`
←  DGO Collector Club - พื้นที่แสดงของสะสมที่คุณภูมิใจ
Logo
»

ของสะสมของผมที่คาดว่าเดี๋ยวนี้หาไม่ได้แล้ว...

Zard's Photo Zard 27 Jun 2008

เป็นของสะสมอย่างหนึ่งของผมที่ไม่ได้แพงอะไร แต่ก็หาไม่ได้แล้วในยุคสมัยนี้
มันทำให้ย้อนนึกถึงตอนเป็นเด็กๆ ครับ คิดว่าหลายๆ คนที่อยู่รุ่นราวคราวเดียวกับผม
คงจะลืมกันไปหมดแล้ว...

ของสะสมที่ว่านี้ก็คือ... เรียกว่าไรดีหละ ยางใต้ฝาขวดน้ำอัดลมละกันครับ
แต่ก่อนน้ำอัดลมหลายยี่ห้อ จะมียางใต้ฝาขวด แกะออกมาสามารถนำไปเป็นส่วนลดต่างๆ ได้
บางทีก็เป็นภาพการ์ตูนสำหรับไปแปะในสมุดภาพต่างๆ และก็มีรูปธงชาติของประเทศต่างๆ
รายชื่อนักบอลที่ดังๆ ในสมัยนั้น และสถานที่สำคัญบางที่ในประเทศไทยด้วยครับ

ผมเก็บสะสมมาก็นานมากละครับ ประมาณ 20 กว่าปีแล้วมั๊ง แล้วก็คงจะเก็บต่อไปเรื่อยๆ ไว้เป็นที่ระลึก
จริงๆ สมัยก่อนยังมีพวกลูกดิ่งโยโย่ของพวกแฟนต้า โค๊ก สไปรท์ แต่น่าเสียดายหายไปหมดแล้วครับ
จำได้ว่าผมเคยไปแข่งเล่นโยโย่ที่เมอรี่คิงส์วงเวียนใหญ่ด้วย เล่นท่า 3 ใบเถา ท่าจูงหมา (เล่นได้ไม่กี่ท่าเอง)

พิมพ์กระทู้นี้ไปก็ย้อนคิดถึงภาพต่างๆ ในอดีตเมื่อวันวานจริงๆ...

CODE
สำหรับกระทู้ของสะสม ต่อไปนี้สามารถมาโพสกันในห้องนั่งเล่นได้นะครับ แล้วสักพักทางทีมงานจะย้ายไปไว้ที่ห้อง your collection ให้เองครับ
จะได้มีคนเข้ามาพูดคุยกันเยอะๆ หน่อย อยากโปรโมทให้เพื่อนๆ เอาของสะสมมาให้ชมกันด้วยนะครับ ว่างๆ ก็เข้าไปดูเล่นในห้อง your collection กันได้นะครับ
ของสะสมแปลกๆ หรือของหายากของเพื่อนๆ หลายๆ ท่าน มีให้ดูกันเพลินเลยครับ

teeapple's Photo teeapple 27 Jun 2008

เคยมีอ่ะ นานมากแล้ว สมัยโน้น เปิดน้ำอัดลมแล้วต้องแงะใต้ฝา ลุ้นๆ หุหุ นึกถึงอดีต

bigtae's Photo bigtae 27 Jun 2008

ตอนนั้นผมคง นั่งเขี่ยไพ่ ดาก้อนบอล อยู่ d16c4689.gif

Ryo's Photo Ryo 27 Jun 2008

โห สุดยอดเลยอ่ะ เมื่อก่อนจำได้เลยกินน้ำซันเครก3บาทแคะใต้ฝาเป็นรูปเครื่องบิน แล้วก็น้ำแฟนต้าเป็นรูปตัวการ์ตูนวอลดิสนีย์

วาย's Photo วาย 27 Jun 2008

สุดยอดครับ ผมก็เคยเก็บไว้ แต่มันหายไปไหนแล้วไม่รู้ สงสัยแม่เอาไปทิ้ง น้ำอัดลมที่มียางใต้ฝา หลักๆแรกๆเลยจะเป็น SunCret ขวดล่ะ2.50บาท สมัยประถม ตอนเย็นๆจะไปขอฝาซันเครสกัน เพื่อเอายางใต้ฝามาแกะ มีทั้งรูปการ์ตูน 3ก๊ก ธงชาติ หลากหลายมากเลยครับ สำหรับฝาซันเครส

