`
←  DGO DIGITAL CLUB - ข้อมูล LCD, Plasma TV และ Gadgets ใหม่ๆ
Logo
»

มีใครใช้TV LCD มีเรื่องอยากสอบถามนิดนึงครับ

Ezlo's Photo Ezlo 26 Apr 2008

ช่อง Digital audio ข้างหลัง TV มันต้องเอาสายอะไรต่อเข้าไปหรอครับ

พอดีเครื่องเล่น DVD ก็มีช่อง coaxial กับ optical

ไม่ทราบว่า ใช้ช่องไหน และเป็นสายอะไรครับ

เพื่อต่อออกเสียง ระหว่างเครื่องเล่น DVD กับ LCD TV

ขอบคุณครับ

jonaddon's Photo jonaddon 26 Apr 2008

ผมเข้าใจว่า ข้างหลังของ LCD แต่ละเครื่องไม่เหมือนกัน
คงต้องถ่ายรูปมาให้ดูแล้วละครับ

Kamiyu's Photo Kamiyu 26 Apr 2008

ต่้อเสียงจาก dvd player ออกทีสีธรรมดาก็ สายขาว แดง อ่ะครับ ต่อที่ช่อง av ตามหลังทีวีเลย

แต่ถ้าจะต่อ optical - coaxial จาก dvd player นี่มันน่าจะต่อไปยัง AVR มากกว่านะครับ

Bearmee's Photo Bearmee 02 May 2008

เท่าที่เห็นๆมา หลัง LCD TV Philips จะให้Coaxial input คือสาย RCA jack ธรรมดานี่แหละครับ ต่อไปเส้นเดียวเลย เสียงที่ต่อด้วยสายนี้จะขึ้นกับคุณภาพของสายด้วย จะให้ เสียงที่นุ่มลึกมากๆ
ส่วน ยี่ห้ออื่นๆ เช่น Sony , Samsung เป็น Optical/ Toslink คือหัวสี่เหลื่ยม ให้ เสียงคนละแบบกันอันนี้จะออกแข็งแรง เสียงดังชัดเจน แต่เป็น Digital เหมือนกัน

แต่แนะนำให้ต่อเข้า AVR จะดีกว่าครับ