`

Jump to content

การใช้งาน DEVHOOK, การดูไฟล์ วีดีโอ

7 replies to this topic

#1 Guest_nsuง`_*

• Guests

Posted 31 August 2006 - 05:44 PM

คือผมเพิ่งจะซื้อ PSP มาเล่นดูหน่ะครับ เป็น FW.1.5 ผมได้อ่านกระทู้ในนี้หลายกระทู้แล้วนะครับ แต่ผมก็ยังไม่สามารถ สรุป ได้(อ่านแล้วเบลอมากครับ) อยากจะขอรบกวนผู้รู้หน่อยนะครับว่า....

1.Progarm DEVHOOK ผมโหลดมาไว้ใน PC แล้วนะครับ แต่ว่าจะใช้งานได้อย่างไร(ผมจะเล่นเกมส์ .ISO หน่ะครับ)

2.การดูวีดีโอ ด้วย PSP ผมจะต้องนำไฟล์ *.Mpeg-4 (ในคู่มือ ผมลองอ่านๆแล้วมันบอก Support แค่ นามสกุลนี้อ่ะครับ ไม่รู้ว่า สกุลอื่นสามารถ เล่นได้ไหมครับ) ไปไว้ที่ไหนใน Memory Card หรอครับ

(ผมลอง Format Memory ด้วย PSP แล้วนะครับ หลังจาก Format จะมี Folder PSP อยู่ Folder เดียวเลยหน่ะครับ เห็นเพื่อนบ้างคน Format แล้วจะมี Folder MP_ROOT หรืออะไรซักอย่างอ่ะครับจำไม่ได้แล้ว )

3.แล้วที่เพื่อนพูดถึง แผ่น Demo อ่ะครับ คือท่าจะเล่น เกมส์ Copy ต้องใช่แผ่น Demo ด้วยหรือครับ แล้วเกมส์ *.ISO ต้องใช้แผ่น Demo ไหมครับ จะได้เตรียมไปหามาไว้อ่ะครับ

รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณมาก ครับ

#2 ผ่านมา

นักเล่นเกมมือใหม่

Posted 31 August 2006 - 09:36 PM

ไปดูที่นี่นะ ละเอียดดี :D

http://www.flashfly.net/forums/viewforum.p...83359b7451c0825

มีให้ดาวน์โหลดโปรแกรมด้วย ค่อยๆไล่อ่านดู ไม่ยากหรอก :)

#3 d-loop

นักเล่นเกมชั้นครู

• High Royal Executive Members

Posted 31 August 2006 - 11:13 PM

1.Progarm DEVHOOK ผมโหลดมาไว้ใน PC แล้วนะครับ แต่ว่าจะใช้งานได้อย่างไร(ผมจะเล่นเกมส์ .ISO หน่ะครับ)
ถ้าเป็นไฟล์นาสกุล .rar ก็แตกออกมาก่อน
- เข้าไปดูใน folderที่แตกแล้ว เอา folder dh, PSP ก๊อปใส่เข้าเมมเลยครับ ถ้ามันถามว่าทับPSPไหม ก็ตอบ YESไปเลย
- สร้าง Folderใหม่ชื่อ ISO ในกรณีที่ไม่มีfolderนี้ -->ใส่เกมส์ .ISO ลงใน folderนี้
- ทีนี้ก็เปิด PSP แล้วเข้าไปที่ memory เลือก devhook แล้วเลือกตามนี้
UMD select --> เลือกเกมส์ที่ต้องการ
Boot select --> reboot XMB
UMD mount --> ISO AnyUMD ,ข้อนี้ถ้าจะเล่นแผ่นUMD โดยการหลอกfirmware 2.xx ให้เลือก UMD Disk
Firmware --> ตามใจเลย ของผมเลือกfirmwareสูงสุด
Cpu Clock --> 222MHz/111MHz
-พอเสร็จแล้ว กด start
เครื่องจะ reboot 1ทีแล้วก็จะเข้าไปที่ firmware ที่เราได้ตั้งเอาไว้ และจะเข้าเกมส์โดยอัตโนมัติ

2.การดูวีดีโอ ด้วย PSP ผมจะต้องนำไฟล์ *.Mpeg-4 (ในคู่มือ ผมลองอ่านๆแล้วมันบอก Support แค่ นามสกุลนี้อ่ะครับ ไม่รู้ว่า สกุลอื่นสามารถ เล่นได้ไหมครับ) ไปไว้ที่ไหนใน Memory Card หรอครับ
(ผมลอง Format Memory ด้วย PSP แล้วนะครับ หลังจาก Format จะมี Folder PSP อยู่ Folder เดียวเลยหน่ะครับ เห็นเพื่อนบ้างคน Format แล้วจะมี Folder MP_ROOT หรืออะไรซักอย่างอ่ะครับจำไม่ได้แล้ว )
สร้างFolder VIDEO ใน PSP/VIDEO นะครับ
แล้วเอาไฟล์ .mp4 ใส่เข้าไป แล้วเปิดใน psp ในหัวข้อ Video แต่ความละเอียดมันจะเหลือครึ่งนึงของความละเอียดจอ
จริงๆมีโปรแกรม pmp สำหรับเปิดไฟล์หนังเต็มความละเอียดครับ
ต้องไปโหลดโปรแกรม Videora PMP Converter ที่ http://www.videora.com/
พอแปลงแล้ว ใช้โปรแกรม pmp mod avc ซึ่งใส่เข้าไปในpsp เป็นตัวเปิดครับ

