`

Jump to content

ตัดสินใจซื้อ Plasma แล้วครับ ขอรบกวนถามว่า Samsung PS-42C91HX -VS- Panasonic TH-42PV70 เลืกตัวไหนดีครับ

9 replies to this topic

#1 exersign

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 18 April 2008 - 02:34 PM

+ พอดีไปเดินดูที่ Powerbuy มาครับ ได้ข้อสรุปมา 2 รุ่นนี้ครับ / 42" ทั้งคู่ครับ

1. Samsung PS-42C91HX / ภาพสว่างและฉ่ำกว่าPana มากเลยครับสว่างจะเท่า LCD เลยครับ
2. Panasonic TH-42PV70 / ภาพดูแล้วจืดๆเป็นธรรมชาติมากกว่าSam ครับ แต่ว่าทำไมดูหมองๆสีขาวจะอมเหลืองๆ ความสว่างสู้ Samไม่ได้เลยครับ (ขนาดเป็นตัวที่ PC บอกว่าพึ่งจะเอามาโชว์ตั้งแต่ 2 สัปดาห์ที่แล้วเองซึ่งก็น่าจะจริงเพราะมี Display โชว์อยู่เดี่ยวๆกับชุด Home ที่จัดแยกออกมาจากดงLCD & Plsama)

. . . . ราคาทั้งสองตัวผมหาซื้อแถวรามอินทราได้ราคาพอพอกันเลยครับ

. . . . กลัว Samsung มากเลยครับเพราะชื่อเสียงติดลบไว้เยอะ(ในเวป Pantip)เกี่ยวกับจอ CRT เสียง่าย และ Slimfit ภาพบวมๆ ฯลฯ / แต่ว่าผมไม่เห็นโพสเกี่ยวกับ Plasma Samsung เลยครับ

. . . . อีกความคิดหนึ่งคือ Panasonic ยอมซื้อเพราะได้ประกัน 2 ปี และชื่อเสียงมีมานานนมแล้ว / และอ่านโพสในนี้มีหลายท่านที่แนะนำ Pana รุ่นนี้

. . . . ใจจริงแล้วอยากได้ Samsung มากกว่า เพราะสีสันสดใส สว่างกว่า และฐานก็หมุนได้ แต่ความสวยงามเฉยๆ อะไรก็ได้ไม่ซีเรียส / ใครใช้ Plasma Samsung รุ่นนี้บ้างครับ ช่วยแนะนำหรือ review สั้นๆทีครับ

+ ขอบพระคุณมากครับผม

#2 Pongko

What!!!!???

• High Royal Executive Members

Posted 18 April 2008 - 03:00 PM

อันนี้ผมว่าแล้วแต่นะครับ ของ Sam เห็นหลาย ๆ คนบ่นเรื่อง Service นะครับ

ถ้าผมก็คงเลือก พานา หรือไม่ ก็โซนี่อะครับ เพราะมีศูนย์อยู่ใกล้บ้าน เอา สะดวกเข้าว่านะครับ

ส่วนตัวผมก็เร่ง ตัวของพานาอยู่เหมือนกัน

เออ...ฝากถามทีนะครับ (เหอ ๆ ขออนุญาต จขกท. ด้วยนะครับ) ว่า ถ้าเล่น 360,Ps3 บน พาสม่า นี้ ภาพจะเป็นไงครับ

ตามความคิดผมน่าจะชัดมาก แต่ก็คงสุดที่ 720 หรือเปล่า. งั้นเราก็เล่น บนพาสม่าก็น่าจะพอสำหรับคนมักน้อย 875328cc.gif

Edited by Pongko, 18 April 2008 - 03:40 PM.

#3 exersign

Posted 18 April 2008 - 03:27 PM

+ คำว่าขออนุญาต -----> ไม่มี ส ร ะ อิ บน ญ ห ญิ ง นะครับ อิิอิ

+ แก้ครับๆ พิมพ์ผิดครับ...... คำว่าขออนุญาต -----> ไม่มี ส ร ะ อิ บน ต เ ต่ า นะครับ อิิอิ

#4 Pongko

What!!!!???

• High Royal Executive Members

Posted 18 April 2008 - 03:39 PM

QUOTE (exersign @ Apr 18 2008, 03:27 PM) <{POST_SNAPBACK}>
+ คำว่าขออนุญาต -----> ไม่มี ส ร ะ อิ บน ญ ห ญิ ง นะครับ อิิอิ

+ แก้ครับๆ พิมพ์ผิดครับ...... คำว่าขออนุญาต -----> ไม่มี ส ร ะ อิ บน ต เ ต่ า นะครับ อิิอิ

:ah แซวหรอครับ เด๋วลบกระทู้สะเลยยยยยยยย 07baa27a.gif

ปล.แก้ไขแล้วครับ อายจัง baa60776.gif:

#5 por360

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members

Posted 19 April 2008 - 01:22 AM

ถ้าเล่นเกมใช้พลาสม่า แล้วไม่มี LCD TV มาลองเสียบเทียบภาพกัน ผลที่ได้ก็สวยดีครับ สีอิ่มดีเป็นธรรมชาติ ภาพดูนวลตาดี แต่เมื่อได้ท่านๆได้ลองเอาเครื่องเกม Next-gen ของท่านไปเสียบ LCD ละท่านก็จะเห็นความแตกต่างครับ คือซื้อมาแล้วผมว่า พลาสม่าดูดีนะไม่ขี้เหล่ แถมเล่นจอขนาด 42นิ้วรอยแตกน้อยกว่า LCD ที่32 นิ้วอีกนะครับ ลองคิดดูว่า LCD42 นิ้ว ที่ความละเอียดเท่า 32 นิ้ว ความแตกมันจะขนาดไหน

รักทุกคน 4e5dd44a.gif

#6 exersign

Posted 19 April 2008 - 02:24 AM

+ ขอบคุณพี่ Ponko และพี่ Por360 ครับที่เข้ามาให้ข้อมูลดีดีครับ / ยังคงรอพี่ๆท่านที่ใช้ TV รุ่นที่ผมกล่าวถามไปมาแชร์ความประทับใจอยู่นะครับ...และฝากรอพี่ที่ใช้ Plasma+PS3 & 360 มาแบ่งปันความประทับใจด้วยนะครับผม

+ เรื่อง Next-gen ผมยังไม่แน่ใจเลยครับว่าจะซื้อตอนไหนดี อยากได้ PS3 อยู่เหมือนกันครับ. . . กำลังรอ แผ่น หนังและเกมส์ Blue ray แห่งชาติอยู่ครับ . . .แต่ตอนนี้มีเกมส์อีก 18เกมส์ของ PS2 ที่เข้าคิวรอเล่นอยู่ครับ เลยต้องใช้สิ่งที่มันเหมาะวัตถุประสงค์ไปก่อน

-----> สรุปว่า พรุ่งนี้บ่่ายๆผมยกเครื่อง PS2 ไปลองที่ร้าน "Light" เลยครับ จะขอลองเสียบกับทุกจอเลยครับ LCD และ Plasma รุ่นที่ข้องใจทั้งหมดเลยครับ เอาให้เชื่อในสิ่งที่เห็นในสิ่งที่เชื่อไปเลยครับ (ท่าทางจะเขินน่าดูเชียว เพราะเค้าเล่น 360 & Ps3 กันหมดแล้ว ฮ่าๆ แต่เป็นวิธีสุดท้ายแล้วที่จะ ทดสอบความสบายใจในภายภาคหน้าของผม เผลอๆ อาจจะได้ LCD42" กลับบ้านซะก็ได้)

+ ยังไงผมจะแจ้งความคืบหน้าให้ทราบอีกทีครับผม b6b25dc6.gif

#7 Pongko

What!!!!???

Posted 19 April 2008 - 11:44 AM

QUOTE (exersign @ Apr 19 2008, 02:24 AM) <{POST_SNAPBACK}>
+ ขอบคุณพี่ Ponko และพี่ Por360 ครับที่เข้ามาให้ข้อมูลดีดีครับ / ยังคงรอพี่ๆท่านที่ใช้ TV รุ่นที่ผมกล่าวถามไปมาแชร์ความประทับใจอยู่นะครับ...และฝากรอพี่ที่ใช้ Plasma+PS3 & 360 มาแบ่งปันความประทับใจด้วยนะครับผม

+ เรื่อง Next-gen ผมยังไม่แน่ใจเลยครับว่าจะซื้อตอนไหนดี อยากได้ PS3 อยู่เหมือนกันครับ. . . กำลังรอ แผ่น หนังและเกมส์ Blue ray แห่งชาติอยู่ครับ . . .แต่ตอนนี้มีเกมส์อีก 18เกมส์ของ PS2 ที่เข้าคิวรอเล่นอยู่ครับ เลยต้องใช้สิ่งที่มันเหมาะวัตถุประสงค์ไปก่อน

-----> สรุปว่า พรุ่งนี้บ่่ายๆผมยกเครื่อง PS2 ไปลองที่ร้าน "Light" เลยครับ จะขอลองเสียบกับทุกจอเลยครับ LCD และ Plasma รุ่นที่ข้องใจทั้งหมดเลยครับ เอาให้เชื่อในสิ่งที่เห็นในสิ่งที่เชื่อไปเลยครับ (ท่าทางจะเขินน่าดูเชียว เพราะเค้าเล่น 360 & Ps3 กันหมดแล้ว ฮ่าๆ แต่เป็นวิธีสุดท้ายแล้วที่จะ ทดสอบความสบายใจในภายภาคหน้าของผม เผลอๆ อาจจะได้ LCD42" กลับบ้านซะก็ได้)

+ ยังไงผมจะแจ้งความคืบหน้าให้ทราบอีกทีครับผม b6b25dc6.gif

:ah เง้อ....เอา PS2 ไป เทส กับ LCD 42" จะดีหรอครับ!!???

ปล.ขอทายว่า ถอย Plasma ชัวร์

#8 Guest_punro_*

• Guests

Posted 19 April 2008 - 12:03 PM

ตัวหลังเถิดโยม

#9 exersign

Posted 19 April 2008 - 11:25 PM

+ และแล้วก็ตามสูตรครับ ไปหวด Plasma LG 42PC5R ตามที่พี่ๆแนะนำและตามที่ผมทดสอบเปรียบเทียบจากที่ร้านอย่างละเอียดและเหน็ดเหนื่อย

+ ทดสอบเปรียบเทียบ 3 ยี่ห้อเลยครับ เปรียบเทียบโดยการเซตค่า center ทั้งหมด Samsung / LG / Panasonic

- Samsung สีสดและสว่างมากๆครับยังกะ LCD แน่ะ แต่ไม่ค่อยธรรมชาติ จัดจ้านเกินไป เหมือนดูการ์ตูน และไม่อยากเสี่ยงต่อการรับประกันหลังการขายเลยไม่เอาครับ(แต่พี่ชายผมเชียร์ตัวนี้คร
ับ555 ว่าแล้วว่าคนส่วนใหญ่ที่ไม่ได้มี Basic HiFi จะต้องเลือก Samจัง เพราะว่ามันทำออกมาแบบว่าดึงดูดสายตาผู้ที่อยู่ในโลกมายาคติมากๆทั้งรูปทรงและความสว
่างและสีสันที่จัดจ้านร้อนแรง ....บอกตามตรงถ้า service เค้าดี ไม่งอแง ผมคงเลือกตัวนี้ หะหะหะ)
- Panasonic สีจัดและเป็นธรรมชาติที่สุดแล้วครับ แต่ว่า Contrast น้อยกว่าสหายเกาหลี วางชนกันแล้วมืดๆหมองๆสุดเลยครับ เลยชั่งใจอยู่นาน แต่ก็ผ่านไปครับ
- LG ตัวนี้สิที่ตอบโจทย์ Product Design สวยงาม service ดีเยี่ยม / สีสันธรรมชาติสู้ Pana ไม่ได้และจืดกว่า Pana(แต่ไม่ได้เปรียบเทียบกับSamจังแล้ว)แต่สว่างกว่าและสีสันไล่ระดับได้ smooth กว่า เลยคบกับ Lucky Goldstar ซะ

+ ภาพที่ได้ผมพอใจแล้วครับ คมกำลังดี ไม่รู้สึกหน่วงเหมือน LCD เพราะว่านั่งดูระยะ 2 เมตรกว่าๆครับ ระยะนี้ความละเอียดชัดไม่ชัดแค่ไหนเท่าไหนผมก็ไม่รู้เรื่องแล้วครับ อิอิ แต่ตัวนี้เล่นกับ PS2 ชัดสุดๆเลยครับ (เข้ากันได้ดีที่สุดแล้วหละครับ) แต่ต้องหาเกมส์ที่ source เป็น 16:9 จริงๆมาลองดูอีกทีครับ เพราะ PS2 มีโหมดปรับในตัวเครื่องให้เป็น 16:9 ครับ แต่มีแค่ไม่กี่เกมส์ที่sourceเป็น 16:9 ครับ / ส่วน DVD ผมหวดของ LG มาเช่นกันครับ รุ่นเล็กสุดเลยครับ รหัส256K ถูกดีแค่ 1500เอง สายComponent แพงกว่าเครื่องเล่นอีก ห้าๆๆๆ (ตัวที่ใช้อยู่ใช้ Sokenรุ่นนานแล้ว 3 ปีแล้ว) .....ไม่รุ้เป็นอะไร หน้ามืดครับ อยากให้ Relationship เป็น LG ทั้งหมด(ยกเว้นชุดเสียง อิอิ)ผลปรากฏว่า เข้ากันได้ดีกว่า Soken จริงๆครับ เสียงที่ออกมา ผลิดเสียงต่ำได้นุ่มกว่า Soken เยอะมากๆครับ และความละเอียดภาพรู้สึกว่าจะต่อเนื่องและคมกว่า Soken พอสมควรครับ Test แล้วเลยยก Soken ไปห้องนั่งเล่นทันทีครับ

+ + + + สรุปรวมๆ ไม่ผิดหวังครับ สะใจมากเลยครับ / รวมๆแล้วผมคิดว่า ทั้งPS2 & DVD ผมดูผ่าน LG Plasma แล้วชัด ละเอียดและคมกว่าตอนที่ดูผ่าน CRT SlimFit อีกครับ ได้ภาพ wide อีกด้วยซ้ำ จะสู้ CRT ไม่ได้ก็ความต่อเนื่องในช่วงความเร็วในการไหลของภาพของ CRTที่ราบเรียบมานานกว่า 15 ปีหละครับ/ คุ้มเงินที่จะต้องเสียต่ออีกเดือนละ 3150 ในอีก 10 เดือนข้างหน้ามากครับ

+ ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามและแนะนำก่อนหน้านี้นะครับผม : )

#10 Pongko

What!!!!???

Posted 20 April 2008 - 03:20 AM

baa60776.gif: ยินดีด้วยครับ LG ตัวนี้ผมก็เล็ง ๆ อยู่เหมือนกัน

ก็ดีครับ Enjoy นะครับ 875328cc.gif