`

Jump to content

ความสำคัญของHz นี่มันสำคัญมากมั้ยครับ

39 replies to this topic

#1 luvtome

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 27 April 2008 - 01:04 PM

กำลังศึกษาข้อมูลอยู่อะครับ ไม่นานนี้คงถอย

#2 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 27 April 2008 - 05:58 PM

เล่นเกม ไม่สำคัญมากนัก
ดูทีวี ก็แล้วแต่คนชอบ

คือ 100hz มันเอาระบบ pal มาคูณ 2
เวลาดูราการทีวีบ้านเราที่เป็น pal ก็จะทำการสร้าง inter frame จากการคำนวณ
ทำให้มี 100 ถาพต่อวินาที
120 hz นั้นทำเพื่อระบบ ntsc เหมือนกัน ก็สร้าง inter frame สำหรับจาก 60 -> 120
ทีนี้ตอนดูหนัง ปกติหนังเขาจะบันทึกที่ 24 frame
เมื่อนำไปแสดงผลบนทีวีแบบ 60hz ธรรมดามันต้องแสดงผลแบบนี้
สมมติว่านี่คือ ฟิลม์จริง
A B C D
เวลาเป็น ntsc จะกลายเป็น
A A A B B C C C D D
เห็นว่าแต่ละเฟรมจะแสดงผลไม่เท่ากัน
ทำให้เกิดอาการเคลื่อนไหวไม่เรียบ เรียกว่าอาการ judder
จะเห็นได้ชัดตอน pan กล้อง
ซึ่งการจะแก้ไข ทีวีต้องแสดงผลด้วยจำนวนเฟรมที่หารด้วย 24 ลงตัว
ซึ่ง 120hz เนี่ยมันหารลงตัวพอดี
100hz ก็ช่วยลดได้ แต่ก็ไม่หมด

แต่มันก็เป็นเรื่องละเอียดอ่อนเกินไปนิด
เพราะคนดู lcd ทุกวันนี้ประสพปัญหา judder อยู่แล้ว
ถ้าคุณดูแล้วไม่รู้สึกอะไร ก็ไม่ต้องไปเสียเงินเสียทองมากมายซื้อทีวีที่รองรับ
เพราะพูดไป นอกจาก ดูหนังที่ 24p แล้ว 120hz นั้นไม่มีประโยชน์อื่นใดเลย
(นอกจากคุจะอยู่ในประเทสที่ถ่ายทอดทีวีแบบ ntsc)

อ้อ ทีวี "บางยี่ห้อ" มีการโฆษณาว่ารองรับ 24p TrueMotion บลาๆๆ
จริงๆแล้ว ถ้าจอไม่เป็นอะไรที่หารด้วย 24 ลงตัว ยังไงก็มี judder อยู่ดี
แถมยี่ห้อที่โฆษณานั้นก็ได้ยินมาว่า ไม่ได้รองรับ 120hz จริงๆด้วย

นอกจากนี้ยังมีพวกระบบการสร้าง inter frame จากการคำนวณ (ออกมาจะคล้ายๆ pixel plus)
ส่วนตัวแล้วผมเกลี่ยดมากๆ
ถ้าคำนวณออกมาดีก็โอเคไป แต่มันไม่ได้ผลอย่างนั้นทุกฉาก ทุกตอน
บางตอนก็ออกมาอุบาทว์ไปเลยก็มี
แต่ก็แล้วแต่นะ บางคนก็ชอบ อันนี้ลองไปดูเองละกัน

#3 lektuy

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 27 April 2008 - 09:12 PM

QUOTE (Burm @ Apr 27 2008, 05:58 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เล่นเกม ไม่สำคัญมากนัก
ดูทีวี ก็แล้วแต่คนชอบ

