`
←  ห้องรีวิวหนัง
Logo
»

[Update] ข่าวหนัง Watchmen หนังซูเปอร์ฮีโร...

rbgel's Photo rbgel 23 Sep 2008

+Watchmen - ศึกซูเปอร์ฮีโร่พันธุ์มหากาฬ+

-ผลงานล่าสุดของผู้กำกับ 300-

+Watchmen เป็นผลงานกำกับเรื่องล่าสุดของ Zack Snyder หลังจากที่เขาฝากผลงานไว้ในปีที่แล้วกับ 300 จนโด่งดัง และทำรายได้รวมทั่วโลกมากกว่า $456 ล้าน ทำให้ผลงานต่อไปของ Zack Snyder ไม่ธรรมดา และถูกจับตามองจากคอหนังทั่วไป และ Zack Snyder ก็เลือกนำเสนอ Watchmen ให้กับคอหนังค่ะ

+Watchmen เป็นการ์ตูนฮีโร่ 12 ตอนตีพิมพ์ครั้งแรกในปี 1986 เขียนโดย Alan Moore และนักวาดการ์ตูน Dave Gibbons ได้รับการยกย่องจาก Time Magazine ให้เป็นหนึ่งในร้อยนวนิยายที่ดีที่สุดจากปี 1923 ถึงปัจจุบัน . . หนังกล่าวถึงเรื่องราวของโลกคู่ขนานของ ที่มีฉากหลังเป็นโลกในสมัยสงครามเย็น ที่ซึ่งเหล่าซูเปอร์ฮีโร่สวมหน้ากากอาศัยอยุ่ที่นั่นอยู่ . . หลังจากเคยปราบอธรรมจนกลายพวกนอกกฎหมาย พวกเขาต่างแยกกลุ่มไปใช้ชีวิตเป็นมนุษย์ธรรมดา แต่เมื่อมีสมาชิกในกลุ่มถูกฆาตกรรมอย่างน่าสงสัย ทำให้พวกเขากลับมาร่วมมือกันอีกครั้ง และเมื่อสืบสวนเรื่องราวนี้มากขึ้นเท่าไหร่ ทำให้พวกเขาค้นพบแผนการลึกลับที่ถูกวางแผนไว้แล้ว ที่จะเปลี่ยนแปลงประวัติศาสตร์ไปตลอดกาล . . .

+ผู้กำกับแซ็ค ซไนเดอร์ ได้เผยโฉมภาพนิ่งของซูเปอร์ฮีโร่ 5 คนแรกแห่งขบวนการ Watchmen ออกมาแล้วค่ะ จะขาดไปก็เพียงคนเดียวเท่านั้นนั่น ก็คือภาพของ ดร.แมนฮัตตัน ซึ่งรับบทโดยบิลลี่ ครูดัปค่ะ ซึ่งเข้าใจว่าที่ยังไม่มีรูปออกมา ก็เพราะตัวละครนี้ต้องพึ่งเทคนิคพิเศษในการสร้างภาพ เพราะจะเป็นซูเปอร์ฮีโร่ที่ร่างสูงใหญ่กว่ามนุษย์ทั่วไป และมีสีฟ้าทั้งตัวค่ะ (ในปกนิตยสารด้านบน และเทรลเลอร์จะได้เห็นด้วยค่ะ หน้าตาเหมือนซิลเวอร์ เซิร์ฟเฟอร์ จาก Fantastic Four 2 เลย)

+ซึ่งแคแร็กเตอร์ 5 ตัวละครที่ถูกเผยออกมานี้ก็ได้แก่ เดอะ คอมมิเดียน (รับบทโดยเจฟฟรี่ย์ ดีน มอร์แกน) จอมโหดที่เป็นตัวเปิดฉากเรื่องราว , ไนท์ อาวล์ (รับบทโดยแพทริค วิลสัน) ซูเปอร์ฮีโร่นักประดิษฐ์ผู้มีแนวโน้มเป็นโรคซึมเศร้า , ออซิแมนเดียส (รับบทโดยแมทธิว กูดี้) ซูเปอร์ฮีโร่ที่เบื้องหลังเป็นมหาเศรษฐีพันล้านผู้จองหอง เก่งกาจด้านกายกรรม และปรารถนาที่จะจัดระเบียบโลกเสียใหม่ , รอร์สแชช (รับบทโดยแจ็คกี้ เออร์ล ฮาร์ลี่) ฮีโร่ขบถที่มีบุคลิกคุ้มดีคุ้มร้าย ผู้เชี่ยวชาญงานสืบสวน และสุดท้ายก็ซิลค์ สเป็คเตอร์ (รับบทโดยแมลิน แอเกอร์แมน) สาวนักปราบอาชญากรรมผู้เชี่ยวชาญศิลปะป้องกันตัวค่ะ

