`

Jump to content

จากการเรียนในชั้นมัธยมปลายสู่การสอบเข้ามหาลัยฯ เด็กสมัยนี้ขยัน หรือ ขี้เกียจ ?

29 replies to this topic

#1 Spirit

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 05 April 2008 - 09:13 PM

เมื่อวานนี้พึ่งได้มีการประกาศคะแนนเอเน็ตไป เป็นที่ตื่นตระหนกกับกลุ่มคนผู้เข้าสอบเรือนแสน มีทั้งผู้ที่ดีใจสมหวังและเสียใจผิดหวัง

เรื่องนี้ทำให้ผมนึกขึ้นมาได้ถึงสภาพการศึกษาในปัจจุับัน
ตอนนี้เพื่อการสอบเข้ามหาลัยครั้งต่อไป หลายๆคนไปเรียนพิเศษตั้งแต่เช้า กลับก็มืดค่ำ บางคนเรียน8ชั่วโมง บางคนก็เรียน12ชั่วโมง เป็นเช่นนี้มีอยู่หลายคน เป็นร้อยเป็นพันคน
ทั้งๆที่ปิดเทอมควรเป็นเวลาที่ต้องหยุดพักผ่อน กลับกลายเป็นว่ายุ่งและเสียพลังงานยิ่งช่วงปิดเทอมเสียอีก เพราะเรียนกันเต็มเม็ดเต็มหน่วย เสาร์อาทิตย์ก็ไม่เว้น ไม่มีเวลาแม้แต่จะเข้าห้องน้ำไปถ่ายท้องอย่างสบายๆ กลัวว่าจะเสียเวลาเดินทาง อาจไปเข้าเรียนสายได้(55+)
เรียกได้ว่าถ้าไม่มีความจำเป็นที่จะต้องนอน คนเหล่านี้ก็คงจะไม่นอนกระมัง(น่าเสียดายที่ยังเป็นมนุษย์อยู่)

สวนทางกับความยากลำบากที่ปรากฎอยู่นี้ ภาพของความถดถอยของคุณภาพนิสิตนักศึกษาที่พึ่งเข้ามหาัลัย หรือนักศึกษาที่จบมหาลัยออกไป ดูจะแจ่มชัดและยากที่จะปฏิเสธ
ผู้ใหญ่หลายท่านต่างประสานเสียงกันว่าเด็กสมัยนี้ไม่อดทนและทำงานไม่เป็น ซ้ำร้ายคุณภาพทางปัญญาก็ดูจะไม่เทียบเท่ากับคนร่วมสมัยเดียวกับพวกเขา

เด็กเหล่านี้กำลังสูญเสียพลังงานไปโดยเปล่าประโยชน์? ท่านทั้งหลาย ท่านคิดว่าเป็นอย่างไรบ้าง

#2 burger

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 05 April 2008 - 09:33 PM

ไม่ เรียนก็ เข้ามหาลัยไม่ได้สิครับ

มันต้องแข่งกันอยู่แล้ว

#3 BobbY_MugeN

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 05 April 2008 - 09:53 PM

เดี๋ยวนี้เด็กฉลาดขึ้นนะผมว่า แต่ด้านจิตใจนั้นเปรอะบางลงมาก เชื่อว่าเนื่องมาจากการเลี้ยงดูลูกที่เปลี่ยนไป เดี๋ยวนี้ส่วนใหญ่อยากมีลูกแค่คนเดียวเพราะค่าใช้จ่ายและสภาพสังคมที่เสื่อมลงทุกวัน เพราะฉะนั้นลูกคนเดียวก็ spoil กันเข้าไป เสียคนเป็นส่วนใหญ่ ไม่ได้อะไรดังที่หวังก็มักจะประชดคนรอบข้างด้วยการทำอะไรๆที่สิ้นคิด a03cbf1e.gif

#4 dekhyper

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 05 April 2008 - 09:56 PM

ผมว่าการศึกษาปัจจุบันมันทำใ้ห้เราแข่งกันเรียนน่ะครับแต่ไม่ได้เอาความรู้ไป คือบางคนเรียนเสร็จได้เกรดดีจบ ลืม
บางคนเรียนอ่านหนังสือไปไม่ทันหมด ได้เกรดแย่หน่อยแต่ก็ไม่ลืม
กับสภาพปัจจุบันมันทำให้เราเข้าอบายมุขง่ายน่ะครับ พวกร้านเกม ร้านคอมไปดุแถวมหาลัยต่างๆมันมีเต็มไปหมดแหล่ะครับ ใครควบคุมตัวได้มาก ไม่ค่อยชอบเล่นเกมก็ดีไป

