`
←  DGO DIGITAL CLUB - ข้อมูล LCD, Plasma TV และ Gadgets ใหม่ๆ
Logo
»

xb360 กับ Pana TH-PV70MT 42" หรือควรเล่น LCD

zax's Photo zax 18 Apr 2008

เข้าใจว่าคงมีคนถามแบบนี้มาแล้วครับ แต่ยังไม่ได้คำตอบที่กระจ่างชัด

ผมดู DVD 45% XB360 45% Free TV 10% (no UBC)

อย่างนี้ควรใช้ Plasma หรือ LCD ดีครับ

ส่วนตัวชอบพลาสมา แต่หลายคนบอก LCD คมกว่า โดยเฉพาะเล่นเกม
แต่ผมงงว่า อย่างผมชอบเล่นแนว FPS แล้ว LCD มันจะไม่มีปัญหาภาพ Ghost หรอครับ

รบกวนผู้รู้ด้วยนะครับ อยากจะไปซื้อแล้ว พอดีเพิ่งได้ XB360 มาเลยเริ่มรับ Flat CRT ที่บ้านไม่ได้ขึ้นมาทันที

bompower's Photo bompower 18 Apr 2008

ยก 360 ไปที่ร้าน แล้วลองเลยครับ คุณจะตอบตัวเองได้ว่าชอบอะไร

kuntz's Photo kuntz 18 Apr 2008

เห็นด้วยยกับข้างบนครับ.... 4e5dd44a.gif

Hutch_PSP's Photo Hutch_PSP 18 Apr 2008

จริงๆ แล้ว การเลือกประเภทของจอขึ้นกับความชอบส่วนตัวครับว่าเราต้องการภาพออกมายังไง เราชอบแบบไหน และเราเอามาใช้กับ source ไหนครับ

ถ้าอ่านจากหลายๆ บอร์ด ส่วนใหญ่จะสรุปกันว่า ถ้าต้องการภาพคม และเน้นเล่นเกม หรือต่อ คอม ก็ควรซื้อ LCD แต่เวลาดูภาพช่วงที่เคลื่อนไหวเร็วๆ เช่น ดูบอล อาจจะเห็นเป็นเงาได้ครับ เนื่องจาก LCD มี response time ที่สูง

ส่วนถ้าต้องการภาพที่ออกมาธรรมชาติ เน้นดูทีวี (โดยเฉพาะเคเบิล) หรือเล่นเกม ก็ควรซื้อ Plasma ครับ จะไม่มีปัญหา เรื่องของการเกิดเงากับภาพที่เคลื่อนไหวเร็ว เนื่องจาก response time ต่ำกว่ามาก

*** ที่น่าสนใจคือ ปัจจุบัน LCD หลายๆ ยี่ห้อก็ผลิตรุ่นที่ response time ต่ำๆ ออกมาเรื่อยๆ ครับ
*** การกินไฟถ้าเป็นยุคแรกๆ plasma ดูเหมือนจะกินไฟมากกว่ามาก แต่ปัจจุบันพอๆ กันแล้วครับ

แต่สำหรับตัวผมเองผมเลือก plasma ครับ เพราะส่วนตัวผมชอบภาพที่ออกธรรมชาติมากกว่า ไม่ต้องการคมมากครับ เอาสบายตาดีกว่าเพราะเคยเล่น LCD นานๆ แล้วแสบตา ยิ่งถ้าเป็น PV70MT แล้วล่ะก็ แจ่มมาก แต่ถ้าไม่รีบกลางปีจะมีรุ่นใหม่เข้ามาครับ

ยังไงก็แนะนำให้ลองเดินดูภาพของจอทั้ง 2 ชนิดตามห้างครับ ให้เค้าเปิดจาก source เดียวกัน จะได้รู้ไปเลยว่าตัวเราชอบภาพออกมาแบบไหน

zax's Photo zax 18 Apr 2008

ขอบคุณทุกท่านมากครับ
ใจจริงอยากจะยกเครื่องไปเหมือนกัน แต่มันก็ไม่ค่อยสะดวกครับ คงเข้าใจนะครับ

ใจผมชอบภาพพลาสมาครับ แต่เห็นบอก LCD คมกว่าเลยลังเล และใครๆก็บอก LCD for Game, Plasma for DVD

