`
←  Metal Gear Solid 4: Guns of the Patriots
Logo
»

ทำไมคุณถึงชอบเมทัลเกียร์

amaking69's Photo amaking69 27 May 2008

ผมคนหนึ่งล่ะที่เปนสาวกเกมส์นี้ เล่นจบทุกภาค แต่ระดับยากสุดนี่แค่ภาค2ภาคเดียวอะ 154218d4.gif อยากทราบว่าเพื่อนๆชอบอะไรในเกมนี้ครับ อยากรู้จังจะเหมือนผมไหม
1. คัตซีน อันนี้ไม่ต้องพูดถึงเลยมั้ง ทุกๆคนใครเล่นเกมนี้ไม่ชอบคัตซีนก็แปลกล่ะ
2. เกมส์เพลย์ เป็นเกมส์แรกเลยมั้งที่ทีระบบพิงกำแพงอะ แล้วก็ลอบฆ่าอะแบบล็อกคอแล้วลากไปฆ่าในหลืบ เอาปืนจี้ปล้นของ ดูพวกศัตรูเวลาโดนจี้ หรือดูอาการกลัวตอนโดนยิงขู่ คือศัตรูมันมีอารมณ์ตอบสนองกับการกระทำของเราอะผมชอบมากเลยอันเนี้ย
3. พวกมุขตลกในเกมส์ อันนี้มีอะไรให้ดูเยอะแยะเลยอ่ะ อย่างเวลาเราคุยกับเพื่อนเราถ้าคุยในจังหวะที่เราไปทำอะไรมาแล้วคุยกับเพื่อนตอนนั้น
พอดีก้จะมีบทพูดแปลกๆออกมาด้วย อย่างภาค3ถ้าเอาอาหารเน่าให้ทหารกินจะท้องเสีย หรือทำลายคลังเสบียงก็จะบ่นหิวข้าวด้วยละสุดยอดจริงๆ แล้วก้กล่องหลบภัยนี่ ไม่รู้คิดได้ไงแต่ก็เจ๋งดี ถ้าเล่นบ่อยๆยังมีอะไรอีกเยอะมากๆที่ซ่อนอยู่ในเกมส์นี้อะ มันเยอะจริงๆนะ
4.ระบบยิง อันนี้ผมก็ชอบมาก เพราะเกมส์ยิงส่วนใหญ่มักขาดสิ่งนี้ไป คือเวลาที่เรายิงไปที่เป้าหมาย อย่างเช่นยิงมือ ตัวศัตรูก็จะเจ็บมือแบบมือสั่นเลยแถมยกไม่ขึ้นด้วย ยิงขาก็จะเดินกะเผลกๆ และถ้ายิงมือที่ถือปืน ปืนก็จะหล่น แถมพอหล่นไปแล้วยังชักปืนสั้นออกมายิงต่ออีกแน่ะแจ๋วจริง และเวลาตายอันนี้ผมชอบมากครับ มันยิงซ้ำที่ศพได้ด้วยอ่ะ แบบยิงหัวเลือดออกหัว ยิงตรงไหนออกตรงนั้นฮ่าๆๆๆๆโหดเจงๆ และยิ่งภาค4เปลี่ยนได้หลายมุมมองยิ่งแจ๋วใหญ่เลยอ่ะ
5. การเล่นที่หลากหลาย เพราะเราสามารถที่จะเลือกฆ่าได้หลายรูปแบบมากๆทำให้การเล่นนั้นไม่จำเจครับ และเราสามารถเลือกที่จะให้เกิดเหตุการณ์ได้หลายแบบแล้วแต่การกระทำของเราด้วยนา
โอยข้อดีนั้นยังมีอีกมากเลยครับ ตอนนี้ผมพิมพ์เมื่อยแล้วง่ะ 5c745924.gif เพื่อนๆชอบอะไรในเกมส์นี้มาบอกเล่ากันฟังบ้างนะครับ อยากหาสายลับโรคจิตแบบเดียวกับผมบ้างครับ เมื่อไหร่จะออกเนี้ยยยยยยยยย สเน็กกกกกกกกกกก 4519626a.gif

