`
←  DGO SOUL CLUB - แหล่งกินแหล่งท่องเที่ยวสำหรับทุกคน
Logo
»

รีวิว ร้านระเบียงทะเล บางปู

nakharin's Photo nakharin 25 May 2008

สวัสดีครับ วันนี้มีโอกาสได้มารีวิวให้เพื่อน ๆ ชาวคณะ DGO ได้รับชม
ยังไงก็ขอฝากผลงานไว้ด้วยนะครับ 875328cc.gif

เนื่องจากวันที่ไป แฟนอยากทานอาหารทะเลมาก ๆ โดยเฉพาะปูตัวใหญ่ ๆ
ก็เลยคุยกันว่าจะไปทานที่ไหนดี ตอนแรกว่าจะขับรถไปพัทยา
แต่เพราะเวลาที่มีน้อย เลยนึกได้แค่ที่ใกล้บ้านที่สุด นั่นก็คือบางปู
ก็เลยลองหาข้อมูลจากทางอินเตอร์เน็ต ก็มาเจอร้านนี้

ว่าแล้วก็ขับรถออกจากบ้านตรงดิ่งไปที่ร้านตอนประมาณเกือบ ๆ 6 โมงเย็น
อันนี้ข้อมูลร้านครับ
ร้านระเบียงทะเล

การเดินทาง เนื่องจากค่อนข้างไม่ไกลจากบ้านผมเท่าไหร่ ผมจึงใช้เส้นทางถนนศรีนครินทร์-เทพารักษ์-ปากน้ำ
ไปตามป้ายเรื่อย ๆ เลยครับ (สังเกตป้ายเมืองโบราณเป็นหลัก)
เมื่อเดินทางเข้าเขตบางปู ให้สังเกตทางซ้ายมือ จะพบป้ายบอกทางเข้าเมืองโบราณ
และเมื่อถึงทางเข้าแล้ว ให้ขับเลยไปเพื่อหาทางกลับรถ
ให้เรากลับรถทางขวามือ เพื่อมายังถนนอีกฝั่ง
สังเกตทางซ้ายมือ จะมีป้ายบอกทางเข้า ให้เลี้ยวซ้าย
แล้วตรงเข้าไปจนสุด ก็จะพบลานจอดรถ
ให้เราจอดรถแถวนั้น แล้วขึ้นรถรับส่งไปยังร้านที่ติดชายทะเล
(จะเดินเข้าเองก็ได้นะครับ แต่ไกลหน่อยประมาณ 100 เมตร)

นี่เป็นภาพบรรยากาศ+อาหารที่สั่งทานครับ

ทางเข้าร้าน ด้านซ้ายเป็นตู้โชว์ของว่าสดจริง ส่วนทางขวาเป็นห้องครัว

กุ้งมังกรตัวน้อย ๆ วันนี้ฉันจะกินแก อิอิ

แมงดาทะเลตัวเป็น ๆ

กั้งทะเลสด ๆ เมนูโปรด แต่วันนี้ตั้งใจมากินปู+กุ้งมังกร เลยอดเพราะเดี๋ยวงบจะบานปลาย

ด้านหน้าจะมีที่นั่งพักรับรอง เอาไว้รอโต๊ะว่างครับ ขอบอกว่าที่ร้านคนเยอะมาก
แล้วในที่สุดก็ได้โต๊ะที่ชั้นบน ติดระเบียง ลมพัดเย็นสบาย ได้บรรยากาศมาก ๆ

*ด้านล่างจะมีทีวี ส่วนด้านบนไม่มีครับ วันนั้นที่ไปทาน แมนยูลงเตะ เลยไม่ได้ดู 154218d4.gif

ด้วยความที่หิวมาก ๆ เลยสั่งอาหารไปแบบเกือบยั้งไม่ทัน ผลที่ได้คือ
น้ำส้ม สังเกตว่าเป็นน้ำส้มผสมน้ำเชื่อม เพราะเนื้อส้มลอยตกไปอยู่ก้นแก้ว ไม่อร่อยเลย