+เมื่อการ์ตูนที่ได้รับการยกย่องว่าเป็นหนึ่งในนวนิยายที่ดีที่สุด ถูกดัดแปลงมาเป็นภาพยนต์จากผู้กำกับที่มากทั้งความสามารถ และความคิดสร้างสรรค์ ที่สามารถถ่ายทอดนิยายภาพชื่อดังของ "แฟงค์ มิลเลอร์" อย่าง 300 มาขึ้นจอได้อย่างมีชีวิตมาแล้ว . . Watchmen จะออกมาสุดยอดแค่ไหน 6 มีนาคม 2009 ได้ดูกันแน่นอนค่ะ

++Watchmen ฉบับการ์ตูนนั้น มีเนื้อหาค่อนข้างรุนแรง และมีฉากโหดค่อนข้างเยอะ เรียกได้ว่าเป็นการ์ตูนฮีโร่สำหรับผู้ใหญ่เลยค่ะ มีเนื้อหาเข้มข้น ต่างจาก X-Men โดยสิ้นเชิงค่ะ ลองชมข้างล่างดูนะคะ ทำออกมาได้น่าดูมากๆเลยทีเดียวค่ะ++

+5 ซูเปอร์ฮีโร่ที่ต่างกันสุดขั้ว+
-Night Owl-

-The Comedian-

-Rorschach-

-Spectre-

-Ozymandias-

+ภาพบางส่วนจากหนังค่ะ+

+The Watchmen Official Trailer (High Definition)+
http://www.youtube.com/watch?v=ONQ3Zgy195Y

+ yoyo_55.gif การ์ตูน ~ รายงาน yoyo_55.gif +

+ข้อมูลหนัง และภาพประกอบจากเว็ปไซต์ http://bighead.exteen.com/20080720/watchmen-300 + http://tv.gmember.com/tv_comingsoon.php?comingsoon_id=50 + http://www.dek-d.com/board/view.php?id=1051213 ค่ะ

+EDIT แล้วค่ะ ~ เรียงชื่อสลับกันค่ะ . . แหะ แหะ . . ขอบคุณที่แจ้งนะคะ+

Edited by rbgel, 01 June 2009 - 10:44 PM.

Big14's Photo Big14 23 Sep 2008

ท่าทางน่าดูดีครับ แต่ผมดูโปสเตอร์แล้วนึกว่าหนังตลก ดูภาพจากไหนแล้ว ถึงได้รู้ว่าไม่ใช่

TechEnthu's Photo TechEnthu 23 Sep 2008

watchmen = ดูผู้ชาย??? yoyo_71.gif

QUOTE (Big14 @ Sep 23 2008, 07:33 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ท่าทางน่าดูดีครับ แต่ผมดูโปสเตอร์แล้วนึกว่าหนังตลก ดูภาพจากไหนแล้ว ถึงได้รู้ว่าไม่ใช่
ฮาๆๆๆ กำลังจะโพสต์แบบนี้เป๊ะๆ ครับ

เห็นแล้วคิดถึง superhero movie ซะงั้น yoyo_77.gif

BobbY_MugeN's Photo BobbY_MugeN 23 Sep 2008

QUOTE (TechEnthu @ Sep 23 2008, 07:54 AM) <{POST_SNAPBACK}>
watchmen = ดูผู้ชาย??? yoyo_71.gif

สามารถแปลได้อีกว่า กลุมผู้ดูแล หรือกลุ่มผู้พิทักษ์

ตัวผู้ชายออกแนว Batman ตัวผู้หญิงเหมือนตัวแม่ใน The Incredibles เลย น่าดู น่าดู

seacret's Photo seacret 23 Sep 2008

Watchmen ฉบับการ์ตูนนั้น มีเนื้อหาค่อนข้างรุนแรง และมีฉากโหดค่อนข้างเยอะ

อันนี้ คอนเฟิร์มครับว่าโหดจริง เสียแต่ว่าเป็น Comic เก่าแล้ว (ปี 86)
ลายเส้นและวิธีการเดินเรื่องเลยโบราณไปหน่อย

