`
←  ห้องรีวิวหนัง
Logo
»

[Short Review] Transporter 3 - เพชฌฆาต สัญ...

rbgel's Photo rbgel 10 Dec 2008

+บอกเล่าเก้าสิบ กับ Transporter 3+

-เพชฌฆาต สัญชาติเทอร์โบ-

+ต้องบอกก่อนเลยนะคะว่า ไม่ได้มารีวิวนะ เผอิญตาดี มือไว ไปได้หนังมาดูมาค่ะ ภาพชัดมากระดับ VCD เสียงก็โอเคเลย แต่ไม่มีซับ ก็เลยเปิดดูสดๆไปเรื่อยๆแล้วมาบอกเล่าให้ฟังกันนะคะ (รีวิวเต็มรูปแบบ รอหลังออกแผ่นต้นปีหน้านะคะ)

+หนังภาคนี้ยาวประมาณชั่วโมงครึ่งค่ะ ตามสไตล์หนังของลุค เบสซง . . เนื้อเรื่องไม่ยุ่งยาก ซับซ้อน เน้นดูเอามันส์แบบนัน-สต็อป แบบตีหัวเข้าบ้านเป็นหลัก คนชอบหนังแอ็คชั่น ดูเอามัน-กระแทกใจ เข้าถึงง่ายๆ จะชอบมากเป็นพิเศษค่ะ

+ฉากเปิดตัวของหนัง จะเอาสูตรสำเร็จของทั้งภาค 1 และภาค 2 ที่หลุยส์ เล็ตเทอร์เรียร์ (อ่านแบบอเมริกัน) มารวมกันค่ะ คือจะเปิดเรื่องด้วยฉากไล่ล่าเล็กๆตัดอารมณ์ขัน แบบภาค 1 และเปิดตัวแฟร้งค์ มาร์ตินพระเอกของเรื่องแบบเต็มตัวด้วยคิวบู๊สั้นๆแบบภาค 2 ค่ะ

+ภาคนี้ได้ดาราหน้าใหม่ แต่เก่าประสบการณ์อย่างคุณโรเบิร์ต เน็พเปอร์ ที่คอซีรีย์ Prison Break รู้จักกันดี ในบท "ธีโอดอร์ ที.แบ็คเวลล์" หรือ เจ้าทีแบ็ค นั่นแหล่ะค่ะ มารับบทเป็นผู้ร้ายตัวเอ้ของเรื่อง ซึ่งขึ้นจอในมาดเดียวกับตำรวจรัสเซีย ในผลงานหนังใหญ่เมื่อปลายปีที่แล้วอย่าง Hitman เลยทีเดียว . . ตามสูตรหนังของลุค เบสซง หนังไม่รอช้าที่จะเปิดตัวผู้ร้ายของเรื่องค่ะ ซึ่งคุณโรเบิร์ตแกก็ยังเล่นได้ตามมาตฐานของแกคือโรคจิตเหมือนเดิมเป๊ะ . . แต่หากคิดว่าจะโดนพระเอกจัดการได้ง่ายๆเหมือนในเรื่อง Hitman ภาคนี้ แฟนๆหนังคุณโรเบิร์ต เตรียมดีใจได้ค่ะ เพราะใน Transporter 3 แกจะได้วาดลีลาพะบู๊กับ
เจสัน สแต็ทแฮมช่วงท้ายเรื่องด้วยค่ะ ลีลาก็เอาเรื่องใช่ย่อยอยู่เหมือนกันนะ (ถึงจะมวยวัดไปหน่อยก็เถอะ ^ ^) . . สงสัยลุคเบสซงจะชื่นชมผลงาน (ร้ายได้ใจ) ของแกกระมังคะ ถึงได้เชิญมาเซ็นสัญญาร่วมงานกับบริษัทยูโรป้าคอร์ปของ ลุค เบสซงเอง . . เรียกว่าร้ายจนได้ดีนะเนี่ย . . .

