`
←  DGO CLUB : XBOX ONE & XBOX360
Logo
»

((((Mass effect 2)))) ٴ ͺ...

Locked

peXXeq's Photo peXXeq 21 Jan 2010

ตั้งไว้ก่อนครับ ระหว่างโหลด ใครมีอะไรก็มาเล่า มาถามกันได้นะครับ

ผมจะเล่นโดยไม่ใช้เซฟเก่านะครับ เพราะว่าเซฟเดิม ไอดีโดนแบนไปแล้ว เอามาโชว์ AP ออนไลน์ไม่ได้

ขอเล่นสายโหดละกันนะครับ
Edited by peXXeq, 22 January 2010 - 07:14 AM.

Twiggy Ramirez's Photo Twiggy Ramirez 21 Jan 2010

เข้ามาระหว่างรอโหลดเช่นกัน หุหุหุ

ว่าแต่มันต่างกันยังไงครับเรื่องการเล่นโดย ใช้ / ไม่ใช้ เซฟเก่า

ไม่อยากใช้เลยาคแรกทำตัวไม่ดี

yoyo_08.gif สกายคิก 1 จังหวะ

EmerykilL's Photo EmerykilL 21 Jan 2010

ท่านครับ าค 1 ยังไม่เล่นเลย ผมจะเล่นาค 2 สนุกไหมมันจะเข้าใจเนื้อเรื่องไหมครับ

KunJOBz's Photo KunJOBz 21 Jan 2010

ใครเล่นแล้วมาบอกกันบ้างว่ามันไหม

's Photo 21 Jan 2010

แผ่นที่หลุดออกมาก่อนนี้ สมบูรณ์ 100% หรือป่าวครับผม

พอดีเพิ่งโหลดเสร็จ กำลังจะ burn แต่ลังเลมาถามก่อน

ขอบคุณมากครับ

[[[PEE]]]'s Photo [[[PEE]]] 21 Jan 2010

QUOTE (แด้ @ Jan 21 2010, 09:55 PM) <{POST_SNAPBACK}>
แผ่นที่หลุดออกมาก่อนนี้ สมบูรณ์ 100% หรือป่าวครับผม

พอดีเพิ่งโหลดเสร็จ กำลังจะ burn แต่ลังเลมาถามก่อน

ขอบคุณมากครับ

เปิดติดเล่นได้ไร้ปัญหาครับ เล่นอยู่ าพโครตสวย ดูคัทซีนนึกว่า CGมูวี่

's Photo 21 Jan 2010

QUOTE ([[[PEE]]] @ Jan 21 2010, 10:04 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เปิดติดเล่นได้ไร้ปัญหาครับ เล่นอยู่ าพโครตสวย ดูคัทซีนนึกว่า CGมูวี่

ขอบคุณมากครับ ท่านพีคุง รีบไปไรส์เล่นด่วนนนนน

觻ԫ's Photo 觻ԫ 21 Jan 2010

เน็ต 3m บ้านๆ พรุ่งนี้เช้าคงได้เล่น รอๆ

แต่ว่าใครเล่นาคแรกแล้ว Spoil ผมหน่อยจิ อยากรู้เนื้อเรื่องอ่ะครับ

Twiggy Ramirez's Photo Twiggy Ramirez 21 Jan 2010

เพิ่งสังเกตว่ามี 2 แผ่น โคเต็ม เวร

yoyo_08.gif สกายคิก 1 จังหวะ

HeRoBoyZx's Photo HeRoBoyZx 21 Jan 2010

สรุปมันมี 2 แผ่นใช่ไหมอ่ะครับ

ช่วยบอกหน่อย

Aibrazy's Photo Aibrazy 21 Jan 2010

เนื้อเรื่องาคเเรกก็ประมาณว่า เราได้รับบทเป็นนายทหารหนุ่ม ที่บังเอิญไปรับรู้ความลับของจักรวาล(ว่าไปนั่น)ในระหว่างการทำารกิจ ด้วยคามเฮงเเละเก่งของพี่เเกจึงได้ถูกแต่งตั้งเป็นเป็นตำรวจอวกาศ(Specter) และถูกมอบารกิจให้ไปสืบราชการลับเกี่ยวกับสิ่งที่พี่เเกรู้มา ยิ่งพี่เเกได้สืบพบความจริงมากเท่าไหร่ ก็ยิ่งตกตะลึงกับ ควาลับดำมืดของจักรรวาล รายละเอียดปลีกย่อยมันเยอะ เล่าไม่่ถูกรอแฟนพันเเท้มาตอบละกัน lol.gif

