`
←  ห้องสารพันปัญหาชีวิต
Logo
»

ใครทันได้อ่านหนังสือแบบนี้มั่งครับ

Locked

คันโมะจัง's Photo คันโมะจัง 22 Jun 2008

คืนก่อน เคลียร์ที่ในห้องเพื่อวางชุดลำโพง ไปเจอหนังสือพวกนี้เข้า ซุกอยู่มุมห้อง

- เป็นหนังสือความรู้รอบตัว แบบใช้ภาพประกอบ เหมือนอ่านการ์ตูน ต้นฉบับของญี่ปุ่น SE-ED เอามาแปลขาย

ครั้งแรกที่ได้อ่านน่าจะช่วงประถมต้น ในห้องสมุดของโรงเรียน ติดมากจริง ๆ

ประมาณรีบยัดข้าวเที่ยงลงท้อง ขนมไม่กิน วิ่งไปห้องสมุด เพื่ออ่านหนังสือพวกนี้ ไปช้าอด (แม่มอ่านกันทั้งโรงเรียน)

- ชุดนึงใส่กล่องมา น่าจะประมาณ 15 เล่ม ก็เหลืออยู่เท่าที่เห็นนั่นละครับ อาจจะมีบางส่วนหลงอยู่ในลังหนังสือเก่า

- อายุมันน่าจะเกิน 20 ปี 0fbbf481.gif ขอป๊าซื้อให้สมัยอยู่ประถม ปีกว่ามั้งจะยอมซื้อให้ สมัยนั้นที่บ้านยังจนอยู่

ราคามันไม่ใช่ถูก ๆ เลยครับ พันกว่าบาทเลยนะ (ได้ทองสลึงนึงแล้ว สมัยนั้นทองบาทละ 4 พันนิด ๆ เอง)

- ต้องบอกว่าหนังสือชุดนี้มีบุญคุณต่อผมมากจริง ๆ มันทำให้ผมเปลี่ยนความคิด 875328cc.gif

"หนังสือที่อ่านให้บันเทิง ไม่ใช่มีแต่การ์ตูนเท่านั้น หนังสือความรู้ก็สามารถให้ได้ และได้อะไร ๆ อีกเยอะนอกจากบังเทิง

แต่ที่เมื่อก่อนเรารู้สึกเบื่อ ไม่อยากอ่าน เป็นเพราะเราเองมีอคติไม่เปิดใจที่จะรับ + อ่านหนังสือให้ได้ผลไม่เป็นมากกว่า"

Edited by คันโมะจัง, 22 June 2008 - 07:45 PM.

ZEFA_GUST's Photo ZEFA_GUST 22 Jun 2008

แฉตัวเองเปล่าครับเนี่ย 55318906.gif

rbgel's Photo rbgel 22 Jun 2008

+ตูนก็มีค่ะ ป๊าซื้อให้เป็นของขวัญวันเกิดตอนเด็กๆครบชุดเลย

+ชอบตอน UFO , ผี และสัตว์ประหลาด กับเบื้องหลังการถ่ายทำภาพยนตร์ที่สุดเลย

+ยาสีฟัน เป๊ปโซเดนท์ เคยนำมาให้แลกซื้อด้วยนะ แต่ตัดแค่บางส่วนมา ทำเป็นเล่มบางๆค่ะ 4412144b.gif 967339c1.gif

9th TEARDROP's Photo 9th TEARDROP 22 Jun 2008

เหมือนกันเลย...ตอนเด็กๆยัดๆข้าวให้หมด แล้ววิ่งขึ้นห้องสมุด
บอลเบิลไม่เตะ กับเขาหรอกครับ........

เรื่องนี้ผมก็อ่านนะ แต่ผมติด ตินติน ผจญภัยมากครับ....อ่านแล้วอ่านอีก
ตอนนี้ก็ยังอยากอ่านอยู่ ไม่ทราบมีที่ไหนขาย ตินติน บ้างครับ

PS. น้องตูนความจำดีจัง...ผมเป็นประจำเลย จะจำเรื่องตอนเด็กๆไม่ได้
ต้องมีคนพูดออกมาถึงจะนึกออกว่ามันเคยเกิดขึ้น -"-

thiti2526's Photo thiti2526 22 Jun 2008

ทันครับแต่เคยอ่านน้อยมากอ่า

t.EXIT's Photo t.EXIT 22 Jun 2008

เคยอ่านแต่นานมากจนจำไม่ได้ว่ามันคืออะไร แต่รู้ว่าเคยอ่านแน่นอนครับ

bomman's Photo bomman 22 Jun 2008

ทันครับ อ่าน เป็นคณิตศาสตร์ อะไรสักอย่างที่หน้าปกเป็นหมีแพนด้า(หรือป่าวหว่า)

อ่านเป็นสิบรอบแต่ก็ยังตกคณิตศาสตร์

chabateams's Photo chabateams 22 Jun 2008

เคยอ่านเหมือนกันสงสัยจะแก่แล้วเรา d582d79f.gif

Torita's Photo Torita 22 Jun 2008

20 ปีแล้วครับ ผมชอบอ่านตอนเกี่ยวกับอวกาศ เป็นแรงบันดาลใจให้อยากเรียนวิศวะการบิน แล้วไปอยู่นาซ่า แต่ไปไม่ถึงฝัน

ohnut7's Photo ohnut7 22 Jun 2008

ชอบมากๆครับ แต่ก่อนยืมกลับมาอ่านอ่ะ ไม่มีตังค์ซื้อเอง

เดี๋ยวนี้การ์ตูนแนววิทยาศาสตร์เยอะมากเลยนะ ผมเห้นอยู่ เสียอย่างเดียวเล่มนึงราคา 100 กว่าบาทแน่ะ แต่คนไทยอ่านหนังสือน้อยลงนะ แย่จัง - -

rbgel's Photo rbgel 22 Jun 2008

QUOTE (9th TEARDROP @ Jun 22 2008, 07:58 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เหมือนกันเลย...ตอนเด็กๆยัดๆข้าวให้หมด แล้ววิ่งขึ้นห้องสมุด
บอลเบิลไม่เตะ กับเขาหรอกครับ........

เรื่องนี้ผมก็อ่านนะ แต่ผมติด ตินติน ผจญภัยมากครับ....อ่านแล้วอ่านอีก
ตอนนี้ก็ยังอยากอ่านอยู่ ไม่ทราบมีที่ไหนขาย ตินติน บ้างครับ

PS. น้องตูนความจำดีจัง...ผมเป็นประจำเลย จะจำเรื่องตอนเด็กๆไม่ได้
ต้องมีคนพูดออกมาถึงจะนึกออกว่ามันเคยเกิดขึ้น -"-

+ติน ติน ผจญภัย (หรือแต๋ง แต๋ง ถ้าออกเสียงตามต้นฉบับ) นี้ลิขสิทธิ์ถูกต้องเป็นของเนชั่นนะคะ หาซื้อได้ตามร้านหนังสือใหญ่ๆทั่วไปอย่าง ซีเอ็ด หรือ B2S ค่ะ โดยรูปเล่มจะเป็นขนาด
ไซส์ใหญ่ (ใหญ่กว่า A4ค่ะ) ราคาถ้าจำไม่ผิด เล่มละประมาณ 180 บาทค่ะ พิมพ์ด้วยกระดาษคุณภาพอย่างดี รูปเล่มสวยงาม สี่สีสดใสทั้งเล่มค่ะ

+แต่ที่ตูนมีเก็บไว้ เป็นของสำนักพิมพ์บางกอกสาสน์ค่ะ มี 21 เล่ม ราคาปกเล่มละ 12 บาทค่ะ สี่สีทั้งเล่ม แต่สำนวนแปลเพี้ยนมาก

+ตอนที่ชอบที่สุดคือ ตอนที่ไปผจญภัยที่ภูเขาหิมาลัย แล้วเจอกับเยติ มนุษย์หิมะค่ะ

+กับอีกชุดนึง ก็แอสเตอริกซ์ ค่ะ ราคาปกเล่มละ 15 บาท แต่เรื่องนี้มีไม่ครบค่ะ

GUEST_1's Photo GUEST_1 22 Jun 2008

ตินติน นี่ชอบมากครับ d16c4689.gif

GamerJr.'s Photo GamerJr. 22 Jun 2008

แล้วสองเล่มนี้ละครับ ใครเคยอ่านบ้าง

+ข้างบน มีทั้ง 2 เล่มเลยจ้า ป๊าซื้อให้ค่ะ ปัจจุบันอยู่ในลังหนังสือบ้านที่ ตาก ค่ะ . . คิดถึงจัง 4412144b.gif 967339c1.gif

フェイト's Photo フェイト 22 Jun 2008

ตอนเด็กๆเคยอ่านเเต่ในห้องสมุดอะนะ เหอๆ หนังสือในตำนานทั้งนั้นเลย

gamerching's Photo gamerching 22 Jun 2008

ที่สุดในโลกนี่ละของโปรด baa60776.gif

Big14's Photo Big14 22 Jun 2008

ผมเคยอ่าน จำได้ว่าแพงด้วยนะ แล้วก็ตอนเด็กที่โรงเรียนจะมีใบยาวๆมาให้ติ๊กว่าจะเอาหนังสืออะไรแล้วก็มีร้านเอามาข
าย ผมซื้อทีเยอะเลย

naknaknak's Photo naknaknak 22 Jun 2008

ชอบ มาก อ่าน อยู่ 3-4 เรื่อง

9th TEARDROP's Photo 9th TEARDROP 22 Jun 2008

QUOTE (rbgel @ Jun 22 2008, 08:34 PM) <{POST_SNAPBACK}>

+ติน ติน ผจญภัย (หรือแต๋ง แต๋ง ถ้าออกเสียงตามต้นฉบับ) นี้ลิขสิทธิ์ถูกต้องเป็นของเนชั่นนะคะ หาซื้อได้ตามร้านหนังสือใหญ่ๆทั่วไปอย่าง ซีเอ็ด หรือ B2S ค่ะ โดยรูปเล่มจะเป็นขนาด
ไซส์ใหญ่ (ใหญ่กว่า A4ค่ะ) ราคาถ้าจำไม่ผิด เล่มละประมาณ 180 บาทค่ะ พิมพ์ด้วยกระดาษคุณภาพอย่างดี รูปเล่มสวยงาม สี่สีสดใสทั้งเล่มค่ะ

+แต่ที่ตูนมีเก็บไว้ เป็นของสำนักพิมพ์บางกอกสาสน์ค่ะ มี 21 เล่ม ราคาปกเล่มละ 12 บาทค่ะ สี่สีทั้งเล่ม แต่สำนวนแปลเพี้ยนมาก

+ตอนที่ชอบที่สุดคือ ตอนที่ไปผจญภัยที่ภูเขาหิมาลัย แล้วเจอกับเยติ มนุษย์หิมะค่ะ

+กับอีกชุดนึง ก็แอสเตอริกซ์ ค่ะ ราคาปกเล่มละ 15 บาท แต่เรื่องนี้มีไม่ครบค่ะ

ขอบใจ คุณน้องตูนมากๆครับ.....เดี๋ยวไปซื้อรำลึกวัยเด็กสักหน่อย อิๆ

ว่าแต่...น้องตูนเด็กตากเหรอ พูดเหน่อชัวร์ รู้จักเด็กตาก2คน เหน่อทั้งคู่ เอิ๊กๆ

ohnut7's Photo ohnut7 22 Jun 2008

แหงะ ตินติน นี่ช๊อบชอบ ....
Locked