`
←  DGO CLUB : Nintendo World - Wii U / Wii / 3DS
Logo
»

จะซื้อ Wii ดีไหมคับ

veeyuth25's Photo veeyuth25 24 Apr 2008

ตอนนี้ผมมี Ps3, 360, ds, psp ขาดแต่ wii อย่างเดียว แต่กลัวซื้อมาแล้วไม่มีเกมน่าเล่น ส่วนใหญ่จะเล่นคนเดียว ไม่ชอบออนเท่าไร อยากเล่นแค่มาริโอ้กาแลคซี่ กับRE4 แค่นั้นเอง ไม่รู้มีเกมไหนมันๆ อีกบ้าง ชอบพวกฮาด์คอมากกว่าหน่อมแน๊ม อย่าง ds ซื้อมาค่อนข้างเล่นน้อยมาก

Big14's Photo Big14 24 Apr 2008

ต้องตอบว่าดีครับ ถึงจะมีเกมส์ให้เล่นไมมาก(เกมส์ที่น่าสนใจ) แต่ไหนๆก็มีซะขนาดนั้นแล้วก็เอาซะให้ครบเถอะครับ เเถมเกมส์เด็ดก็โอเคนะ

มาช้า's Photo มาช้า 24 Apr 2008

ฮาๆๆๆๆ ถูกของความเห็นข้างบน

แต่ในความคิดผมนะ ถ้าชอบเล่นเกมส์คนเดียว อย่าซื้อเลยครับ

แต่ถ้าเพื่อนมาบ้านบ่อยๆ หรือ ชอบเล่นเกมส์กับเพื่อนๆ แนะนำให้ซื้อครับ

paween_a's Photo paween_a 24 Apr 2008

ไม่รู้ว่าถ้าคุณซื้อมาเล่นแค่ 2-3 เกมที่คุณชอบนั้นแล้วมันคุ้ม ก็คือคุ้มครับ
แต่ถ้ากะจะมาพึ่งเกมออกใหม่ ๆ ที่โดนใจคุณ ก็คงไม่คุ้ม

อย่างไรก็ตามผมว่าเกมเล่นคนเดียวของ wii สนุก ๆ ก็มีนะครับ เช่น
Zelda, Metroid, Mario, No More Hero, Bio UC เป็นต้น
Edited by paween_a, 24 April 2008 - 05:57 PM.

sk130za's Photo sk130za 24 Apr 2008

แล้วแต่คนชอบคับ ผมอยากมีเกมเยอะอย่างคุณบ้างจัง d33561e9.gif ที่บ้านผมมีps3 กับ wii

gt41's Photo gt41 24 Apr 2008

สำหรับผม ผมว่าคุ้มครับ ผมเล่น แต่ไม่กี่เกม บอกได้เลยว่าคุ้ม

wii sport wii fit
เอามาเล่น bio ทั้งหลาย ...

ผมก็มีหมดทุกเครื่อง แต่ที่บ้านเปิด wii เล่นบ่อยที่สุด ...

arnon_ara's Photo arnon_ara 25 Apr 2008

ถ้าคุณนับได้มากกว่า 10 เกมส์ที่อยากเล่นก้อซื้อเหอะคับ เพราะว่าเมืองนอกเค้าต้องจ่ายค่าแผ่นแท้ 1500x10 เท่ากับหมื่นห้ายังไม่รวมค่าเครื่อง ของเราจ่ายหมื่นกลางบวกค่าแผ่น 10 แผ่น 500 กลายเป็นประมาณ หมื่นกลาง ๆ คุ้มจนไม่รู้จะพูดไง

และผมจะแนะนำให้ เกมส์สนุกมีมากกว่าที่คุณคิดคับ
เช่น RE4 SmashBB Mkart Mpaper Mgalaxy Fireembrem Okami อีกมากมาย ยังไม่รวมที่กะลังจะออกอีกเช่น Tales series เป็นต้น

