`
←  DGO DIGITAL CLUB - ข้อมูล LCD, Plasma TV และ Gadgets ใหม่ๆ
Logo
»

ช่วยแนะนำLCD TV 32

Ronin's Photo Ronin 01 Feb 2009

คาดว่าจะฟาดในเร็วๆนี้ช่วงนี้เก็บข้อมูลอยู่
ชั่งใจระหว่าง Panasonic กับ Sharp อยู่ครับ ช่วยแนะนำให้หน่อยครับ
กะจะเอามาเล่นเกมเป็นหลัก ดูหนังและทีวีบ้างบางครั้ง

boXy's Photo boXy 02 Feb 2009

หลายสัปดาห์ก่อนผมไปเดินชมโชร์รูม LCD TV ที่เชียร์ ไปบูท Pana เห็นเปิด demo ภาพรถ spot หรู ยอมรับว่าภาพสวยสบายตาเป็นที่สุด ถ้าจำไม่ผิดก็ดูจอขนาด 37" นะ
อดถามเซลไม่ได้ว่านี่ plasma หรือ LCD คือดูดีเอามาก ภาพเนียบไม่เห็นความหยาบตามขอบวัตถุในภาพ (แต่ก็คงต้องยกให้ตัวหนัง demo ที่ทำมาดีด้วยแหละมั้ง)

ส่วน Sharp เท่าที่ดู (ก็ดู demo ของ Sharp) ก็เฉยๆนะ ไม่มีอะไรชวนประทับใจในภาพเท่าไหร่

ทีนี้ก็คงต้องเอาสเป็คมาเทียบกัน เช่นจำนวน HDMI port, Response time, Contrast (ที่ผมว่ามันดีเกินพอแล้วนะวันนี้ แข่งกันเพื่อการตลาดมากกว่า)

แต่ Pana น่าสนใจครับ

classic's Photo classic 02 Feb 2009

ในขนาด 32" เล่นตัวนี้ตัวเดียวพอครับ TOSHIBA REGZA 32CV500T ราคา 23,900 บาท โดยประมาณครับ คอนเฟิร์ม !!

club69's Photo club69 02 Feb 2009

ผมคงตอบได้แต่ Sharp นะครับ

แบบว่าได้ทดลองมากับตัวเองแล้ว

ผมคิดว่าก็โอเค ไม่ขี้เหร่ นะ

จอLCDงานคุณภาพเยี่ยม

ถ้าเอามาเน้นเล่นเกม

ผมเห็นด้วยอย่างยิ่งเลยอ่ะ

แต่เรื่องระบบลูกเล่นต่างๆผมว่ามันธรรมดาเกินไปอ่ะ

แบบว่าลูกเล่นอาจจะน้อยกว่ายี่ห้ออื่นๆ

ถ้าไม่คิดอะไรมากก็เล่น Sharp ได้ครับ

plain's Photo plain 02 Feb 2009

ตอนนี้ผมใช้ pana 32 นิ้วอยู่ ผมว่านันไม่ค่อยดียังไงไม่รู้

ตอนซื้อผมก็ดู sharp ไว้ แต่ pana มี ช่อง hdmi มากกว่า เลยได้พานามา

ผมว่า lcd pana ไม่ค่อยดี pana ต้อง พลาสม่า

ฉะนั้นผมชี้ไปที่ sharp ครับ

nonp's Photo nonp 03 Feb 2009

Pana ผมก็ใช้อยู่นะ ภาพงั้นๆ แต่ที่ซื้อเพราะประกัน 2 ปี

และผ่อน 0% 24 เดือน

ผมว่าถ้าไม่คิดอะไรมากมันก็ยอมรับได้นะ บริการหลังการขายและความคงทนไม่น้อยกว่าโซนี่

และราคาถูกกว่าเยอะ

แต่ตัว 37 นิ้วนั่น ภาพเทพ สเปคเทพมากเลยนะครับ

ราคาก็เทพด้วยเช่นกัน เห็นว่า panel จากญี่ปุ่นเลย

Gamerb's Photo Gamerb 03 Feb 2009

Sharp ใช้เล่นเกมส์ดูหนังดีมากครับ ตัว 32a33m ใช้ได้เลยสีสันสดใสดี ดูฟรีทีวีก็ชัดดี ตอนนี้ไม่ถึง หมื่นห้า
มีเงินเหลือเก็บอีกเยอะเพื่อไปซื้อเเผ่นเกมส์
pana พูดจริงๆ คนเล่น LCD น้อยมาก ส่วนใหญ่จะไปเล่น Plasma มากกว่านะครับ

QUOTE (classic @ Feb 2 2009, 05:07 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ในขนาด 32" เล่นตัวนี้ตัวเดียวพอครับ TOSHIBA REGZA 32CV500T ราคา 23,900 บาท โดยประมาณครับ คอนเฟิร์ม !!

ตัวนี้ยอมรับว่า ดูทีวีดีมากๆเลยครับ เเต่ไม่เข้าใจว่าออกมาหลายรุ่นเเล้วทำไมไม่ยอมปรับปรุง
ค่า Response time ซะที ยี่ห้ออื่นๆ เค้า 5-6 กันเป็นพื้นเเล้ว ยังมีโตชิบ้านี่ละ ล่อไป 9ms อยู่
จะซื้อมาเล่นวินนิ่งนี่ไม่กล้าเลย กลัวโกส ลูกบอลวิ่งเป็นเงา
อีกอย่างราคา มันน่าจะลงมาหน่อยซัก 19,900 จะดีมาก เพราะ 23,900 มันไปซื้อ 37'' ได้เเล้วนะสิ
เเต่ยอมรับจริงๆว่าจอทำมาได้ดีมาก

Spec TOSHIBA REGZA32CV500T

Ronin's Photo Ronin 05 Feb 2009

ตัว Sharp 32a33m Response time อยู่ที่เท่าไหร่ครับ เล่นวินนิ่งนี่จะมึนไหมครับ
ใครมีที่ซื้อที่น่าเชื่อถือช่วยแนะนำหน่อยซิครับ

Gamerb's Photo Gamerb 05 Feb 2009

QUOTE (Ronin @ Feb 5 2009, 10:07 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ตัว Sharp 32a33m Response time อยู่ที่เท่าไหร่ครับ เล่นวินนิ่งนี่จะมึนไหมครับ
ใครมีที่ซื้อที่น่าเชื่อถือช่วยแนะนำหน่อยซิครับ

ราคาไม่เกินหมื่นห้าครับ ที่เหลืออยูี่ที่การต่อรองของเราว่าจะได้ถูกที่สุดที่เท่าไหร่(ร้านนอกห้างนะ)
ส่วนเล่นวินนิ่งไม่มึน ไม่โกสเเน่นอนครับ น้องแฟนนั่งเล่นอยู่ทุกวัน แต่ภาคใหม่นี่ บาซ่ามันจะเทพไปถึงไหนเนี่ย yoyo_71.gif

club69's Photo club69 05 Feb 2009

QUOTE (Ronin @ Feb 5 2009, 10:07 AM) <{POST_SNAPBACK}>

ผมใช้อยู่ครับ ไม่มีปัญหาอะไร เล่นวินนิ่งได้สบายๆ เกมอื่นๆก็ไหวนะ ภาพสวยงามดีอ่ะ

Pegazus's Photo Pegazus 05 Feb 2009

ในขนาด 32 นิ้ว ตัวไหนที่เป็น Full HD 1080p 24fps บ้างครับ

Ronin's Photo Ronin 06 Feb 2009

ร้านสยามวรจักร ตรงข้ามคลองถมเซ็นเตอร์ ร้านนี้บริการดีไหมครับ
http://www.siamworachak.com/product_255412_th

Popshock's Photo Popshock 06 Feb 2009

QUOTE (Ronin @ Feb 6 2009, 08:56 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ร้านสยามวรจักร ตรงข้ามคลองถมเซ็นเตอร์ ร้านนี้บริการดีไหมครับ
http://www.siamworachak.com/product_255412_th

ว้าวเช็คราคาได้ดีจังดูเหมือนร้านนี้น่าจะมีความจริงใจมากกว่าร้านอื่นน่ะ ไงรอคนอื่นมาคอนเฟริมครับ

k2527hotmail's Photo k2527hotmail 07 Feb 2009

Sharp LC-32A33M ผมก็กำลังหาชื้อรุ่นนี้อยู่ครับแต่ไม่รู้จะไปชื้อร้านไหนดีไม่ทราบมีใครพอจะแนะนำร้า
นดีๆๆได้บ้างครับ

manu16's Photo manu16 09 Feb 2009

SHARP ตอนนี้เห็นว่าร้านเฮียแสงของมาแล้วนะครับ

ร้านรามอินทรา กม2.ตอนนี้ก็มีอยู่ตัวนึง คุณนิวัติบอกว่าขายยากมากกก...

เอ้า ก็แหง๋ดิ่ตอนไปซื้อเล่นเชียร์แต่ JVC บอกว่าไหม่กว่า Contras สูงกว่าJVC15000 SHARPแค่8000

เป็นใครก็เอาJVCหมดแหละครับ ผมก็ด้วย ตอนแรกกำเงินไปตั้งใจซื้อชาร์ปเต็มที่เลย พอไปถึงเจอคำแนะนำเลยสอย JVC มาแทน

ก็ไม่ผิดหวังนะครับ ดูTVไม่ขี้เหล่ แถมรุ่นยังไหม่กว่า SHARP เยอะ

แต่ถ้าใครไม่สนใจตรงรุ่นไหม่-เก่า สอย SHARP ก็จะได้ภาพ smooth ที่สุดครับ

ZestPluZ's Photo ZestPluZ 09 Feb 2009

ผมเชีย Sharp ครับ

ของเค้าดีจริง แต่จะแพงกว่าทั่วไปนิดนึง

Ronin's Photo Ronin 12 Feb 2009

QUOTE (k2527hotmail @ Feb 7 2009, 11:30 PM) <{POST_SNAPBACK}>
Sharp LC-32A33M ผมก็กำลังหาชื้อรุ่นนี้อยู่ครับแต่ไม่รู้จะไปชื้อร้านไหนดีไม่ทราบมีใครพอจะแนะนำร้า
นดีๆๆได้บ้างครับ

ลองไปดูที่ร้านสยามวรจักรดูซิครับ ตรงข้ามคลองถมเซ็นเตอร์นะครับ

wathaminsan's Photo wathaminsan 14 Feb 2009

QUOTE (classic @ Feb 2 2009, 05:07 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ผมช่วย comfirm ว่าแพง และเล่นเกมไม่ดีอย่างที่คิดครับ

TonytonyChopper9's Photo TonytonyChopper9 15 Feb 2009

QUOTE (Ronin @ Feb 1 2009, 10:36 PM) <{POST_SNAPBACK}>
คาดว่าจะฟาดในเร็วๆนี้ช่วงนี้เก็บข้อมูลอยู่
ชั่งใจระหว่าง Panasonic กับ Sharp อยู่ครับ ช่วยแนะนำให้หน่อยครับ
กะจะเอามาเล่นเกมเป็นหลัก ดูหนังและทีวีบ้างบางครั้ง

โหวตให้ Sharp สำหรับ LCD

Ronin's Photo Ronin 26 Feb 2009

ไปฟาดมาเรียบร้อยแล้วครับ เป็นตัว Sharp 32a33m เล่นเกมก็แจ่มตามที่เพื่อนๆบอกเลยครับ ขอบคุณทุกท่านมากนะครับที่ให้ข้อมูล