ส่วนตัวหนังนั้น น่าดูจริงๆครับ

Xeroth 'X' Xawiar's Photo Xeroth 'X' Xawiar 23 Sep 2008

น่าดูมากครับ
แต่รู้สึกว่ามันต้องมีหักมุมแน่ๆเลยอ่ะ น่าสนๆ yoyo_24.gif

Silversmoke's Photo Silversmoke 23 Sep 2008

เนื้อเรื่องเดิมผมชอบมากและอ่านจนจบแล้ว

ไม่ใช่หนังhero เพียวๆซะทีเดียว แต่จะเป็นหนังดรามาแบบปัญหาชีวิตหนักๆ(ถึงหนักมาก)ของ hero ซะมากกว่า

ฮีโร่หลายตัวในนั้นมีอาการทางจิตอย่างหนัก เป็นโรคทางจิตที่มาจากการไปรบที่เวียดนาม มีความผิดหวังในชีวิต สิ้นหวัง บางคนถูกเพื่อนร่วมทีมข่มขืน ถูกสวมเขา หรือ พวก perfectionist ระดับสุดโต่ง ดังที่ได้มีการบรรยายไว้

รวมถึงเราได้เห็นชีวิตบั้นปลายของฮีโร่บางคนในเรื่องที่ผมอ่านแล้วน้ำตาไหล และจุดจบที่น่าสังเวชไม่เหมาะกับการเป็นอดีตฮีโร่ผู้ยิ่งใหญ่เลยแม้แต่น้อย เรียกว่าเนื้อเรื่องการตูน หนักมากจนไม่ใช่การตูนฮีโร่เด็กอ่านครับ

ผมเรียกมันเป็นชีวิตจริงที่เหล่าฮีโร่ต้องเผชิญมากกว่า

ผมไม่ทราบว่างานนี้จะโดนเปลี่ยนหรือตัดบทรือเปล่า เพราะของเดิมนั้น ผมใช้คำว่า 'ยอดเยี่ยม' เป็นงานของ moore ที่ผมชอบรองจาก V for Vandettaเลยทีเดียว

แต่ค่อนข้างวางใจกับอิตา Zack Snyder เพราะเขาสร้าง 300โดยไม่เปลี่ยนเนื้อเรื่องแม้แต่น้อย และยังเสริมความสมบูร์ณของตัวเนื้อเรื่องมากขึ้นไปอีก

ต้องดูแน่นอน เพราะนี่เป็นหนึ่งในการตูนที่ผมรักตลอดกาลเรื่องนึ่งเลยทีเดียว
Edited by Silversmoke, 23 September 2008 - 10:03 AM.

Burm's Photo Burm 23 Sep 2008

น้องตูนใส่ชื่อผิดหรือเปล่า
รอสชาร์ค (ตัวหน้าแปลกๆ), โอซีแมนเดียส กับ สเป็คเตอร์ ชื่อสลับกันหมดเลยน่ะ

t.EXIT's Photo t.EXIT 23 Sep 2008

spectre = ปีเตอร์ พิเทอรี่ ใน HEROES?

j_melody's Photo j_melody 23 Sep 2008

QUOTE (t.EXIT @ Sep 23 2008, 09:55 AM) <{POST_SNAPBACK}>
spectre = ปีเตอร์ พิเทอรี่ ใน HEROES?