ด้วยเหตุผลประการละฉะนี้ ผมเลยเพิ่งซื้อมาวันน้เองอะ

Trapper's Photo Trapper 25 Apr 2008

ผมก็มองๆอยู่ ไม่ค่อยเล่นกับเพื่อนหรอก ผมอยากออกกำลังแบบหนุกหนานน่ะ

แต่ที่บ้านเราขายแพงจิงๆ

ไม่กล้าซื้อเลย

kero's Photo kero 25 Apr 2008

ถ้าชอบเล่น คนเดียว ฮาร์ดคอเกม ขอนั่งยัน นอนยัน ว่าไม่คุ้มครับ ผมว่า คุณก็คงเล่นแนวๆ เดียวกับผมแหละ เน้น เล่นคนเดียว ภาพสวยๆ

Wii มันเล่นเอาฮากับเพื่อน ไม่กี่ครั้งหรอก sensor ก็ไม่ได้แม่นยำ ขนาด ต่อยมวย ก็เหมือนต่อยมวย อะไรงี้ เน้น ได้เหวี่ยงแขน ไปมาแค่นั้นแหละ ตอนนี้ ผมแทบไม่ได้แตะเลย หลังจากลองเปิด Mario Kart ไปซักแป๊ป

ที่บอกเพราะ ผมเสียดายแทนตัวเอง ไม่น่าซื้อมาเลย
ตอนนี้เล่นแต่ 360 กะ PSP เครื่อง Wii กับ DS ฝุ่นเขรอะแล้วเนี่ย

thiti2526's Photo thiti2526 26 Apr 2008

ผมว่าดีครับ โดยเฉพาะถ้าเล่นกะแฟนนะ 04a97f13.gif

paween_a's Photo paween_a 27 Apr 2008

QUOTE (kero @ Apr 25 2008, 08:48 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ถ้าชอบเล่น คนเดียว ฮาร์ดคอเกม ขอนั่งยัน นอนยัน ว่าไม่คุ้มครับ ผมว่า คุณก็คงเล่นแนวๆ เดียวกับผมแหละ เน้น เล่นคนเดียว ภาพสวยๆ

Wii มันเล่นเอาฮากับเพื่อน ไม่กี่ครั้งหรอก sensor ก็ไม่ได้แม่นยำ ขนาด ต่อยมวย ก็เหมือนต่อยมวย อะไรงี้ เน้น ได้เหวี่ยงแขน ไปมาแค่นั้นแหละ ตอนนี้ ผมแทบไม่ได้แตะเลย หลังจากลองเปิด Mario Kart ไปซักแป๊ป

ที่บอกเพราะ ผมเสียดายแทนตัวเอง ไม่น่าซื้อมาเลย
ตอนนี้เล่นแต่ 360 กะ PSP เครื่อง Wii กับ DS ฝุ่นเขรอะแล้วเนี่ย

เอาเครื่องไปปล่อยซิครับ ให้คนที่ไม่เคยสัมผัสได้เล่น แถมยังตอนนี้ราคายังไม่ค่อยหล่นสักเท่าไร (เมื่อเทียบกับตอนเปิดตัว)
แนว Wii มันไม่ค่อย Hardcore จริงอย่างว่า แต่ผมถือว่าซื้อมาแล้วได้เล่น GC อีกเครื่องก็ถือว่าคุ้มครับ (แต่ต้องซื้อจอยกับเมมเพิ่มด้วยนะ)
เพราะ GC เป็นเครื่องที่มีเกมดี ๆ จาก Nintendo เยอะพอสมควร แต่แผนการตลาดไม่ดีเลยแป๊กอย่างแรง (แต่ไม่ใช่กับ Wii ผมว่ามีการแก้เกมได้ดีพอสมควร) และกระแสตอนนั้น sony มาแรงเป็นที่สุด
Edited by paween_a, 27 April 2008 - 07:36 AM.

