`
←  ͧ˹ѧ
Logo
»

[Shorts Film] Ataque de Pánico! (...

rbgel's Photo rbgel 05 Jan 2010

Ataque de Pánico! (Panic Attack!) 2009

-มหาวิบัติจักรกลสังหารล้างพันธุ์มนุษย์-

http://www.youtube.com/watch?v=-dadPWhEhVk...layer_embedded#

-Incredible feat of independent film-making!-

+อย่างที่บอกนะคะ Ataque de Pánico! (ชื่อาษาอังกฤษคือ Panic Attack!) เป็นหนังสั้น ระดับไม่ธรรมดา ของผู้กำกับคลื่นลูกใหม่ ชาวอุรุกกวัย นาม "มร.Federico Alvarez" ค่ะ . . ซึ่งนับเป็นเรื่องมหัศจรรย์ และเหลือเชื่อมาก ในการสร้างงานระดับขนาดนี้ขึ้นมาได้ด้วยเงินทุนเพียง 300$ (ราวๆ หนึ่งหมื่นไทย) เท่านั้นเอง . .

+และแน่นอนว่าในเมื่อหนังมีสัญชาติเป็น Uruguay ฉะนั้นาษาที่เว้่ากันซื่อๆ ในเรื่อง ก็เลยต้องเป็น Spanish อย่างไม่ต้องสงสัย แต่ตรงนี้ คุณๆ ผู้อ่านไม่ต้องตกอกตกใจแต่อย่างใดนะคะ เพราะต่อให้เป็นมนุษย์ต่างดาว จากแกแล็คซี่ M78 , ชาวนาเม็ค หรือแม้แต่ชาวไฮติ ก็ยังดูหนังเรื่องนี้ได้เข้าใจ สบายหายห่วง ด้วยาษาาพที่เป็นสื่อสากล จริงๆ . . นะ

+และถึงจะด้นเรื่องกันสั้นๆ ง่ายๆ ชนิดไม่ยอมบอกกล่าวเล่าถึงที่มาที่ไปอะไรมากมาย ตามสไตล์หนังสั้น แต่หนังก็มีโปรดัคชั่นงานสร้างระดับสุดยอด และอุดมไปด้วยฉาก CG กราฟิคระดับอลังการ ชนิดหนังฟอร์มดี ทุนหนาบางเรื่องยังต้องหันกลับมาค้อนมันด้วยซ้ำ . . รวมเวลาสร้างสรรค์ความบันเทิงที่มี Ataque de Pánico! ก็มีความยาวทั้งสิ้นเพียงแค่ 4:48 นาที เท่านั้นเอง . . แต่เชื่อไหมคะ เวลาสั้นๆ แค่นี้แหล่ะ ที่จะสะกดให้คุณๆ ปล่อยใจไหลไปกับมันอย่างไม่รู้ตัว ชนิดเพลินกระทั่ง 5 นาทีที่ว่า ยังไวกว่าเหมือนแค่ชั่วกระพริบตาอย่างนั้นเลยทีเดียว (อะฮ่าลลลลล) . .

+หลังจากถ่ายทำช่วงโพสต์โปรดัคชั่นเสร็จสิ้น ผู้กำกับ Federico ไม่รอช้าที่จะนำเสนอผลงานสุดรักให้คอหนังทั่วโลกรู้จัก ด้วยการอัพโหลดคลิปลงเว็ปไซต์ขวัญใจมหาชนอย่างยูทูบ และ Ataque de Pánico! ก็ไม่ทำให้ทีมผู้สร้างผิดหวัง เพราะทันทีที่ประจักษ์แก่สายตาคนรักหนังทั่วโลก มันก็โด่งดังอย่างบ้าคลั่งเพียงแค่ชั่วข้ามคืน และสร้างปรากฎการณ์อย่างไม่น่าเชื่อ ด้วยยอดจำนวนผู้ชมสูงกว่า 5 ล้านคนเลยทีเดียว o__O

+แม้จะดูลอยๆ เรื่อยๆ มาเรียงๆ บวกซาวนด์ดนตรีหลอนๆ ชนิดฟังแล้วชวนให้นึกถึงงาน 28 Days Later ของ Danny Boyle ในระยะกอดคอ . . แต่ด้วยความเจ๋งของมัน บัดนี้จึงได้ถูกต่อ-ยอดจับไปขึ้นจอใหญ่ในระดับฮอลลีวู้ดในที่สุด และสตูดิโอดังต่างๆ ก็พร้อมจะหยิบยื่นข้อเสนอเม็ดงามกับโปรเจ็คต์หนังไซไฟเรื่องล่า พร้อมทุนสร้างมหาศาลกว่า 30 ล้านดอลล่าร์ให้

