`

Jump to content

วิธีแปลง ISO เป็น CSO หรือจะ CSO เป็น ISO ก็ได้ครับ / auns555

4 replies to this topic

#1 auns555

นักเล่นเกมชั้นครู

• High Royal Executive Members

Posted 20 May 2008 - 10:47 AM

วิธีแปลง ISO เป็น CSO หรือจะ CSO เป็น ISO ก็ได้ครับ

ไปโหลดได้ครับที่
http://www.auns555.com/aunsweb/pspisocompresser%20v1.1.rar

พอคุณแตกไฟล์ที่โหลดมาก็จะเจอ โฟลเดอร์
จากนั้นก็เข้าไปแล้ว ดับเบิ้ลคลิ๊กไฟล์ชื่อ PSP ISO Compresser v1.1.exe

มันก็จะมีหน้าต่างเมนูโปรแกรมขึ้นมา

มันแบ่งไว้เป็นสองส่วนคือ Compression กับ Decompression

มาเริ่มกันที่ส่วนของ Compression
ส่วนของ Compression ก็แปลงไฟล์พวก iso เป็น cso ได้
เอาละจะสอนให้ดังนี้
บรรทัดแรกคำว่า Select original ISO Image ก็ให้คุณเลือกไปที่ไฟล์ iso ของคุณที่จะแปลง

บรรทัดที่สอง Select new compressed ISO Image ก็เลือกที่ที่จะวาง จะวางไว้ที่ desktop ก่อนก็ได้

บรรทัดที่สาม Select compressed ISO format ก็เลือก ISO -> CSO ซะ
บรรทัดที่สี่ก็ไม่ต้องยุ่งตั้งไว้ 9 นั่นละ

จากนั้นก็กด Compress ก็จะทำการแปลงจาก iso เป็น cso เอง เสร็จแล้ว
----------------------------

มาเริ่มในส่วนของ Deccompression
คราวนี้ในส่วนของ Deccompression ส่วนล่างบ้าง
ก็เอาไว้แปลง cso กลับไปเป็น iso ไฟล์
บรรทัดแรก Select format to decompress ก็เลือก CISO Format
บรรทัดที่สอง Select compressed ISO Image ก็เลือกไฟล์ cso ของคุณที่จะแปลง
บรรทัดที่สาม Select new uncompressed ISO Image ก็เลือกที่จะวางไฟล์ที่จะแปลงเสร็จ เลือกไว้ที่ desktop บนจอคอมฯ ก็ได้
เสร็จแล้วก็กดปุ่ม Decompress

ก็แล้วแต่คุณละว่าจะแปลงจากอะไรเป็นอะไร
ถ้าจะแปลงจาก iso เป็น cso ก็ทำส่วนครึ่งบน

ถ้าจะแปลงจาก cso กลับไปเป็น iso ก็ทำครึ่งล่าง

ไฟล์ cso คือไฟล์บีบอัดจากไฟล์ iso อีกที โดยไม่มีการตัดทอน คล้ายๆ กับการ zip ไฟล์ครับ
ข้อดีคือ ทำให้ขนาดไฟล์เล็กลงจาก iso มาก ๆ
ข้อเสียคือ บางเกมเมื่อเป็น cso แล้วจะกระตุกมาก ๆ เพราะเมมทรานเฟอร์ข้อมูลไม่ทันครับ

Edited by auns555, 22 May 2009 - 09:53 PM.

#2 Kojiro_

゚’゚*✿۞✿*゚゚

• Royal Executive Members

Posted 28 May 2008 - 09:09 AM

ขอบคุณสำหรับเทคนิคดีๆครับ b6b25dc6.gif

#3 Big14

Prince Big

• High Royal Executive Members

Posted 28 May 2008 - 09:30 PM

เอาไปใช้เรียบร้อยแล้วครับ ขอบคุณนะครับ ใช้ง่ายมากๆเลย

#4 dOgnOeAt

ผู้ชายใจหมา

• Royal Executive Members
  • Interests:Chelsea FC
    Diablo Series
    DMC and KOF

Posted 01 September 2008 - 09:35 AM

เกมที่แปลงเป็น cso แล้วกระตุก คือ GTA : Vice City Stories ครับผม

เด่วเกมไหน มีปัญหาจะมาบอกเพิ่มนะคราบ อิอิ เจอแค่เกมเดียว

แต่สิ่งที่เห็นได้ชัดเวลาแปลงเป็น cso ก็คือ โหลดนานขึ้นครับผม แต่ไม่นานมากเกินรอ หรอกนะ อิอิ

#5 yok55

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

Posted 06 September 2008 - 11:43 AM

ขอบคุณครับ