Aibrazy's Photo Aibrazy 27 May 2008

ตอบยากเเฮะ สำหรับผมผมว่าเป็นเกมที่มีรายระเอียดสมบูรณ์ครบถ้วน แบบว่าดีในทุกๆด้านเลยละ ส่วนเรื่อง cutscene นี่แล้วแต่คนนะ แต่ผมถือเป็นข้อดี การดำเนินเรื่องนี่ดีกว่าหนังบางเรื่องอีก 0fbbf481.gif2
Edited by Aibrazy, 27 May 2008 - 06:49 PM.

Ovaltine's Photo Ovaltine 27 May 2008

เพราะมันคือ Metal Gear ไงครับ

rocky55555's Photo rocky55555 27 May 2008

มันมีเอกลักษณ์ของตัวมันเอง

oakzter's Photo oakzter 27 May 2008

มุขตลกผมก็ชอบครับ ภาคสามที่ไอ้ตัวเอก splinter cell, syphon filter โดนยำไปนี่อย่างฮาอ่ะ
ยิ่ง Movie ตอนประกาศทำ MGS4 ที่เสนคใส่แว่นแบบตา Sam Fisher นี่ขำแทบชักตายให้ได้หน้า LCD

แคมเบลล์ : เสนค ตอนนี้มีภารกิจใหม่มาให้ว่ะ ต้องไปยิงฐาติมรืงง่ะในป่า ยั้วเยี้ยไปหมด

เสนค : นี่ตูพักร้อนอยู่นะ จะให้กรูมายิงลิงเล่นเนี่ยเรอะ ไอ้บ้า แคมเบลล์!! Agent Logan (Syphon Filter) กะ Agent Sam Fisher (Splinter Cell) ว่างๆอยู่ทำไมไม่ไปให้งานมันหว่ะห๊ะ???!!!!
Edited by oakzter, 27 May 2008 - 07:55 PM.

supernamax's Photo supernamax 27 May 2008

55318906.gif เพราะแผ่นนี้ มันเป็น บูลเลย์ ขนาด 50 GB

Ayaka's Photo Ayaka 27 May 2008

อย่างแรกเลยสำหรับผม มันคือเนื้อเรื่องครับ เนื้อเรื่องและบทพูดของเกมนี้ทำมาได้สนุกน่าติดตาม รวมไปถึงการนำเสนอมาเป็นคัทซีน มันช่างสุดยอดจริงๆ เล่นแล้วประทับใจครับ เมื่อไม่นานนี้ผมได้กลับไปเล่น MGS ภาคแรกเพื่อทบทวนความจำ หลังจากไม่ได้เล่นมานาน พอมาเล่นใหม่นี่ ถึงกับสนุกไปกับมันจริงๆ มันกินใจจริงๆบางฉาก

สองคือระบบเกมเพลที่ไม่ค่อยมีให้เห็นมากนักพอมาเล่นแบบนี้ก็สนุกดีเหมือนกัน

สาม ความเท่ของเมทัลเกียร์ ตอนฉากสู้ มันดูอลังการจริงๆ ยิ่งภารสองในคัทซีนเห็นเมทัลเกียร์ Ray กระโดดขึ้นจากน้ำออกมาคาบแฮริเออร์นี่สุดยอด หรือแม้แต่ตอนยิง ไฮโดรคัทเตอร์ผ่าเรือ นี่เท่จริงๆ

aaron's Photo aaron 27 May 2008

ขอบคุนมากคับ ทำให้อยากเล่นขึ้นเยอะเลยครับ ถึงไม่เคยเล่นแต่ ขอบ้าด้วยคน
เสน็กกกกกก

Ayaka's Photo Ayaka 27 May 2008

บทพูดที่คุณ oakzter เอามานั้นอยู่ใน ภาค 3 โหมดพิเศษ Snake vs Monkey ครับ
เป็นโหมดที่ konami โคกับ Sony โดยเอาเกม Ape Escape มาแจม