คือ 100hz มันเอาระบบ pal มาคูณ 2
เวลาดูราการทีวีบ้านเราที่เป็น pal ก็จะทำการสร้าง inter frame จากการคำนวณ
ทำให้มี 100 ถาพต่อวินาที
120 hz นั้นทำเพื่อระบบ ntsc เหมือนกัน ก็สร้าง inter frame สำหรับจาก 60 -> 120
ทีนี้ตอนดูหนัง ปกติหนังเขาจะบันทึกที่ 24 frame
เมื่อนำไปแสดงผลบนทีวีแบบ 60hz ธรรมดามันต้องแสดงผลแบบนี้
สมมติว่านี่คือ ฟิลม์จริง
A B C D
เวลาเป็น ntsc จะกลายเป็น
A A A B B C C C D D
เห็นว่าแต่ละเฟรมจะแสดงผลไม่เท่ากัน
ทำให้เกิดอาการเคลื่อนไหวไม่เรียบ เรียกว่าอาการ judder
จะเห็นได้ชัดตอน pan กล้อง
ซึ่งการจะแก้ไข ทีวีต้องแสดงผลด้วยจำนวนเฟรมที่หารด้วย 24 ลงตัว
ซึ่ง 120hz เนี่ยมันหารลงตัวพอดี
100hz ก็ช่วยลดได้ แต่ก็ไม่หมด

แต่มันก็เป็นเรื่องละเอียดอ่อนเกินไปนิด
เพราะคนดู lcd ทุกวันนี้ประสพปัญหา judder อยู่แล้ว
ถ้าคุณดูแล้วไม่รู้สึกอะไร ก็ไม่ต้องไปเสียเงินเสียทองมากมายซื้อทีวีที่รองรับ
เพราะพูดไป นอกจาก ดูหนังที่ 24p แล้ว 120hz นั้นไม่มีประโยชน์อื่นใดเลย
(นอกจากคุจะอยู่ในประเทสที่ถ่ายทอดทีวีแบบ ntsc)
อ้อ ทีวี "บางยี่ห้อ" มีการโฆษณาว่ารองรับ 24p TrueMotion บลาๆๆ
จริงๆแล้ว ถ้าจอไม่เป็นอะไรที่หารด้วย 24 ลงตัว ยังไงก็มี judder อยู่ดี
แถมยี่ห้อที่โฆษณานั้นก็ได้ยินมาว่า ไม่ได้รองรับ 120hz จริงๆด้วย

นอกจากนี้ยังมีพวกระบบการสร้าง inter frame จากการคำนวณ (ออกมาจะคล้ายๆ pixel plus)
ส่วนตัวแล้วผมเกลี่ยดมากๆ
ถ้าคำนวณออกมาดีก็โอเคไป แต่มันไม่ได้ผลอย่างนั้นทุกฉาก ทุกตอน
บางตอนก็ออกมาอุบาทว์ไปเลยก็มี
แต่ก็แล้วแต่นะ บางคนก็ชอบ อันนี้ลองไปดูเองละกัน

บอกสั้นๆว่าสุดยอดครับ อ่านแล้วได้ความรู้สุดๆ 04a97f13.gif

#4 jonaddon

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 28 April 2008 - 12:28 AM

QUOTE (lektuy @ Apr 27 2008, 09:12 PM) <{POST_SNAPBACK}>
บอกสั้นๆว่าสุดยอดครับ อ่านแล้วได้ความรู้สุดๆ 04a97f13.gif

ผมยอมรับเลยว่า ตอนจะซื้อlcd ใหม่ๆไม่รู้ไรเลย
พอมาศึกษาข้อมูลจากที่คุณ Burm โพสท์ตอบในนี้ ทำให้ผมรู้ได้ระดับนึงเลยละครับ รู้ดีด้วย ต้องขอขอบคุณมาด้วยคนครับ

#5 Goenitz

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 28 April 2008 - 01:00 AM

โอ้...ความรู้ๆ ขอบคุณครับ

#6 boXy

นักเล่นเกมชั้นครู

• Interests:Computer, Games

Posted 28 April 2008 - 09:29 AM

ถ้าผมดู DVD ทุกวันนี้ก็ไม่เห็นจะรำคาญลูกตาอะไร ก็ไม่ต้องสนใจก็ได้ใช่มั้ยครับได้ 100/120Hz หรือ Motionflow เนี่ย ตอนนี้เลยดูแค่ W series ก็พอ

#7 darksnake

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 28 April 2008 - 10:07 AM

:aha: ลองเปิดดูแล้วเหมือนกันคับ pixel plus มันเพิ่ม frame ให้ แต่ดูแล้วผมดันปวดหัวคับ เหมือนภาพมันเดี๋ยวช้าเดี๋ยวเร็ว จิงๆถ้ามันทำให้ภาพ smooth เท่าๆกัน แบบไม่ช้าไม่เร็วเนี่ยย ผมว่ามันดูมีมิติมากขึ้นเลยทีเดียวคับ แต่ตอนนี้ผมปิดโหมดนี้ไปแล้วเพราะว่าดูแล้วมัน มึนๆจะอ้วกอ่ะ

#8 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 28 April 2008 - 10:37 AM

QUOTE (boXy @ Apr 28 2008, 09:29 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ถ้าผมดู DVD ทุกวันนี้ก็ไม่เห็นจะรำคาญลูกตาอะไร ก็ไม่ต้องสนใจก็ได้ใช่มั้ยครับได้ 100/120Hz หรือ Motionflow เนี่ย ตอนนี้เลยดูแค่ W series ก็พอ

ถูกแล้ว
แต่อย่าเผลอไปดูพวก 120hz ล่ะ อาจจะเปลี่ยนใจ (ผมก็ไม่รู้ยังไม่เคยเห็นเขาเปิด mode นี้จริงๆเหมือนกัน ส่วนมากผมว่าพนักงานขายเขาไม่รู้เรื่อง เอะอะก็ 100hz ยันเต ดูแล้วรำคาญชิบ)

QUOTE (darksnake @ Apr 28 2008, 10:07 AM) <{POST_SNAPBACK}>
:aha: ลองเปิดดูแล้วเหมือนกันคับ pixel plus มันเพิ่ม frame ให้ แต่ดูแล้วผมดันปวดหัวคับ เหมือนภาพมันเดี๋ยวช้าเดี๋ยวเร็ว จิงๆถ้ามันทำให้ภาพ smooth เท่าๆกัน แบบไม่ช้าไม่เร็วเนี่ยย ผมว่ามันดูมีมิติมากขึ้นเลยทีเดียวคับ แต่ตอนนี้ผมปิดโหมดนี้ไปแล้วเพราะว่าดูแล้วมัน มึนๆจะอ้วกอ่ะ

ที่มันคม มีมิติ เพราะมันทำการเพิ่มเฟรมด้วยส่วนนึง
คือภาพที่เคลื่อนไหวเร็วกว่าการเปลี่ยนเฟรม มันจะเกิดเป็น motion blur
การสร้าง inter-frame มันจะทำการคำนวณ 2 เฟรม, ลบ motion blur, คำนวณเฟรมใหม่จาก motion blur
ภาพมันเลยชัด เพราะไม่เบลอ แล้วแยกตัว blur ไปไว้อีกเฟรมแทน
ถ้ามันไม่มี motion blur มันก็คำนวณไม่ได้
ส่วนตัวผมก็ไม่ชอบเหมือนกัน

#9 PoOnO_o

Posted 28 April 2008 - 11:04 AM

เสริมเพิ่มจากท่าน burm อีกนิดนึงครับ
100hz-120hz โดยปกติจะทำงานที่โหมด interlace เท่านั้นครับ
โหมด progressive โดยปกติจะไม่มีการใช้เทคนิค 100hz-120hz
progressive ก็คือ progressive
100hz ก็คือ 100hz