Aibrazy's Photo Aibrazy 21 Jan 2010

ขอถามต่อละกัน เห็นเขาว่าถ้าเโหลดเซฟาคแรกมาใช้จะปลดล็อกสกิลพิเศษ รู้สึกว่าจะมีหลายแบบด้วยขึ้นอยู่กับเลเวลตอนจบของาคแรก ใครได้อะไรมาบอกกันมั่งจิ

zerg123's Photo zerg123 21 Jan 2010

- ใช้ Save เก่า โผล่มาก็เลเวล 5 เลย เปลี่ยนจาก Soldier ไปเป็น อื่นๆได้

- อยากได้ปืนและ Crosshairแบบเก่าครับ

- ไม่ชอบเลยที่ต้องมานั่งนับกระสุนกับ รีโหลดกระสุน

- มีอาวุธใหม่

- เนื้อเรื่องเข้มข้นเหมือนเดิม

- .....ใหม่

- .....ใหม่

- ใครไม่เคยเล่นาคแรก เล่นาค 2 ได้เลย รับรองไม่มีหลงทางครับ

แอบเสียดาย Interface แบบาคแรกนิดๆ โดยเฉพาะเรื่องปืน อนาคตไกลขนาดนั้นยังมานั่งนับกระสุนอีก แย่จัง

Greenforest's Photo Greenforest 21 Jan 2010

ตัวละครใหม่จะพยายามทำให้ดูหล่อๆหน่อย 555

ว่าแต่... สายอะไรเล่นง่ายสุดล่ะนี่

voyevoda's Photo voyevoda 21 Jan 2010

ได้เวลาเอา ตัวแฝด lincoln burrow (จาก prison break) มาเล่นจากเซฟเก่าละ รอแผ่นออก อ่อรายงานด้วยน้อถ้าเล่นก่อน avataraward โผล่ไหมเกมนี้

's Photo 22 Jan 2010

Import bonus มันจะโชร์บอกหมดนะครับ ว่าได้อะไรมาบ้างหลังเล่น mission แรกจบ

เซฟเก่าผม lv.50 โหลดมาจะ เริ่มต้นที่ เวล 3 มีเงินเริ่มต้น 130,000 แนะ

และได้ ค่าอะไรก็ไม่รู้ต่างๆอีกอย่างละ 5,000 และก็ พวกค่า paragon และ renegade อีกนิดหน่อย

แต่คุณข้างบนเริ่มที่ 5 ได้อย่างไรหว่า ผมเลเวล 50 มัน + exp เริ่มต้นให้ 2000 ก็คือเพิ่มมา 2 เลเวล เป็น 3 นี่ครับ
Edited by , 22 January 2010 - 01:14 AM.

loof's Photo loof 22 Jan 2010

QUOTE (zerg123 @ Jan 21 2010, 11:40 PM) <{POST_SNAPBACK}>

- ใช้ Save เก่า โผล่มาก็เลเวล 5 เลย เปลี่ยนจาก Soldier ไปเป็น อื่นๆได้

- อยากได้ปืนและ Crosshairแบบเก่าครับ

- ไม่ชอบเลยที่ต้องมานั่งนับกระสุนกับ รีโหลดกระสุน

- มีอาวุธใหม่

- เนื้อเรื่องเข้มข้นเหมือนเดิม

- .....ใหม่

- .....ใหม่

- ใครไม่เคยเล่นาคแรก เล่นาค 2 ได้เลย รับรองไม่มีหลงทางครับ

แอบเสียดาย Interface แบบาคแรกนิดๆ โดยเฉพาะเรื่องปืน อนาคตไกลขนาดนั้นยังมานั่งนับกระสุนอีก แย่จัง

ผมเซฟเก่า lv 45 เปิดมาเลย ได้เเค่ lv 2 ถ้้า 50 จะได้ lv 5 เลย อย่างอื่นไม่รู้ มีลองเเค่ตอนต้นเพราะาคเเรกเลือก ตัวน้ำเงินเป็นเเฟน เปิดตัว ตัวน้ำเงินจะวิ่งมาหา ถ้าใช้ เซฟใหม่ ผู้หญิง ที่เป็นคนของาคเเรก เนื้อหาขึ้นต้นก็เปลี่ยนด้วย

