`
←  DGO DIGITAL CLUB - ข้อมูล LCD, Plasma TV และ Gadgets ใหม่ๆ
Logo
»

ความสำคัญของHz นี่มันสำคัญมากมั้ยครับ

boXy's Photo boXy 29 Apr 2008

ผมเคยไปยืนดู demo Vantage point ที่ Sony เอามาเปิดบน 40X300A กับ 40W300A วางคู่กัน ก็ต้องบอกว่าเห็นชัดเจนว่า X series เนียนกว่า

แต่ demo ฟุตบอลกับไม่เห็นต่างๆ หรือจะเพราะฟุตบอลมันถ่ายด้วยกล้อง vdo ที่ไม่ใช่ 24p อย่างภาพยนต์ ก็ไม่รู้ ก็ทำเอาเขวไปเหมือนกัน

X series มันมีให้เลือกปรับ Off, Medium และ High ก็ไม่ทราบว่าต่างจาก 100/120Hz อย่างไร เห็นคุยว่าดีกว่า

ถ้าไม่ดูเทียบผมก็ดูได้สบายๆนะบนจอที่ไม่มี 100Hz ขอให้มี 24p ไว้เล่นกับเครื่อง BD ที่เลือกให้สัญญาณเป็นแบบ 24p ไป ก็น่าจะเหมือนในโรงนะ

พวกเกมที่เฟรมเรทไม่คงที่ feature นี่มันจะทำงานหรือ ผมว่าไม่ทำมากกว่านะ
Edited by boXy, 29 April 2008 - 11:26 AM.

Burm's Photo Burm 29 Apr 2008

QUOTE (boXy @ Apr 29 2008, 11:25 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ถ้าไม่ดูเทียบผมก็ดูได้สบายๆนะบนจอที่ไม่มี 100Hz ขอให้มี 24p ไว้เล่นกับเครื่อง BD ที่เลือกให้สัญญาณเป็นแบบ 24p ไป ก็น่าจะเหมือนในโรงนะ

ถึง BD มันจะมี 24p แต่ถ้าจอมันไม่แสดงผลที่หารด้วย 24 ลงตัวมันก็จะมี judder อยู่ดีครับ
แต่ในกรณี 100Hz อาจจะน้อยลงหน่อย (จะหายไปเลยที่ 120)
แต่ก็อย่างที่บอกคือ เราเห็น judder กันจนเป็นปกติแล้ว ถ้าไม่รำคาญก็ไม่เป็นไร

พวกเกมที่เฟรมเรทไม่คงที่ feature นี่มันจะทำงานหรือ ผมว่าไม่ทำมากกว่านะ

ทำครับ ทำแบบมั่วๆแหละ
ผมเคยเปิด PS2 กับ Pixel Plus
บางทีก็เนียน บางทีก็อืด ขนาดว่า FFXII มันแทบจะเนียนตลอดเวลานะ
เพราะมันไม่รู้หรอกว่าสัญญาณที่เข้ามามันกระตุกหรือเปล่า มันก็คำนวณไปเรื่อยเปื่อยน่ะแหละ
ถูกบ้าง ผิดบ้าง

QUOTE (boXy @ Apr 29 2008, 11:25 AM) <{POST_SNAPBACK}>

ถึง BD มันจะมี 24p แต่ถ้าจอมันไม่แสดงผลที่หารด้วย 24 ลงตัวมันก็จะมี judder อยู่ดีครับ
แต่ในกรณี 100Hz อาจจะน้อยลงหน่อย (จะหายไปเลยที่ 120) ขึ้นอยู่กับว่าจอมันจะจัดการกับสัญญาณ 24p ยังไง (แต่ก็คงดีกว่า 60p)
แต่ก็อย่างที่บอกคือ เราเห็น judder กันจนเป็นปกติแล้ว ถ้าไม่รำคาญก็ไม่เป็นไร

ทำครับ ทำแบบมั่วๆแหละ
ผมเคยเปิด PS2 กับ Pixel Plus
บางทีก็เนียน บางทีก็อืด ขนาดว่า FFXII มันแทบจะเนียนตลอดเวลานะ
เพราะมันไม่รู้หรอกว่าสัญญาณที่เข้ามามันกระตุกหรือเปล่า มันก็คำนวณไปเรื่อยเปื่อยน่ะแหละ
ถูกบ้าง ผิดบ้าง

Mercedes Buzz's Photo Mercedes Buzz 29 Apr 2008

แล้วถ้ามีตัว 120Hz ออกมาแล้ว มันก็คงจะมีอะไรออกคามมาให้ ชั่งใจอีกป่ะครับ ไม่รู้จบเลย 4519626a.gif

แล้วที่ว่า Judder นี่มันเป็นอย่างงัยครับ มองไม่ออกซะที มีวิธี สังเกตุไหมครับ k. ฺีำBurm ??

ps.
ตอนนี้ผมใช้ wegaHR36 เปิดที่ 740p ก็ลื่นไหลดีถ้าผมเปลี่ยนไปใช้ LCD fullHD มันจะลื่นไหลดีกว่า จอ แก้วป่ะครับ ? ยังไม่มีโอกาศได้ดู LCD นานๆเลย ไม่รู้ว่า ถ้าเห็น judder แล้วจะรำคาญ ตารึป่าว 5c745924.gif

paween_a's Photo paween_a 29 Apr 2008

ตอนนี้กำลังหา lcd tv สักเครื่องครับ ซึ่งกลุ้มใจว่าจะต้องมี 100Hz ดีกว่าหรือไม่จำเป็นต้องมี
เพราะว่าเวลาดูภาพแพนกล้องไปด้านข้างแบบไม่มี 100Hz ภาพมันจะกระตุก ๆ (judder)
ตอนนี้ผมยังไม่ได้เห็นกับพวกที่มี 100Hz ว่ามันจะแก้ปัญหาตรงนี้ได้แค่ไหนครับ

และราคาของแบบมี 100Hz กับไม่มีนั้นต่างกันประมาณ 6,000 บาทได้
ไม่รู้ว่าคุ้มค่าแค่ไหนครับ และเวลาดูทีวีปกติไอ้ judder มันจะทำให้เรารำคาญแค่ไหน นึกไม่ออกเหมือนกัน

PoOnO_o's Photo PoOnO_o 29 Apr 2008

ชม.นี้ ดูจอที่รับภาพ แบบ 24P cinema mode ได้ก็พอแล้วครับ
แล้วดูภาพเคลื่อนไหวเองเลยว่าภาพของตัวไหน ดีสุดสำหรับตัวเราก็พอแล้วครับ

ฝรั่งคุยกันเรื่อง 120hz
http://www.avsforum.com/avs-vb/showthread.php?t=736064

chito's Photo chito 29 Apr 2008

ผมว่าไปยืนดูให้ดี ๆ แล้วชอบอันไหน ก็ซื้ออันนั้นดีกว่าครับ เทคนิคมันก็อย่างที่กูรูทั้งหลายบอกมา

ตอนผมซื้อ JVC Motion Drive ผมก็ไปยืนดูมา มันเปิดหนังเรื่องเดียวกันหลาย ๆ จอ สังเกตุง่าย

ใช้ ๆ มารู้สึกว่าเล่นเกมส์ ดูหนัง มันลื่นกว่า LCD ธรรมดาที่เคยใช้น่ะครับ

อย่างที่บอก ต้องไปลองยืนดู b6b25dc6.gif

QUOTE (Mercedes Buzz @ Apr 29 2008, 01:26 PM) <{POST_SNAPBACK}>
แล้วถ้ามีตัว 120Hz ออกมาแล้ว มันก็คงจะมีอะไรออกคามมาให้ ชั่งใจอีกป่ะครับ ไม่รู้จบเลย 4519626a.gif

แล้วที่ว่า Judder นี่มันเป็นอย่างงัยครับ มองไม่ออกซะที มีวิธี สังเกตุไหมครับ k. ฺีำBurm ??

ps.
ตอนนี้ผมใช้ wegaHR36 เปิดที่ 740p ก็ลื่นไหลดีถ้าผมเปลี่ยนไปใช้ LCD fullHD มันจะลื่นไหลดีกว่า จอ แก้วป่ะครับ ? ยังไม่มีโอกาศได้ดู LCD นานๆเลย ไม่รู้ว่า ถ้าเห็น judder แล้วจะรำคาญ ตารึป่าว 5c745924.gif