#5 l2ich

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 05 April 2008 - 10:05 PM

มันต้องเรียน อะคับ ไม่เรียนก้อแพ้ คนที่เรียน นี้ผมจะขึ้นม.5 เนี่ย

ปิดเทอมสมัครเรียนไว้น้อยอีก สมัครไม่ทัน ต้องไปเรียนเยอะๆ ตอนเปิดเทอม d33561e9.gif2 d33561e9.gif

ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน ว่าคุณภาพเด็กแย่ลงหรือดีขึ้น แต่ผมอะ จะว่าขี้เกียจก็ขี้เกียจนะ

มีงาน ส่ง ก็ไปลอกเขา บางทีก็ขยันฟิต ทำเอง จะสอบก็ถึงจะอ่านหนังสือ เกรดก็ออกมาพอใช้ 3.75

ผมไม่รู้ว่า มาตรฐานเกรดของคนอื่นเขาเป็นยังไงอะครับ แต่พ่อแม่ผม คิดว่ายังไม่ดีพอ e111de78.gif 4519626a.gif

#6 Nu_Ton

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 05 April 2008 - 10:05 PM

หืมมมม.... เด็กสมัยนี่ลำบากกันจัง 154218d4.gif

เด็กสมัยนี้เก่งขึ้นนะ แต่สังคมมันเสื่อมลง. . .

จากที่สังเกตุคนรอบตัว พวกที่สูญเสียพลังงาน น่าจะเป็นพวก กินเหล้าซัก 4 วัน ทำตัวเรื่อยเปื่อยซัก 3 วัน อีก 30%ใน 3 วันก็เรียน

ไปเรียนพิเศษไม่ถือว่าเสียพลังงานฟรีหรอกครับ ออกจะดีได้ความรู้จะมากน้อยตามแต่คน แต่ประเภทอยากไปกับเพื่อน หรืออยากไปหลีสาว บลา ๆ มันสูญเสียเงินโดยใช่เหตุ 4519626a.gif ถูกๆซะที่ไหนหล่ะ

#7 SaFax

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 05 April 2008 - 10:11 PM

น้องหริดมา เกิน 2 หน้าฟันธง !! 55318906.gif 55318906.gif

#8 xanyz

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 05 April 2008 - 10:13 PM

พูดอย่างกับว่าเราห่างกันมากอย่างนั้นแหละ :aha:
การเรียนพิเศษแบบนี้เค้ามีกันตั้งแต่สมัยโบราณแล้วเน้อ อย่าคิดว่าสถาบันต่างๆมันเพิ่งเกิดตอนนู๋เรียนหนังสือสิขอรับ

สมัยนี้มันแย่ตรงที่ว่าสิ่งยั่วยุมันเยอะขึ้นแล้วก็หาได้ง่ายขึ้นแค่นั้นเอง

#9 Zeon

โลกนี้ไม่มีความบังเอิญหรอกนะ จะมีก็แต่พรหมลิขิต

Posted 05 April 2008 - 10:23 PM

ผมว่าการเรียนมันเป็นสิ่งที่ดีนะครับ แต่อย่าไปกดดันตัวเองมาก ผมว่าเด็กสมัยนี้เก่งครับ แต่ว่าอาจจะอ่อนไหวกับเรื่องบางเรื่องง่าย

ผมว่าชีวิตช่วงปิดเทอม มันเป็นอะไรที่มีค่านะครับ เพราะถ้าคุณทำงานแล้วคุณจะชวนให้คิดถึงปิดเทอม ตอนผมปิดเทอมผมก็จะเรียนวันละ 4 ชม.