จอlcdแสดงผลภาพProgessiveไร้การสแกน แสดงภาพนิ่งแบบเต็มภาพ
ดังนั้น ถ้าเกิดจอภาพจะสามารถคำนวนและแสดงผลเป็น progessive 100hz จากต้นฉบับ progressive 50hz แล้วละก็ ผลแสดงภาพที่จอจะไม่แตกต่างจาก progressive 50hz เดิมๆเลย ถ้าเป็นจอ CRT ก็จะช่วยในการลดการกระพริบ แต่ lcd ไม่ช่วยอะไรเลย

สรุป 100hz ของ Lcd-tv
100hz ช่วยให้ฟรีทีวีดูชัดขึ้น เล่นเกมส์-ดูหนังจากเครื่องเล่นที่ปล่อยภาพแบบ interlace ชัดขึ้น
และจะไม่ช่วยให้สัญญาณที่เป็น progessive อยู่แล้วชัดขึ้นโดยเด็ดขาด

#10 kuntz

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 28 April 2008 - 01:01 PM

QUOTE (PoOnO_o @ Apr 28 2008, 11:04 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เสริมเพิ่มจากท่าน burm อีกนิดนึงครับ
100hz-120hz โดยปกติจะทำงานที่โหมด interlace เท่านั้นครับ
โหมด progressive โดยปกติจะไม่มีการใช้เทคนิค 100hz-120hz

จอlcdแสดงผลภาพProgessiveไร้การสแกน แสดงภาพนิ่งแบบเต็มภาพ
ดังนั้น ถ้าเกิดจอภาพจะสามารถคำนวนและแสดงผลเป็น progessive 100hz จากต้นฉบับ progressive 50hz แล้วละก็ ผลแสดงภาพที่จอจะไม่แตกต่างจาก progressive 50hz เดิมๆเลย ถ้าเป็นจอ CRT ก็จะช่วยในการลดการกระพริบ แต่ lcd ไม่ช่วยอะไรเลย

100hz ช่วยให้ฟรีทีวีดูชัดขึ้น เล่นเกมส์-ดูหนังจากเครื่องเล่นที่ปล่อยภาพแบบ interlace ชัดขึ้น
และจะไม่ช่วยให้สัญญาณที่เป็น progessive อยู่แล้วชัดขึ้นโดยเด็ดขาด

รบกวนถามนิดนึงครับว่า
ที่ว่า 100hz ช่วยให้ฟรีทีวีดูชัดขึ้น เล่นเกมส์-ดูหนังชัดขึ้นเนี่ย มันชัดขึ้นมากไหมครับ...
ถ้าไม่มาก ผมจะได้ไม่สนใจพวก 100 -120 hz อ่ะครับ กะว่าจะรอหน่อย
แต่เห็นอ่านกระทู้นี้แล้ว สงสัยไม่อยากรอแล้วแฮะ 0fbbf481.gif

#11 PoOnO_o

Posted 28 April 2008 - 01:29 PM

^
^
^
อันนี้ผมก็ไม่รู้เหมือนกันนะครับ ว่ามันชัดขึ้นเนี่ยมันชัดขนาดไหน 154218d4.gif
ร้านเช่า dvd แถวบ้านเขาก็ซื้อมาเปิดโชว์ลูกค้า รู้สึกว่าจะเป็น JVC32นิ้ว100hz รุ่นอะไรไม่รู้เหมือนกัน
ผมก็ไปยืนดูอยู่เหมือนกัน ก็ไม่เห็นมันจะสวยกว่าเจ้าตัวที่บ้านตรงไหนเลย :aha:

#12 paween_a

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 28 April 2008 - 02:10 PM

เท่าที่ผมเข้าใจ ไอ้ lcd tv ที่มีระบบ 100hz (หรือ motion flow ของ bravia) จะทำให้ภาพเคลื่อนไหวนั้นชัดเจนขึ้น ไม่เบลอหรือมัวครับ จะเห็นได้ชัดเวลาที่มีตัวอักษรวิ่ง ตัวอักษรจะชัดเจนขึ้นครับ