อย่างที่บอกว่า judder มันเป็นปกติที่เราเคยเห็นมาบน lcd tv ทั่วไป
ถ้าไม่เห็นก็ไม่เป็นไร ไม่น่ารำคาญเท่าไหร่

จริงๆ ไอ้เทคโนโลยี 100hz/120hz สำหรับผมมันไม่ได้น่าสนใจตรงไหน
เพราะสิ่งที่เพิ่มมาก็แค่ เฟรมภาพที่ถูกคำนวณขึ้นมา ไม่ใช่สิ่งที่มีอยู่จริง

เพียงแค่ 120hz เนี่ย มันดันหารด้วย 24 ลงตัวซึ่งเหมาะกับ 24p พอดี
แต่ก็อีกแหละ judder มันเป็นสิ่งที่ทุกคนเคยเห็นจนชินอยู่แล้ว

เพียงแต่ผมกำลังจะซื้อจอใหม่ ผมก็มองเผื่อๆไว้
ตัวผมเองกำลังจะไปหาดูด้วยซ้ำ ว่าไอ้ 24p บน 120hz เนี่ย อาการไร้ judder เนี่ย
มันแตกต่างจนคุ้มที่จะลงทุนเพิ่มหรือเปล่า

ถ้าไม่ผมก็มองตัวอื่นแทน

kuntz's Photo kuntz 30 Apr 2008

QUOTE (Burm @ Apr 29 2008, 06:15 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อย่างที่บอกว่า judder มันเป็นปกติที่เราเคยเห็นมาบน lcd tv ทั่วไป
ถ้าไม่เห็นก็ไม่เป็นไร ไม่น่ารำคาญเท่าไหร่

จริงๆ ไอ้เทคโนโลยี 100hz/120hz สำหรับผมมันไม่ได้น่าสนใจตรงไหน
เพราะสิ่งที่เพิ่มมาก็แค่ เฟรมภาพที่ถูกคำนวณขึ้นมา ไม่ใช่สิ่งที่มีอยู่จริง

เพียงแค่ 120hz เนี่ย มันดันหารด้วย 24 ลงตัวซึ่งเหมาะกับ 24p พอดี
แต่ก็อีกแหละ judder มันเป็นสิ่งที่ทุกคนเคยเห็นจนชินอยู่แล้ว

เพียงแต่ผมกำลังจะซื้อจอใหม่ ผมก็มองเผื่อๆไว้
ตัวผมเองกำลังจะไปหาดูด้วยซ้ำ ว่าไอ้ 24p บน 120hz เนี่ย อาการไร้ judder เนี่ย
มันแตกต่างจนคุ้มที่จะลงทุนเพิ่มหรือเปล่า

ถ้าไม่ผมก็มองตัวอื่นแทน

แบบนี้ ถ้าท่านเบิ้มได้ไปดูไอ้ 24p บน 120hz แล้ว คงให้ท่านเบิ้ม review ให้แล้วล่ะครับ ว่ามันน่าลงทุนเพิ่มไหมอ่ะครับ สำหรับ 120hz เนี่ย
เพราะผมก้อกำลังเล็ง ๆ LCD อยู่เหมือนกันอ่ะครับบบบบ baa60776.gif:

masadi's Photo masadi 08 Sep 2008

วานผู้รู้ไขความกระจ่าง สงสัยว่า Hz ที่รองรับโดยเครื่องทีวี (50/100/120Hz) มันสัมพันธ์กันยังไงกับระบบไฟฟ้า (ซึ่งในบ้านเราเป็น 220volts และน่าจะ 50Hz)
เคยตั้งข้อสังเกตว่าทีวีที่ขายในบ้านเรามักไม่ค่อยมี 120Hz (เห็นแต่ Sharp ซึ่งก็ระบุเป็น 100/120Hz ซะงั้น ไม่รู้ว่าเลือกได้และเล่น 120Hz ได้จริงป่าว) แต่ในฝั่งอเมริกาหรือยุโรปกลับเห็นแต่ 120Hz เท่านั้นที่โฆษณาในเวปของเค้า ไม่เห็น 100Hz เลย

เคยคิดเล่น ๆ ว่าถ้าฝากคนหิ้วกลับมาจากอเมริกาหรือยุโรป แล้ว 120Hz ของเครื่องนั้นมันจะยังทำงานได้รึเปล่าก็ไม่รู้
อยากเห็นจริง ๆ ว่า 24p แท้ ๆ จะคุ้มค่าเงินอ๊ะป่าว

mrzane's Photo mrzane 09 Sep 2008

QUOTE (masadi @ Sep 8 2008, 11:43 PM) <{POST_SNAPBACK}>
วานผู้รู้ไขความกระจ่าง สงสัยว่า Hz ที่รองรับโดยเครื่องทีวี (50/100/120Hz) มันสัมพันธ์กันยังไงกับระบบไฟฟ้า (ซึ่งในบ้านเราเป็น 220volts และน่าจะ 50Hz)
เคยตั้งข้อสังเกตว่าทีวีที่ขายในบ้านเรามักไม่ค่อยมี 120Hz (เห็นแต่ Sharp ซึ่งก็ระบุเป็น 100/120Hz ซะงั้น ไม่รู้ว่าเลือกได้และเล่น 120Hz ได้จริงป่าว) แต่ในฝั่งอเมริกาหรือยุโรปกลับเห็นแต่ 120Hz เท่านั้นที่โฆษณาในเวปของเค้า ไม่เห็น 100Hz เลย

เคยคิดเล่น ๆ ว่าถ้าฝากคนหิ้วกลับมาจากอเมริกาหรือยุโรป แล้ว 120Hz ของเครื่องนั้นมันจะยังทำงานได้รึเปล่าก็ไม่รู้
อยากเห็นจริง ๆ ว่า 24p แท้ ๆ จะคุ้มค่าเงินอ๊ะป่าว

ระหว่างระบบไฟฟ้ากับจำนวน Hz ที่จอแสดงผล อันนี้ไม่มีความสัมพันธ์กันเลยครับ

เนื่องจากระบบทีวีอย่างเป็นทางการของประเทศเราคือระบบ PAL ซึ่งเป็นแบบ 50 Hz (25 frame ต่อวินาที หรือ 50 field ต่อวินาที) และด้วยความที่เป็นมาตรฐาน และฟรีทีวีบ้านเราออกอากาศในระบบนี้ทั้งหมด จึงทำให้ทีวีที่ขายในบ้านเราจะต้องสนับสนุนการแสดงผลที่ 50 Hz ด้วย

ส่วนทีวีแบบ 60 Hz (หรือ 59.94 Hz ถ้าเอาแบบเป๊ะๆ) เป็นทีวีระบบ NTSC ครับ ซึ่งมีเฟรมเรทที่ 29.97 fps หรือฟิลด์เรทที่ 59.94 fields per second

แต่ในปัจจุบัน ทีวีส่วนใหญ่ที่ขายในบ้านเราจะรองรับทั้งสองระบบอยู่แล้วครับ แม้กระทั่งทีวีจอแก้ว ก็ยังรับได้ทั้งสองระบบครับผม

ส่วนเหตุผลที่บ้านเรามักไม่ค่อยมี 120 Hz ขาย อันนี้น่าจะเป็นเพราะว่าผู้จำหน่ายยังไม่นำเข้ามาเยอะมากกว่าครับ และด้วยเหตุผลทางเทคนิคนิดหน่อยที่ระบบ PAL อาจไม่ได้ประโยชน์จาก 120 Hz เท่าไหร่นัก เพราะ ทีวีคง upsampling เฟรม/ฟิลด์จากสัญญาณ 25 fps/50hz ได้ไม่ค่อยดีเท่าไหร่ (หรือพูดง่ายๆ คือ 120 หารด้วย 50 หรือ 25 ไม่ลงตัวครับ) ยกเว้นเสียแต่ว่าทีวีจะฉลาดพอที่จะปรับ refresh rate ตามชนิดของ content ที่ป้อนเข้าไป เช่น ถ้าป้อน PAL เข้าไปก็แสดงที่ 100 Hz, ป้อน NTSC เข้าไปก็แสดงที่ 120 Hz หรือป้อน 24p เข้าไปก็แสดงที่ 120 Hz เป็นต้น ซึ่งข้อมูลทางเทคนิคเหล่านี้เป็นข้อมูลที่ผู้ผลิตส่วนใหญ่ไม่ค่อยเปิดเผยครับ

