`
←  DGO CLUB : XBOX ONE & XBOX360
Logo
»

((((Mass effect 2)))) ٴ ͺ...

Locked

Aibrazy's Photo Aibrazy 22 Jan 2010

QUOTE (3DPRO @ Jan 22 2010, 01:30 AM) <{POST_SNAPBACK}>
อะเห็นคนถามเหตุการในาคแรก งั้นผมเล่าให้คร่าวๆแล้วกันแล้วจะได้รู้ด้วยว่า"MASS EFFECT"มันคืออะไรกันแน่
้าปูมประวัติศาษตร์เริ่มต้นของเกมก็เป็นดังนี้ตามปีค.ศ
ค.ศ2069 มนุษย์ขึ้นไปตั้งถิ่นฐานนอกโลกครั้งแรกบนดวงจันทร์
ค.ศ2103 ดาวอังคารตกเป็นอาณานิคมของโลก และมนุษษ์ค้นพบซากอารยธรรมของของเอเลี่นในสมัยโบรานที่มีตัวตนเมื่อห้าหมื่นปีที่แล้
วที่เรืยกกันว่า"PROTHEAN"(การค้นหาสาเหตุของการล่มสลายของชนเผ่านี้ก็คือกุญแจสำคัญในาคแรกเลยทีเดียว)
ไม่นานหลังจากนั้นมนุษย์ตีความบันทึกของชาวProtheanได้สำเร็จทำให้มนุษย์ได้รับรูถึง
วิธีเดินทางข้ามกาแล็กซี่ มนุษย์เรียกศาสตร์นี้ว่า"MASS EFFECT"
ส่วนเหตุการในเกมเกิดขึ้นในปีค.ศ2183 เมื่อมนุษย์นำยานSSV NORMANDY ขึ้นสู่อวกาศเพื่อร่วมปฏิการกับSystems Alliance โดยมี Comander Shepard ร่วมปฏิบัติาระกิจในครั้งนี้

เกร็ดน่ารู้:มนุษย์เผชิญหน้ากับเผ่าพันธืต่างดาวครั้งแรกในปี ค.ศ2517 เผ่าพันธืนั้นคือ"Turian"และทำให้เกิดสงคราม"First Contact War" สุดท้ายสงครามจบลงเมื่อ"Citadel Council"เข้ามาไกล่เกลี่ย ทั้งสองฝ่ายจึงตกลงเจรจาสงบศึกต่อกัน
:Citadel คือสถานีอวากาศขนาดยักษ์ซึ่งเปรียบเสมือน ศูนย์กลางในการติดต่อกันระหว่างเเผ่าพันธ์ต่างๆ และจะมีทูติของเผ่าพันธ์ต่างๆประจำอยู่ที่นี่ ทุตฺประจำโลกคือ ท่านทูติUdina
:เผ่าพันธ์ที่พบสถานีเดินทางข้ามกาแล็กซี่"Mass Relay"และสถานีนีอวกาศ"Citadel"คือ"Asari"
:เผ่นพันธ์ที่ดูล้าหลังและป่าเถื่อนที่สุดในเกมก็คือ"Krogan"ซึ่งถูกค้นพบโดยเผ่า"Salarian"และพวกเขาได้นำเทคโนโลยีและอารยธรรมไปเผยแพร่ให้"Krogan"และนำมาเป็นส่วนหนึ่งของสา"CITADEL"และยังได้มีส่วนร่วมรบในเหตุกาณ์
ต่อต้าน Rachini(พวกเอเลี่ยนแมลง)อย่างกล้าหาญทำให้เผ่าKroganได้รับการยกย่องเป็น"วีรบุรุษ"แต่หลังจากนั้นKroganกลับหักหลังทุกเผ่าพันธ์ด้วยการบุกยึดดวงดาวของเผ่าพันธ์ต
่างๆเป็นอาณานิคม จำนวนมากจนสุดท้ายเกิดเป็นสงครามที่ยึดเยื้อ
ชาวSalarian จึงใช้อาวุธชีวาพ"Genophage"ซึ่งมีความสามารถในการจำกัดประชากรของKroganคืจะทำให้Kroganเกือบทั้งหมดไม่สาม
ารถสืบพันธ์ได้อีกต่อไปจะมีที่เหลือที่จะสืบพันธ์ได้แค่1ใน1000เท่านั้นทำให้หลังจาก