+เนื้อเรื่องในภาคนี้ ดำเนินไปอย่างรถด่วนเลยค่ะ พระเอกถูกบีบให้พาตัวนางเอกไปส่งข้ามชายแดน แถมถูกจับใส่กุญแจมือรีโมท ซึ่งมีกฎที่ว่า "ห้ามอยู่ห่างจากตัวรถเกิน 20 เมตร" ไม่เช่นนั้นระเบิดจะทำงาน และฆ่าทั้งคู่ทันทีค่ะ เนื่องจากมี "เงื่อนไข" พิเศษมาบังคับแบบนี้ ก็เลยทำให้หนังอุดมไปด้วยฉากแอ็คชั่นโผล่มาอัดคุณดูเป็นระยะๆ แซมไปตลอดทั้งเรื่องค่ะ สั้นมั่ง ยาวมั่งลากไปจนจบเรื่องเลยล่ะค่ะ ชนิดคนชอบหนังแอ็คชั่นเป็นทุนเดิมอยู่แล้วนี่ ดูกันคุ้มค่าตั๋วไปเลยนะ . . .

+มาว่ากันที่คิวบู๊ ซึ่งเป็นจุดขายของ Transporter มั่ง ภาคนี้ ผู้กำกับโอลิเวียร์ เมก้าตัน (มาแทนผู้กำกับหลุยส์ เล็ตเทอร์เรียร์ ที่ติดสัญญากำกับเรื่อง The Incredible Hulk อยู่) ทำฉากบู๊ด้วยมือเปล่าออกมาได้อย่างรวดเร็ว เมามัน ดุดัน แต่ไม่เด็ดขาด และสะใจค่ะ เพราะการดวลมือเปล่าภาคนี้ แม้สเต็ปท่า และลีลาบู๊จะดูดี แต่บางช็อตกลับขาดความต่อเนื่องไป เพราะผู้กำกับโอลิเวียร์เลือกที่จะใช้สไตล์ภาพเหวี่ยงไปมาตัดสลับมุมกล้องแบบเดียว
กับที่ "ซาเวียร์ เกนส์" ผู้กำกับ Hitman ใช้ค่ะ ซึ่งคาดว่าน่าจะได้รับอิทธิพลจากหนังชุดเจสัน บอร์น หากแต่คิวบู๊มือเปล่าในเจสัน บอร์นนั้นถึงจะใช้การแพนด้วยมือ ซึ่งให้อารมณ์ดิบๆ สมจริง เหมือนไปแอบถ่ายคนซัดกันจริงๆมา แต่ทว่าไม่ได้ตัดมุมกล้องสลับไปมาค่ะ . . ฉะนั้นคิวบู๊ที่น่าจะโชว์ความสามารถของเจสัน สแต็ทแฮมได้เต็มๆ (แบบในภาค 1 และ 2) ก็เลยพลอยถูกบดบังไปนิดๆ แต่หนังก็ยังออกมามันอยู่ดีนะคะ เพราะอัดกันต่อเนื่องจนผู้ชมไม่ทันคิดนั่นเอง . . .

+ฉากแอ็คชั่น-ไล่ล่า ทั้งเล็ก และใหญ่ หนังทำออกมาได้ดีสมมาตรฐานเดิมของหนังค่ะ มีทั้งซิ่ง BMX แบบเมามันลืมหายใจ และโชว์ความสามารถของทีมสตันต์ในการขับรถแบบพิสดารด้วยค่ะ ซึ่งตรงนี้ถือว่าตอบโจทย์ และขายในสิ่งที่ตัวเองมีได้อย่างน่าพอใจค่ะ . . .

+ฉากเปิดตัวพระเอกภาคนี้ (กับนักสืบทาร์โคนี่) น่ารักดีนะคะ ไม่ใช่เห็นแฟร้งค์ มาร์ตินใส่ชุดลำลอง ทำตัวติดดินซะนาน นึกว่าจะเป็นมนุษย์สูทดำ เจมส์ บอนด์-กังฟู ทำหน้าไร้วิญญาณแบบญาติเสียเป็นอย่างเดียวซะอีก

+ในที่สุด แฟร้งค์ มาร์ติน เราก็มีคนคู่ใจจนได้ หลังจากหนีไปรักเด็กซะแล้วในภาค 2 (เอิ๊ก เอิ๊ก) . . แต่นางเอกภาคนี้ไม่สวยเลยค่ะ หน้ากระเพียบ แบบตัวร้ายสาวโหดภาค 2 ยังไงยังงั้น

+ความคิดเห็นหลังดูจบ - หนังสนุกค่ะ ดูกันได้เพลินๆ และคลายเครียดได้เป็นอย่างดี . . แฟนนุแฟนนา ที่ติดตามกันมา ไม่น่าพลาดนะคะ . . นี่หนัง "Transporter" นะ ยังต้องให้บอกอีกเรอะ!!!

+จบแล้วจ้า - อย่างที่บอกนะคะว่าไม่ใช่รีวิว เพราะดูเอาฉากแอ็คชั่นอย่างเดียวเลย (ฮ่า) . . และเพราะมันเป็น Soundtrack ไม่มี Subtitle ด้วยแหล่ะ (อะฮ่าลลลลลลลล)

Note - หลายสื่อมักจะให้ข้อมูลผิด ที่ว่าเครดิตของ โอลิเวียร์ เมก้าตันนั้นเป็นผู้กำกับ Hitman แต่จริงๆแล้ว ผู้กำกับหนัง Hitman คือ ซาเวียร์ เกนส์ ค่ะ

+อย่าลืมไปดูกันนะ+

Edited by rbgel, 19 November 2009 - 01:43 PM.

Gogolico's Photo Gogolico 10 Dec 2008

ชอบทั้งภาค 1 และ 2 ครับ

ทำให้รู้ว่ารถ Audi นี่ขับซิ่งลุยได้สะใจดีจริงๆ โฮ่ๆๆๆๆ

123's Photo 123 10 Dec 2008

ยิ่งดูยิ่งชักจะเก่งกว่า เจมส์บอนด์แล้วนะตาแฟร้งค์ มาร์ติน เนี่ย 07baa27a.gif

kombangguy's Photo kombangguy 10 Dec 2008

ไปดูแน่นอนจ้า เรื่องนี้ไม่มีพลาดอย่างแน่นอน

ได้ตั๋วลด 60 บาทจาก MBT อิอิ

18 ธันวา เจอกัน เอิ๊กๆ

Brutal-Method's Photo Brutal-Method 10 Dec 2008

ไม่นิยมหนังซูม

อุๆ
Edited by Brutal-Method, 10 December 2008 - 05:36 PM.

WRX's Photo WRX 10 Dec 2008

ตามดูทุกภาคอยู่แล้วครับ รอดูในโรงหนังแน่นอน yoyo_67.gif

Kanon๐ForeLize's Photo Kanon๐ForeLize 10 Dec 2008

เป็นเรื่องที่บ้านผมชอบดูกันมั้งบ้าน เลยอ่ะ

sax's Photo sax 10 Dec 2008

ทีแบ็ค ห้าวดีจัง...

Ping555+'s Photo Ping555+ 10 Dec 2008

ทำไมนางเอกภาคนี้ไม่สวยเลยอ่ะครับ ความอยากดูลดไปครึ่งนึงเลย

luzifer's Photo luzifer 10 Dec 2008

ภาคนี้ รถออดี้ ภูมิใจเสนอ อีกแร้วหรอคับ น่าจะเป็นยี่ห้ออื่นมั่งนะเนี่ย

davidna's Photo davidna 10 Dec 2008

มันส์กว่าองลงปะ

TechEnthu's Photo TechEnthu 10 Dec 2008

แย่มากเลยนะคับพี่สาว ดูหนังซุ่มเนี่ย 4d6161fd.gif ต่อต้านมากๆเลยผมอะ แบนๆๆๆๆ

แต่...