แล้วน้องๆถ้าเอ็นไม่ติดก็ไม่ต้องเสียใจนะครับมหาลัยเอกชนยังมี (เพราะผมก็เอ็นไม่ติดเหมือนกัน) :aha:

#10 RelliKDoG

นักเล่นเกมชั้นครู

• Interests:Gadget, Politics

Posted 05 April 2008 - 10:48 PM

ผมมองแบบนี้นะ

เด็กสมัยนี้ "เรียน" เพื่อ "ไปสอบ" "สอบ" เสร็จ กู "ลืม"

คือผมเรียนหนังสือเนี่ย เพื่อนผม นั่งท่องๆๆๆๆ ท่องแบบไม่มีการวิเคราะห์

ตอนสอบทำได้มั้ย ทำได้ พอผ่านไปก็ลืม

ไม่ได้ประยุกต์ความรู้ที่ได้มา ไม่ได้คิด ที่จะเอาไปใช้ให้เป็นประโยชน์

เรียนคอร์สติวเอนท์ ก็เรียนไปงั้นอ่ะ เรียนๆ ตั้งใจบ้าง ไม่ตั้งใจบ้าง บางทีก็เข้าไปนั่งคุยกัน

เพื่อนผมที่เรียนกวดวิชา ผมถามเพื่อนผม จำที่สอนได้ไม้ มันบอกได้
ถามมันตอบได้ ก็ตอบได้นะ
แต่ถ้าถาม วิเคราะห์หน่อยว่า ทำไมมันถึงเกิดเรื่องตรงนี้ ได้ ตอบไม่ได้ครับ ได้แต่วิธีจำมาเฉยๆ

และที่สำคัญคือความอดทนต่ำมาก เพราะเค้าคิดว่า ตัวเค้ามีอิสระในการทำงานแบบนี้

อย่างเช่น หัวหน้าสั่งงานที่ไม่ได้อยู่ในขอบเขต เค้าเค้าก็ไม่ทำ เพราะคิดว่า "นี่ไม่ใช่หน้าที่"

แต่คนรุ่นก่อน ต้องทำทุกอย่างเพื่อให้อยู่รอดไปให้ได้ แค่มีงานทำก็ถือว่าได้บุญแล้ว และนิสัยจากการโดน Spoil เยอะมากจากพ่อแม่ ที่ สมัยเด็กลำบาก พอเป็นพ่อแม่คน ก็อยากให้ลูกสบายจนทำให้เสียนิสัย

แต่สุดท้ายสิ่งที่สำคัญที่สุดในชีวิตนะครับ ก็คือตัวของเค้าเอง ไม่ใช่ใครมาจูงมาลาก ต้องเดินได้ด้วยชีวิตตัวเอง

"ละครที่ยิ่งใหญ่และดำเนินเรื่องได้ยากลำบากที่สุด ก็คือ ละครชีวิต" นี่แหละครับ

#11 pjoehardcore

Senior Architect

Posted 05 April 2008 - 10:50 PM

ผ่านการสอบเข้ามหาวิทยาลัยมาหลายปีแล้ว เข้าใจดีว่ามันกดดัน ยังไงก็สู้ๆนะ

สอบได้ไม่ได้ มันก็เป็นแค่ความสำเร็จหรือล้มเหลว1ครั้ง ชีวิตยังมีอะรให้เจออีกตั้งเยอะ

"เต็มที่"ซะตอนนี้ จะได้ไม่ต้องมาเสียดายทีหลัง ไม่ว่าผลจะเป็นอย่างไร โชคดีๆ

#12 Ravemaster

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 05 April 2008 - 11:02 PM

คิดว่ามันไม่ได้เสียพลังงานไปโดยเปล่าประโยชน์หรอกครับ มันช่วยเราได้จริงๆนะตอนสอบเข้ามหาลัยอ่ะ( ยกเว้นบางคนที่เก่งแล้วอ่านเอาเองได้ )
นอกจากนี้ยังช่วยตอนเรียนในมหาลัยอีกนะ เพราะบางวิชาก็ใช้ความรู้เก่าเยอะอยู่เหมือนกัน
แต่เรียนมากไปก็ไม่ดีนะ ต้องมีพักผ่อนกันบ้าง 04a97f13.gif อย่างตอนที่ผมเรียนพิเศษเตรียมเข้ามหาลัยนี่ก็เรียนวันล่ะ 8 ชั่วโมงเหมือนกันนะ แต่กลับมาบ้านก็นั่งเล่น Monster Hunter2 แก้เครียดไปซะ 4-5 ชั่วโมง (หรือว่าเครียดกว่าเดิมหว่าโดนมังกรฆ่า 4519626a.gif )

