`
←  ห้องสารพันปัญหาชีวิต
Logo
»

ลูกสะใภ้ป้าผมไม่ยอมให้แกอุ้มหลานครับ

Locked

tidas21's Photo tidas21 12 Jun 2008

แม่ผมเพิ่งเล่าให้เมื่อวาน
ป้ากับลุงผมมีลูกชายคนนึงแกแต่งงานกะสาวบ้านตรงข้ามกันนั่นล่ะ แล้วฝ่ายหญิงก็ย้ายมาอยุ่ด้วย
ตอนแรกๆก็ดีอยุ่ หลังจากคลอดลูกสาวหมาดๆนิสัยเริ่มเปลี่ยนละ
ลูกสะใภ้ที่ว่ามักจะเอาลูกไปอยุ่บ้านแม่ที่อยุ่ฝั่งตรงกันข้าม
เวลาที่สามีไม่อยุ่บ้าน คล้ายๆว่าไม่อยากอยุ่กับแม่สามี2ต่อ2
ทั้งๆ่ที่ก็ไม่เคยทะเลาะกัน

อาจจะเป็นเพราะว่าช่วงหลังๆนี้สะใภ้ที่ว่านี่ ทะเลาะกะแม่ผมแล้วก็น้า(เปนคนที่ปากเสียชอบหาเรื่องมากๆ)
นิสัยก็เริ่มเปลี่ยนไปตั้งแต่นั้นมา

เวลาป้าผมจะอุ้มหลาน แม่เด็กก็จะบอกว่าอย่าอุ้ม เด๋วกลิ่นบุหรี่จะติดเด็ก
ป้าผมไปอาบน้ำมาแล้วก็ยังไม่ค่อยให้อุ้มอยุ่ดี แกทำนาแล้วก็รับจ้างก่อสร้างด้วย แม่เด็กมันเลยอ้างได้ว่าตัวเปื้อน
บางทีป้าแกบอกว่าอุ้มหลานหน่อยซิ มันก็จะทำเป็นว่าไม่ได้ยิน แล้วก็เดินไปทางอื่นซะ
หลายครั้งที่่ป้าผมน้อยใจมาบ่นให้ญาติๆฟังว่า หลานตัวเองแท้ๆทำไมไม่มีสิทธิ์อุ้มเลย
ส่วนลูกชายน่ะรึ พี่ผมมันกลัวเมียจะตาย ไม่เหนว่าอะไรเมียตัวเองเลย

เรื่องมันเริ่มแรงขึ้น มีอยุ่คืนนึง ป้าผมไปกินเลี้ยงมา(เมาๆบ้างเหมือนกัน) กลับบ้านเห็นหลานสาวกำลังน่ารัก
เลยจะอุ้มมาหอมก่อนขึ้นไปนอน ป้าผมกำลังจะเดินไปอุ้ม แม่เด็กมันนั่งดูทีวีใกล้ๆรีบอุ้มเด็กไปนอนเฉยเลย

ป้าผมทนไม่ได้เลยพูดว่า
" มึงจะรังเกียจกูอะไรนักหนาวะ กูจะอุ้มหลานกู กูมีสิทธิ์ ถ้ามึงรังเกียจกูนักก็กลับบ้านแม่เมิงไปไป๊"
คืนนั้นมันเลยกลับไปนอนที่บ้านแม่ พี่ผมก็ตามไปง้อมันกลับบ้านอีกหลังจากนั้น วัน-2วัน

ตั้งแต่นั้นมาความสัมพันธ์ของเขาก็ออกมาแบบชัดเจนแล้วครับ ว่าไม่ยอมให้แตะต้องลูกตัวเอง

จนวันสุดท้ายก็มาถึง
วันนั้นมีงานเลี้ยงกันที่บ้าน บ้านป้าผมก็ช่วยกันทำอาหารเลี้ยงแขก เพื่อนบ้านก็มาช่วยกันด้วย
หลานก็อยุ่ในมือสะใภ้ตัวแสบนี่ล่ะ ตอนนั้นมันคงจะปวดฉี่อยากเข้าห้องน้ำ
แต่ไม่มีใครมือว่างเลย มีป้าผมคนเดียวนี่ล่ะที่มือว่างอยุ่ มันเดินเข้าไปหาแม่ตัวเอง(แม่ฝ่ายหญิง)หน้าตาเฉย
แล้วยัดเยียดให้อุ้มหลาน ทั้งๆที่แกกำลังสับหมู
แล้วก็พูดเสียงดังว่า "อุ้มให้หน่อยซิ จะไปฉี่ อย่าไปฝากให้ใครล่ะ"

ป้าผมงี้น้ำตาไหลกลางครัวเลย ลุงมาเห็นพอดีก็ของขึ้นสิ
(ปกติแกเป็นคนเงียบๆ แต่ก็ได้อุ้มเยอะกว่าป้าผมนิดนึง)เลยแจกฟักไป
"ฟักเอ๊ก เมียกูไม่ได้เป็นตัวน่ารังเกียจนะเว้ย ถ้ามึงรังเกียจกู2ผัวเมียนักก้อขาดกันเลยวันนี้"

ฝ่ายสะใภ้มันเลยเก็บข้าวของไปบ้านแม่ฝั่งตรงข้ามตอนนั้นและไม่กลับบ้านแม่ผัวอีกเลยเ
ลย
แถมไอ้ลูกชายตัวดีตอนนี้กะลังจะไปต่อเติมบ้านแม่ยาย เพื่อจะอยุ่กันอีกถาวรอีก 4d6161fd.gif

เล่ามาซะยาว บอกตรงๆผมเพิ่งเคยเห็นคนที่หวงลูกขนาดนี้ครับ
ชาวบ้านก็บอกว่ามันอาจจะเป็นอาการลมผิดเดือน เพราะไม่ได้อยุ่ไฟหลังคลอด มันเลยส่งผลมาตอนนี้

ที่ผมมาเล่าให้เพื่อนๆฟัง เพื่ออยากจะถามครับว่าพอมีวิธีดีๆเพื่อแก้ปัญหาไหมคับ ในกรณีแบบนี้น่ะ

schneider's Photo schneider 12 Jun 2008

ยังจะต้องไปแก้อะไรอีกเหรอ แก้วที่มันร้าวไปครั้งนึงประสานยังไงก็ไม่สนิทหรอก ตัดหางปล่อยวัดมันไปทั้งลูกชายทั้งสะไภ้นั่นแหละ

หนุ่มรถไฟมือใหม่แมน's Photo หนุ่มรถไฟมือใหม่แมน 12 Jun 2008

ถ้าป้าคุณไม่ได้เป็นโรคติดต่อหรืออะไรที่จะส่งผลอันตรายต่อเด็ก ผมว่าปัญหาคงอยู่ที่อาการทางจิตของลูกสะใภ้แล้วละครับ รึไม่ก็อาจเคยมีเรื่องราวกันมาก่อนเลยไม่ชอบขี้หน้า (อันนี้เรื่องในครอบครัวผมคงไม่รู้มาก)

แต่ทั้งนี้คนที่น่ารับผิดชอบมากที่สุดคือลูกชายครับ แม่เราเองอยากอุ้มลูกของเรา แล้วเมียเรามาทำแบบนี้ใส่แม่เรา เมียกับแม่ ผมเลือกแม่ครับ แม่เลี้ยงเรามากว่าจะโต ถ้าหวงลูกก็ไปเลยครับ ไปอุ้มกันเอง เด่วตูหาเมียใหม่

kem's Photo kem 12 Jun 2008

โทษผัว ลูกชายป้าอย่างเดียวเลย
ถ้าจะให้ช่วยคงต้องไปคุยกับทางแม่ฝ่าย ญ ให้ช่วยพูดให้ว่ามีปัญหาอะไร

newbita's Photo newbita 12 Jun 2008

ผมว่าคุณต้องรีบหาเมียแล้วมีลูก เพื่อที่ป้าคุณจะได้อุ้มแทนดีกว่า :aha:

tidas21's Photo tidas21 12 Jun 2008

ขอโทษครับที่เล่าไม่ละเอียด จะโทษลูกชายก็ไม่ผิดคับ
คือ พี่ชายผม เขาแบบว่าโดนครอบครัวฝ่ายหญิงหว่านล้อมไว้เยอะ แถมยังหลงเมียด้วยครับ
โฉนดที่ดินก็เอาไปจำนองแล้วเอาไปให้ครอบครัวฝ่ายนั้น
พ่อแม่ฝ่ายหญิงไม่มีสิทธิ์มีเสียงหรอกครับ เพราะ.....
ลูกสาวมันไม่กลัวพ่อแม่ แถมยังเรียกสรรพนามมึงกูกับผู้ให้กำเนิดตอนทะเลาะกันเลย
ที่ผมเล่ามานี่ไม่ได้เกินจิงเลยนะครับ เพราะผมเคยได้ยินกะหูว่ามันคุยกันแบบนั้นจิงๆ

ที่คห1บอกมาว่าปล่อยเลยตามเลย อันนั้นก็เข้าใจครับ

แต่มันติดตอนนี้ปัญหาสำคัญที่ว่า หลานจะไม่มีโอกาสได้มาเที่ยวที่บ้านย่าตัวเองแล้วน่ะสิครับ
จะมาได้ต่อเมื่อพ่อมันอุ้มมาเที่ยวเดือนละ1-2ครั้งเอง เวลาย่ามันคิดถึงจะไปหาเองก็ไม่ได้
ควรทำไงดีคับ?

ปล.ป้าผมไม่ได้เปนโรคติดต่อรึว่าน่ารังเกียจใดๆคับ เป็นคนแก่อายุ40ปลายๆธรรมดาคนนึงนี่ล่ะ
ไม่เคยทะเลาะกับแม่นี่มาก่อนด้วย ออกจะตามใจด้วยซ้ำ
Edited by tidas21, 12 June 2008 - 05:48 PM.

kem's Photo kem 12 Jun 2008

งี้ก็ทำใจครับ
ถ้าขนาดว่าผู้ ญ ไม่เคารพรักพ่อแม่ตัวเองเนี่ย

แต่ผมเชื่อนะว่าบาปกรรมมีจริง
ผู้ ญ คนนี้ต้องเจอลูกตัวเองทำแบบเดียวกันแน่นอน

9th TEARDROP's Photo 9th TEARDROP 12 Jun 2008

ผมฟังคุณอธิบายว่าพี่ชายไม่ผิด มันไม่ผิดตรงไหนครับ
แม่ตัวเองยังให้ผู้หญิงคนนึงมาแสดงท่าทีรังเกียจถึงบ้านซ้ำซาก

ไม่คิดจะแก้ปัญหา ปล่อยให้แม่น้ำตาตกในทุกๆวัน
ทั้งๆที่ท่านก็ไม่มีอะไรเสียหาย

ผู้หญิงคนนั้นก็สร้างปัญหาโดยใช่เหตุ
แย่แน่ๆครับ เรื่องเล็กน้อยยังไม่รู้จักผ่อนให้เป็นเบา
คงมีแต่ปัญหาไปตลอดละครับ ชีวิตคู่นี้

schneider's Photo schneider 12 Jun 2008

จขกท.เค้าหมายถึงไม่ผิดหรอกถ้าพวกเราจะโทษลูกชายน่ะครับ นั่นก็หลงเมียจนไม่สนใจพ่อแม่ สำหรับหัวอกคนเป็นพ่อเป็นแม่ ผมว่ามันน่าเสียใจกว่ามีสะใภ้งี่เง่าอีกนะ

9th TEARDROP's Photo 9th TEARDROP 12 Jun 2008

QUOTE (schneider @ Jun 12 2008, 06:13 PM) <{POST_SNAPBACK}>
จขกท.เค้าหมายถึงไม่ผิดหรอกถ้าพวกเราจะโทษลูกชายน่ะครับ นั่นก็หลงเมียจนไม่สนใจพ่อแม่ สำหรับหัวอกคนเป็นพ่อเป็นแม่ ผมว่ามันน่าเสียใจกว่ามีสะใภ้งี่เง่าอีกนะ

อ่อครับ...ผมอ่านไม่ดีเอง โมโหด้วย สงสารแม่
เอาความรักตัวเองมายีหัวใจแม่(ที่ไม่ได้ผิดอะไร).....ทำไปได้

thiti2526's Photo thiti2526 12 Jun 2008

อืม ช่วงนี้มีแต่ปัญหากันทุกคน ยังไงก็ขอให้สถานการณ์ดีขึ้นนะครับ

kero's Photo kero 12 Jun 2008

โบราณบอกไว้ว่า

แม่มีได้คนเดียว เมียมีได้หลายคน

อาจจะชอบคนละพรรคก็ได้นะ 55318906.gif

goson's Photo goson 12 Jun 2008

QUOTE (schneider @ Jun 12 2008, 05:15 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ยังจะต้องไปแก้อะไรอีกเหรอ แก้วที่มันร้าวไปครั้งนึงประสานยังไงก็ไม่สนิทหรอก ตัดหางปล่อยวัดมันไปทั้งลูกชายทั้งสะไภ้นั่นแหละ

+1 ตัดหางมันไปเลย 4d6161fd.gif

nointrend's Photo nointrend 12 Jun 2008

สงสารเด็ก 154218d4.gif

kirtchanok's Photo kirtchanok 14 Jun 2008

== น่าสงสารเด็กมักมาย เรื่องอย่างงี้ เป็นผม จะโทร ฝ่ายผู้ชาย ครับ ไม่รู้จักคิดไตร่ตรอง พ่อแม่ เมีย ก็ส่วนของเค้า แต่พ่อแม่เรานั้นสำคัญยิ่งนักครับ บอกไว้เลย

Torita's Photo Torita 14 Jun 2008

ฮ่า ฮ่า ปัญหาเดียวกับผมตอนนี้เลยครับ เป็นตั้งแต่งานแต่ง แม่เมียกับเมียผมจะชอบมีปัญหากับแม่ผม ( แต่ไม่มีตรงๆ จะชอบคุยให้ผมได้ยิน )
ปัญหาที่เกิดก็ไม่ใช่จะเป็นปัญหาใหญ่เลย ทำไม่รู้ไม่เห็นซักนิดก็จะไม่เกิดเรื่อง
ถึงขั้นเมียผมบอก จะไม่เจอหน้ากันอีก มีลูกก็จะไม่ให้แม่ผมอุ้ม

สวยสิครับแบบนี้ มาลองดีกับคนรักแม่มากกว่าเมียแบบผม
ผมก็ไม่ค่อยพูดคุยกับแม่เค้า แต่ก่อนจะคุยกันดี นอนผมก็จะกลับไปนอนกับแม่ ปล่อยเค้านอนกับแม่เค้าไป

ถ้าเค้าไม่อยู่ผมก็ไม่ไปหาแม่เค้าหรอก หากเค้ามีปัญหากับการกระทำของผม ก็คงต้องเลิกกันล่ะครับ
จริงๆ ยังรักกันดี แต่ถ้ามีปัญหากับแม่ผม ผมก็คงอยู่ด้วยไม่ได้

แต่โชคดีที่ผมยังไม่มีลูก และเมื่อเกิดปัญหาเช่นนี้ขึ้น คงไม่มีลูก (กับเค้า) แน่นอน
ก็เคยคิดอยู่ถ้าพ่อแม่ผมอยากเลี้ยงหลานจริง อาจหาเมียน้อยซักคนอยู่ที่บ้าน จะได้ให้ช่วยดูแลแม่ผมด้วย หรือไม่งั้นคงต้องรอลูกน้องสาวผมแล้วล่ะ

ThePug's Photo ThePug 14 Jun 2008

ถูกใจครับกับคำว่ารักแม่มากกว่าเมีย ผมขอเข้าชมรมนี้ด้วยครับ

amnanoz's Photo amnanoz 14 Jun 2008

QUOTE (Torita @ Jun 14 2008, 06:00 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ก็เคยคิดอยู่ถ้าพ่อแม่ผมอยากเลี้ยงหลานจริง อาจหาเมียน้อยซักคนอยู่ที่บ้าน จะได้ให้ช่วยดูแลแม่ผมด้วย

อันนี้ทีเด็ด อยากมีมั้งจังงงงงง 0fbbf481.gif2
Edited by amnanoz, 14 June 2008 - 09:29 PM.

kikuntin's Photo kikuntin 14 Jun 2008

QUOTE (Torita @ Jun 14 2008, 06:00 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ก็เคยคิดอยู่ถ้าพ่อแม่ผมอยากเลี้ยงหลานจริง อาจหาเมียน้อยซักคนอยู่ที่บ้าน จะได้ให้ช่วยดูแลแม่ผมด้วย หรือไม่งั้นคงต้องรอลูกน้องสาวผมแล้วล่ะ

ผมขอเข้าชมรมของท่านด้วยคนได้ไหมครับ 55318906.gif

sora's Photo sora 14 Jun 2008

บอกตามตรงนะ

สังคมในเนื้อเรื่องที่คุณเล่ามา มันคล้ายๆกับสังคมที่ไม่มีการศึกษาเท่าไร เพราะคนที่มีการศึกษาเขาไม่ทำอะไรกันแบบนี้นะ
Locked