`

Jump to content

วัตถุประสงค์คือ ใช้ดู DVD และเล่น PS2 / เลือกใช้อะไรดี LCD 42" หรือ Plasma 42" ครับ

7 replies to this topic

#1 exersign

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 18 April 2008 - 11:15 AM

มี 4 รุ่นที่ผมเล็งไว้คือระหว่าง LCD 42" Philips 42TA2800 / LG 42LC7R และ Plasma 42" Panasonic 42PV70 / LG RT-42PC5R ครับ เลือกใช้ตัวไหนดีครับ / วัตถุประสงค์คือ ใช้ดู DVD และเล่น PS2 เท่านั้นเองครับ(ยังมีเกมส์ PS2 รอคิวเล่นอีกเพียบครับ) --------> คำถามมีอยู่ว่า . . . .

1. จากการค้นคว้าข้อมูลผมพบว่า PS2 ความละเอียดจะอยู่ที่แค่ 480i หรือราวๆ 640 x 480เท่านั้นเองครับ และทุก web ให้ความเห็นเดียวกันว่า PS2 ต่อ LCD ผ่าน Component แล้วก็ยังเบลออยู่(PS2 ไม่มี port ให้ใช้น้องคาแนร์ด้วยสิ แย่เลย) / ไม่ทราบว่าค่าของ LCD ที่บอกว่า 480i, 60Hz , 480p, 60Hz , 576i, 50Hz , 576p, 50Hz , 720p, 60Hz , 1080i, 60Hz .........ค่าต่างๆเหล่านี้มัน Automatic ตาม source ที่ส่งมาหรือเราสามารถเลือกเองได้ครับ ถ้าเราสามารถเลือกเองได้ เราเลือกความละเอียดให้เป็น 480i ภาพจะสมบูรณ์ตามอัตวิสัยของ PS2 เลยไม่ได้หรือครับ ??

1.1 สำหรับ PS2 + LCD ต้องทำใจว่าภาพจะไม่ชัดแน่เลยใช่มั๊ยครับ หรือมีวิธีลับแก้ไขให้ชัดเจนได้ครับ ??
1.2 แต่สำหรับ PS2 + Plasma อาจจะชัดขึ้นและภาพน่าจะถูกสัดส่วนมากกว่า LCD ใช่มั๊ยครับ ??

2. และภาพที่ออกมา ถ้า Source ของ แผ่น PS2 หรือ หนังDVD บางแผ่น ไม่ใช่ค่า 16:9 ภาพที่ออกมาจะยืดถ่างออกมั๊ยครับ แล้วเราต้อง set up อย่างไรครับ หรือต้องทำใจดูภาพถ่าง หรือสามารถ set ให้เป็น 3:4 แบบเหลือขอบดำตัดตกซ้าย+ขวาครับจนกลายเป็นเสมือน CRT เพื่อให้สัดส่วนถูกต้อง จะเหมาะสมมั๊ยครับ??

1+2.3 หรือถอยหลัง 4 ก้าวกลับไปซื้อ CRT 34" 100Hz Progessive Scan ตามวัตถุประสงค์ที่ผมกล่าวไปดีครับ ?? (แต่ใจจริงอยากชนิดบางมากกว่า อยากสัมผัสอารมณ์แบบwide screen และเพราะขนย้ายสะดวก ถ้าไปถอย34" นี่งานเข้าหนักเลยน้องชายผมด่ายับแน่เพราะให้มันช่วยยกขึ้นห้องผมชั้น4......5555)

+ ขอบพระคุณมากที่ช่วยแนะนำกันครับ

#2 Pattrick00

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members

Posted 18 April 2008 - 12:03 PM

เท่าที่ลองใช้ พลาสม่าพานาไม่ได้น่าเกลียดอะไรครับ ภาพที่ได้ค่อนข้างดีทีเดียว
ส่วนจอ LCD ขนาดจอยิ่งใหญ่ ภาพยิ่งทำให้เราอยากฆ่าตัวตายมากขึ้นครับ (เฉพาะต่อกับ PS2 นะ)

การใช้งานของคุณเหมาะกับ พลาสม่าทีวีมากกว่าครับ

พลาสม่าพานาคุ้มค่า คุ้มราคาที่สุด

ส่วนรายละเอียดทางด้านเทคนิค รอท่านอื่นมาตอบครับ

#3 ake5nene

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Banned

Posted 18 April 2008 - 12:19 PM

ถ้ายังไม่ได้เล่นพวก hi def มากๆๆ ควร plasma เพราะ ถึง จะดู hi def ก็ไม่ต่างอะไรกันมากนะครับ ผมใช้ plasma pana อยู่ภาพสวยโคตร

#4 MeduSa

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 18 April 2008 - 01:52 PM

ตอนนี้ขอแนะนำจอ 42 ของ LGนะ รุ่นที่สามารถบันถึกรายการทีวีใด้น่าสน ราคาลดลงมาอยู่ที่ 38900 967339c1.gif

#5 por360

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members

Posted 18 April 2008 - 02:14 PM

พลาสม่าคับ lcd ต้องเล่นกับ 360 หรือ เพล3ครับ จากการลองใช้ทั้ง 2 แบบ lcd ที่บ้านได้ดูหนังไฮเดฟ 360 กับ เพล3 พลาสม่าที่บ้านไว้เล่น Wii ps2 DVD โทรทัศน์ ครับ 4e5dd44a.gif

#6 exersign

Posted 18 April 2008 - 02:40 PM

+ ขอบคุณทุกความเห็นครับผม สรุปว่าได้ 2 ตัวเลือก / ย้ายไป link นี้เลยครับ

https://dvdgame.online/forums/index....showtopic=91908

+ ฝากพี่ๆเข้าไปช่วยผมเลืกต่อนะครับ 4e5dd44a.gif

#7 Apest

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 19 April 2008 - 08:57 PM

ที่ผมเห็น

เกมส์ GT4 ยิงสัญญาณได้สูงสุด 1080i แบบ ไวด์สกีน

เกมส์อื่นไม่ทราบเช่นกัน

#8 exersign

Posted 19 April 2008 - 11:24 PM

+ และแล้วก็ตามสูตรครับ ไปหวด Plasma LG 42PC5R ตามที่พี่ๆแนะนำและตามที่ผมทดสอบเปรียบเทียบจากที่ร้านอย่างละเอียดและเหน็ดเหนื่อย

+ ทดสอบเปรียบเทียบ 3 ยี่ห้อเลยครับ เปรียบเทียบโดยการเซตค่า center ทั้งหมด Samsung / LG / Panasonic

- Samsung สีสดและสว่างมากๆครับยังกะ LCD แน่ะ แต่ไม่ค่อยธรรมชาติ จัดจ้านเกินไป เหมือนดูการ์ตูน และไม่อยากเสี่ยงต่อการรับประกันหลังการขายเลยไม่เอาครับ(แต่พี่ชายผมเชียร์ตัวนี้คร
ับ555 ว่าแล้วว่าคนส่วนใหญ่ที่ไม่ได้มี Basic HiFi จะต้องเลือก Samจัง เพราะว่ามันทำออกมาแบบว่าดึงดูดสายตาผู้ที่อยู่ในโลกมายาคติมากๆทั้งรูปทรงและความสว
่างและสีสันที่จัดจ้านร้อนแรง ....บอกตามตรงถ้า service เค้าดี ไม่งอแง ผมคงเลือกตัวนี้ หะหะหะ)
- Panasonic สีจัดและเป็นธรรมชาติที่สุดแล้วครับ แต่ว่า Contrast น้อยกว่าสหายเกาหลี วางชนกันแล้วมืดๆหมองๆสุดเลยครับ เลยชั่งใจอยู่นาน แต่ก็ผ่านไปครับ
- LG ตัวนี้สิที่ตอบโจทย์ Product Design สวยงาม service ดีเยี่ยม / สีสันธรรมชาติสู้ Pana ไม่ได้และจืดกว่า Pana(แต่ไม่ได้เปรียบเทียบกับSamจังแล้ว)แต่สว่างกว่าและสีสันไล่ระดับได้ smooth กว่า เลยคบกับ Lucky Goldstar ซะ

+ ภาพที่ได้ผมพอใจแล้วครับ คมกำลังดี ไม่รู้สึกหน่วงเหมือน LCD เพราะว่านั่งดูระยะ 2 เมตรกว่าๆครับ ระยะนี้ความละเอียดชัดไม่ชัดแค่ไหนเท่าไหนผมก็ไม่รู้เรื่องแล้วครับ อิอิ แต่ตัวนี้เล่นกับ PS2 ชัดสุดๆเลยครับ (เข้ากันได้ดีที่สุดแล้วหละครับ) แต่ต้องหาเกมส์ที่ source เป็น 16:9 จริงๆมาลองดูอีกทีครับ เพราะ PS2 มีโหมดปรับในตัวเครื่องให้เป็น 16:9 ครับ แต่มีแค่ไม่กี่เกมส์ที่sourceเป็น 16:9 ครับ / ส่วน DVD ผมหวดของ LG มาเช่นกันครับ รุ่นเล็กสุดเลยครับ รหัส256K ถูกดีแค่ 1500เอง สายComponent แพงกว่าเครื่องเล่นอีก ห้าๆๆๆ (ตัวที่ใช้อยู่ใช้ Sokenรุ่นนานแล้ว 3 ปีแล้ว) .....ไม่รุ้เป็นอะไร หน้ามืดครับ อยากให้ Relationship เป็น LG ทั้งหมด(ยกเว้นชุดเสียง อิอิ)ผลปรากฏว่า เข้ากันได้ดีกว่า Soken จริงๆครับ เสียงที่ออกมา ผลิดเสียงต่ำได้นุ่มกว่า Soken เยอะมากๆครับ และความละเอียดภาพรู้สึกว่าจะต่อเนื่องและคมกว่า Soken พอสมควรครับ Test แล้วเลยยก Soken ไปห้องนั่งเล่นทันทีครับ

+ + + + สรุปรวมๆ ไม่ผิดหวังครับ สะใจมากเลยครับ / รวมๆแล้วผมคิดว่า ทั้งPS2 & DVD ผมดูผ่าน LG Plasma แล้วชัด ละเอียดและคมกว่าตอนที่ดูผ่าน CRT SlimFit อีกครับ ได้ภาพ wide อีกด้วยซ้ำ จะสู้ CRT ไม่ได้ก็ความต่อเนื่องในช่วงความเร็วในการไหลของภาพของ CRTที่ราบเรียบมานานกว่า 15 ปีหละครับ/ คุ้มเงินที่จะต้องเสียต่ออีกเดือนละ 3150 ในอีก 10 เดือนข้างหน้ามากครับ

+ ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามและแนะนำก่อนหน้านี้นะครับผม : )

:aha: