`
←  Action game : Ninja Gaiden 2 , Bayonetta
Logo
»

Bayonetta กระทู้รวมวิธีหา verse ที่ขาดในแต...

acidj's Photo acidj 02 Nov 2009

ลอยตัว ค้างนานๆ ใช้ ดาบสิครับ กระโดด กดฟันค้าง มันจะชาร์จลอยค้างเลย
อันนี้ลองแต่ใน ตอนโหลดนะครับ ของจริงไม่เคยใช้เลย ได้ไม่ได้ บอกด้วย

9th TEARDROP's Photo 9th TEARDROP 02 Nov 2009

QUOTE (acidj @ Nov 2 2009, 06:59 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ลอยตัว ค้างนานๆ ใช้ ดาบสิครับ กระโดด กดฟันค้าง มันจะชาร์จลอยค้างเลย
อันนี้ลองแต่ใน ตอนโหลดนะครับ ของจริงไม่เคยใช้เลย ได้ไม่ได้ บอกด้วย

เออเว้ย... เข็มขัดสั้นจริงๆนะเนี่ย เดี๋ยวไปลอง ขอบคุณ

[~FMT~]'s Photo [~FMT~] 02 Nov 2009

ลอยคัวค้างนานๆผมทำเหมือน DMC4 ครับ ใช้แส้แล้วใช้วิธีกด Y ค้างมันจะดึงศัตรูขึ้นมา แล้วเราก็โดดต่อไปอีกที่นึง ทำไปเรื่อยๆ ไม่มีตกครับ

The Frog Prince's Photo The Frog Prince 02 Nov 2009

ขอถาม Alfheim Chapter2 ตรงที่อยู่เหนือทางลอดตรงรถรางไฟไหม้นะครับ

กระโดดยังไงให้ถึงครับ กระโดดแล้วกระโดดอีก แปลงเป็นเสือดำวิ่งกระโดดแล้วก็ไม่ได้

ใครมีเทคนิคแนะนำทีนะครับ ขอบคุณครับ

[~FMT~]'s Photo [~FMT~] 03 Nov 2009

QUOTE (The Frog Prince @ Nov 2 2009, 10:44 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอถาม Alfheim Chapter2 ตรงที่อยู่เหนือทางลอดตรงรถรางไฟไหม้นะครับ

กระโดดยังไงให้ถึงครับ กระโดดแล้วกระโดดอีก แปลงเป็นเสือดำวิ่งกระโดดแล้วก็ไม่ได้

ใครมีเทคนิคแนะนำทีนะครับ ขอบคุณครับ

กระโดด 2 ที่ครับแล้วทีที่ 3 ให้เอาตัวไปชนกับขอบแล้วมันจะเกาะแล้วโดดต่อได้อีก 1 ทีครับ

PriZiLLa_X's Photo PriZiLLa_X 03 Nov 2009

ด่าน 5 verse 13 ลองฆ่าดูก้ได้ verse นะครับ yoyo_48.gif

แปลกจัง...

ToNK's Photo ToNK 03 Nov 2009

ด่านที่ให้ลอยตัวตามเวลาที่กำหนดใช้แส้เอาก็ได้ครับ กดyค้างดึงไข่บินเข้ามาแล้วกดกระโดดมันจะเป็นการเหยียบตัวศัตรู
ทำซํ้าๆไปเรื่อยๆครับ แล้วถ้ากระโดดไปสูงมากๆแล้วจะได้ปลดล็อดAP 1อันด้วย ผมว่ากุ้งมันโง่นิดๆนะผมใช้กรงเล็บสู้กดyค้างชาร์ตพลังสายฟ้า
มันวิ่งมาโดนเอง ถ้าเจอกุ้งขาวก็ใส่สร้อยมิโกะกับปลอกแขนอีกา แล้วก็ถ้าเป็นยักจิ๋วรู้สึกจะแพ้กงเล็บไฟผมอัด 3 Hit มันตายเลยใช้ท่ากดyค้างชาร์ตลูกไฟ
ยิ่งศัตรูที่ติดไฟผมฮามากยืนยิงปืนไปเรื่อยๆมันก็เบ่งไฟไปเรื่อยๆจนตาย แล้วก็โหมด Hard ผมว่าใครหลบเก่งๆผมว่าจบไวมากเพราะศัตรูมันโจมตีถี่มากถ้าหลบเก่งก็เข้า witch time ตลอด

ปล.เล่นโหมดHradผมไม่ได้เข้าAlfheimเลยยากเกินในบางหัวข้อ
Edited by ToNK, 03 November 2009 - 11:33 AM.

