`
←  RPG Corner
Logo
»

Official Thread - รีว...

donutpla2's Photo donutpla2 05 Feb 2009

คำเตือน มีสปอยล์นิดๆ

คาดว่าหลายคนคงสงสัยอยู่ว่าไอ้เกมdemon's soulนี่มันยังไงกันแน่เพราะเท่าที่ดูจากคะแนนฟามิซือดันได้น้อยโคตร
แต่หลังจากที่ได้สัมผัสเกมนี้แล้วบอกได้เลยครับว่าถ้าฟามิซือได้เล่นอีกครั้งคะแนนต้
องเปลี่ยนแน่นอน เพราะอะไรเดี๋ยวจะบอก yoyo_67.gif

เกมนี้เรารับบทเป็นผู้กล้าไปกอบกู้อาณาจักรที่โดนหมอกมารปกคลุม มีปีศาจน่ากลัวออกมาเพ่นพ่านแย่งsoulของผู้คนไปเป็นของตัวเอง
โดยเริ่มแรกเกมจะให้เราเลือกอาชีพกับแต่งหน้าแต่งตาตัวละครซะก่อน ซึ่งค่อนข้างละเอียดใช้ได้เลย มีอาชีพกับออปชั่นใบหน้าให้เลือกจุกจิกมากมาย

หลังจากแต่งหน้าเสร็จแล้วก็จะเข้าสู่ฉากเทรนนิ่ง ซึ่งก็เหมือนฉากธรรมดานี่แหละแต่จะสอนวิธีกดปุ่มให้เราคือ
อนาลอกซ้าย เดินวิ่ง
อนาลอกขวา มุมมอง
L1 โจมตี
L2 โจมตีแรง
R1 ป้องกัน
R2 ปัดการโจมตีของศัตรู(แบบsoulcalibur) ถ้าปัดได้กดR1ต่อเนื่องได้เป็นคอมโบ
R3 ลอคเป้า ถ้าไม่มีศัตรูจะปรับมุมมองไปมองด้านหน้า(เหมือนเกมแอคชั่นอื่นๆ) ระหว่างลอคเป้าโยกอนาลอกขวาเปลี่ยนเป้าได้(ถ้ามี)
ปุ่มทิศทางซ้าย เปลี่ยนโล่
ปุ่มทิศทางขวา เปลี่ยนอาวุธ (เช่นเปลี่ยนเป็นไม้ยิงเวทย์แบบในแฮรี่พอตเตอร์)
ปุ่มทิศทางบน เปลี่ยนเวทย์
ปุ่มทิศทางล่าง เปลี่ยนไอเทม
สามเหลี่ยม เก็บโล่ เวลาป้องกันใช้ดาบป้องกันแทน
สี่เหลี่ยม ใช้ไอเทม เช่นเพิ่มพลัง
กากบาท กดทีเดียวหลบแบบถอยหลัง กดพร้อมอนาลอกซ้ายเป็นกลิ้งหลบตามทิศทางต่างๆ กดค้างพร้อมอนาลอกซ้ายเป็นวิ่งไปตามทิศทางต่างๆ
วงกลม อ่านข้อความบนพื้นหรือแตะรอยเลือด

sixaxis(ตรงนี้มันไม่ได้สอนแต่ขอถือโอกาส)เพิ่มให้ เราสามารถทำท่าทางต่างๆภายในเกมได้โดยการใช้sixaxisด้วยสำหรับตอนออนไลน์โดยกดปุ่มวง
กลมค้างแล้วขยับจอย
ถ้ากดปุ่มวงกลมค้างไว้นานๆมันจะขึ้นรายการมาให้ดูแล้วเลือกเอาจากตรงนั้นได้เลยโดยไม
่ต้องขยับจอย
กวักมือ ขยับขึ้น
ชี้ ขยับลง
เฮ้เฮ้ ขยับขวา
โค้ง ขยับซ้าย
ดีใจ ยื่นด้านขวา
เศร้า ยื่นด้านซ้าย
โบกมือ เขย่าจอย

เรามีแถบค่าพลังสามแถบคือ หลอดเลือด(HP) หลอดเวทย์(MP) และก็หลอดแอคชั่น(ลดเมื่อโจมตี ป้องกัน หลบ)

