`

Jump to content

ตั้งค่าshrapnessไว้กันเท่าไหร่ครับ

• You cannot reply to this topic
4 replies to this topic

#1 PS360

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 30 April 2008 - 12:34 PM

บางคนบอกถ้าเป็นพวกฟรีทีวีให้ตั้งไว้เยอะๆ แต่ถ้าเป็นdvdหรือhidefให้ตั้งไว้น้อยที่สุด ขอคำชี้แนะด้วยครับ กำลังงง ผมใช้m81ครับ

#2 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 30 April 2008 - 02:57 PM

จริงๆควรจะปรับเป็น 0 ครับ
sharpness เนี่ยมันเป็นการเร่งสัญญาณที่ไม่มีอยู่จริง ซึ่งเขาทำใช้ในทีวีรุ่นเก่าๆ เพื่อทดแทนสัญญาณที่ขาดหายไป
ทีวีรุ่นใหม่ๆ สัญญาณมันไม่หายขนาดนั้น เลยไม่จำเป็นต้องมี แต่เขาก็ยังใส่เอาไว้

หากตั้งไว้สูงมากๆ ภาพจะขึ้นขอบเลยครับ สังเกตได้จากพวก subtitle หรือพวกเส้นๆ ทั้งหลาย

อันนี้อ้างอิงจาก แผ่น DVE ครับ เขาอธิบายไว้แบบนี้

sharpness เนี่ยมันเป็นการเร่งสัญญาณที่ไม่มีอยู่จริง

#3 darksnake

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 30 April 2008 - 03:20 PM

QUOTE (Burm @ Apr 30 2008, 02:57 PM) <{POST_SNAPBACK}>
sharpness เนี่ยมันเป็นการเร่งสัญญาณที่ไม่มีอยู่จริง ซึ่งเขาทำใช้ในทีวีรุ่นเก่าๆ เพื่อทดแทนสัญญาณที่ขาดหายไป
ทีวีรุ่นใหม่ๆ สัญญาณมันไม่หายขนาดนั้น เลยไม่จำเป็นต้องมี แต่เขาก็ยังใส่เอาไว้

หากตั้งไว้สูงมากๆ ภาพจะขึ้นขอบเลยครับ สังเกตได้จากพวก subtitle หรือพวกเส้นๆ ทั้งหลาย

อันนี้อ้างอิงจาก แผ่น DVE ครับ เขาอธิบายไว้แบบนี้
sharpness เนี่ยมันเป็นการเร่งสัญญาณที่ไม่มีอยู่จริง

154218d4.gif คุณ Burm ปรับไว้ที่ 0 เหรอคับ ผมปรับซะ 70 มันดูคมดีน่ะคับ ถ้าไม่มีเลยมันจะออกภาพเบลอๆน่ะคับ

#4 PS360

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 30 April 2008 - 04:45 PM

QUOTE (Burm @ Apr 30 2008, 02:57 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ขอบคุณครับ ได้ความรู้จากท่านอีกแล้ว นับถือๆครับ

#5 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 30 April 2008 - 04:50 PM

QUOTE (darksnake @ Apr 30 2008, 03:20 PM) <{POST_SNAPBACK}>
154218d4.gif คุณ Burm ปรับไว้ที่ 0 เหรอคับ ผมปรับซะ 70 มันดูคมดีน่ะคับ ถ้าไม่มีเลยมันจะออกภาพเบลอๆน่ะคับ

คือค่า 0 ของแต่ละจอมันก็ไม่เท่ากันอีกน่ะครับ
บางจอค่า 0 คือการทำเบลอจากภาพปกติ
ต้องลองดูดีๆครับ เอาว่าไม่ขึ้นขอบก็น่าจะ ok แล้ว
แต่ถ้าจะเอาละเอียดๆ คงต้อง test pattern
แต่เอาง่ายๆก็ดูจากขอบ subtitle ก็น่าจะเห็นแล้ว