โหลดลื่นมากาคนี้ าพเเน่นปึกเหมือนเดิม เน้นบู้ การเเฮคก็ท้าทายมาก ไม่ใช่เเค่กดปุ่มสี่ปุ่มเหมือนเดิม เเล้ว

HeRoBoyZx's Photo HeRoBoyZx 22 Jan 2010

ได้ยินแล้วก็อยากเล่นเนอะ แต่ต้องรอพรุ้งนี้

3DPRO's Photo 3DPRO 22 Jan 2010

อะเห็นคนถามเหตุการในาคแรก งั้นผมเล่าให้คร่าวๆแล้วกันแล้วจะได้รู้ด้วยว่า"MASS EFFECT"มันคืออะไรกันแน่
้าปูมประวัติศาษตร์เริ่มต้นของเกมก็เป็นดังนี้ตามปีค.ศ
ค.ศ2069 มนุษย์ขึ้นไปตั้งถิ่นฐานนอกโลกครั้งแรกบนดวงจันทร์
ค.ศ2103 ดาวอังคารตกเป็นอาณานิคมของโลก และมนุษษ์ค้นพบซากอารยธรรมของของเอเลี่นในสมัยโบรานที่มีตัวตนเมื่อห้าหมื่นปีที่แล้
วที่เรืยกกันว่า"PROTHEAN"(การค้นหาสาเหตุของการล่มสลายของชนเผ่านี้ก็คือกุญแจสำคัญในาคแรกเลยทีเดียว)
ไม่นานหลังจากนั้นมนุษย์ตีความบันทึกของชาวProtheanได้สำเร็จทำให้มนุษย์ได้รับรูถึง
วิธีเดินทางข้ามกาแล็กซี่ มนุษย์เรียกศาสตร์นี้ว่า"MASS EFFECT"
ส่วนเหตุการในเกมเกิดขึ้นในปีค.ศ2183 เมื่อมนุษย์นำยานSSV NORMANDY ขึ้นสู่อวกาศเพื่อร่วมปฏิการกับSystems Alliance โดยมี Comander Shepard ร่วมปฏิบัติาระกิจในครั้งนี้

เกร็ดน่ารู้:มนุษย์เผชิญหน้ากับเผ่าพันธืต่างดาวครั้งแรกในปี ค.ศ2517 เผ่าพันธืนั้นคือ"Turian"และทำให้เกิดสงคราม"First Contact War" สุดท้ายสงครามจบลงเมื่อ"Citadel Council"เข้ามาไกล่เกลี่ย ทั้งสองฝ่ายจึงตกลงเจรจาสงบศึกต่อกัน
:Citadel คือสถานีอวากาศขนาดยักษ์ซึ่งเปรียบเสมือน ศูนย์กลางในการติดต่อกันระหว่างเเผ่าพันธ์ต่างๆ และจะมีทูติของเผ่าพันธ์ต่างๆประจำอยู่ที่นี่ ทุตฺประจำโลกคือ ท่านทูติUdina
:เผ่าพันธ์ที่พบสถานีเดินทางข้ามกาแล็กซี่"Mass Relay"และสถานีนีอวกาศ"Citadel"คือ"Asari"
:เผ่นพันธ์ที่ดูล้าหลังและป่าเถื่อนที่สุดในเกมก็คือ"Krogan"ซึ่งถูกค้นพบโดยเผ่า"Salarian"และพวกเขาได้นำเทคโนโลยีและอารยธรรมไปเผยแพร่ให้"Krogan"และนำมาเป็นส่วนหนึ่งของสา"CITADEL"และยังได้มีส่วนร่วมรบในเหตุกาณ์
ต่อต้าน Rachini(พวกเอเลี่ยนแมลง)อย่างกล้าหาญทำให้เผ่าKroganได้รับการยกย่องเป็น"วีรบุรุษ"แต่หลังจากนั้นKroganกลับหักหลังทุกเผ่าพันธ์ด้วยการบุกยึดดวงดาวของเผ่าพันธ์ต
่างๆเป็นอาณานิคม จำนวนมากจนสุดท้ายเกิดเป็นสงครามที่ยึดเยื้อ
ชาวSalarian จึงใช้อาวุธชีวาพ"Genophage"ซึ่งมีความสามารถในการจำกัดประชากรของKroganคืจะทำให้Kroganเกือบทั้งหมดไม่สาม
ารถสืบพันธ์ได้อีกต่อไปจะมีที่เหลือที่จะสืบพันธ์ได้แค่1ใน1000เท่านั้นทำให้หลังจาก