โดยวิธีที่สอนเรากดปุ่มคือจะให้เราอ่านข้อความที่ตกอยู่บนพื้นโดยกดวงกลม ซึ่งระบบข้อความนี้มีสิ่งที่พิเศษอยู่ก็คือผู้เล่นสามารถเขียนข้อความได้ด้วย
การเขียนข้อความจะเป็นระบบใช้คำที่กำหนดมาเรียงเป็นประโยค หรือใช้ประโยคกวนๆที่มีมาให้อยู่แล้ว แต่ถึงกระนั้นก็ตาม
เราสามารถเขียนข้อความได้หลากหลายพอที่จะบอกผู้เล่นคนอื่นว่าข้างหน้ามีกับดัก มีศัตรูซึ่งโคตรเก่ง มีไอเทม หรือแม้กระทั่ง"นึกแล้วว่าเมิงต้องอ่าน"

หลังจากจบด่านเทรนนิ่งโดยโดนบอสฆ่าตาย(บังคับตาย) เราจะกลายเป็นโซลซะเองและถูกเรียกมาอยู่ที่วิหารแห่งหนึ่ง
และเนื่องจากเราตายไปแล้วจึงออกจากที่นี่ไม่ได้ แต่ว่าถ้าเราแย่งโซลมาได้เยอะๆสักวันอาจจะแย่งเอาร่างของคนที่ยังมีชีวิตอยู่มาเป็นข
องตัวเิองได้ก็ได้(มั้งนะ?) yoyo_29.gif

ในวิหารแห่งนี้จะมีคนคอยรับใช้เราโดยการเก็บของเหมือนnpcในragและก็มีคนคอยขายของ อัพเกรดดาบ เกราะและสเตตัสให้ด้วย โดยการซื้อของต้องใช้โซลทั้งสิ้น
ส่วนโซลซึ่งเปรียบเสมือนเงินของเกมนี้ก็ได้มาจากการฆ่าศัตรูต่างๆ เกมนี้จะมีด่านต่างๆอยู่หลายด่านยากง่ายต่างๆนาๆ โดยสามารถเข้าไปเล่นได้โดยการแตะที่รูปบนเสาในวิหาร

หลังจากที่ลองเล่นไปหนึ่งด่าน(แต่ตายหลายรอบ)ก็พอจะรู้เหตุผลที่ฟามืซือให้คะแนนน้อย
โดยบอกว่าเกมยากได้เลย
ศัตรูที่เราดูในคลิบอาจจะไม่เห็นว่ามันเก่งตรงไหน แต่ว่าเกมนี้ถ้ามันมามากกว่าหนึ่งเมื่อไหร่แล้วเราถอยไปตั้งหลักไม่ทันก็อาจจบเกมได้
ง่ายๆ
เพราะ 1ศัตรูมีท่าตีแรงอยู่ เผลอโดนแล้วซวยแน่นอน
2ศัตรูมักมีเซอไพรส์หลบตามมุมตึกหรือเขวี้ยงระเบิดขวดใส่เรา
3เกมนี้ถ้าไม่กดลอคเป้าจะเล่นยาก แต่เราลอคเป้าได้ตัวเดียว ถ้ามันมาสองตัวแล้วจะป้องกันลำบากต้องถอยไปตั้งหลัก
แต่ความยากของเกมนี้มันลดลงได้ yoyo_71.gif
อย่างที่บอกไปแล้วว่าเราสามารถเขียนข้อความไว้บนพื้นบอกคนอื่นๆได้ว่าข้างหน้านี้มีอ
ะไร ดังนั้นกับดัก ศัตรู หรืออะไรต่างๆทั้งหมดเรียกได้ว่าแทบจะถูกเขียนทิ้งไว้ให้เราอ่านหมดแล้ว
ซึ่งตรงนี้รับรองได้เลยว่าตอนฟามิซือเล่นไม่มีแน่นอนเพราะมันเล่นก่อนชาวบ้านเขาเลยไ
ม่มีคนเขียนบอกใบ้ให้