อย่างไรก็ดีสำหรับจอ LCD แล้ว refresh rate ที่สูงขึ้นไม่ได้ช่วยให้ภาพดูนิ่ง สบายตา กระพริบน้อยลงเหมือนกับ CRT นะครับ จำนวน Hz ที่ผู้ผลิตโฆษณานั้นหมายถึงวิธีการประมวลผลภาพแบบต่างๆ ที่พวกเขาใช้เพื่อลด motion artifacts ต่างๆ ครับผม yoyo_67.gif
Edited by mrzane, 10 September 2008 - 11:03 AM.

achakul's Photo achakul 10 Sep 2008

ขอบคุณครับ ได้ความรู้มากขึ้นจนมึนไปเลยครับ yoyo_71.gif

benzpha's Photo benzpha 11 Sep 2008

ตอนนี้ lcd tv ยี่ห้ออะไรมี 120Hz จริงๆบ้างครับ อยากเอามาเน้นดูหนัง
ของsharpตัวนี้มี 120Hz จริงๆป่าวครับ http://www.sinsiamelectronics.com/catalog/...roducts_id=2073 แล้วsharp จะออกรุ่นใหม่เมื่อไหร่ครับ

pantametal's Photo pantametal 16 Sep 2008

ผมว่าถ้าต่อออกคอม ปรับHz สูงๆ มันก็จะสบายตาเนียนตามากขึ้นกะมั้ง เพราะmoniter 19'ที่ผมใช้มันสูงสุดแค่ 75 แต่ถ้าปรับซัก 100-120 ต่างนิดโหนยมั้ง

bank522's Photo bank522 17 Sep 2008

yoyo_09.gif แล้วถ้า 200 Hz หล่ะครับ...

benzpha's Photo benzpha 18 Sep 2008

พลาสม่าของพานาโซนิคบอก 480Hz อย่างงี้ก็หาร24ลงใช่ป่าวครับ เอามาดูหนังคงแจ่มมาก (ถ้าดูหนังบ่อยจะเบิร์น ขอบ บน,ล่างไหมครับ)
http://www.panasonic.co.th/web/productssol...lav/tv/plasmatv

depend ayu's Photo depend ayu 24 Sep 2008

วันนี้ผมไปดู lcd tv ของพานาโซนิคมา ก็ขอให้เขาเปิดเทียบให้ดูว่ารุ่นที่เล่น 100 เฮิซได้ต่างกับรุ่นที่เล่นไม่ได้ยังไง

ช่างก็เปิดวีดีโอตัวอย่างมีลักษณะดังนี้ครับ

<----------||||||||||||||||||||||||||||
||||||||||||||||||||||||||||----------->
<-------||||||||||||||||||||||||||||

คือเป็นเส้นเล็ก ๆ วิ่งสวนกันไปมาในแต่ละแถวตามลูกศรนะครับ

ผลปรากฎว่าเครื่องที่มี 100 เฮิซ ภาพแนวเส้น ||||||||||| พวกนี้จะค่อนข้างนิ่งมีกระพริบบ้างเล็กน้อย แต่รุ่นที่เล่น 100 เฮิซไม่ได้จะกระพริบมากกว่าอย่างเห็นได้ชัดเลยครับ

achakul's Photo achakul 24 Sep 2008

ขอบคุณไว้ก่อนครับ เดี๋ยวจะพยายามทำความเข้าใจอีกที yoyo_55.gif

Generalบ๋วย's Photo Generalบ๋วย 25 Sep 2008

แล้วTVแบบไหนเหมาะกับเล่นเกมส์อ่ะครับ คือผมจะซื้อเอามาเล่นเกมส์Xbox360โดยเฉพาะ ส่วนหนัง รายการทีวี ผมไม่เน้น
ยังไงก็ช่วยบอกรายละเอียดสเป็คเครื่องด้วยน่ะขอรับ จะได้ไปเลือกซื้อถูก ขอบคุณขอรับ yoyo_53.gif

Darkberry's Photo Darkberry 13 Dec 2008

สุดยอดมากครับ สำหรับความรู้ ผมกำลังมองหา LCD ใหม่ๆพอดี สุดยอดมากๆ