9th TEARDROP's Photo 9th TEARDROP 03 Nov 2009

งานเข้าครับ....

ด่านลับที่มันให้ ลอยตัว เนี่ย พอเล่นฮาดคราวนี้มันเจือกส่งหมามาสู้กับผมอะ
ผมโดดๆ ลอยๆ มันก็โดดมางับอมเข้าไปทั้งตัวตลอดเลย ทำไงดี - -

แส้ใช้ไม่ได้ดึงมันไม่ได้นะครับ คือ ลอยตัวเมื่อไรโดนโดดแดกทุกทีครับ หลบก็จะตกพื้น

นอมอลเป็นไข่หมุนอะหมูๆเอง... เมิงไม่ส่งบอสมาเลยล่ะ เหอะๆ

QUOTE (acidj @ Nov 2 2009, 06:59 PM) <{POST_SNAPBACK}>

สรุปว่า ชาจดาบกลางอากาศได้แค่สักครู่เองนะครับ แล้วมันก็ฟาดลงมาเลย ไม่ได้ผลครับ

zineryl's Photo zineryl 03 Nov 2009

สรุปว่า ชาจดาบกลางอากาศได้แค่สักครู่เองนะครับ แล้วมันก็ฟาดลงมาเลย ไม่ได้ผลครับ

ชาร์จดาบกลางอากาศไม่ได้ครับ เริ่มจากชาร์จได้แค่ 6-7 วิแล้วมันจะฟาดทัน

แล้วถ้ากระโดดไปสูงมากๆแล้วจะได้ปลดล็อดAT 1อันด้วย

อันนั้นไม่ใช่ AP โดดสูงครับ "แต่เป้น AP จับศัตรูโดยใช้ Kulshedra 10 ครั้งโดยเท้าไม่แตะำพื้น"
Edited by zineryl, 03 November 2009 - 04:02 AM.

ToNK's Photo ToNK 03 Nov 2009

ผมเจอAlfheimอยู่ที่นึงด่านที่เราโดนโกเลมบอลมันไล่ทับหลังจากไขกุนแจแล้วมันจะให้เร
าหนีไปตามทางแล้วกระโดดไปอีกฝั่ง
พอกระโดดเสร็จมันจะมีAlfheimโผล่มาในพื้นที่ตอนแรกที่เราไขกุนแจอะครับ
ผมสงไสว่าจะไปยังไงงงมากเพราะพื้นมันก็พังแล้ว แล้วพื้นมันก็ไปลอยอยู่บนหัวซะไกลด้วยกระโดดไปไม่ได้อีก
พอรองไม่กระโดดมาให้โกเลมบอลมันไล่ทับก็ไม่โผล่มา ใครเข้าAlfheimอันนี้ได้แล้วบอกที่ครับ
ถามอีกอย่างครับรองเท้าสะเก็ตกับร็อคเก็ตเอาที่ด่านไหนบ้างครับ เล่นจบ2รอบยังหาไม่เจอ
Edited by ToNK, 03 November 2009 - 12:23 PM.

Binoculars's Photo Binoculars 03 Nov 2009

ด่าน 6

verse 4 ที่ต้อง Torture 5 ตัว ผมมีเทคนิคของผมจบได้ก่อนถึง 2 พี่น้องสายฟ้า

ผมฆ่า TA ได้ 5 ครบแค่ถึงกระเบนเอง ไม่ต้องไปถึงหลังสุด เพราะ 3 ตัวแรกเก็บ TA ให้หมดทุกตัวเลย
เทคนิคผม 3 ตัวแรกหลบ Witch Time ให้ได้ก่อนเลยจากตัวไหนก็ได้ จะได้ 1 เม็ด แล้ววิ่งไปอัดไอ้ดาบคู่สีแดงๆ โดย PPPP จะได้ 2 เม็ด พอถึงรัวหมัดให้ยิงปืน จะได้ 3 เม็ด
ทำแบบนี้ไปเรื่อยๆ โดยเก็บ TA แรกจากไอ้ดาบคู่นี่ก่อน แล้วก็ใช้เทคนิคนี้จัดการกับ 2 ตัวที่เหลือ พยายามเลี้ยงเลือดศัตรูดีๆ เช็คให้ดีเวลาอัด TA บางที เลือดหมดเลยตายไม่คุ้ม

แล้วก็ถึงปลากระเบนก็จัดไปตามปกติหลบๆ โจมตีๆ เด๋วก็ได้อีก 2 TA จากปลากระเบน อย่าใช้อาวุธศัตรู ใช้มือเท่านั้น ผ่านแระ

ตอนนี้ผ่านไปได้หลายอย่าง ยกเว้นลอย 60 วิ เนี่ย เหนื่อยชีวิตมาก ไว้เด๋วค่อยกลับมาเล่นใหม่

[~FMT~]'s Photo [~FMT~] 03 Nov 2009

ฆ่าโดย TA ผมใช้แส้งู เก็บ magic ดีมากๆ แถมพลังไม่ค่อยลด (ใช้ Y โจมตีอย่างเดียว) แถมอยู่ไกล ไม่เสี่ยงจะโดนโจมแต่ให้ magic ลดด้วย

zineryl's Photo zineryl 03 Nov 2009

QUOTE (ToNK @ Nov 3 2009, 11:43 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมเจอAlfheimอยู่ที่นึงด่านที่เราโดนโกเลมบอลมันไล่ทับหลังจากไขกุนแจแล้วมันจะให้เร
าหนีไปตามทางแล้วกระโดดไปอีกฝั่ง
พอกระโดดเสร็จมันจะมีAlfheimโผล่มาในพื้นที่ตอนแรกที่เราไขกุนแจอะครับ
ผมสงไสว่าจะไปยังไงงงมากเพราะพื้นมันก็พังแล้ว แล้วพื้นมันก็ไปลอยอยู่บนหัวซะไกลด้วยกระโดดไปไม่ได้อีก
พอรองไม่กระโดดมาให้โกเลมบอลมันไล่ทับก็ไม่โผล่มา ใครเข้าAlfheimอันนี้ได้แล้วบอกที่ครับ
ถามอีกอย่างครับรองเท้าสะเก็ตกับร็อคเก็ตเอาที่ด่านไหนบ้างครับ เล่นจบ2รอบยังหาไม่เจอ

Edit เพิ่มให้แล้วครับด่าน 9
ส่วนปืน Lt. Col. Kilgore อยู่ด่าน 10 ครับมี LP 3 ชิ้น ซ่อนอยุ่หลังกำแพงหิน บ้างใน Witch Grave บ้าง สเก็ตผมจำไม่ได้ได้ตั้งแต่ตอนเล่น normal รอบแรกไปเรื่อยๆ เลยนึกไม่ออก แต่ฝรั่งเขาว่าอยู่ด่าน 6 นะ

EDIT

ผมเขียนไปแล้วนี่หว่า ไอ้ด่าน 6 ตรง crystal witch & sage ด้านล่างซ้ายทำลายก้ิอนหินไง แต่ผมจำไม่ได้ของใน witch grave นั้นคืออะไร ตกลงเป็น LP สเก็ตน้ำแข้ง ผมจำได้ตอนแรกที่เจอนะ มันจะมีช่องว่างระหว่างก้อนหินนิดนึง ทำให้เราเห้นอะไรทองๆ ซ่อนอยู่ในนั้นเลยลองทำลายดู แต่ผมจำของในนั้นไม่ได้ว่าให้อะไร witch grave มันเยอะจำไม่หมดหรอก
Edited by zineryl, 03 November 2009 - 04:15 PM.

zineryl's Photo zineryl 04 Nov 2009

เก็บ Alfheim กับ witch grave ครบละครับ yoyo_33.gif ด่านสุดท้ายวุ่นวายจริงๆ กว่าจะโผล่
Edited by zineryl, 04 November 2009 - 03:42 AM.

[~FMT~]'s Photo [~FMT~] 04 Nov 2009

AP Treasure Fanatic ที่บอกให้เก็บ Umbra Witches' final resting places ก็ว่าล่ะว่าน่าจะเป็น grave แต่มาไล่เก็บกาอยู่ไม่รู้ว่าจะได้อะไร สงสัยต้องไปไล่หา grave อีกซักที

9th TEARDROP's Photo 9th TEARDROP 04 Nov 2009

ตกลงอีกาเก็บละได้ไระครับ ผมเข้าไปดูในเมนู มันมีเลขใบ้หวยไรด้วย

Binoculars's Photo Binoculars 04 Nov 2009

ของผมอ่ะ Witch Grave น่าจะยังไม่ครบ yoyo_33.gif แต่ Alfheim หมดละ ปลด AP เรียบร้อย
เหลือหา บาซูก้า และไล่เก็บความยากละ จะมี AP ไอเทมครบหมดเหมือนวอลเล่บอลมั้ยนี่ yoyo_33.gif