นี่เป็นบทพูดที่ว่าครับ เคยแปลไว้นิดหน่อย(แปลไม่จบ) ลองอ่านดู เล่นๆครับ

Snake: This is Snake. I've made it to the sneaking point.
สเน็ค : นี่เสน็ค ตอนนี้ผมมาถึงตำแหน่งลอบแทรกซึมแล้ว

Campbell: You're right on time, Snake.
แคมป์เบล : มาได้เวลาพอดี สเน็ค

Snake: For being dragged out of the sack at two in the morning, I did my best.
สเน็ค : ต้องมาโดนลากจากเตียงแต่เช้าตรู่ ผมจะทำให้ดีที่สุด

Campbell: Rise and shine. Don't you love mornings!
แคมป์เบล : ตื่นเช้าสดชื่นอากาศดี นายไม่ชอบตอนเช้าเรอะ!

Snake: Colonel... Nobody loves being dragged away from their vacation.
แคมป์เบล : ผู้พัน.... ไม่มีใครชอบที่จะถูกลากตัวมาในตอนที่เค้าพักร้อนกันหรอกนะ

Campbell: I'm sorry but we needed you. Something big is going down... very
big. That's why...
สเน็ค : โทษที แต่เราต้องการตัวนาย มีปัญหาบางอย่างเกิดขึ้น ปัญหาใหญ่ซะด้วย ทำให้ต้องเรียกนายมา..

Snake: Alright, so what is this important mission? I'll say it once and only
once... I'm not taking out any Metal Gears.
สเน็ค : เข้าใจละ แล้วคราวนี้มีภารกิจสำคัญอะไรล่ะ แต่ผมจะบอกแค่ครั้งเดียวเท่านั้นนะว่า งานนี้ผมไม่รับถล่มเมทัลเกียร์ที่ไหนอีก

Campbell: Don't worry.
แคมป์เบล : อย่าห่วงเลย

Snake: And no saving some VIP or old man.
สเน็ค : และก็จะไม่รับงานให้ไปช่วย ตัวประกัน VIP หรือ คนใหญ่คนโตสำคัญๆจากไหนด้วย

Campbell: It's nothing like that.
แคมป์เบล : ไม่มีแบบนั้นหรอก

Snake: If it's a hot damsel in distress, I'll think about it.
สเน็ค : แต่ถ้าเป็นแม่สาวขี้เหงาละก็ ผมจะลองคิดดู

Campbell: Well, it's not quite a... hot damsel in distress... but it is a
rescue mission.
แคมป์เบล : คราวนี้ไม่ใช่ แม่สาวที่ไหนหรอก แต่เป็นภารกิจช่วยเหลือธรรมดา

Snake: Rescuing who?
สเน็ค : ช่วยใคร?

Campbell: Apes.
แคมป์เบล : จ๋อ

Snake: ...
สเน็ค : ....

Campbell: ...
แคมป์เบล : ....

Snake: What!?
เสน็ค : หา!?

Campbell: Monkeys! But not just any monkeys.
แคมป์เบล : ลิงน่ะ! แต่ไม่ใช่ลิงธรรมดาๆ

Snake: You said monkeys?
สเน็ค : เมื่อกี้คุณบอกว่าลิง?

Campbell: Just listen. Your mission is to infiltrate the jungle and capture
all of the monkeys.
แคมป์เบล : ฟังนะสเน็ค ภารกิจของนายคือ ลอบเข้าไปในป่าและจับลิงให้หมด

Snake: Again, you said monkeys?
สเน็ค : อีกแล้ว เมื่อกี้คุณบอกว่าลิงจริงๆด้วย?