+ซึ่งแน่นอนว่าผู้กำกับหนุ่ม Federico ก็อ้าแขนยินดีรับข้อเสนออย่างไม่ต้องสงสัย ายใต้การดูแลของ "แซม ไรมี่" ยอดผู้กำกับแถวหน้า ต้นตำนานผีอมตะ ไตราคคนนั้นนั่นเอง . . ฉะนั้นคอหนังไซไฟ-ทริลเลอร์ และคนรักหนังทั้งหลาย รอติดตามเวอร์ชั่นเต็มๆ ของหนังเรื่องนี้กันให้ดีๆ นะคะ . . ของเค้าดีจริงๆ

+ไม่น่าเชื่อก็ต้องเชื่อนะคะ ใครจะไปนึกได้ . . ว่าแค่โพสต์หนังสั้นลงเน็ต ความยาวตก 5 นาทีไปไม่กี่วิ แต่อีกไม่ถึงอาทิตย์ต่อมา กลับก้าวไกลยิ่งใหญ่ไปจนถึงระดับผู้กำกับฮอลลีวู้ดได้ . . แหม . . ไม่เด็ดจริงทำไม่ได้นะเนี่ย . . คุณเค้าเก่ง และเฮงจริงๆ . .

+ชาวบอร์ดที่รัก อยู่ว่างๆ จะลองหัดทำดูมั่งก็ได้นะคะ . . คิดพล็อต เขียนบท หัดถ่ายเล่นๆ กันไป เค้าทำได้ เราก็ทำได้ค่ะ . . ขนาดตัว มร.Federico เองยังบอกเลยค่ะว่า ขนาดผู้กำกับต่างชาติอย่างเขา ยังสามารถแจ้งเกิดได้แค่เพียงอัพโหลดวิดีโอลง YouTube เท่านั้น ฉะนั้นผู้กำกับสมัครเล่นท่านอื่นๆ ก็มีสิทธิ์ทำได้เช่นกันค่ะ . . บางที โลกอาจจะกำลังจับตาผลงานของคุณๆ อยู่ก็เป็นได้นะ

-ดูหนังให้สนุกนะคะ-

Edited by rbgel, 05 January 2010 - 03:41 AM.

AYAGO's Photo AYAGO 05 Jan 2010

มีคนเอามาให้ดูแล้วนะครับ

แต่ !!

การรีวิวแบบนี้เพิ่งมีครับ แหม เจ๋งจริง ๆ ครับ

ขอบคุณครับ

Kbeehuk 's Photo Kbeehuk 05 Jan 2010

แม่ง ทรนงศรีเชื้ออยู่ไหนวะ มาดูเร็วสาด

MikAFeveR's Photo MikAFeveR 05 Jan 2010

เพิ่งเคยดู cg แสง สี กลมกลืนเทพมากๆครับ

Showa's Photo Showa 05 Jan 2010

มืออาชีพต้องดูนะครับ yoyo_52.gif

kikuntin's Photo kikuntin 05 Jan 2010

คำพูดโดนใจ

´'s Photo ´ 05 Jan 2010

น่าสนใจแฮะ ผู้กำกับคนนี้
ทั่งCG และวิธีการนำเสนอ อิอิ

PArnKunG's Photo PArnKunG 05 Jan 2010

อลังกาล ถล่มทลาย ขอบคุณมากครับพี่

ชอบๆ

RONAN321's Photo RONAN321 05 Jan 2010

เคยดูแล้วแต่ต้องบอกว่า แจ่มเป็ดมากๆ ฝีมือสุดยอดจิงๆ yoyo_52.gif

ว่าแต่เค้าใช้ทุนสร้างหมื่นเดียวเนี้ยนะ ทำได้ไง... yoyo_48.gif

loof's Photo loof 05 Jan 2010

โกหกทุนสร้างไม่ก็ต้องนั่งทำ CG เเค่ไม่กี่คน

goson's Photo goson 05 Jan 2010

ทำแค่ 3 คนครับส่วนนักแสดงก็วานคนรู้จักถ่ายทำสองปีทำทีล่ะนิดล่ะหน่อยทุนจ่ายแค่นั้นไม่แปลก
ครับ