ผัดผักหวาน อร่อยมาก ๆ

ต้มยำทะเล เครื่องเยอะมาก กุ้ง หอย ปลา

นี่คือเมนูที่ผมคิดว่าอร่อยที่สุดแล้ว ขอนำเสนอ ปลาหมึกผัดไข่เค็ม

ตามด้วย ข้าวผัดกุ้ง ซึ่งไม่รู้ว่าจะสั่งมาทำไม จริง ๆ สั่งข้าวเปล่ามาจะเวิร์คกว่า 154218d4.gif

ต่อด้านล่างนะครับ

nakharin's Photo nakharin 25 May 2008

ห่อหมกทะเล นี่ก็อัดมาจนแน่น ร้านนี้เน้นคุณภาพและปริมาณที่ทรมานคนทานจริง ๆ
รสชาติถือว่าผ่าน แต่เยอะเกิน

มาทะเลทั้งที ไม่ทานหอยแครงก็กระไรอยู่ ว่าแล้วก็เผลอสั่งมา 1 จาน 55318906.gif

หลังจากรออยู่ครึ่งชม. นางเอกของเราก็มา เป็นปูเนื้อเผา 2 ตัว ดูเหมือนเล็กใช่ไหมครับ
อย่า ๆ อย่าให้รูปหลอกตาคุณ

เมื่อแกะกระดองออกมา มันปูเต็มไปหมด มันจี๊ดมากจริง ๆ (มาจี๊ดอีกทีตอนจ่ายตังค์นี่แหละ) 55318906.gif

เอาก้ามปูมาเทียบกับ N93

ว่าแล้วก็แกะเปลือก แล้วเอามาเทียบอีกที สังเกตว่าเนื้อแน่นมาก ๆ สดจริง !!!

ทานกันไปเรื่อย ๆ ครับ เพราะเยอะมาก นี่ยังไม่หมดนะครับ พระเอกของเราในคืนนี้ยังไม่มา
สังเกตเนื้อปลาว่าอวบอิ่ม เป็นชิ้นน่าทาน ไม่คาวเลยแม้แต่น้อย

และในที่สุด พระเอกของเราก็มาถึง กุ้งมังกรอบกระเทียม

ไม่อยากจะพูดครับ ไม่อยากจะพูด ว่าจานนี้สอบตกอย่างแรง 4d6161fd.gif
คือคนอื่น ๆ อาจจะชอบ แต่ผมทานแล้ว กลิ่นกระเทียมมันกลบกลิ่นกุ้งไปหมดเลย
ที่สำคัญอบนานเกินไปครับ เนื้อกุ้งแข็งมาก เคี้ยวทีเมื่อยกรามเลย
สังเกตกระเทียมครับ เยอะมาก รู้งี๊สั่งแบบอบเนยดีกว่า 4519626a.gif

และแล้วก็มาถึงช่วงสุดท้าย นี่คือซากหลังจากทำสงครามกันอยู่นาน 3 ชม.

หลังจากเรียกเช็คบิล และเก็บอาหารที่เหลือใส่กล่องกลับบ้าน
(ที่ทานไม่หมดมีห่อหมก+ต้มยำทะเลครับ)
ทริปนี้ไปกัน 2 คนเท่านั้น แต่ทานยังกับปอบลง 55318906.gif
สั่งเยอะมาก จนโต๊ะข้าง ๆ ซุบซิบนินทา

สรุปค่าเสียหายนะครับ รวมทั้งหมด 3,437 บาท e111de78.gif
พระเอกของเราสอบตก ราคา 794 บาท
นางเอกของเรา ราคา 1,365 บาท e111de78.gif

2 เมนูนี้แหละครับที่จี๊ดดด d33561e9.gif

ส่วนเรื่องคะแนนของร้านนี้
เรื่องรสชาติผมให้ 8/10
ของขึ้นชื่ออร่อยอยู่แล้ว แต่บางอย่างก็ถือว่าสอบตก
ปริมาณ ร้านนี้ขอชมว่าไม่งกของ ให้เต็มที่ กะว่าให้ตายกันไปข้าง
ด้านบรรยากาศ 8/10
เนื่องจากนั่งที่ชั้นสอง ลมพัดค่อนข้างแรง ถ้าคุณเป็นคนห่วงเรื่องทรงผม
แนะนำว่าควรนั่งด้านล่างดีกว่าครับ เพราะไม่อย่างงั้น เมื่อกลับออกมา
คุณอาจจะได้ผมทรงใหม่เป็นของแถม
ส่วนยุงนี่ยังไงหลบก็ไม่พ้นครับ ติดโลชั่นไล่ยุงไปด้วยก็ดี
จะได้ไม่ต้องทนดมกลิ่นยากันยุง
การเดินทาง-ที่จอดรถ
ที่จอดเหลือเฟือ ถึงแม้จะมีร้านอื่นอยู่ติด ๆ กันก็ตาม
ใครไม่อยากเดินทางไกล ที่นี่ถือว่าเป็นทางเลือกที่ดีอีกทางหนึ่ง
การบริการ 8/10
พนักงานบริการดี ไม่มีท่าทางกวนประสาท อาหารมาค่อนข้างเร็ว
ใช้เวลาจานแรกถึงจานสุดท้าย ประมาณครึ่งชม. ทั้งที่ร้านคนเต็มตลอด

ขอบคุณครับ 875328cc.gif

kunchan's Photo kunchan 26 May 2008

โว้ว กุ้งน่าเจี๊ยะสุดๆเลยครับ อุ้ยน้ำลายสอ

ZEFA_GUST's Photo ZEFA_GUST 26 May 2008

ถ้าจะดองไว้นานได้ที่นะเนี่ย มิว ชื่อยังเป็นชื่อเก่าด้วยนิ

โอเคนะ ภาพสวยดี น่ากิน
Edited by ZEFA_GUST, 26 May 2008 - 04:56 PM.

ohnut7's Photo ohnut7 26 May 2008

โอ้ววว... หิวขึ้นมาทันที

thiti2526's Photo thiti2526 26 May 2008

หิววววววววววววววววววววววววววววว e111de78.gif

nakharin's Photo nakharin 26 May 2008

04a97f13.gif ชื่อ DEADMAN INC. เป็นชื่อเก่าสมัยนั้นก็จริง
แต่ตอนนี้ผมก็ยังใช้อยู่ครับพี่กัส ทั้งชื่อในเกม งาน สติ๊กเกอร์แปะรถที่ขับ ฯลฯ
ถือว่าเป็นนามแฝงครับ

ร้านนี้ไปมาเมื่อต้นเดือนที่แล้วนี่เอง
Edited by nakharin, 26 May 2008 - 11:41 PM.

chainretune's Photo chainretune 18 Jun 2008

อยากจะแนะนำร้านข้างๆครับชื่อร้าน สายลม บรรยากาศเหมือนหัวหินเลย
อาหารอร่อยและเด็ดกว่าที่นี่เยอะเลยครับ
โดยเฉพาะหอยนางรมนรก.....และอาหารอื่นๆ
ถ้าท่านได้ไปอีกแนะนำให้ไปร้านนี้นะครับแล้วท่านจะติดใจ ....บรรยากาศดีจริงๆอาหารอร่อย...ไม่แพงเท่าไหร่ด้วย..
พึ่งเปิดหลังจากปิดปรับปรุงไปเกือบปี
ไปแล้วจะนึกว่าอยู่หัวหิน...ติดทะเล...ต้นลีลาวดีเต็มพรึ๊ด...ไปตอนเย็นๆเนี่ยนะ...ใ
ช่เลย d16c4689.gif

darkThor's Photo darkThor 14 Aug 2008

ปูน่ากินมากครับ ไว้จะไปกินมั่ง ขอบคุณสำหรับภาพน่ากิน ^^