Campbell: Yes, monkeys.
แคมป์เบล : ใช่ ลิง

Snake: This isn't really my thing... If you want your monkeys, you better ask
Spike or Jimmy.
สเน็ค : เฮ้ นี่มันไม่ใช่หน้าที่ผมเลย ถ้าอยากได้ลิงละก็ ผมว่าไปถาม สไปค์หรือจิมมี่จะเวิร์คกกว่านะ

Campbell: Unfortunately, they weren't available.
แคมป์เบล : โชคร้ายที่พวกเขาไม่อยู่

Snake: What about me!? I was on vacation!
สเน็ค : แล้วผมล่ะ ผมพักร้อนอยู่นะ!

Campbell: Snake, we need you. If you don't do this, who will?
แคมป์เบล : สเน็ค เราต้องการนายนะ ถ้านายไม่ทำแล้วใครจะทำ?

Snake: It's not like someone else couldn't handle a stealth mission.
สเน็ค : มันไม่ใช่ภารกิจที่ต้องหาคนที่ต้องทำภารกิจแบบไม่ให้ใครพบนะ

Campbell: Don't say that. This is the genre we turned over every leaf in.
แคมป์เบล : อย่าพูดแบบนั้นสิ ครั้งนี้เราต้องพลิกทุกหย่อมหญ้าเพื่อหา

Snake: Why don't you make Sam or Gabe do the job?
สเน็ค : ทำไมคุณไม่ลองถามแซมหรือเก๊บให้ลองทำดูล่ะ?

samanoisukai's Photo samanoisukai 27 May 2008

ชอบเพราะของเขาเเรงจิงมันเป็นที่ใช้สมองดีครับเเต่กว่าจะผ่านเเต่ละช่วงก็มันดีครับเ
คยเล่น
ภาค 3 ภาคเดียวดันเล่นไม่จบด้วยดีจิงๆเเต่ยังไงก็ซื้อเเน่ครับ MGS4 จงเจริญ ขอให้ ps3 ทํา
ยอดขายให้ทะลุเป้าก็

poo9's Photo poo9 27 May 2008

สิ่งแรกที่ผมชอบมากๆคือเรื่องการดีไซน์ตัวละครครับ ไม่ว่าจะเป็นความสามารถของบอส ซึ่งมีความสามารถแตกต่างกันไป อย่างภาคนี้ผมชอบมากๆมาก แต่ติดตรงที่สเน็คแก่นี้ซิ... ไม่อยากให้แก่เลย.... T_T

JUMPER's Photo JUMPER 27 May 2008

เล่นมาตั้งแต่PS1 คงเพราะชอบเกมส์แนวนี้มั้งคับติดตามทุกภาคนุกดี

Guardian's Photo Guardian 27 May 2008

เพราะ mgs เปนทหารเกณฑ์คนจน ac0d5cff.gif

rungnapa's Photo rungnapa 28 May 2008

QUOTE (poo9 @ May 27 2008, 08:55 PM) <{POST_SNAPBACK}>
สิ่งแรกที่ผมชอบมากๆคือเรื่องการดีไซน์ตัวละครครับ ไม่ว่าจะเป็นความสามารถของบอส ซึ่งมีความสามารถแตกต่างกันไป อย่างภาคนี้ผมชอบมากๆมาก แต่ติดตรงที่สเน็คแก่นี้ซิ... ไม่อยากให้แก่เลย.... T_T

ใช่ครับผมก็มองเรื่องการดีไซน์ตัวละครก่อนอะครับ มันน่าสนใจบวกกับเนื้อเรื่องที่เหมือนชมภาพยนตร์ รวมๆแล้วเยี่ยมครับ 4e5dd44a.gif

rollbacks's Photo rollbacks 28 May 2008

ชอบเพราะ เล่นตั้งแต่ภาคแรกๆแล้วอะครับ ประมาณ Nokia 3310 ตอนนั้นเลยอะครับยังจำความได้ยังเด็กๆอยู่เลย เห็นคนที่มีมือถือ Nokia ยุคนั้นเล่นกันทุกคนเลย Snake เห็นแต่ก่อนมันเป็นแค่ เส้นสีดำๆวิ่งไปวิ่งมา เก็บเม็ดกลมๆแล้วตัวยาวขึ้นอะครับ แล้วก็มาได้เล่นภาคที่ทำลง PS1 นี่ประทับใจโดนเลย คลานๆเก็บ rations ตามซอกหลืบไปเรื่อยๆให้อารมณ์เหมือนตอนเล่นใน Nokia 3310 เลยครับ