ผมใช้พอๆกันเลยสับสนครับ แต่ถ้าความคมไม่ต่างกันมากผมคงเลือก plasma ครับ เรื่องกินไฟ, แสงสะท้อน หรือ burn-in ไม่ค่อยกลัวครับ กลัวแต่ภาพสวยไม่เต็มที่เลยลังเล

hdarea's Photo hdarea 19 Apr 2008

เวลาเลือก ซื้อ อาจจะไม่เหมือน ที่ตาเราเห็นนะครับ
เพราะยังไม่ได้ ทำการ ปรับ ค่า สี แสง ต่างๆ นะครับ

บางตัวเมื่อเทียบในร้าน อาจดูดีกว่า แต่พอ เราปรับแสงสี แล้ว อีกตัวอาจดีกว่า
ก็ได้นะครับ

snksnk's Photo snksnk 20 Apr 2008

ผมชอบplasma มากกว่าครับ ถ้าเล่น 360

Guest_punro_* 20 Apr 2008

ตาดูมือลองครับคำตอบอยู่ในมือ คุณแต่ lcd ภาพมันจะคมกว่า ครับ

พาสม่ามันจะออกไปแนวโรงหนัง

KaNom's Photo KaNom 21 Apr 2008

ผมใช้อยู่อะ เล่น360ก็ดีอะสวยดี ปรับแค่720เปง 1018มันแสบตาอะ ต่อกะคอมดูหนังก็แจ่มใหญ่สะใจ

GUEST_1's Photo GUEST_1 21 Apr 2008

ถ้าเน้นเล่นเกมส์แอลซีดีให้ภาพที่สวยกว่าครับสีสันดีกว่ากันครับ พลาสม่าเอาไว้ดูหนังจะเนียนที่สุดครับ 04a97f13.gif
Pana 70 MT ตัวนี้กำลังลดราคาอยู่ใช่ม่ะผมเห็นผ่านๆตาอยู่แต่ไม่ได้สนใจ ถ้าใช่ก็เอาเหอะราคาไม่แพงแถม42"ด้วย 04a97f13.gif

Director's Photo Director 25 Apr 2008

Plasma ก็แจ๋ว

LCD ก็แจ่มครับ

ส่วนตัว ถ้าเล่นเกมส์ก็ LCD เพราะกินไฟน้อยกว่า อะ 04a97f13.gif

darksnake's Photo darksnake 25 Apr 2008

967339c1.gif เอาไว้เป็นข้อมูลประกอบนะคับ เมื่อก่อนผมเคยมีความเดียวกับคุณ โดยส่วนตัวผมใจผมเองโอนเอียงไปทาง plasma นะเพราะว่าชอบภาพที่คม แต่เมื่อไปดูด้วยตัวเองก็กลับได้ LCD กลับมา(เราต้องไปลองเองที่ร้าน) เพราะส่วนตัวผมชอบภาพที่คม สีสันสดใส ซึ่ง LCD มันตอบโจทย์ผมได้หมดเลย ทีนี้ก็ขึ้นอยู่กับตัวเราจิงๆแล้วแหล่ะคับ อย่างที่ทุกๆคนตอบจิง

luzifer's Photo luzifer 25 Apr 2008

สำหรับผมนี่ เคยบ้า lcd พักนึง พอไปลองที่ร้านเล่น ชม ครึ่ง แทบทุกยี่ห้อ ทั้งแอลซีดี และพลาสม่า สรุปตัวที่ตอบผมได้อย่างเต็มที่คือพลาสม่าอ่ะคับ ดังนั้นลองยกไปลองที่ร้านลองดูนานๆ ทั้งเกม และภาพยนต์ ก็จะได้คำตอบเองคับ

ส่วน โต๊ะตั้งของ คุณ director เท่าไหร่คับ อยากได้ส่งต่างจังหวัดได้รึป่าวคับ 875328cc.gif

Director's Photo Director 26 Apr 2008

QUOTE (luzifer @ Apr 25 2008, 10:53 PM) <{POST_SNAPBACK}>
สำหรับผมนี่ เคยบ้า lcd พักนึง พอไปลองที่ร้านเล่น ชม ครึ่ง แทบทุกยี่ห้อ ทั้งแอลซีดี และพลาสม่า สรุปตัวที่ตอบผมได้อย่างเต็มที่คือพลาสม่าอ่ะคับ ดังนั้นลองยกไปลองที่ร้านลองดูนานๆ ทั้งเกม และภาพยนต์ ก็จะได้คำตอบเองคับ
ส่วน โต๊ะตั้งของ คุณ director เท่าไหร่คับ อยากได้ส่งต่างจังหวัดได้รึป่าวคับ 875328cc.gif

PM รายละเอียดไปนะครับ
ขอบคุณมากครับ

ake5nene's Photo ake5nene 29 Apr 2008

ผมแนะนำ plasma ครับ ผมก็ใช้ pm70 เหมือนกัน แรกๆๆ ดู ubc ภาพ มัน แปลกๆๆ ดูไม่คมนะ แต่ผ่านไปอาทิตย คมชัดมากๆๆ ชัดเท่า DVD5 ตามปรกติ ผมเลยดู hbo บ่อยๆๆ มากขึ้นอะครับ ซื้อมาแล้วคุ้มมาก เล่นเกมก็ชัดมากแล้วนะ ผมว่าถ้าคุน ซื้อ lcd ถ้าไม่ full hd คุณเลือก plasma ดีกว่านะครับ มันไม่ต่างกันมากเลย แต่ต่างตอน ดูหนัง จะ tv แน่นอนครับ ถ้าคุณดูจากสายอากาศ อาจเป็น เม็ดฝน ที่ lcd ที่ plasma ก็อาจเป็นแต่ถ้าเป็น ubc เน้น analog นะ จะชัดกว่า digital กับ plasma ตามความคิดที่ผมลองมา แต่ มีข้อด้อยค้อ เซ็งข้างบ้านหวะ เปิด แค่ 30% เสียง ยังมาด่า

zax's Photo zax 30 Apr 2008

ผมลองไปเดินตามร้านมาแล้วล่ะครับ คนขายก็เชียร์กันคนละค่ายจริงๆ ตัวแทนพานาก็เชียร์พลาสมา ตัวแทนซัมซุงก็เชียร์ LCD
เดินดูๆไป ความคมมันก็ต่างกันจริงๆครับ แต่อย่างที่คุณ ake5nene บอก ถ้าไม่ใช่ Full HD ก็ไม่ต่างกันมากจริงๆครับ

ตอนนี้ผมเลยตกลงปลงใจจะสอย พานา TH-PV70MT แต่ดันมาเจอตอครับ
คือผมทำงานอยู่ระยองเลยอยากจะซื้อในระยองเพื่อให้ได้รับการบริการสะดวกหน่อย แต่ร้านในระยองดันขายอยู่ที่ 39990 บาท 5c745924.gif
ในขณะที่ใน กทม. มันลงไปที่ 31xxx ผ่อน 0% *12 ไปแล้ว

พูดไม่ออกเลยครับ ผมว่าต่อรองยังไงก็ไม่น่าต่ำกว่า 35 ผ่อน 0% *12 ได้ นี่ผมควรต้องไปขนมาจากกรุงเทพหรือป่าวครับ
หรือใครมีร้านแนะนำในระยองมั่งครับ

Director's Photo Director 30 Apr 2008

QUOTE (zax @ Apr 30 2008, 10:15 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมลองไปเดินตามร้านมาแล้วล่ะครับ คนขายก็เชียร์กันคนละค่ายจริงๆ ตัวแทนพานาก็เชียร์พลาสมา ตัวแทนซัมซุงก็เชียร์ LCD
เดินดูๆไป ความคมมันก็ต่างกันจริงๆครับ แต่อย่างที่คุณ ake5nene บอก ถ้าไม่ใช่ Full HD ก็ไม่ต่างกันมากจริงๆครับ

ตอนนี้ผมเลยตกลงปลงใจจะสอย พานา TH-PV70MT แต่ดันมาเจอตอครับ
คือผมทำงานอยู่ระยองเลยอยากจะซื้อในระยองเพื่อให้ได้รับการบริการสะดวกหน่อย แต่ร้านในระยองดันขายอยู่ที่ 39990 บาท 5c745924.gif
ในขณะที่ใน กทม. มันลงไปที่ 31xxx ผ่อน 0% *12 ไปแล้ว

พูดไม่ออกเลยครับ ผมว่าต่อรองยังไงก็ไม่น่าต่ำกว่า 35 ผ่อน 0% *12 ได้ นี่ผมควรต้องไปขนมาจากกรุงเทพหรือป่าวครับ
หรือใครมีร้านแนะนำในระยองมั่งครับ

ตีน้ำมันไปกลับก็ยังคุ้มครับ 4412144b.gif