ตอนแรกนางเอกดูไม่ใช่นางเอกเลยอะครับ คงเป็นเพราะ ผกก อยากให้เราไม่มองว่าผู้ ญ เป็น item ไง

แต่พอถึงฉากนั้นแล้วถึงได้รู้ว่าคนนี้นางเอกชัวร์ ป้าบๆๆ

ป.ล. มองไปนาน ๆ ก็น่ารักดีนะคับ ยิ่งรูปที่ T-Bag ส่งมาขู่พ่อนางเอกอะน่ารักเซ็กซี่สุดยอดเลย af48944b.gif
ป.ล.๒. อ้าว ไหนว่าเกลียดหนังซูมนักหนา
ป.ล.๓. เจอกันในโรง Digital แน่นอนครับเรื่องนี้!! confirm!

Kazuya's Photo Kazuya 10 Dec 2008

ผมดู 2 ภาคแรกมาแล้ว ภาคนี้ ก็ดูอีกดีกว่า ^__^

nanva's Photo nanva 10 Dec 2008

ก็ต้องไปดูแล้วล่ะนะ( ชอบภาคแรกที่มีซูฉีเล่นน่ะ ) ไม่พลาดแน่นอน! yoyo_55.gif

Socom's Photo Socom 11 Dec 2008

ว้าว มี ทีโอดอ แบ็คเวล ด้วย yoyo_24.gif

rbgel's Photo rbgel 11 Dec 2008

QUOTE (TechEnthu @ Dec 10 2008, 11:13 PM) <{POST_SNAPBACK}>
แต่พอถึงฉากนั้นแล้วถึงได้รู้ว่าคนนี้นางเอกชัวร์ ป้าบๆๆ

+ปกติก็ไม่ดูหรอกจ้า น้องนู๋แจง . . แค่อยากท้าพิสูจน์ ว่าหนังจะ "ชัด" อย่างที่คนเอามาลงบอกหรือเปล่า แค่นั้นเอ๊งงงงง yoyo_81.gif

+เดี๋ยวหนังเข้า ก็ไปดูแบบรู้เรื่องอีกที แหะ แหะ

+ว่าแต่ ประโยคที่ quote มาเนี่ย แสดงว่าเราก็ดูเหมือนกันเรอะ yoyo_92.gif yoyo_92.gif หนอย . . จับมาดีดมะกอกซะเลยยยยยย (แฮ่ม)

Note - นู๋ = หนู - -> เจตนาพิมพ์ค่ะจ้า ให้ดูแบ๊วๆไปงั้นแหล่ะ ^ ^

TechEnthu's Photo TechEnthu 11 Dec 2008

QUOTE (rbgel @ Dec 11 2008, 09:35 AM) <{POST_SNAPBACK}>
+ปกติก็ไม่ดูหรอกจ้า น้องนู๋แจง . . แค่อยากท้าพิสูจน์ ว่าหนังจะ "ชัด" อย่างที่คนเอามาลงบอกหรือเปล่า แค่นั้นเอ๊งงงงง yoyo_81.gif
+เดี๋ยวหนังเข้า ก็ไปดูแบบรู้เรื่องอีกที แหะ แหะ
+ว่าแต่ ประโยคที่ quote มาเนี่ย แสดงว่าเราก็ดูเหมือนกันเรอะ yoyo_92.gif yoyo_92.gif หนอย . . จับมาดีดมะกอกซะเลยยยยยย (แฮ่ม)

โหดร้าย yoyo_71.gif

ผมก็โหลดมาพิสูจน์เหมือนกันครับ เห็นเขียนไว้ว่าชัดมาก - -
(ผมไม่เคยโหลดหนังซูมดูเลยนะครับ โหลดแต่แบบ DVDRIP ชัดๆ ซื้อ DVD เก็บ)

kikuntin's Photo kikuntin 11 Dec 2008

แบบนี้คงต้องไปดูซะแล้ว

mitsurugi's Photo mitsurugi 12 Dec 2008

เค้า จาดู Hit Girl อ่ะ yoyo_35.gif