#13 joe-limited

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 05 April 2008 - 11:28 PM

ประเทศเราเป็นประเทศกำลังพัฒนา..ลุกหลานเยาวชนไทยจึงต้องขยันขันแข้ง 04a97f13.gif

#14 katikung555

นิยมเกมเก่า

Posted 05 April 2008 - 11:36 PM

ผมก็เป็นเด็กคนนึงที่เพิ่งผ่านรั้วมหาลัยได้ไม่นาน แถมยังต้องมาสอนในสถาบันอุดมศึกษาอีก

เคยสอนทั้งระดับมหาลัยจนถึงเด็กมัธยมโรงเรียนสาธิตมาแล้ว รู้สึกได้เลยว่าเด็กเดี๋ยวนี้แข่งกันเรียนมากขึ้นและมีความรู้กว้างมากขึ้น(อาจจะเป็นเพราะอินเตอร์เน็ตด้วย)

แต่สิ่งที่ผมสัมผัสได้คือ เด็กสมัยนี้อีคิวต่ำลงมาก เด็กที่ดีก็ยังมีเยอะนะครับ แต่เด็กที่ขาดอีคิวเนี่ยกลับเพิ่มปริมาณมากขึ้นกว่าสมัยก่อนนัก

สมัยเรียนผมก็เฟี้ยวนะครับ แต่ยังไงกับผู้หลักผู้ใหญ่ หรือครูอาจารย์ ผมไม่เคยผยองเลย

แต่เด็กสมัยนี้ผยองครับ

ถ้าผมมีลูก ผมจะไม่ปล่อยให้เค้าเป็นแบบนี้แน่นอนครับ

Edited by katikung555, 05 April 2008 - 11:41 PM.

#15 harts

ExtremeMachine Fifa09 !!~

• Interests:anime

Posted 05 April 2008 - 11:59 PM

ผมมีความคิดที่แตกต่างครับ

เรียนกันไปเยอะๆ นั่น ยัดกันเข้าไปนะ มันจะมีกี่อย่างเองที่จะเอาไปใช้จริง

ทุกอย่างเรียนเพื่อนสอบ ?

มันไม่ได้เข้าใจลึ้กซึ้ง อย่างที่ คห ข้างบน ว่าครับ

แล้วมันจะเรียนไปเพื่ออะไรกันเนี้ย ดูอย่างประเทศอื่น เข้าจะเน้นไปเป็นอย่างๆ ใครอยากเรียนอะไรก็เรียนไปด้านนั้น ด้านนึง เก่งไปเลย

แต่บ้านเรา มันเรียนหมด

ตั้งแต่ นาโน ยัน unlimit

ไม่ได้เก่งซักด้าน ประสบการณ์ก็ไม่มี

เฮ้อ ได้แต่สงสารเด็กไทย

การเรียนแบบนี้มันทำให้เกิดความกดดัน เกรดไม่ดีเครียด สุ้เพื่อนไม่ได้เครียด

เพราะว่ามันเยอะไปหมด

ทุกคนสมองรับได้ไม่เท่ากันนะครับ เหมือนกับ Harddisk มีความจุ ไม่ได้เท่ากันทุกคน

เหอๆ พอก่อน การศึกษาไทย ยังอีกยาวนนานนัก เรียนกันเข้าไปๆๆ

#16 RelliKDoG

นักเล่นเกมชั้นครู

• Interests:Gadget, Politics

Posted 06 April 2008 - 12:18 AM

อยากเพิ่มเติมอีกอย่างครับ

เด็กหลายๆคนเดี๋ยวนี้ ลงเรียนไปงั้นๆ แต่ไม่ตั้งใจเรียน

แบบเพื่อนผม ลงเรียน เรียนมั่งโดดมั่ง เหตุผลที่ลงเพราะกลัวจะเอนท์ ไม่ได้

แต่เจือกไม่ตั้งใจเรียนจะได้อะไร

เปลืองเงินพ่อแม่นะครับ

ปล.ลายเซ็น คุณข้างบน ผมตกใจนึกว่าตัวอะไรเดินบนจอผม

#17 .exe

เซียนเกม

Posted 06 April 2008 - 12:32 AM

QUOTE (Spirit @ Apr 5 2008, 09:13 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เมื่อวานนี้พึ่งได้มีการประกาศคะแนนเอเน็ตไป เป็นที่ตื่นตระหนกกับกลุ่มคนผู้เข้าสอบเรือนแสน มีทั้งผู้ที่ดีใจสมหวังและเสียใจผิดหวัง