#13 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 28 April 2008 - 02:34 PM

100hz เดี๋ยวนี้มันใช้กับ progressive ได้แล้วครับ ใช้กับ hidef signal ยังได้เลย
คือ 100hz สมัย CRT มันเป็นการทำ line doubler (เพิ่มเส้น) แล้วก็ scan ซ้ำ ให้ภาพมันนิ่ง
แต่ 100Hz ของ LCD TV มันเป็นการสร้าง inter-frame คือ เฟรมเสมือนขึ้นมา ระหว่าง 2 เฟรม
คือภาพเคลื่อนไหวที่เร็วเกินกว่าจะจับลง film ได้ มันจะถูกจับมาในลักษณะ motion blur (เหมือนเราโบกมือเร็วๆ แล้วถ่ายรูปนั่นแหละ)
ไอ้การสร้าง inter-frame เนี่ย มันจะคำนาณหา motion blur แล้วตัดทิ้ง (ทำให้ภาพชัด)
แล้วเอา motion blur ไปสร้างเป็นอีกเฟรม
ทีนี้ถ้าคำนวณดีๆ motion blur จะไปสร้างเป็น interframe ได้อย่างสวยงาม (แต่ก็ไม่มีอะไรการันตีว่าจะคำนวณได้ถูกต้องเสมอไป)
คำนวณไม่ด๊มันก็กลายเป็นเฟรมเบลอๆ เป็นผลให้ ภาพเป็น คม - เบลอ - คม - เบลอ สลับกันไป (ลองไปดู samsung F8 ก็ได้ วันก่อนไป power buy นั่งดูอยู่นานล่ะ)

เพราะเหตุนี้ผมเลยนิยมอะไรที่มัน pure ๆ ไปเลยดีกว่า

#14 lektuy

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

Posted 28 April 2008 - 06:39 PM

ท่าน Burm นอกจากความรู้แน่นแล้ว ยังตาเทพอีกต่างหาก ผมก็เคยไปดูมา แต่แยกไม่ออกจริงๆ รู้แต่ว่าภาพเคลื่อนไหวมันผิดธรรมชาติจนน่ารำคาญ แล้วที่บอกว่า หากดู 120 hz แล้วจะติดใจหนิ ติดใจยังไงเหรอครับท่าน

#15 PoOnO_o

Posted 28 April 2008 - 07:27 PM

QUOTE (Burm @ Apr 28 2008, 02:34 PM) <{POST_SNAPBACK}>
100hz เดี๋ยวนี้มันใช้กับ progressive ได้แล้วครับ ใช้กับ hidef signal ยังได้เลย
คือ 100hz สมัย CRT มันเป็นการทำ line doubler (เพิ่มเส้น) แล้วก็ scan ซ้ำ ให้ภาพมันนิ่ง
แต่ 100Hz ของ LCD TV มันเป็นการสร้าง inter-frame คือ เฟรมเสมือนขึ้นมา ระหว่าง 2 เฟรม
คือภาพเคลื่อนไหวที่เร็วเกินกว่าจะจับลง film ได้ มันจะถูกจับมาในลักษณะ motion blur (เหมือนเราโบกมือเร็วๆ แล้วถ่ายรูปนั่นแหละ)
ไอ้การสร้าง inter-frame เนี่ย มันจะคำนาณหา motion blur แล้วตัดทิ้ง (ทำให้ภาพชัด)
แล้วเอา motion blur ไปสร้างเป็นอีกเฟรม
ทีนี้ถ้าคำนวณดีๆ motion blur จะไปสร้างเป็น interframe ได้อย่างสวยงาม (แต่ก็ไม่มีอะไรการันตีว่าจะคำนวณได้ถูกต้องเสมอไป)
คำนวณไม่ด๊มันก็กลายเป็นเฟรมเบลอๆ เป็นผลให้ ภาพเป็น คม - เบลอ - คม - เบลอ สลับกันไป (ลองไปดู samsung F8 ก็ได้ วันก่อนไป power buy นั่งดูอยู่นานล่ะ)