[~FMT~]'s Photo [~FMT~] 04 Nov 2009

QUOTE (9th TEARDROP @ Nov 4 2009, 11:11 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ตกลงอีกาเก็บละได้ไระครับ ผมเข้าไปดูในเมนู มันมีเลขใบ้หวยไรด้วย

อ่านในประวัติว่า witch tear จะมีทั้งหมด 101 ชิ้น(รวมกับที่เราได้ตอนปลด ap 50 อัน เก็บจากอีกา 51 อัน) เป็นหินที่มีพลังของแม่มด บลาๆๆๆๆ

ผมว่าน่าจะได้อาวุธนะ เพราะขาดอยู่ 2 อัน อันนึ่งน่าจะได้ตอนจบ inf climax อีกอันน่าจะได้จากอีกานี้ล่ะ

ตอนนี้ไล่เก็บอีกาใน normal กับ hard หมดล่ะ สงสัยได้เวลาลุย inf climax ซักที

ปล. ใครทำ Wicked Weave ตอน dogde เก่งๆช่วยสอนที่สิครับว่ามีเทคนิคยังไงบ้าง อ่านแล้วเหมือนจะเข้าใจแต่ตอนทำแล้วเหมือนจะไม่ได้ ให้กดท่าโจมตีค้างไว้แล้วหลบจากนั้นให้กลับมากด combo ต่อไป ผมเข้าใจอย่างงี้ถูกปะ แต่พอกด Y ค้างไว้กลายเป็นท่าชาร์จดาบตลอดเลย

9th TEARDROP's Photo 9th TEARDROP 04 Nov 2009

สำเร็จจนได้นะคุณซาย... อันนี้ผมยกให้เป็นผลงานชิ้นโบว์แดงของคุณซายเลยนะ
เพราะหาเอง ไม่ได้ไปดูเขามา ยกรางวัลแพลตินั่มให้เลย...

ขนาดผมรอบสองละเอียดกว่าเดิม ก็ยังแหว่งไปเยอะ - - เนื่อยแทน

รอบ3นี่แหละ ไม่กระแดะละ จะทำตามไกด์อันนี้ทุกชอต

QUOTE ([~FMT~] @ Nov 4 2009, 02:40 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ปล. ใครทำ Wicked Weave ตอน dogde เก่งๆช่วยสอนที่สิครับว่ามีเทคนิคยังไงบ้าง อ่านแล้วเหมือนจะเข้าใจแต่ตอนทำแล้วเหมือนจะไม่ได้ ให้กดท่าโจมตีค้างไว้แล้วหลบจากนั้นให้กลับมากด combo ต่อไป ผมเข้าใจอย่างงี้ถูกปะ แต่พอกด Y ค้างไว้กลายเป็นท่าชาร์จดาบตลอดเลย

นี่ละครับAPเจ้าปัญหาของผม ผมจบฮาดไปแล้ว ยังไม่ปลดเลย แสดงว่ามันต้องเป็นท่าที่ผมไม่ได้ใช้เลย

ใครรู้บอกทีจ้า

--------------------------------------

เวรกรรม... ถามปุ๊บทำได้ปั๊บเลย - -

AP Wicked weave master นะครับ...

คอมโบง่ายๆเลยคือ
- แตะYเพื่อชกหมัดธรรมดา
- รีบกดBทันทีเพื่อต่อคอมโบ แต่ไม่ได้กดเฉยๆครับกดค้างไว้
- ทันทีที่เตะออก ให้คุณRTเฉยๆ เพื่อลังกาหลัง ระหว่างนั้นยังคงค้างที่Bอยู่นะ
- ลังกาเสร็จ กดYอีกที ทั้งๆที่Bยังค้างอยู่ครับ

สรุปง่ายโคตร และคอมโบนี้ท่าทางจะได้ใช้ และมีประโยชน์มากๆ ในไคลแมกโหมด
Edited by 9th TEARDROP, 04 November 2009 - 09:17 PM.

[~FMT~]'s Photo [~FMT~] 05 Nov 2009

^

เก็บได้แล้วครับ นึกว่าต้องทำตอนสู้กับศัตรูด้วย กดเองตอนอยู่ที่ไหนก็ได้ ขอบคุณมากครับผม