ั้นไม่นานKrogan
จึงแพ่สงครามอย่างราบคาบ และผลจากอาวุธชีวาพยังทำให้ชาวKroganติดเชื้อมาจนถึงรุ่นปัจจุบันและมีโอกาศสูญสิ้น
เผ่าพันธ์ในอาณาคต(สงสารWrexว่ะ d33561e9.gif )
:ชาวProtheanคือเผ่าพันธ์โบราณที่เคย ครอบครองกาแล็กซี่เมื่อนานมาแล้ว พวกเขามีวิืทยาการที่ล้ำหน้าชนิดที่เรียกแม่ในปัจุบันก็ยังไม่มีเผ่าพันธ์เทียบได้ติ
ด และความจริงแล้วเทคโนโลยีที่ใช้กันอยู่ในปัจุบัน(พวกวิธีการสร้างยานอวกาศหรือโคโลนี
ต่างๆ)
ก็ล้วนมาจากความรู้ที่พวกเขาทิ้งไว้ทั้งนั้นรวมไปถึงMASS RELAYกับCitadelก็เป็นสิ่งที่ชาวProtheanทึ้งไว้อีกด้วย แต่อย่างไรก็ดีชาวProtheanได้หาญทราบสูญไปทั้งเผ่าพันธ์โดยไม่ทราบสาเหตุเมื่อห้าหมื
่นปีก่อน
:ศัตรูที่เราเจอบ่อยที่สุดในเกมก็คือพวก"Geth"ชึ่งผู้ที่สร้างมันก็คือชาว"Quarian"เมื่อ300ปีก่อนเพื่อใช้เป็นแรงงานและกำลังรบ แต่เนื่องด้วยฝีมือช่างระดับเทพของชาวQuarianที่ได้พัฒนาสมองกลจนใกล้เคียงกัยสิ่งมี
ชีวิต ทำให้พวกมันเกิดตั้งคำถามกับการมีตัวตนของพวกมันเอง
ว่า"มันเป็นได้แค่"ทาส"เท่านั้นหรือ"จนสุดท้ายพวกมันประกาศสงครามกับผู้ที่สร้างมันขึ้นมาแต่ชาวQuarianรู้ทันจึงทำก
ารปิดจงจรการทำงานของGethทั้งหมด แต่mว่ามันกลับไม้มีผลต่อGethแม่แต่น้อยโดยไม่ทราบสาเหตุ(อารมประมาณว่าบ้านโดนตัดไฟ
ไปแล้วทั้งบ้านแต่ทีวีดันเสือกทำงานอยู่)
จนสุดท้ายชาวQuarianพ่ายแพ้และสูญเสียดวงดาวให้กับGeth และจาเหตุการนี่ทำให้ชาวQuarianกลายเป็นเผ่าพันธ์เร่ร้อนนับตั้งแต่นั้นมา
:ปัจจุบันGethอยู่ใต้คำสั่งของเผ่าพันธ์ที่อยู่เบื้องหลังเหตุการณ์ทั้งหมดในเกม และเป็นเผ่าพันธ์ที่เกียวข้องกับการหายสาบสูญของชาวProthenอีกด้วย

ปล.ถ้าใครสงสัยก็ถามมาได้นะครับเพราะที่บอกมามาแค่เสี้ยวเล็กๆของเกมเท่านั้นเอง ถ้าได้เล่นดูโดยละเอียดก็จะรู้ว่าเกมนี้เนื้อเรื่องเจ๋งมากๆเลยทีเดียว (อ่อไม่ได้จะอวดแต่าคแรกผมซื้แผ่นแท้นะของPCและาคสองก็คงเล่นบนPCและซื้อแท้เหมือน
เดิม
แต่ว่าาคแรกผมซื้อ599เองนะไหงาคสองSALUSHIมันขายตั้ง799วะเนี๊ย 4519626a.gif )

แน่นมากครับ yoyo_27.gif

Gobkero's Photo Gobkero 22 Jan 2010

ผมว่าเป็นเกม rpg ที่าพงามที่สุดตั้งแต่เคยมี rpg มาเลยนะ เล่นสนุกอีกต่างหาก ปกติไม่ค่อยชอบเกม prg ฝรั่ง เล่นไม่อินไม่สนุกสักเกมและไม่เคยจบ ยกเว้นเกมนี้เกมเดียว าคแรกกระตุกกระจายก็ยังทน(อากากระตุก)เล่นจนจบเพราะมันเทพ yoyo_76.gif

Tazdy's Photo Tazdy 22 Jan 2010

อยากเล่นอ่า 0eeeff42.gif

Devil Putixx V0.2 Beta's Photo Devil Putixx V0.2 Beta 22 Jan 2010

yoyo_33.gif เล่นแล้วบอกได้ึคำเดียวว่า นี่แหล่ะเกมส์ RPG แห่งปี 2010 ...... วันที่ 28 อย่าลืม อีกเกมส์ของพี่ Sega แกนะครับ

Gobkero's Photo Gobkero 22 Jan 2010

QUOTE (Devil Putixx V0.2 Beta @ Jan 22 2010, 10:07 AM) <{POST_SNAPBACK}>
yoyo_33.gif เล่นแล้วบอกได้ึคำเดียวว่า นี่แหล่ะเกมส์ RPG แห่งปี 2010 ...... วันที่ 28 อย่าลืม อีกเกมส์ของพี่ Sega แกนะครับ