tair1985's Photo tair1985 27 Apr 2008

นานาจิตตัง ครับ
ถ้าชอบภาพสวยเล่นคนเดียว
ระเบิดอลังการฟันเลือดพุ่งแสนสมจริง
AI ฉลาดๆ ท้าทายๆ PS3, Xbox360 ครับจะเหมาะ
ถ้าชอบเล่นเกมกับเพื่อนหรือถ้าชอบเกมของนินเทนโด้
Wii คุ้มครับ
ผมเอามาเล่นคนเดียวผมเล่นเเกมของค่ายนินค่ายเดียวผมก็ว่าคุ้มแล้วนะครับ
ถ้าชอบเกมของนินพวกมาริโอ้, เซลด้า, เมทรอย, wii srort, wiiFit, etc.
คุ้มครับ แต่ถ้าไม่ชอบผมว่าคงไม่คุ้มมั้ง

Wii_Play_Game's Photo Wii_Play_Game 28 Apr 2008

ต้องถามก่อนว่าเกมส์บางเกมส์ ถ้าเคยเล่น PS2 มาแล้ว จะตามมาเล่น Wii อีกรอบรึเปล่า
ถ้าไม่ก็เท่ากับตัดเกมส์บน PS2 ออกไปจำนวนหนึ่ง

ตอนนี้เกมส์บน Wii นอกจากที่ออกบน PS2 ก็จะมีของ นินเทนโด้ เป็นหลัก
มี 3 rd party นิดหน่อย ที่ดัง ก็ No More Heroes, Zack & Wiki, วินนิ่งภาคเฉพาะ Wii แล้วก็ หมอผ่าตัด
กับเกมส์ในอนาคตที่ดัง ๆ ก็ Fatal Frame, เกมส์หนึ่งจากซีรี่ย์ Tale (อันที่มันสุด ๆ ไปอยู่ที่ xBox360) , มอนสเตอร์ฮํนเตอร์, เกมส์หนึ่งจากซีรี่ย์ Final (อันที่มันสุด ๆ ไปอยู่ที่ PS3)
ถ้ามี Wii ก็จะได้เล่นเกมส์ Exclusive เหล่านี้ไปด้วย

ก็ไม่รู้เหมือนกันว่าจะคุ้มกับการซื้อมั้ย
ยิ่งมีหลายเครื่องก็ยิ่งเล่นเกมส์บนแต่ละเครื่องได้น้อยลง
บางคนก็อาจเสียดายที่ซื้อมาแพงแล้วไม่มีเวลาเล่น
ถ้าเอาประเด็นนี้เป็นหลัก ก็คิดว่าน่าจะซื้อตอนที่รู้สึกว่าไม่มีเกมส์เครื่องอื่นให้เล่นก็ได้มั้ง
ประมาณว่าถ้าเครื่องที่มีอยู่มีเกมส์ให้เล่นตลอด
รอ Wii ราคาลงค่อยซื้อก็ยังสบาย ๆ

JIJI2008's Photo JIJI2008 01 May 2008

ผมว่าถ้าซื้อ wii มาเล่นพวกเกมส์ยิงต่าง ๆ เช่น re4, The House of The Dead 2 And 3 Returns, Zelda Link's Crossbow Training, Manhunt 2 [Eng]

และก็เล่นเกมส์ขับรถต่าง ๆ หรือเกมส์กีฬาต่าง ๆ ก็ซื้ออุปกรณ์เสริมแค่กล่องเดียว ก็ได้ความรู้สึกดีขึ้นพอสมควร
จริง ๆ ชอบเล่น wining แต่ภาค wii รู้สึกเล่นยากเลยไม่ค่อยชอบเล่น

ผมก็เคยปล่อย wii ใส่กล่องไว้ ไม่ได้เล่น ตอนนี้ลองซื้ออุปกรณ์เสริมมาก็เลยได้เล่นเพิ่มนิดนึง
nds ก็ไม่ค่อยได้เล่นเหมือนกัน เกมส์รู้สึกจะเด็ก ๆ จริง ๆ และก็ไม่ค่อยชอบจิ้มแล้วครับ อยากเล่นอะไรง่าย ๆ ครับ

จริง ๆ ตอนนี้ก็เล่นแค่ psp เพราะมันสะดวกดี เล่นตอนไหนก็ได้ นั่ง นอน ยืน วิ่ง อึ (พูดเล่น)

สรุป ถ้าจะซื้อ
1. ถ้าอยากจะได้ความแปลกใหม่ในการเล่นก็ลองเลยครับ
2. ถ้าอยากจะเก็บให้ครบก็ซื้อเลยครับ
3. ถ้าเล่นหลายคน (หาคนมาเล่นด้วย) ก็ซื้อเลยครับ
4. ถ้าเบื่อการเล่นเกมส์แบบเดิม ๆ ก็ซื้อเลยครับ

แต่ถ้า
1. อยากชอบเกมส์ภาพสวย มาก ๆ และก็เอามาเล่นกับพวกจอ Lcd ภาพไม่ค่อยดีครับ
2. เกมส์ส่วนมาก ภาพก็ไม่ค่อยสวยเท่าไหร่ เมื่อเทียบกับ เครื่องที่คุณมี รวมถึง ps2 ด้วยครับ
เพราะเครื่องนี้เน้นที่การบังคับมากกว่าครับ
3. อนาคต ยังไม่แน่ครับ ว่าจะมีเกมส์อะไรดี ๆ มาลงรึเปล่า เพราะเกมส์ที่ขายดี ส่วนใหญ่ เป็นเกมส์ของ ป๋านิน ทั้งนั้น
(อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวครับ)

ยังไงลอง +-*/ ดูนะครับ แล้ว ยังไงบอกด้วยนะครับ

อยากได้ ps3 จังแต่ไม่มีคนซื้อเครื่อง แผ่น และก็ tv ใหม่ เศร้าจัง d33561e9.gif

Lovekitty.com's Photo Lovekitty.com 21 Sep 2010

View PostJIJI2008, on 01 May 2008 - 08:51 PM, said:

เธˆเธฃเธดเธ‡ เน† เธ•เธญเธ™เธ™เธตเน‰เธเน‡เน€เธฅเนˆเธ™เนเธ„เนˆ psp เน€เธžเธฃเธฒเธฐเธกเธฑเธ™เธชเธฐเธ”เธงเธเธ”เธต เน€เธฅเนˆเธ™เธ•เธญเธ™เน„เธซเธ™เธเน‡เน„เธ”เน‰ เธ™เธฑเนˆเธ‡ เธ™เธญเธ™ เธขเธทเธ™ เธงเธดเนˆเธ‡ เธญเธถ (เธžเธนเธ”เน€เธฅเนˆเธ™)

เธ•เธญเธ™เธญเธถเธœเธกเธเน‡เน€เธ„เธขเน€เธญเธฒเธกเธฒเน€เธฅเนˆเธ™เธˆเธฃเธดเธ‡เน† เธ™เธฐเน€เธญเธญ เน€เธฅเนˆเธ™เน€เธžเธฅเธดเธ™เธ™เธฑเนˆเธ‡เธ™เธฒเธ™ เธ•เธฐเธ„เธฃเธดเธงเธเธดเธ™เธ‚เธฒเน€เธ”เธดเธ™เน„เธกเนˆเน„เธ”เน‰ :confuse:

Me_Va's Photo Me_Va 21 Sep 2010

View PostLovekitty.com, on 21 September 2010 - 04:57 PM, said:

เธ•เธญเธ™เธญเธถเธœเธกเธเน‡เน€เธ„เธขเน€เธญเธฒเธกเธฒเน€เธฅเนˆเธ™เธˆเธฃเธดเธ‡เน† เธ™เธฐเน€เธญเธญ เน€เธฅเนˆเธ™เน€เธžเธฅเธดเธ™เธ™เธฑเนˆเธ‡เธ™เธฒเธ™ เธ•เธฐเธ„เธฃเธดเธงเธเธดเธ™เธ‚เธฒเน€เธ”เธดเธ™เน„เธกเนˆเน„เธ”เน‰ :confuse:
2เธ›เธตเนเธฅเน‰เธงเธขเธฑเธ‡เธ‚เธธเธ”เธกเธฒเธ•เธญเธšเธญเธตเธ ^^"