ถัดมาบริษัทผู้ผลิตโค้ก เห็นว่ามีพวกนี้แล้วขายดี เลยทำมั่ง โดยจะมีกระดาษสะสมให้แปะยางใต้ฝาด้วย จำได้ว่าของสไปร์ทจะเป็นนักฟุตบอลดังๆ โค้กจำไม่ได้ แฟนต้าจะเป็นการ์ตูนวอลดีสนีย์

ถัดมาอีก ลูกดิ่งโยโย่ กำลังฮิต โค้กเลยจัดให้มีการนำยางใต้ฝารูปท่าทางการเล่นมาใส่ไว้ใต้ฝา สะสมครบทุกท่า(9ท่ามั่ง) นำมาแลกลูกดิ่งโยโย่รุ่นสีขาวได้ 1 ลูก ส่วนรุ่นอื่นๆทำขายลูกล่ะ 25 บาท สมัยนั้น 25 บาท ถือว่าแพงพอสมควร ข้าวแกงที่ผมกินสมัยนั้น กับข้าว 2 อย่าง ราคาจานล่ะ 6 บาท อย่างเดียว 5 บาท โจ๊กชามล่ะ 2-3 บาท

ต่อมาก็มีการทำเป็นแบบอื่นๆตามมมา แต่รุ่นหลังๆจะพิมพ์แค่โทนสีแดงสีเดียวครับ ไม่ใช่หลายๆสีแบบแต่ก่อน เห็นกระทู้นี้แล้วภาพในอดีตโผล่ขึ้นมาเลย ชอบมากครับสมัยนั้น ขอบคุณเจ้าของกระทู้ที่นำของสะสมที่หาไม่ได้อีกแล้วมาให้ชมครับ 875328cc.gif

ขอบคุณมากสำหรับข้อมูลของคุณวายนะครับ ข้อมูลแน่นมาก รายละเอียดบางอย่างผมยังจำไม่ได้เลย แต่ที่แน่ๆ อยู่รุ่นเดียวกันแน่นอนครับ อิอิ baa60776.gif

mazaki's Photo mazaki 27 Jun 2008

จำได้ว่าตอนเด็กๆซื้อน้ำอัดลมมาปุบก็นั่งแงะใต้ฝากันใหญ่
ขอบคุณครับที่ให้นึกถึงภาพวันเก่าๆ d16c4689.gif

jojimjew's Photo jojimjew 27 Jun 2008

เกิดไม่ทันแฮะ ถ้าเป็นลูกโปงวิทยาศาสตร์ล่ะก็เกิดทัน

QUOTE (jojimjew @ Jun 27 2008, 08:40 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เกิดไม่ทันแฮะ ถ้าเป็นลูกโปงวิทยาศาสตร์ล่ะก็เกิดทัน

ใช่้ที่เป็นเหมือนหลอดยาสีฟันอันเล็กๆ บีบมาใส่หลอดแล้วเป่าให้เป็นลูกโป่งหรือเปล่าครับ ถ้าไม่บอกนี่ลืมไปเลยนะครับเนี่ย

ไม่ใช่ของผมนะครับ หาภาพมาจากใน google เอามาย้อนความทรงจำกัน 555
อันนี้เล่นตั้งแต่ประถมแล้วครับ เป่ากันมันส์ไปเลย รู้สึกว่ายังมีขายมาเรื่อยๆ
แต่เนื่องจากเจ้าลูกโป่งวิทยาศาสตร์นี้เป็นอันตราย เพราะมีส่วนผสมของทินเนอร์
และเด็กๆ ชอบเอาไปดมหรือนำไปเคี้ยวเล่นกัน จึงโดนสั่งห้ามขายตั้งแต่ช่วงปี 2535 ไปแล้วหละครับ

คำสั่งคณะกรรมการคุ้มครองผู้บริโภค --> http://www.moc.go.th...%A...%2048%20(1).htm

Hero of Gunner's Photo Hero of Gunner 27 Jun 2008

Classsic สุดๆ

bluedestiny's Photo bluedestiny 27 Jun 2008

โอ้โห d582d79f.gif เคยเห็นสมัยยังตัวจิ๋วๆ

ผมว่าพวกนี้มีคุณค่าทางจิตใจนะเนี่ย เพราะเอาเงินไปหาซื้อไม่ได้แล้ว

huntersai's Photo huntersai 27 Jun 2008

d582d79f.gif สุดยอดยังเก็บไว้อีกเหรอเนี่ย ตอนนั้น ยางใต้ฝาเนี่ย แกะมา เอาไปเป่าเล่นหมดละ b048a2d2.gif

แต่มันมีคุณค่าทางจิตใจจริง ๆ ครับ 04a97f13.gif

RONAN321's Photo RONAN321 27 Jun 2008

นานจนลืมไปแล้วว่าเคยมีอย่างงี้ด้วย b048a2d2.gif

St@y's Photo St@y 27 Jun 2008

QUOTE (Zard @ Jun 27 2008, 08:48 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ใช่้ที่เป็นเหมือนหลอดยาสีฟันอันเล็กๆ บีบมาใส่หลอดแล้วเป่าให้เป็นลูกโป่งหรือเปล่าครับ ถ้าไม่บอกนี่ลืมไปเลยนะครับเนี่ย

ไม่ใช่ของผมนะครับ หาภาพมาจากใน google เอามาย้อนความทรงจำกัน 555
อันนี้เล่นตั้งแต่ประถมแล้วครับ เป่ากันมันส์ไปเลย รู้สึกว่ายังมีขายมาเรื่อยๆ
แต่เนื่องจากเจ้าลูกโป่งวิทยาศาสตร์นี้เป็นอันตราย เพราะมีส่วนผสมของทินเนอร์
และเด็กๆ ชอบเอาไปดมหรือนำไปเคี้ยวเล่นกัน จึงโดนสั่งห้ามขายตั้งแต่ช่วงปี 2535 ไปแล้วหละครับ

คำสั่งคณะกรรมการคุ้มครองผู้บริโภค --> http://www.moc.go.th...%A...%2048%20(1).htm

ลูกโป่งวิทยาศาสตร์ ปัจจุบันน่าจะยังมีขายอยู่นะคะ แต่คงหาซื้อได้ยากแล้ว
เมื่อ2 ปีก่อนยังเป่าเล่นอยู่เลย (ที่หาดใหญ่) baa60776.gif baa60776.gif

Joey4D's Photo Joey4D 27 Jun 2008

คืออะไรอะ ไม่รู้จัก หุๆๆๆ

Brutal-Method's Photo Brutal-Method 27 Jun 2008

เมพขิงๆๆๆๆ

โหสุดยอดเลย ถ้าคุณ zard ไม่มาโพสนี่ลืมไปเลยนะนี่ 04a97f13.gif
จำได้ว่าถ้าดึงไม่ดีมันจะขาดๆตรงกลาง

ปล. ยังไม่ 30 นะ b048a2d2.gif
Edited by Brutal-Method, 27 June 2008 - 11:47 AM.

nointrend's Photo nointrend 27 Jun 2008

ผม 26 เกิดทันครับ จำได้ว่าตอนนั้นสะสมรูปธงชาติครับ

kikuntin's Photo kikuntin 27 Jun 2008

เกิดไม่ทันครับพี่อิ อิ จริงๆแล้วยังพอทันช่วงหลังๆนะครับ แต่ก็ไม่ได้สะสมครับ

Jax's Photo Jax 27 Jun 2008

ตายล่ะ เราเกิดไม่ทัน

matichon's Photo matichon 27 Jun 2008

จำหมากฝรั่งบุหรี่ตราแมวกันได้มั้ยครับ ล่าสุดผมซื้อมาเค้าไม่ห่อกระดาษเหมือนบุหรี่แล้วครับ

แต่ห่อกระดาษสีแทนคาดว่าไม่ต้องการให้เด็กสูบบุหรี่

แผ่นยางใต้ฝาผมก็เคยสะสมชุดเครื่องบินตอนนั้น ชอบมากทอมแคท

แก่แล้วสิเนี่ยเรา