ปล. ล้อเล่นนะครับ จริงๆ ชอบ MGS เพราะเคยโดนเกมส์นี้มันด่ามาทีนึงจำไม่ไค่อยได้ ตอนภาค 2ใกล้ๆจะจบ มันพูดแนวประชดประชันว่า "จะเล่นเกมส์ไปทำไม ไม่มีไรทำหรอ เล่นอยู่ได้" ประมาณนี้หน่ะครับแต่เล่นเป็นภาษาอักฤษ เลยไม่รู้ว่าคนแปลแปลผิดใจความจากต้นฉบับหรือเปล่า หรือไม่ก็เพื่อให้ได้ความหมายของคำว่า Son of Liberation(บุตรแห่งเสรีภาพ) หรือเปล่าก็ไม่รู้ สาบานได้เลย ว่างงตาแตกเลย อุตส่าห์เล่นจบไปรอบนึงที่เป็น Raiden แล้วมาเล่นเป็น Snake อีกรอบแล้วมาด่านี่มันโดนใจจริงๆ มันเลยทำให้ชอบเกมส์นี้เป็นพิเศษครับ 0fbbf481.gif
Edited by rollbacks, 29 May 2008 - 01:13 PM.

hokuken_k's Photo hokuken_k 28 May 2008

item กล่อง

notnid1521's Photo notnid1521 28 May 2008

เป็นเกมที่ผมเล่นจบโดยไม่ใช้บทสรุป (เกมแรกและเกมเดียว)

ชอบตรงที่ เล่นแล้วต้องคิดตามว่า ทางนี้จะไปยังไง จะผ่านยังไง ตายก็ทำใหม่ ไม่ต้องไปเริ่มไกล คือใช้สมอง ไม่ใช่มาถึงก็ยิงๆๆๆให้ตายไปข้างอะครับ

ที่สำคัญ เนื้อเรื่องน่าติดตามครับ (แต่ไม่เคยดู ฉากที่เป็น Movies จบเลยซักอัน เพราะมันเยอะงับ 5c745924.gif

Gezx0's Photo Gezx0 30 May 2008

ชอบที่่่บรรยากาศ สภาพแวดล้อม เล่นแล้วได้อารมณ์สุดๆ 55318906.gif

เนื้อเรื่อง คัตซีน เหนือจินตนาการครับ 4e5dd44a.gif

Lagunaneo's Photo Lagunaneo 02 Jun 2008

ผมชอบน่ะใจรักเลยก็ว่าได้ :aha: เป็นเกมที่ โดนใจจริงๆ ระบบ และ เนื้อเรื้องที่ลงตัว และ เอกลักษ์ นิสัยของแต่ระตัวระครที่ยังคงดำเนิน อยู่ ไม่เปรี่ยนแปลง MGS1 PS1 ที่ชอบเวอชั้น JP ก็เพราะว่าเสียงภาคเขาได้อาลมคับ ยิ้งตอนสู่กับนินจาไซบอค เวลาเตะต่อยมันฟัง้สียงมันร้องสิ โดนใจโครตๆ มาเล่น เวอชั้น US เสียงนินจาไซบอไม่ได้อาลมเลย 3c68bb64.gif แต่ชอบเสีรยงภาคของ สเน๊ก ฉบับ USA คับเสียงเท้ดี
จำไม่ได้ว่าใช้เสียงที่ภาค 1 ภาคด้วยรึเปล่ามันานโขเลยนะ ท่าจะลำลึกหามาเล่นคง ต้องหาซื้อแผ่นไห้วุ้นเลย 5c745924.gif