เพราะเหตุนี้ผมเลยนิยมอะไรที่มัน pure ๆ ไปเลยดีกว่า

ครับ ท่านเบิ้ม
ผมดูโบรชัวร์ของ JVC เรื่อง Clear Motion Drive ตอนที่ลังเลว่าจะเล่น 100hz ดีไหม มันก็บอกมาประมาณอย่างที่ท่านเบิ้มว่าเลยครับ
แต่ก็ยิ่งอ่านก็ยิ่งงง ตรง motion ที่เกิดขึ้น หน้าแรกมันบอกว่าเกิดจากจอ lcd จะมีการตอบสนองต่อภาพเคลื่อนไหวเร็วๆไม่ค่อยดี ทำให้ภาพเกิดการเบลอ
ไอ้ระหว่างเฟรม A และ เฟรม C ของ รุ่น50hz ที่เขาอ้างอิงว่าเกิด motion เบลอขึ้น เขาอธิบายว่ามันเกิดขึ้นจากความพร่ามัวของสายตาเราที่เห็นการเปลี่ยนจากเฟรม A ไป C ไม่ใช่เพราะมีเฟรมที่มี motion เบลอ
พอหน้าต่อมาก็อธิบายวิธีการคำนวนโดย ใช้เฟรม A และ เฟรม C มาคำนวน สร้างภาพ เฟรม B ขึ้นมา ซึ่งไอ้เฟรม B ที่สร้างขึ้นมามันก็คล้ายๆว่าจะอธิบายว่าคำนวนมาจากการเอาเฟรม 2 เฟรมมาคำนวนเข้าหากันแล้วหาจุดที่จะเป็นภาพเบลอที่สมองเรารับรู้ แล้วสร้างเป็นภาพชัดขึ้นมาแสดงบนจอภาพ แต่ภาพตัวอย่างที่มันแสดงดันเป็นภาพเบิ้ลเฟรม เหมือนเทคนิค 100hz ของ CRT ซะอย่างนั้น
แถมมีเรื่อง MPRT (Motion picture response time) ยิ่งอ่านยิ่ง งง ว่ามันวัดออกมายังไง จะเป็น response time ของจอ ฤาก็ไม่ใช่
สุดท้าย ผมเลยเอาคอมไปต่อแล้วเอาตัว Aสีดำวิ่งผ่านจอสีขาวดูเลย วัด motion กันไปเลย ลองดูแล้ว LG7R กิน เลยได้กลับบ้านมาใช้แทน 0fbbf481.gif
มารู้ทีหลังก็คือ เจ้า JVC ตัวที่อยากได้ ไม่รับภาพ native 1360*768 เลยรู้สึกโครตโชคดีที่ไม่ซื้อมา ไม่งั้นมีเศร้า d33561e9.gif

Edited by PoOnO_o, 28 April 2008 - 07:34 PM.

#16 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 28 April 2008 - 08:14 PM

QUOTE (lektuy @ Apr 28 2008, 06:39 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ท่าน Burm นอกจากความรู้แน่นแล้ว ยังตาเทพอีกต่างหาก ผมก็เคยไปดูมา แต่แยกไม่ออกจริงๆ รู้แต่ว่าภาพเคลื่อนไหวมันผิดธรรมชาติจนน่ารำคาญ แล้วที่บอกว่า หากดู 120 hz แล้วจะติดใจหนิ ติดใจยังไงเหรอครับท่าน

