`

Jump to content

ถามเรื่องการใช้สายusbกับpspหน่อยครับ

6 replies to this topic

#1 Big14

Prince Big

• High Royal Executive Members

Posted 27 May 2008 - 09:57 PM

ผมซื้อของดราก้อนมาใช้ ด้านนึงเป็นusb ต่อคอม อีกด้านเป็น2หัวเสียบด้านบนpsp กับอีกสายเสียบเข้าที่ชาร์จ ผมใช้แล้วมีข้อสงสัยเล็กน้อยดังนี้ครับ

1.เวลาจะชาร์จด้วยสายนี้ ต้องเสียบหัวชาร์จด้วยเหรอครับ ถ้าเสียบด้านบนเป็นแค่การถ่ายโอนข้อมูลเฉยๆ ไม่ได้ชาร์จด้วยใช่ไหม
2.เวลาถ่ายโอนข้อมูลต้องเข้าไปที่pspเปิดเลือกตรงusbก่อนแล้วต้องค้างไว้ตรงนั้นเลย ไม่สามารถไปดูหน้าอื่นได้เหรอครับ(ผมลองดูมันไม่ได้)
3.เวลาถ่ายโอนข้อมูลก็ต้องเปิดเครื่องไว้ด้วย ปิดเครื่องไม่ได้ใช่ไหมครับ

ขอบคุณที่ตอบครับ 875328cc.gif

#2 autoonarmy

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 27 May 2008 - 10:11 PM

1. ถ้าไม่เสียบหัวชาตมันก็จะไม่ได้ชาตไฟไปด้วยครับ แต่PSPรุ่นให้มันชาตในตัวอยู่แล้ว
2.ใช่ครับ เปลี่ยนหน้าอื่นไม่ได้
3.ใช่ครับต้องเปิดเครื่อง

#3 Big14

Prince Big

• High Royal Executive Members

Posted 27 May 2008 - 10:37 PM

แต่PSPรุ่นให้มันชาตในตัวอยู่แล้ว

งง อันนี้ครับ คืออไรเหรอครับ ขอบคุณมากครับที่มาตอบให้

#4 Marko

ชายผู้โดดเดี่ยว รักสงบ ท่ามกลางสมรภูมิ DGO Battle ที่บ้าคลั่ง

Posted 27 May 2008 - 10:48 PM

1. ปรกติหัว USB ถ้าเสียบมันเข้าเครื่องทิ้งไว้เฉยๆ มันจะไม่ชาร์จไฟให้ครับ คุณต้องเลือกเปิด USB connection ด้วย มันถึงจะชาร์จไฟให้ครับ ยกเว้นแต่คุณไปตั้งค่า USB Charge เป็น Off อันนี้มันจะไม่มีการชาร์จไฟให้ในทุกกรณีครับ

* แต่ถ้าเสียบด้วยหัวแจ๊คชาร์จไฟอันนี้มันจะชาร์จไฟให้เลยครับในทุกกรณี แม้กระทั่งปิดเครื่องครับ

2.ใช่แล้วครับ

3. ถูกต้องครับ

#5 donutpla2

ヌルヌル大好き

Posted 28 May 2008 - 06:59 AM

แต่PSPรุ่นให้มันชาตในตัวอยู่แล้ว

เขาจะบอกรุ่นใหม่น่ะครับ หมายถึงรุ่นสลิมอะ

#6 auns555

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 28 May 2008 - 09:46 AM

1.เวลาจะชาร์จด้วยสายนี้ ต้องเสียบหัวชาร์จด้วยเหรอครับ ถ้าเสียบด้านบนเป็นแค่การถ่ายโอนข้อมูลเฉยๆ ไม่ได้ชาร์จด้วยใช่ไหม
ตอบ เวลาชาร์จด้วย USB ก็เสียบแค่สาย USB ครับ แล้วไปเปิดให้ชาร์จใน system setting
และก็เลือก charge เป็น on ครับ และก็อย่าลืมไปตั้งค่าใน Recovery Mode ด้วยครับ
ให้เป็น Enabled เหมือนกัน พวก firmware M33 จะมีให้ตั้งใน configuration ใน
Recovery Mode ครับ วิธีการเข้า Recovery Mode คือ ปิดเครื่อง PSP แบบ
shutdown คือดันปุ่ม power ขึ้นค้างไว้ 10 วินาทีจนไฟดับหมด จากนั้นเปิดเครื่องใหม่
กดปุ่ม R ค้างไว้ก็จะเข้า Recovery Mode ครับ

2.เวลาถ่ายโอนข้อมูลต้องเข้าไปที่pspเปิดเลือกตรงusbก่อนแล้วต้องค้างไว้ตรงนั้นเลย ไม่สามารถไปดูหน้าอื่นได้เหรอครับ(ผมลองดูมันไม่ได้)
ตอบ เข้าใจถูกต้องแล้วครับ

3.เวลาถ่ายโอนข้อมูลก็ต้องเปิดเครื่องไว้ด้วย ปิดเครื่องไม่ได้ใช่ไหม
ตอบ เข้าใจถูกต้องแล้วครับ ปิดเครื่องไม่ได้ครับ

ดังนั้น ผมแนะนำให้ใช้ card reader ดีกว่าครับ
ส่วนตัวผมเองใช้มากว่า 2 ปีแล้วสำหรับ card reader ผมดึงเมมเข้าออกกว่า 5 พันครั้งได้แล้วมั้ง เผลอ ๆ อาจจะมากกว่าด้วยครับ เมมผมก็ยังใชงานได้ดี ผมใช้เมมแท้น่ะ

ผม่ชอบใช้ card reader มากกว่าเพราะมันสะดวกดีครับ ไม่กินไฟเครื่องด้วย
เพราะอย่างบางเกมขนาดประมาณ 1 กิ๊กกว่า ๆ ลงด้วย USB บางทีต้องใช้เวลาถึง 5 นาที
ผมเสียดายพลังงานแบ็ตในเครื่องน่ะ (ความคิดเห็นส่วนตัวนะ)
ผมจึงชอบใช้ card reader ครับ ซื้อมาจากพันธ์ทิพย์ ประมาณ 100 - 150 บาทครับ

#7 bankbbart

นักเล่นเกมมือใหม่

Posted 29 May 2008 - 09:28 PM

อยากถามว่าถ้าใน Recovery Mode เซ็ตเป็น Disable แต่ใน System Setting เซ็ตเป็น On มันจะชาร์ตให้ไหมครับ