แต่ถ้าใครกลัวว่าข้อความมันจะเต็มไปหมดก็ไม่ต้องเป็นห่วงไปเพราะรู้สึกว่าพอเวลาผ่าน
ไปมันจะหายไปเอง

บรรกาศการเล่นเกมนี้ค่อนข้างทึมๆ ที่จริงเปิดเกมมามันจะให้เราปรับความสว่างของหน้าจอด้วย นึกว่าเล่นไซเลนท์ฮิล
เสียงเพลงวังเวง เล่นแล้วได้บรรยากาศกดดันมากๆ ทั้งภาพเสียงและเกมเพลย์ ดังนั้นใครไม่ฮาร์ดคอร์ผมว่าอย่าเลยจะดีกว่า

อีกอย่างนึงที่ค่อนข้างน่าเบื่อหน่ายคือเกมนี้ถ้าเราตายโซลที่เราเก็บสะสมไว้จะหาย (เช่นโดนฆ่าหรือตกเหว)แต่เอาคืนได้โดยไปที่ๆเราตายแล้วแตะรอยเลือด(เกมนี้พอมีคนตายจ
ะมีรอยเลือดให้แตะดูได้ว่าตายยังไง)
พอแตะแล้วจะได้โซลคืน ถ้าไม่อยากให้โซลหายก็ต้องเอาไปซื้อของหรืออัพเกรดซึ่งก็ต้องวาร์ปกลับไปที่วิหารซึ่
งใช้ระบบมาทางไหนก็กลับทางนั้น ดังนั้นตอนเดินกลับก็ไกลหน่อยเพราะเท่าที่เล่นมายังไม่เห็นทางอื่นที่จะวาร์ปกลับที่
ง่ายกว่านี้

คะแนนจากความเห็นส่วนตัว
ภาพ 8.0 สวยดี ถือว่าใช้ได้สำหรับเกมแนวนี้ บรรยากาศดีให้ความรู้สึกกดดัน แต่กราฟฟิกของศัตรูกระจอกทำไม่ค่อยดี
เสียง 9.0 เสียงดี เข้ากับบรรยากาศมาก แต่ยังไม่ได้ลองฟังแบบเซอราวดู
เกมเพลย์ 8.5 ยากจริงแต่ไม่ยากเกิน การบังคับเหมือนๆเกมแนวเดียวกันจำง่าย มีระบบทิ้งข้อความที่น่าสนใจ
การออนไลน์ 7.0 อ่านคำอธิบายด้านล่างๆ
ความประทับใจ 8.5 เพราะชอบบรรยากาศของเกม

ข้อเสีย เล่นแล้วเครียด ไม่ผ่อนคลายเลย

และสุดท้ายคือถ้าไม่รู้ญี่ปุ่นรอเล่นอังกฤษดีกว่า แต่ถ้าอยากฝืนเล่นก็เล่นได้เพราะมันไม่ยุ่งยากขนาดที่จะไม่เข้าใจ

อัพเดตเรื่องระบบออนไลน์
ความจริงผมเองก็ยังไม่ได้ลองระบบออนไลน์เลย ส่วนนึงเพราะว่ากว่าจะออนได้ต้องผ่านด่านบังคับก่อน(ต้องผ่านด่านบังคับถึงจะอัพสเตต
ัส เล่นมัลติ เลือกด่านอื่นที่เหลืออีก4ด่านได้)
และอีกส่วนนึงคือเซิฟปิด yoyo_71.gif
แต่จะขอเล่าเท่าที่อ่านจากคู่มือก็แล้วกัน ที่ต้องรีบเล่าเพราะมันเป็นระบบที่ค่อนข้างประหลาด ไม่เหมือนกับที่พวกเราคาดหวังไว้เท่าไหร่

เกมมัลติแบ่งเป็นสองอย่างคือช่วยโฮสกับฆ่าโฮส ถ้าเราตายอยู่จุดประสงค์หลักๆก็คือถ้าเราทำมิชชั่นสำเร็จเราจะฟื้นกลับมาเป็นคน
แต่ถ้าตอนนั้นเราเป็นโฮสจุดประสงค์ก็คือรวมพลังฆ่าศัตรู

ก่อนอื่นก็ขออธิบายเรื่องตายกับเป็นก่อน
เกมนี้เริ่มมาเราจะเป็นโซล(หลังผ่านเทรนนิ่ง) การที่เราเป็นโซล(ตอนตาย)สามารถดูได้ง่ายๆจากหลอดพลังของเรา(หลอดแดง)จะมีลิมิตไปกั๊
กอยู่แค่ครึงหลอดเท่านั้น
แต่ถ้าเราเป็นคน(ฟื้นมาแล้ว)พลังเราจะเติมได้เต็มหลอด โดยที่การจะเป็นคนมี3วิธี
1 แบบออฟไลน์ คือฆ่าdemon เช่นบอสด่านหนึ่ง จากที่เห็นคือมีลักษณะเป็นตัวประหลาดใหญ่ๆ มีหลอดพลังยาวผิดกับชาวบ้านเขา
2 ใช้ไอเทม
3 เล่นมัลติ (เลือกสองอย่าง 1ฆ่าdemonด้วยกันกับผู้เล่นอื่น 2ฆ่าผู้เล่นอื่น)

การเล่นมัลติเกมนี้หากจะวาดฝันไว้ว่าจะเหมือนมอนเตอร์ฮันเตอร์ก็คงจะผิดหวังซะหน่อยเ
พราะเท่าที่ดูมันไม่ใช่ เหมือนเอาคนที่ออนไลน์อยู่มาช่วยกันมากกว่า เท่าที่ดูยังไม่เห็นมีบอกว่าจะเรียกเพื่อนจากลิสมาช่วยตีได้

การเล่นมัลติแบ่งเป็นสองอย่างคือช่วยโฮส หรือ ฆ่าโฮส ซึ่งไม่ว่าแบบไหนก็ตามมีข้อแม้อยู่ว่าโฮสต้องเป็นคนและคนที่มาช่วยหรือมาฆ่าต้องเป็น
โซล

การเล่นแบบช่วยมีจุดประสงค์คือฆ่าdemon โดยที่โฮสจะมองหาโซลที่ตั้งป้ายรับจ๊อบแล้วเรียกมาช่วยงาน เรียกมาได้สูงสุดสองคน
ส่วนการเล่นแบบฆ่าโฮสคือเซิชหาโฮสที่จะไปฆ่าแบบแรนดอม พอเจอจะเข้าไปจอยกันเองแล้วก็ขัดขวางไป

ดังนั้นการที่เกมนี้บอกว่าออนไลน์ได้สูงสุดสี่คนก็หมายความว่ามี
1โฮสหนึ่งคน
2โซลที่มาช่วยโฮสสองคน
3โซลที่มาฆ่าโฮสหนึ่งคน

โดยที่ถ้าทีมโฮสเข้าไปหาdemonได้หรือว่าโซลที่มาฆ่าโฮสโดนฆ่าซะเองแล้วโซลที่มาฆ่าโฮ
สก็ถือว่าmission failไป

ตอบคำถามเรื่องอาชีพ
ถาม: อาชีพต่างๆแตกต่างกันอย่างไร
ตอบ: แต่ละอาชีพแน่นอนว่ามีstatไม่เท่ากันซึ่งเป็นไปตามลักษณะอาชีพ เช่นทหารจะยิงเวทย์ไม่ได้ขณะที่อาชีพอื่นบางอาชีพเรียนเวทย์ได้
บางอาชีพใส่เกราะหนักทำให้กลิ้งหลบแล้วลุกขึ้นช้าขณะที่อาชีพที่ใส่เกราะเบาจะวิ่งได
้เร็ว กลิ้งเร็ว เป็นต้น

ถาม: เวลาโจมตีออกท่าทางเหมือนกันไหม
ตอบ: แล้วแต่อาวุธที่ตัวละครถือ แต่ที่แน่ๆทุกคนใช้อาวุธเป็นหลักทั้งสิ้น แต่ละอาชีพถืออาวุธได้แตกต่างกันตามstatซึ่งสามารถอัพได้

ความรู้สึกหลังได้เล่นออนไลน์ดู
....สนุกดีแฮะ แต่ว่าไม่รู้มันใช้บลูทูธได้รึเปล่า การออนไลน์ทำระหว่างเพื่อนได้ลำบากแต่ว่าเข้าใจว่าผู้สร้างก็มีเหตุผลตามเนื้อเรื่อง
ที่จะทำให้มันเป็นแบบที่มันเป็น
การออนไลน์ทำให้เกมนี้เล่นง่ายและรู้สึกสนุกกับเกมไปได้มากกว่าการเล่นคนเดียวมาก ความเครียดลดลง ผ่านตรงไหนไม่ได้เพื่อนจะบอกทางให้เรา รวมถึงบอสที่ไม่รู้วิธีฆ่าก็ให้เพื่อนฆ่าได้(ถ้ามันรู้วิธีนะ)
อย่างไรก็ตามการฆ่าบอสบางครั้งต้องใช้ท่าพิเศษซึ่งบางอาชีพไม่สามารถใช้ได้ด้วย
พูดสั้นๆสรุปว่าเกมนี้ต้องการให้เราออนไลน์กับคนที่ไม่ได้อยู่ในลิสนั่นเอง

ขอแก้ข้อเข้าใจผิดเรื่องดนตรีในเกม

เกมนี้ที่บอกดนตรีวังเวงนี่ผมไม่ได้ฟังให้ดี ที่จริงดนตรีมีเฉพาะฉากวิหาร ส่วนฉสกดันเจี้ยนไม่มีดรตรีนะครับ
เราจะได้ยินเสียงจากสถาพแวดล้อมกับเสียงที่ตัวเราทำเท่านั้น ซึ่งตรงนี้ก็ถือว่าเข้ากับบรรยากาศไปอีกแบบนะ
Edited by donutpla2, 24 February 2009 - 09:57 AM.

Hacter's Photo Hacter 05 Feb 2009

ขอบคุณมากครับ ผมเป็นคนนึง ที่ Hype เกมนี้พอดูเหมือนกันน อิอิ อ่านรีวิวนี้แล้วรู้สึกดีจริงๆครับ ^ ^

ปล. ขออนุญาต นำรีวิวนี้ไปแปะที่ Gcon นะจ้า ^ ^

BALL_KL's Photo BALL_KL 05 Feb 2009

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล รออังกฤษอย่างเดียว แต่ที่ไม่ชอบก็ตรงที่มันมืดและเสียงเพลงวังเวงนี่แหละ เล่นแล้วเครียด

Plakapong's Photo Plakapong 05 Feb 2009

เอ่อ ขอถามหน่อยอ่ะครับว่า มาตอนแรกนี่เลือกอาชีพได้เลยป่าวครับ แล้วเวทย์มนต์เกมนี้อลังการมีให้เลือกเยอะมั้ยครับ? อัพสกิลยังไง? เฟรมเรตไหลลื่นดีมั้ยครับ? พอดีชอบเล่นเป็นนักเวทย์เลยอยากรู้อ่ะครับ

แหมซื้อมาเร็วจริงๆเลยนะครับ เสียดายถ้ามี ENG ด้วยนี่ผมรีบไปสะพานเหล็กด่วนเลยนะเนี่ย ถ้า Co-op ได้ 4 คนพร้อมกันโคตรแหล่มเลยครับสำหรับเกมแนวนี้ ขอบคุณสำหรับ Review นะครับ yoyo_53.gif

blackluna's Photo blackluna 05 Feb 2009

ขายต่อแผ่นไหมครับ baa60776.gif baa60776.gif

หรือถ้าไม่ รบกวน PM ร้านที่ท่านซื้อมาให้หน่อยได้ไหมครับ

ตอนแรกผมว่าจะรอ ENG เลยยกเลิกที่จองกับร้านประจำไป แล้วพอดีได้ดู Live การเล่นสดของ Demon's Soul เข้า เลยอดใจไม่ไหวละครับ