ั้นไม่นานKrogan
จึงแพ่สงครามอย่างราบคาบ และผลจากอาวุธชีวาพยังทำให้ชาวKroganติดเชื้อมาจนถึงรุ่นปัจจุบันและมีโอกาศสูญสิ้น
เผ่าพันธ์ในอาณาคต(สงสารWrexว่ะ d33561e9.gif )
:ชาวProtheanคือเผ่าพันธ์โบราณที่เคย ครอบครองกาแล็กซี่เมื่อนานมาแล้ว พวกเขามีวิืทยาการที่ล้ำหน้าชนิดที่เรียกแม่ในปัจุบันก็ยังไม่มีเผ่าพันธ์เทียบได้ติ
ด และความจริงแล้วเทคโนโลยีที่ใช้กันอยู่ในปัจุบัน(พวกวิธีการสร้างยานอวกาศหรือโคโลนี
ต่างๆ)
ก็ล้วนมาจากความรู้ที่พวกเขาทิ้งไว้ทั้งนั้นรวมไปถึงMASS RELAYกับCitadelก็เป็นสิ่งที่ชาวProtheanทึ้งไว้อีกด้วย แต่อย่างไรก็ดีชาวProtheanได้หาญทราบสูญไปทั้งเผ่าพันธ์โดยไม่ทราบสาเหตุเมื่อห้าหมื
่นปีก่อน
:ศัตรูที่เราเจอบ่อยที่สุดในเกมก็คือพวก"Geth"ชึ่งผู้ที่สร้างมันก็คือชาว"Quarian"เมื่อ300ปีก่อนเพื่อใช้เป็นแรงงานและกำลังรบ แต่เนื่องด้วยฝีมือช่างระดับเทพของชาวQuarianที่ได้พัฒนาสมองกลจนใกล้เคียงกัยสิ่งมี
ชีวิต ทำให้พวกมันเกิดตั้งคำถามกับการมีตัวตนของพวกมันเอง
ว่า"มันเป็นได้แค่"ทาส"เท่านั้นหรือ"จนสุดท้ายพวกมันประกาศสงครามกับผู้ที่สร้างมันขึ้นมาแต่ชาวQuarianรู้ทันจึงทำก
ารปิดจงจรการทำงานของGethทั้งหมด แต่mว่ามันกลับไม้มีผลต่อGethแม่แต่น้อยโดยไม่ทราบสาเหตุ(อารมประมาณว่าบ้านโดนตัดไฟ
ไปแล้วทั้งบ้านแต่ทีวีดันเสือกทำงานอยู่)
จนสุดท้ายชาวQuarianพ่ายแพ้และสูญเสียดวงดาวให้กับGeth และจาเหตุการนี่ทำให้ชาวQuarianกลายเป็นเผ่าพันธ์เร่ร้อนนับตั้งแต่นั้นมา
:ปัจจุบันGethอยู่ใต้คำสั่งของเผ่าพันธ์ที่อยู่เบื้องหลังเหตุการณ์ทั้งหมดในเกม และเป็นเผ่าพันธ์ที่เกียวข้องกับการหายสาบสูญของชาวProthenอีกด้วย

ปล.ถ้าใครสงสัยก็ถามมาได้นะครับเพราะที่บอกมามาแค่เสี้ยวเล็กๆของเกมเท่านั้นเอง ถ้าได้เล่นดูโดยละเอียดก็จะรู้ว่าเกมนี้เนื้อเรื่องเจ๋งมากๆเลยทีเดียว (อ่อไม่ได้จะอวดแต่าคแรกผมซื้แผ่นแท้นะของPCและาคสองก็คงเล่นบนPCและซื้อแท้เหมือน
เดิม
แต่ว่าาคแรกผมซื้อ599เองนะไหงาคสองSALUSHIมันขายตั้ง799วะเนี๊ย 4519626a.gif )

SalamandeI2's Photo SalamandeI2 22 Jan 2010

าคแรกยังดองอยู่เลย สงสัยต้องไปปั่นาคแรกให้จบก่อนซ่ะล่ะ yoyo_35.gif
Edited by SalamandeI2, 22 January 2010 - 09:26 AM.
Locked