เรื่องนี้ทำให้ผมนึกขึ้นมาได้ถึงสภาพการศึกษาในปัจจุับัน
ตอนนี้เพื่อการสอบเข้ามหาลัยครั้งต่อไป หลายๆคนไปเรียนพิเศษตั้งแต่เช้า กลับก็มืดค่ำ บางคนเรียน8ชั่วโมง บางคนก็เรียน12ชั่วโมง เป็นเช่นนี้มีอยู่หลายคน เป็นร้อยเป็นพันคน
ทั้งๆที่ปิดเทอมควรเป็นเวลาที่ต้องหยุดพักผ่อน กลับกลายเป็นว่ายุ่งและเสียพลังงานยิ่งช่วงปิดเทอมเสียอีก เพราะเรียนกันเต็มเม็ดเต็มหน่วย เสาร์อาทิตย์ก็ไม่เว้น ไม่มีเวลาแม้แต่จะเข้าห้องน้ำไปถ่ายท้องอย่างสบายๆ กลัวว่าจะเสียเวลาเดินทาง อาจไปเข้าเรียนสายได้(55+)
เรียกได้ว่าถ้าไม่มีความจำเป็นที่จะต้องนอน คนเหล่านี้ก็คงจะไม่นอนกระมัง(น่าเสียดายที่ยังเป็นมนุษย์อยู่)

สวนทางกับความยากลำบากที่ปรากฎอยู่นี้ ภาพของความถดถอยของคุณภาพนิสิตนักศึกษาที่พึ่งเข้ามหาัลัย หรือนักศึกษาที่จบมหาลัยออกไป ดูจะแจ่มชัดและยากที่จะปฏิเสธ
ผู้ใหญ่หลายท่านต่างประสานเสียงกันว่าเด็กสมัยนี้ไม่อดทนและทำงานไม่เป็น ซ้ำร้ายคุณภาพทางปัญญาก็ดูจะไม่เทียบเท่ากับคนร่วมสมัยเดียวกับพวกเขา

เด็กเหล่านี้กำลังสูญเสียพลังงานไปโดยเปล่าประโยชน์? ท่านทั้งหลาย ท่านคิดว่าเป็นอย่างไรบ้าง

เหอะๆ ไม่สวนทางหรอกครับ ระดับมหาลัยมันยากกว่า ม ปลายอีกนะ ลองเข้ามาแล้วจะรู้

เทอมที่แล้วพี่นะ เริ่มทำงานมาตั้งกะ2เดือนหลังก่อนสอบ(ช่วงหลังจากปีใหม่) งานมันแบบว่าเยอะมากๆๆๆๆๆๆๆ นอนตี2-3ทุกวัน ยิ่งช่วงใกล้สอบนะ นอนเช้าคับ แล้วตื่นมาส่งงานตอนสายๆ เป็นแบบนี้กันทุกคนทั้งพวกเก่งและไม่เก่ง ช่วงใกล้สอบนี่ไม่มีเวลาอ่านหนังสือเลย ก่อนสอบนี่ปั่นงานกันยิกๆ ทั้งๆที่ก่อนหน้านั้นก็ปั่นงานมาหลายเดือนแล้ว โดยกำหนดส่งงานวิชาสุดท้ายจะอยู่ที่ก่อนสอบ1วัน ก่อนนั้นแทบไม่ได้มีใครอ่านหนังสือเลยคับน้อง อย่างมากก็มีพวกที่มีเวลาได้อ่านก่อนสอบแค่3-4วัน(คือพวกส่งงานก่อนกำหนดอะนะ) พี่นี่อ่านหนังสือก่อนสอบทุกวัน ทุกวิชาที่จะสอบนี่มีเวลาอ่านหนังสือวันเดียวหมดเลย พี่สอบ5ตัวติดเป็นวิชา3หน่วยทั้งหมดด้วย อ่านหนังสือถึงตี3-4 ตื่น7ครึ่งมาอ่านต่อ สอบ9โมงครึ่ง สอบเสดก็ไมได้นอน นั่งโด๊ปm150แล้วอ่านหนังสือต่อยันตี3-4เหมือนเดิม(สอบเช้าทุกวิชาคับ) ช่วงนั้นสุดยอดทรมานมากๆ มันยิ่งกว่าพวก ม ปลายอีกคับ ม ปลายหน่ะแค่เด็กๆไมได้เสี้ยวหรอก อีกอย่างนะ พี่สอบเสดก็ยังมีงานให้ส่งต่ออีก4งาน สอบเสดสุดท้ายวันที่7 กำหนดส่งงานวันสุดท้ายคือ 16 เวลา9วันกะงานอีก4ตัว เฉลี่ยก็2วันต่องานหนึ่งตัว ก็พอๆกับช่วงสอบนั่นแหละ นอนตี3-4เหมือนเดิม แต่สุดท้ายก็ยังอุตส่าห์ผ่านมาได้ด้วยดี(เกรด3.5กว่าๆ แต่ยังเหลือยังไม่ออกอีก2ตัวจาก8ตัว) เทอมที่แล้วมันนรกๆจริงๆ