NeAx's Photo NeAx 05 Feb 2009

ขอบคุณครับ

tekkenman's Photo tekkenman 05 Feb 2009

อ่านแล้วน่าเล่นเลย

ruicosta's Photo ruicosta 05 Feb 2009

เล่นไปไกลๆเจอฉากสวยๆแล้วอย่าลืมถ่ายรูปมาฝากกันมั่งนะครับ อยากเห็นๆ baa60776.gif

joejoetaro's Photo joejoetaro 05 Feb 2009

ขอบคุณมากครับ แต่ยังไงคงรอ ENG น่ะครับ
น่าจะเข้าในเนื้อเรื่องได้มากกว่า เกมส์นี้คนไหนชอบคงชอบไปเลย ถ้าไม่ชอบก็คงผ่านไปเลยเช่นกันครับ

dyomaster's Photo dyomaster 05 Feb 2009

ขอบคุณครับ..ตอนแรกว่าไม่แล้วนะ พอเข้ามาดู อูยยอยากเล่น

Machismo's Photo Machismo 05 Feb 2009

น่าลองมากครับ...ขอบคุณครับ

the red's Photo the red 05 Feb 2009

พวกรีวิวฟามิซือมันไม่เคยเล่นKFมาก่อนอ่ะดิ เล่นไม่เป็นเลยให้คะแนนกันน้อย อิอิ

ฟังดูแล้วแสดงว่าเกมปรับภาษาไม่ได้แหงๆ รอเอเชียต่อไป ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

DookDik's Photo DookDik 05 Feb 2009

จากที่ตัดใจไม่เล่นไปแล้ว มาเจอกระทู้นี้ไป กิเลสกลับมาพวยพุ่งอีกครั้งเลย ขอบคุณสำหรับรีวิวนะครับ

y2oh's Photo y2oh 05 Feb 2009

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ ตัวนี้ยังไงคงรอ eng ก่อนดีกว่า yoyo_53.gif

ruicosta's Photo ruicosta 05 Feb 2009

QUOTE (the red @ Feb 5 2009, 01:44 PM) <{POST_SNAPBACK}>
พวกรีวิวฟามิซือมันไม่เคยเล่นKFมาก่อนอ่ะดิ เล่นไม่เป็นเลยให้คะแนนกันน้อย อิอิ

ฟังดูแล้วแสดงว่าเกมปรับภาษาไม่ได้แหงๆ รอเอเชียต่อไป ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

มันก็มีคนนึงให้ 9 นา yoyo_55.gif

ผมว่าคะแนนสมเหตุสมผลแล้ว ชอบแนวนี้ก็แจ่มไปเลย ไม่ชอบก็ไม่สนุกเลยสักนิดเหมื่อนกัน แบบผมไม่ชอบ RPG ตะวันตกอย่างแรง ให้มาเล่นเกมนี้ ก็คงไม่ชอบเหมื่อนกัน

DarkGenji's Photo DarkGenji 05 Feb 2009

เกมยากๆมาให้เล่นอีกแล้ว

donutpla2's Photo donutpla2 05 Feb 2009

เดี๋ยวยังไงถ้าเล่นต่อแล้วจะถ่ายรูปมาแปะนะครับ ถ้าออนไลน์ได้ก็จะมาเล่าเพิ่ม
แต่ตอนนี้ไม่ว่างน่ะ yoyo_04.gif

~veemail~'s Photo ~veemail~ 05 Feb 2009

ิอ่านรีวิวแล้วอยากเล่นขึ้นมาเลย ติดว่ามันเป็น Jap พออ่านได้แต่ไม่ถนัดอ่ะ รอ Eng ดีกว่า

แต่ระบบทิ้งข้อความนี่น่าสนุกนะ น่าจะฮาดีถ้่ามีคนเขียนอะไรกวนๆทิ้งไว้

nickname026's Photo nickname026 05 Feb 2009

อ่านรีวิวแล้วน่าสนใจมากครับ แต่ยังไงคงต้องรอ ENG แหละ JAP ไม่ไหวจริงๆ

poolz's Photo poolz 05 Feb 2009

ดู review เกมจาก yotube มาคิดว่าน่าจะเหมือน
monster hunter น่ะครับ มีสัตว์ยักษ์ด้วย
อีกสักพักคงมีการตั้งแก๊งค์ Demon's Soul
น่าเล่นดีครับ แต่ขอรอ eng ก่อน ถ้าไม่ออกภายใน2เดือนนี้น่ะ จะซื้อ jap เลย อิอิ อดไม่ไหวหรอก