EOE ละสิคับนี่ ท่าทางจะยุ่นล้วนอะ เพราะเมกากะยุโรปอีกหลายเดือนกว่าจะออกเปลี่ยนชื่อเกมด้วยอะ อย่างเซ็งรอแปลเนี่ย

pokojung's Photo pokojung 22 Jan 2010

อ่านๆแล้วชักอยากเอาาคแรกที่ดองไว้มาเล่นแล้วสิเนี่ย yoyo_48.gif

tk_65's Photo tk_65 22 Jan 2010

บรรยายละเอียดดีจังคับ yoyo_52.gif

lai's Photo lai 22 Jan 2010

ขอบคุณ 3dpro มากครับ อ่านแล้วอยากเล่นเลยครับ ไม่ทราบมีweb ไหน ที่มีสรุปเนื้อเรื่องแบบนี้บ้างครับ

Niceironfrenzy's Photo Niceironfrenzy 22 Jan 2010

ถ้าโหลดมาลองเล่นทีละแผ่นจะได้ไหมครับ

หรือต้องโหลดทั้ง 2 แผ่นเลย b048a2d2.gif

's Photo 22 Jan 2010

QUOTE (Niceironfrenzy @ Jan 22 2010, 11:51 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ถ้าโหลดมาลองเล่นทีละแผ่นจะได้ไหมครับ

หรือต้องโหลดทั้ง 2 แผ่นเลย b048a2d2.gif

โหลดเฉพาะแผ่น 1 มาเล่นก่อนได้ครับ

peXXeq's Photo peXXeq 22 Jan 2010

QUOTE (lai @ Jan 22 2010, 11:20 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณ 3dpro มากครับ อ่านแล้วอยากเล่นเลยครับ ไม่ทราบมีweb ไหน ที่มีสรุปเนื้อเรื่องแบบนี้บ้างครับ

มีบทสรุปาคแรกขายนะครับ ทำโดย gamemaniac เล่าเรื่อง+แปลบทสนทนาตั้งแต่ต้นจนจบเลยครับ

ลองเดินหาดูในสะพานเหล็กน่าจะมีนะครับ ของ Future Game ครับ

เป็นบทสรุปที่ยอดเยี่ยมอีกเล่มนึงที่สมควรซื้อเลยครับ

lai's Photo lai 22 Jan 2010

QUOTE (peXXeq @ Jan 22 2010, 12:19 PM) <{POST_SNAPBACK}>
มีบทสรุปาคแรกขายนะครับ ทำโดย gamemaniac เล่าเรื่อง+แปลบทสนทนาตั้งแต่ต้นจนจบเลยครับ

ลองเดินหาดูในสะพานเหล็กน่าจะมีนะครับ ของ Future Game ครับ

เป็นบทสรุปที่ยอดเยี่ยมอีกเล่มนึงที่สมควรซื้อเลยครับ

โอ้ว ขอบคุณมากครับ

nickname026's Photo nickname026 22 Jan 2010

แผ่นแท้มายังครับพี่น้อง T__T

3DPRO's Photo 3DPRO 22 Jan 2010

แวะมาแปะคลังข้อมูลของจักวาลMASS EFFECT ครับ
MASS EFFECT WEKIA
ส่วนอันี้คือGAME GUIDEครับ เป็นาษาไทย ทำและเผยแพร่โดยท่าน GAMEMANIAC ครับ(คู่มือนี้เป็นแค่ตัวอย่างบางส่วนจากคู่มือฉบับเต็มนะครับไม่ใช่ทั้งหมด ดังนั้นคู่มือนี้สามารถแจกจ่ายได้โดยไม่ผิดกฏหมายครับแต่ถ้าต้องการบทสรุปทั้งหมดก็ต
้องควักเงินหาซื้อกันแล้วหละครับ)
Mass Effect Simple Game Guide
ส่วนคู่มือราคาหน้าปกมัน130บาท แต่ตอนอาจได้ในราคา100-120บาทนะครับส่วนความหนาก็202หน้า ถือว่าคุ้มค่ามากครับลองหาซื้อกันดู

9th TEARDROP's Photo 9th TEARDROP 22 Jan 2010

เตรียมพบรีวิวเร็วๆนี้

สนับสนุนโดย ก๋วยเตี๋ยวไก่เฮียวันชัย
(พื้นที่โฆษณา)

HeRoBoyZx's Photo HeRoBoyZx 24 Jan 2010

เล่นแหละขอบอก มันมาก

HeRoBoyZx's Photo HeRoBoyZx 24 Jan 2010

ถ้าไม่ได้ เอาเซฟ าค 1 มา มันต้องเล่น 2 รอบครับ ถึงจะได้ 1000 ap

แต่มันว่ามันก็ไม่น่าเบื่อเลยนะเกมนี้ มันส์กว่าาคแรกเยอะมากๆ

I_HUM's Photo I_HUM 24 Jan 2010

เกมาษาแนว เมกา ไม่มั้กเลย ขอผ่านๆ

Baby Punk's Photo Baby Punk 24 Jan 2010

ระบบสู้ดีขึ้นเยอะเลย าคแรกผมว่าค่อนข้างน่าเบื่ออ่ะ

kie_online's Photo kie_online 24 Jan 2010

อารมณ์เดียวกับ Stargate เลย yoyo_65.gif
Locked