ช่วง ม ปลายมันไม่มีอะไรยากหรอก แค่ไปเรียนกวดแล้วกลับมาทำโจทย์ทุกวันๆก็พอแล้ว เนื้อหาก็เหมือนจะเยอะแต่ก็ไม่เยอะเท่าไหร่ เนื้อหา ม ปลายวิชานึงที่เรียนกัน3ปีนี่มันเท่ากับเนื้อหาวิชาระดับมหาลัยแค่1เทอม หรืออย่างมากก็แค่2เทอมด้วยซ้ำ

#18 Desolate

อยากจะขี่เก๋งให้มันดูโก้โถ่จะกินยังไม่มี @#!%$

Posted 06 April 2008 - 01:26 AM

ผมไม่รู้หรอก เพราะปีนี้ ผมกำลัง จะขึ้น ม.6 ถึงจะไม่ได้ หมาลัย ของรัฐบาล ผมก็ไม่เครียดนะ เด๋วนี้ มหาลัย เอกชน กับ รัฐบาล ก็สอน เหมือนๆกัน ต่างกันตรงแค่ ค่าใช้จ่าย

#19 SnakeSolov

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 06 April 2008 - 08:17 AM

ผมนี่ไงคับปิดเทอมเรียนอย่างเยอะ 55+ แต่ผมไม่ถือว่ามันเสียหายอะไรนะ

จันทร์ พุทธ ศุกร์ เรียน 8เช้า-4โมงเย็น แต่ไม่เครียดจารย์สอนสนุก
อังคารพรึหัสบดีเสาร์ วันละ 2ชั่วโมง ไม่เครียดนะถือว่า ขำๆครับ

เตรียมแอดอ่ะ อยากแอดติดม.เจ๋งๆมากครับ หุหุ

#20 kirtchanok

=..= ตัวเปื่อยแล้ว อิอิ

Posted 06 April 2008 - 08:26 AM

เสียพลังงานเหรอก็คงใช่ แต่เปล่สประโยชน์ไหมมันแล้วแต่คนนะน้อง

อีกอย่างก็อย่างที่พี่ๆ เค้าบอกเดี๋ยวนี้เด็ก EQ ต่ำลงมากมาย ไม่มีสัมมาคารวะ เลย

ไม่ใช่ว่าเราอวดตัวว่าเกิดก่อน แต่เพราะ เราทำอ่ะไรมาก่อนพวกน้อง เลยรู้มากกว่าก็เท่านั้น

อีกอย่างเรียนพิเศษไป บางคนก็ดีบางคนไม่รู้จะเสียเงินไปทามมาย เปลืองพ่อแม่เปล่าๆ

แต่ที่อีกอยากไปเพราะไป หลีหญิงบ้างหล่ะไปเที่ยวกับเพื่อนต่อบ้างหล่ะ นั่นหล่ะคือสังคมเดี๋ยวนี้

อีกอย่างที่น้องบอกว่า นิสิตเดี๋ยวนี้แย่ลงมีส่วนถูกอยู่บ้าง แต่อย่างที่พี่เค้าบอกไป

เรียนมหาลัยมัน ยากกว่าที่น้องคิดมากๆไม่ใช่หมูๆนะ

ตอนที่สอบเข้านี่ดูจะง่ายไปเลยถ้ามาเรียนมหาลัยแล้ว อ่ะครับ

ก็ลองคิดดูละกันครับ นั่งปั่นงานตั้งแต่ต้นเทอม ยังหมดเทอม เฮ้อ ชีวิตหนอชีวิต