พูดไปงั้นแหละ เผื่อมันจะต่างกันเยอะ
ตัวผมเองยังไม่เคยเห็น 120hz ที่ต่อกับ source แบบ 24p ตรงๆเลย (โดยไม่เปิดพวกสร้าง inter frame เลยนะ ตามห้างมันเปิดหมดแหละ)
อยากจะรู้ว่ามันจะต่างกันมากไหมเหมือนกัน

#17 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 28 April 2008 - 08:20 PM

QUOTE (PoOnO_o @ Apr 28 2008, 07:27 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ครับ ท่านเบิ้ม
ผมดูโบรชัวร์ของ JVC เรื่อง Clear Motion Drive ตอนที่ลังเลว่าจะเล่น 100hz ดีไหม มันก็บอกมาประมาณอย่างที่ท่านเบิ้มว่าเลยครับ
แต่ก็ยิ่งอ่านก็ยิ่งงง ตรง motion ที่เกิดขึ้น หน้าแรกมันบอกว่าเกิดจากจอ lcd จะมีการตอบสนองต่อภาพเคลื่อนไหวเร็วๆไม่ค่อยดี ทำให้ภาพเกิดการเบลอ
ไอ้ระหว่างเฟรม A และ เฟรม C ของ รุ่น50hz ที่เขาอ้างอิงว่าเกิด motion เบลอขึ้น เขาอธิบายว่ามันเกิดขึ้นจากความพร่ามัวของสายตาเราที่เห็นการเปลี่ยนจากเฟรม A ไป C ไม่ใช่เพราะมีเฟรมที่มี motion เบลอ
พอหน้าต่อมาก็อธิบายวิธีการคำนวนโดย ใช้เฟรม A และ เฟรม C มาคำนวน สร้างภาพ เฟรม B ขึ้นมา ซึ่งไอ้เฟรม B ที่สร้างขึ้นมามันก็คล้ายๆว่าจะอธิบายว่าคำนวนมาจากการเอาเฟรม 2 เฟรมมาคำนวนเข้าหากันแล้วหาจุดที่จะเป็นภาพเบลอที่สมองเรารับรู้ แล้วสร้างเป็นภาพชัดขึ้นมาแสดงบนจอภาพ แต่ภาพตัวอย่างที่มันแสดงดันเป็นภาพเบิ้ลเฟรม เหมือนเทคนิค 100hz ของ CRT ซะอย่างนั้น
แถมมีเรื่อง MPRT (Motion picture response time) ยิ่งอ่านยิ่ง งง ว่ามันวัดออกมายังไง จะเป็น response time ของจอ ฤาก็ไม่ใช่
สุดท้าย ผมเลยเอาคอมไปต่อแล้วเอาตัว Aสีดำวิ่งผ่านจอสีขาวดูเลย วัด motion กันไปเลย ลองดูแล้ว LG7R กิน เลยได้กลับบ้านมาใช้แทน 0fbbf481.gif
มารู้ทีหลังก็คือ เจ้า JVC ตัวที่อยากได้ ไม่รับภาพ native 1360*768 เลยรู้สึกโครตโชคดีที่ไม่ซื้อมา ไม่งั้นมีเศร้า d33561e9.gif

ไอ้ที่เขาเขียนเนี่ย มันเชิงเทคนิคซะ 20% การตลาดซะ 90% (โม้เกินว่างั้นเถอะ)

**ถ้ามันพร่ามัวเพราะสายตาเรา จอเทพขนาดไหนก็แก้สายตาเราไม่ได้
เหมือนกับว่าเราสายตาสั้น ก็ไม่มีทีวีที่ไหนในโลก ที่จะทำให้เราเห็นภาพชัดๆ โดยไม่ใส่แว่นได้
มันพร่าเพราะ 1. จอมัน response ต่ำ ไม่ก็ source ของภาพมันมี motion blur (ซึ่งโดยทั่วไปจะเป็นอย่างหลัง หนังโรงทุกเรื่องมี motion blur อยู่แล้ว ไม่เชื่อเอาฉาก action เร็วๆ มาหยุดเป็นเฟรมๆดู)
ถ้าเป็นข้อแรก เทคโนโลยีบ้าบอคอแตกที่ไหนก็แก้ไม่ได้ เพราะมันเป็นที่ตัวจอ

**MPRT เพิ่งเคยได้ยิน มาใหม่อีกล่ะ ชื่อเล่นทางการตลาด คิดกันเข้าไปได้

**วัด response time วัดแบบนั้นถูกแล้วครับ เอาสีขาววิ่งผ่านสีดำ หรือกลับกัน เห็นกันจะจะ

#18 Mercedes Buzz

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 29 April 2008 - 02:32 AM

QUOTE (PoOnO_o @ Apr 28 2008, 11:04 AM) <{POST_SNAPBACK}>

ถ้างั้นก็ไม่จำเป็นต้องรอ ตัว 120 Hz ใช่ป่ะครับ อยากซื้อ bravia x350 แต่กลัวว่า จะเสียดายทีหลังที่ไม่รอ 120 ยังคิดไม่ตกเลย a03cbf1e.gif
ถ้าเป็นอย่างที่ว่าจริง ผมไม่รอแล้ว ขอบคุณมากครับ สำหรับ ข้อแนะนำที่มีประโยชน

#19 PoOnO_o

Posted 29 April 2008 - 07:52 AM

QUOTE (Mercedes Buzz @ Apr 29 2008, 02:32 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ถ้างั้นก็ไม่จำเป็นต้องรอ ตัว 120 Hz ใช่ป่ะครับ อยากซื้อ bravia x350 แต่กลัวว่า จะเสียดายทีหลังที่ไม่รอ 120 ยังคิดไม่ตกเลย a03cbf1e.gif
ถ้าเป็นอย่างที่ว่าจริง ผมไม่รอแล้ว ขอบคุณมากครับ สำหรับ ข้อแนะนำที่มีประโยชน

ผมเข้าใจตามที่ผมอธิบายไปนะครับ เพราะผมไม่เชื่อว่าไอ้วงจรลบภาพเบลออะไรนั่น มันทำงานอย่างที่มันว่าจริงหรือแม้แต่จะช่วยอะไรได้
ผมเชื่อว่าต้นฉบับมี motion มันก็ควรที่จะต้องคงมี motion
ถ้าไอ้การไม่มีโมชั่นมันดีอย่างที่ว่าจริง ผมว่าเขาคงเอามันออกตั้งแต่การบันทึกแล้วละ ใช้คอมฯคำนวน frame by frame จะแม่นยำกว่ามาคำนวนแบบ realtime ของตัวเครื่องนัก

ปล.ผมซื้อจอมา 8-9 เดือนแล้วนะครับ สมัยผมซื้อในไทยตัวที่เป็น 100hz ที่วางขายมีอยู่ 2 ยี่ห้อคือ JVC กับ panasonics ได้ศึกษาแค่ตัวพวกนั้น ซึ่งคิดว่าเดี๋ยวนี้เทคโนโลยี 100hz อาจจะช่วยจริงๆแล้วก็ได้ ผมก็ไม่รู้เพราะไม่ได้ตามแล้วอ่ะ

สรุปเชื่อในสายตาเราดีที่สุดครับ ดูภาพแล้วตัวไหนถูกใจ ดูแล้วไม่เวียนหัว ตาไม่ล้า ก็ตัวนั้นเลยครับ 4e5dd44a.gif

Edited by PoOnO_o, 29 April 2008 - 07:53 AM.

#20 luvtome

Posted 29 April 2008 - 09:51 AM

โหขอบคณสำหรับคำตอบครับสุดยอดเลยเด๋วไว้ไปดูรุ่นแล้วเด๋วมาถามเปรียบเทียบอีก