3.แล้วที่เพื่อนพูดถึง แผ่น Demo อ่ะครับ คือท่าจะเล่น เกมส์ Copy ต้องใช่แผ่น Demo ด้วยหรือครับ แล้วเกมส์ *.ISO ต้องใช้แผ่น Demo ไหมครับ จะได้เตรียมไปหามาไว้อ่ะครับ
โปรแกรมdevhook นี่ต้องใช้แผ่นล่อ1แผ่นครับ
แนะนำว่าซื้อเกมส์แผ่นแท้สักแผ่นเอาไว้ล่อครับ ที่เพื่อนแนะนำ Demo เพราะว่าเมื่อก่อนมันถูกกว่าเกมส์แท้ แต่ตอนนี้มันขึ้นราคาแล้วล่ะครับ หาซื้อแผ่นแท้มือ2 ราคาประหยัดดีกว่า ลองหาดูในห้องซื้อ-ขายนะครับ

Edited by d-loop, 31 August 2006 - 11:14 PM.

#4 Brutal-Method

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 01 September 2006 - 09:07 AM

ยอดเยี่ยมครับ
ไม่ต้องไปดูที่ไหนไกล
ทำเป็น database ที่นี่ล่ะ :cool

#5 Guest_nsuง`_*

• Guests

Posted 01 September 2006 - 06:59 PM

ขอบคุณ เพื่อนๆทุกคนที่ช่วยแนะนำนะครับ

ผมเพิ่งจะซื้อ Mem เมื่อกี้นี้เองยังไม่ได้ลงเกมส์ ใน Mem เลยครับ เด๋วผมขอไปลองดูก่อนนะครับ ได้ผลยังไง จะเอามาโพสต์ นะครับ

:bye

#6 Zard

DGO 2011

• Interests:Uncharted 3, Tommy Emmanuel, Joe Robinson

Posted 02 September 2006 - 07:27 AM

รายละเอียดเยี่ยมเลยครับ :wow

#7 Guest_nsuง`_*

• Guests

Posted 03 September 2006 - 11:56 PM

ครับ หลังจากที่ไปลองเล่นด้วยตัวเองดูนะครับ ก็ได้ความรู้เพิ่มเติมนิดหน่อยนะครับ (ต้องใช้เวลาอีกนิสส) อยากจะมาบอกกันนะครับ แบ่งๆกันไป

ตัวเครื่อง : PSP Sony Fw:1.5 ,Memory Sony Duo Stick Hi-Speed 2Gb.

1. หลังจากได้ Mem มาก็ Format ด้วยเครื่องครับ. หลังจาก Format ก็เข้าไปดูใน Mem ด้วยการ์ด Reader พบว่ามี Folder เดียวคือ
PSP ซึ่งภายใน โฟลเดอ PSP มีโฟเดอย่อยอีก 4 โฟลเดอคือ Gamesave,Music,Game,(อันนี้จำม่ะได้เด๊ยวมาแก้นะครับ :000emo1170: )

2. ทดลองลงวีดีโอครับโดยทำตามที่คุณ d-loop แนะนำนะครับ (สร้าง Folder PSP\VEDIO\ แล้วนำไฟล์ VDO มาใส่) ผลคือไม่เห็น ไฟล์ วีดีโอครับ. ผมเลยลงโปรแกรม PSP Video 9 ใน PC แล้วนำไฟล์วีดีโอ(*.MP4) ใส่ใน Mem โดยลงผ่านโปรแกรม PSP Video9 ปรากฎว่าตัวโปรแกรม PSP Video9 ได้สร้างโฟลเดอ MP_ROOT\100MNV01 และ MP_ROOT\100ANV01 ลงใน Mem ของผมโดยอัตโนมัติ แล้วก็นำไฟล์ วีดีโอใส่เข้าไปไว้ในโฟลเดอ MP_ROOT\100MNV01 หลังจากนั้นผมลองเข้าไปเปิดวีดีโอดู ผลคือสามารถดูได้ครับ แล้ว คุณภาพของภาพ คิดว่า ไม่ได้ลดลงนะครับ(ผมทดลองกับ กาตูน Naruto เลยไม่แน่ใจ ไว้จะลองลงหนังจิงๆ ดูนะครับว่า คุณภาพของภาพเป็นยังไง :000thumbsup: เด๋วผมจะเอาผลมาบอกอีกทีนะครับ)

3.ได้ทดลองลงโปรแกรม Devhook 0.44 ลง Mem แล้วนำเกมส์ Copy ลง 2 เกมส์นะครับ(NFD Reval,Wining9) วิธีลง ก็ ตามแผ่นที่ไปซื้อมาครับ แล้วลองเล่นดู Wining9 ไม่ต้องใช้แผ่นล่อ สามารถ เล่นได้ครับ แต่ NFD ต้องใส่แผ่นล่อครับ แต่จากที่ผมลองเล่นดู ไม่เห็นว่ามันจะใช้งานโปรแกรม Devhook ของผมเลยนะครับ เด๋วเอาไว้ผมจะลองเอาโปรแกรม Devhook ออกดูว่าจะเป็ยังไงแล้วจะเอาผล มาเล่าให้ฟังนะครับ

แล้วจะมาใหม่นะครับ :bye

#8 Guest_เหมียวโหด_*

• Guests

Posted 14 September 2006 - 08:42 PM

โหลดโปรแกรมแปลงไฟล์ *.mp4 จากไนอะคับ ผมลองเข้า http://www.videora.com เข้าไปแล้ว ดูแล้ว งง อะคับ มีหลายอัน โหลดไม่ถูกอะ :blur :blur
สอนทีจิ คับ อยากโหลดเป็นมัง :numairu: :numairu: