`

Jump to content

สำหรับผู้ใช้ R4 ที่ชอบ Cheat ครับ

2 replies to this topic

#1 Jax

• Freshy

Posted 22 May 2008 - 02:06 PM

คนที่ใช้ R4 คงคุ้นเคยกับฟังก์ชั่น AR หรือAction Replay กันดีนะครับ (หรือเปล่า =..=)
โดยปกติถ้าเราจะเพิ่มโค้ดเข้าไป เราต้องไปหาโปรแกรมมาใส่โคัดกับไฟล์ usrcheat.dat ซึ่งเป็นเรื่องที่ค่อนข้างยุ่งยากพอสมควร
ต่อไปนี้เป็นวิธีง่าย ๆ ที่หลายคนอาจจะรู้กันแล้ว ถือว่าเอามาบอกสำหรับคนที่ยังไม่รู้แล้วกันนะครับ

1. ขั้นตอนแรก - โหลดไฟล์นี้มาก่อนครับ [ R4DS Loader v1.18 - Patched with Yasu's cheat fix ]
เป็นไฟล์เฟิร์มแวร์ของผู้พัฒนา R4 ที่ได้ทำการ Patch หรือแก้ไขให้ใช้งานร่วมไฟล์ Cheat ได้
http://gbatemp.net/index.php?download=2384

ถัดมาก็โหลดอีกไฟล์หนึ่ง [ !The massive cheat database (Over 700 Games)[Zip]! ]
เป็นไฟล์ Cheat ที่มีการอัพเดทโค้ดเกมใหม่ ๆ บ่อยมาก
http://gbatemp.net/index.php?download=2375

2. ได้มาครบทั้งสองไฟล์แล้ว ก็แตกไฟล์เลยครับ สำหรับไฟล์แรกนั้นจะได้ _DS_MENU.DAT
ส่วนไฟล์ที่สองเราเลือกเอาว่าจะใช้แบบไหน ระหว่าง CHEAT.DAT กับ usrcheat.dat
(สำหรับคนที่ใช้ usrcheat.dat เป็นประจำอยู่แล้ว ผมแนะนำให้ใช้ CHEAT.DAT
แล้วปล่อย usrcheat.dat ที่คุณคุ้นเคยเวลาใช้งานไว้อย่างเดิม)

3. จากนั้นก็เอาไฟล์ _DS_MENU.DAT ไปใส่ใน MicroSD ได้เลยครับ
สำหรับ CHEAT.DAT หรือ usrcheat.dat นั้นเอาไปใส่ไว้ในโฟลเดอร์ _system_ อีกที ถ้ามีคำถามว่าจะเซฟทับไหม ก็ตอบไปเลยว่า OK
มาถึงขั้นตอนสุดท้าย สำคัญมาก ให้เราลบไฟล์ _DS_MENU.SYS ทิ้งไปครับ เดี๋ยวเราเปิดเครื่องแล้ว R4 มันจะสร้างไฟล์ขึ้นมาให้ใหม่เอง
เสร็จสรรพเรียบร้อยแล้วก็ Safely Remove MicroSD ออกจากเครื่องคอมแล้วจับใส่ตลับ R4 แล้วเปิดเล่นได้เลย

ในคราวต่อไปหากเราต้องการอัพเดทไฟล์ Cheat ก็ทำเพียงแค่ก็อปปี้ไฟล์ CHEAT.DAT หรือ usrcheat.dat มาลงทับได้เลย

สรุปสั้น ๆ อีกที (เผื่อมีคนงง)
ไฟล์ที่ใช้
1. _DS_MENU.DAT
2. CHEAT.DAT หรือ usrcheat.dat
ขั้นตอน
1. เอาไฟล์ _DS_MENU.DAT ใส่ MicroSD
2. แล้วเอา CHEAT.DAT หรือ usrcheat.dat ใส่ในโฟลเดอร์ _system_

Warning!! - ไม่ควรใช้โค้ด หรือไฟล์เซฟที่ผ่านการโกงมาแล้ว ไปเล่นในระบบออนไลน์นะครับ

Credit : gbatemp.net

#2 ekbee

เซียนเกม

• Moderator?

Posted 24 May 2008 - 06:49 PM

DSTT ทำได้ป่าวอ่ะ เล่นคอนทร้ายังไม่จบเลย ยากจัด

#3 Jax

• Freshy

Posted 24 May 2008 - 07:29 PM

QUOTE (ekbee @ May 24 2008, 06:49 PM) <{POST_SNAPBACK}>
DSTT ทำได้ป่าวอ่ะ เล่นคอนทร้ายังไม่จบเลย ยากจัด

น่าจะได้นะครับ

This cheat databases SHOULD work for R4DS, M3 Simply/Real, G6DS Real, DS TopToy, Acekard RPG/2, Supercard, CycloDS, EDGE and others as well as all their clones. If you are unsure what file to use for your flashcart, check out the help file located within the archive.

แต่ไม่รู้ว่าต้องทำอย่าง R4 หรือเปล่า ที่ต้องใช้ไฟล์ _DS_MENU.DAT ที่ patch แล้วด้วย