`

Jump to content

วิธีใช้ImgBurn

14 replies to this topic

#1 MrGetout

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

Posted 25 April 2008 - 11:32 AM

ผมโหลด Okami ผ่านบิท แล้วได้ไฟล์มาแบบนี้อะครับ เปง.rar กับอะไรเต็มไปหมดเลย
แล้วผมก็ใช้ ImgBurn เบิร์นลงเครื่อง ได้เป็น ไฟล์อะไรไม่รู้อันนึง แล้วก็ไฟล์ .I00 กับ .I01
แล้วก็เปลี่ยนชื่อทั้งคู่เป็น .iso ไม่รู้ผมทำถูกป่าว
แต่ทำไมมันถึงมีข้อมูลอยู่ 2 ไฟล์ แล้วก็เอาไปใช้กับโปรแกรมแปลงอื่นๆของWiiไม่ได้ด้วย
แล้วผมจะเล่นมันได้มั้ย
*ช่วยบอกวิธีใช้ filechop และ cmd ด้วยครับผมงงอยู่
แล้ว WiiFrii ที่ให้ลาก iso ไปทับน่ะ ทับไอคอนของมัน หรือทับโปรแกรมของมันเวลาเปิดขึ้นแล้ว

*อุ้ยขอโทษโพส์ืซ้ำ

#2 MrGetout

Posted 25 April 2008 - 12:31 PM

แล้วไฟล์ที่ต้องไรท์ลงแผ่นเป็นไฟล์อะไรครับ

#3 MrGetout

Posted 25 April 2008 - 12:42 PM

ผมเิปิดcmdไม่ได้อะครับ หรือมันต้องเปิดด้วยวิธีอื่นที่ไม่ใช้ดับเบิลคลิก
ผมเอาisoไปลงในWiiFrii แล้วมันบอกว่า Couldn't read

#4 lovevirus

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 25 April 2008 - 07:30 PM

ให้เลือกแตกไฟล์ที่เป็น winrar ทั้งหมด อันอื่นไม่ต้องไปเลือก
แตกแล้วจะได้ไฟล์ขึ้นมา 1 ไฟล์ ก็สั่งไร้ท์ได้เลยครับ

#5 Kyu

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 25 April 2008 - 08:46 PM

ใช้โปรแกรม winrar ในการ unrar มันออกมาครับ
จะได้ file image มา 1 file ขนาด 4.5 GB
ใช้ nero ไรท์ image นั่นครับ

#6 MrGetout

Posted 26 April 2008 - 10:23 AM

ผมลองไปทำดูมันบอกมายังงี้อะครับ
! There is not enough space on the disk.
! Write error: only NTFS file system supports files larger than 4 GB

ที่ว่างในฮาร์ดิสก์ผมตั้ง 7 GB กว่าๆ

#7 numxman_hellowii

นักเล่นเกมมือฉมัง

• Executive Members
  • Interests:All Console Games

Posted 26 April 2008 - 06:43 PM

QUOTE (MrGetout @ Apr 26 2008, 10:23 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมลองไปทำดูมันบอกมายังงี้อะครับ
! There is not enough space on the disk.
! Write error: only NTFS file system supports files larger than 4 GB

ที่ว่างในฮาร์ดิสก์ผมตั้ง 7 GB กว่าๆ

ฮาร์ดดิสท่านเป็นFat32รึเปล่าครับ?
ต้องเป็นNTFSครับถึงจะโอนย้ายถ่ายไฟล์ใหญ่กว่า4GBไำด้ครับ

#8 MrGetout

Posted 26 April 2008 - 07:35 PM

ผมจะรู้ได้ไงอะครับ
แล้วถ้าเปงFAT 32 จริงผมก็ไม่มีทางทำอะไรได้เลยเหรอนี่
โอ้ ไม่นะ แค่คนอ้วน 32 คน ก็ทำให้เกิดสิ่งนี้ไม่.......

#9 MrGetout

Posted 26 April 2008 - 07:45 PM

รู้แล้วครับ ไดรฟ์ D เป็น FAT 32 แต่ C เป็น NTFS แต่น่าเศร้า C ผมเหลือที่แค่ 700 MB

#10 MrGetout

Posted 27 April 2008 - 01:33 PM

ทีนี้ถ้าผม ทำiso จากแผ่นลงในเครื่อง มันก็จะได้ไฟล์นึง 4 GB กะอีกไฟล์ 300-400 MB ใช่มะครับ แล้วผมจะทำไงดีเนี่ยจะเอาจากแผ่นมาแก้ภาษาก็ไม่ได้

#11 paween_a

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 28 April 2008 - 11:19 AM

ใช้คำสั่ง convert ใน command ก็ได้ครับ มันจะแปลงจาก fat32 ให้เป็น ntfs
1. พิมพ์ cmd ใน run
2. convert d: /fs:ntfs
รอสักพักใหญ่ ๆ แค่นี้แหละครับคุณก็สามารถแตกไฟล์ .rar ที่โหลดมาได้แล้ว
แล้วก็เอา iso นี้ไปเขียนด้วย imgburn (ผมชอบใช้ตัวนี้ในการเขียน image มากกว่า nero ปัญหาน้อยกว่าเยอะครับ)

#12 MrGetout

Posted 28 April 2008 - 11:36 AM

ขอบคุณนะครับ แต่ ผมเปิด cmdไม่ขึ้นอะดี้
*แล้วImgBurn ก๊อป แผ่นต่อแผ่นไม่ได้เหรอครับ a03cbf1e.gif

มันจะมีผลข้างเคียงมั้ยอะ

#13 paween_a

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 28 April 2008 - 12:59 PM

เปิด cmd ไม่ขึ้นแปลว่าน่าจะโดนไวรัสเล่นงานซะแล้ว
ถ้ายังไงลองใช้แผ่น setup windows แล้วเลือก repair เพื่อเข้า command ก็ได้
หรือใช้พวกโปรแกรม patition magic เพื่อเปลี่ยน patition ก็ได้ครับ
หรืออีกวิธี backup ข้อมูลใน drive d: แล้วก็ format ให้เป็น ntfs เลย

#14 MrGetout

Posted 29 April 2008 - 10:04 AM

คือผมเปิดcmdได้แค่ประมาณ 1 นาทีหลังเปิดเครื่องหลังจากนั้นมันจะหายไปเลย
แล้วแปลงให้เป็น ntfs เนี่ย ข้อมูลจะหายมะครับ

#15 tewbc

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 02 May 2008 - 10:16 PM

ก้อแก้ปัญหาล่วงหน้าใช้ shutdown -a ครับหลังเรียก cmd ยกเลิกการบูตเครื่อง
ไม่ก้อหาพวก security task manager มาเปิดดูโปรแกรมที่รันในระบบ อันไหนไม่รู้จักก็ teminate ไปครับ
แล้วถ้ามีเวลาให้หาแผ่น hiren boot มาด้วย ใช้ partition magic ในแผ่นนี้มาแปลงไอ้อ้วน 32 เป็นไอ้เรื่องมาก(NTFS) ก็ได้

Edited by tewbc, 02 May 2008 - 10:19 PM.