กำลังสงสัยอยู่เหมือนกันเลยค่ะ
ตัวผู้หญิงก็ดูหน้าคล้าย elle ใน heroes นะคะ

Burm's Photo Burm 23 Sep 2008

QUOTE (t.EXIT @ Sep 23 2008, 09:55 AM) <{POST_SNAPBACK}>

ไม่ใช่ครับ จริงๆ สเป็คเตอร์ คือตัวผู้หญิง
ตัวนั้นจริงๆคือ โอซีแมนเดียส ส่วนตัวหน้าขาวๆ คือ ร็อชชาร์ค
น้องตูนลงชื่อสลับกันน่ะ

barboon's Photo barboon 23 Sep 2008

น่าดูมากครับ ถ้าเป็น หนัง ชีวิตฮีโร่ อย่างใน การ์ตูนที่กล่าวมานั้น

ยิ่งทำให้ผมอยากดูมาก และไม่ทราบว่าตอนนี้ ยังจะพอ หา การ์ตูน อ่านได้ไหม ครับ

ปล ขอบคุณครับ พี่ ตูน

Ongsama's Photo Ongsama 23 Sep 2008

ไม่ใช่ครับ สเปกเตอร์ต้องออกขวานฟ้า แวนการ์ด เท้าบินแล้วก็เรเดี้ยนครับ yoyo_37.gif

หนังน่าดูมากครับ แนวดราม่าหนักๆนี่ผมชอบบบบ yoyo_73.gif

BonY_ThE_Star's Photo BonY_ThE_Star 23 Sep 2008

QUOTE (Ongsama @ Sep 23 2008, 01:56 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ไม่ใช่ครับ สเปกเตอร์ต้องออกขวานฟ้า แวนการ์ด เท้าบินแล้วก็เรเดี้ยนครับ yoyo_37.gif

หนังน่าดูมากครับ แนวดราม่าหนักๆนี่ผมชอบบบบ yoyo_73.gif

ผมกำลังจะมาเล่นมุขนี้พอดีเลยแต่คิดไปคิดมาไม่เล่นและ เพราะคนในบอร์ดนี้น่าจะเล่น DOTA น้อย 5555+

rbgel's Photo rbgel 23 Sep 2008

QUOTE (barboon @ Sep 23 2008, 10:42 AM) <{POST_SNAPBACK}>
น่าดูมากครับ ถ้าเป็น หนัง ชีวิตฮีโร่ อย่างใน การ์ตูนที่กล่าวมานั้น

ยิ่งทำให้ผมอยากดูมาก และไม่ทราบว่าตอนนี้ ยังจะพอ หา การ์ตูน อ่านได้ไหม ครับ

ปล ขอบคุณครับ พี่ ตูน

Watchmen ฉบับคอมมิคส์ 12 ตอนจบ ที่เขียนโดย Alan Moore และวาดโดย Dave Gibbons ในปี 1986-1987 ถือเป็น "graphic novel" เพียงเรื่องเดียวที่ได้รางวัล Hugo Award และอยู่ใน 100 นิยายภาษาอังกฤษยอดเยี่ยม ของนิตยสารTime . . สามารถไปตามเก็บสะสมได้จาก

+เว็ปไซต์ http://www.modxtoy.com/newboard/index.php?showtopic=34404 ค่ะ yoyo_55.gif yoyo_55.gif

+ขอบคุณ คุณ SouLCandY จากเว็ปบอร์ด modxtoy ค่ะ+

MoDiFy's Photo MoDiFy 23 Sep 2008

อืมม ถ้ามันไม่ปรับปรุงโปสเตอร์นะ
คงจะหาคนดูยากหน่อยละงานนี้

นึกว่าหนังตลกกันสะหมด -*-

finalekung^^'s Photo finalekung^^ 23 Sep 2008

QUOTE (rbgel @ Sep 23 2008, 04:33 AM) <{POST_SNAPBACK}>
-Night Owl-

-The Comedian-

^
^
ให้ตายเหอะ นี่มัน แบทแมน & โรบิน(ต้นฉบับชัดๆ) yoyo_77.gif

แล้วอีกอย่างไม่เข้าจริงๆเลยว่าทำไม(ฮีโร่ฝรั่งชอบ)ใส่กางเกงในไว้ด้านนอกกัล? yoyo_90.gif yoyo_65.gif yoyo_30.gif

ขอบคุณสำหรับข่าวนะครับผม เยี่ยม yoyo_01.gif

Calm`Like`A`Bomb's Photo Calm`Like`A`Bomb 23 Sep 2008

เขาว่า อลัน มัวร เกลียดหนังเรื่องนี้ยังกะอะไรดี

kikuntin's Photo kikuntin 23 Sep 2008

ท่าทางจะน่าดูนะน้องตูน

nanva's Photo nanva 23 Sep 2008

น่าดูเหมือนกันนะครับ yoyo_16.gif