`

Jump to content

ถามเรื่องการชาร์จแบตPSPครับ

9 replies to this topic

#1 wonie

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 05 April 2008 - 07:35 PM

ผมใช้หม้อแปลงที่แถมมากับเครื่อง ก็เสียบหม้อแปลงไปเล่นไประหว่างเล่นไฟที่ตัวpowerจะเป็นสีเขียวตลอด ปรากฎว่าเล่นๆไปแบตหมดทั้งๆที่หม้อแปลงชาร์จยังเสียบคาไว้อยู่เลp แล้วพอแบตหมดก็ต้องกดปิดเครื่องก่อนครับมันถึงจะขึ้นไฟสีส้มที่power

หม้อแปลงSONY เขียนไว้ว่า100V-240Vนะครับ

แล้วสัญลักษณ์2อันด้านซ้ายของเครื่องมันคืออะไรเหรอครับ ที่อยู่ตรงข้ามกัสัญลักษณ์powerกับholdน่ะครับ คู่มือที่ได้มาดันเป็นภาษาญี่ปุ่น

#2 auns555

นักเล่นเกมชั้นครู

• High Royal Executive Members

Posted 05 April 2008 - 09:06 PM

ถ้าตามปกตินะครับ
ถ้าแบ็ตเราเต็มอยู่ ถึงแม้เราจะเสียบหม้อแปลงเล่น มันก็จะไม่ชาร์จครับ
และพอแบ็ตเราเริ่มลด ไฟก็ยังไม่ชาร์จครับ
และพอแบ็ตหมดมันก็ยังไม่ชาร์จอยู่ดี ถ้าเราเสียบคาไว้

ให้เราดูว่า เวลาแบ็ตใกล้จะหมด ค่อยเอาหม้อแปลงมาเสียบครับ มันจะขึ้นไฟชาร์จสีส้ม

แต่ถ้าคุณเล่นโดยการเสียบหม้อแปลง แล้วเอาแบ็ตออก มันก็จะเล่นได้เลยครับ ไฟจะวิ่งตรงเข้าเครื่องเลย

ส่วนสัญลักษณ์ฝั่งซ้าย จะมีสองอย่างคือ
อันบน เป็นสัญลักษณ์ บอกการทำงานของ memory stick
ส่วนอันล่าง เป็นสัญลักษณ์ บอกการทำงานของการ wi less น่ะครับ

ส่วนสัญลักษณ์ฝั่งขวาของเครื่องก็จะมี power กับ hold ครับ

ผมแนะนำให้ชาร์จแบ็ตให้เต็มก่อน แล้วค่อยเล่นดีกว่าน่ะครับ ^_^

#3 wonie

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 05 April 2008 - 09:14 PM

ขอบคุณมากเลยครับ เพิ่งรู้ว่าเอาแบตออกก็เสียบเล่นได้ด้วย

#4 Consoleman360

เซียนเกม

• High Royal Executive Members
  • Interests:Djent.

Posted 05 April 2008 - 10:30 PM

ชาร์จไปด้วย เล่นไปด้วย ระวังเเบต เสื่อม

#5 tstex8pq

ไหนละฮอทด๊อกของผมอะ

• Royal Executive Members

Posted 05 April 2008 - 10:43 PM

คืออย่างนี้ครับ จากที่ผมสังเกตนะครับ อันนี้ทดลองจากใช้ PSP Slim ที่ได้ใหม่นี้ (มือใหม่จ้า)

ระบบของเครื่อง PSP นั้นมีระบบตัดไฟเข้าเมื้อแบตเต็มครับ เพราะฉะนั้นถ้าเราจะเล่นไปด้วย

และชาร์จไปด้วย ต้องทำให้แบตมันเหลือ สักประมาณ 70% ครับ แล้วลองเสีบดู มันจะเป็นสีส้ม

ทีนี้เราก็เล่นไปเลยครับ มันจะเป็นสีส้มตลอด เพราะมันไม่เต็มและเราก็ดึงไฟอยู่ทำให้มันชาร์จตลอด

แต่ที่ผมอยากรู้คือว่า ถ้าเราใช้จนแบตหมดกับ ชาร์จเรื่อยๆไม่ให้มันหมดสักทีอันใหนจะเป็นการรักษามันไว้ได้ดีกว่ากัน

#6 kikuntin

บันทึกลับอสูรฟ้า เคล็ดวิชาอมตะ ตำนานกระบี่เมตไตร ม้วนภาพเทพยุทธ์

Posted 06 April 2008 - 10:47 PM

ผมเองก็อยากทราบคพตอบที่ท่านtstex8pqถามเหมือนกันครับ

#7 auns555

Posted 07 April 2008 - 12:57 PM

เรื่องแบ็ต อย่าไปซีเรียสกับมันครับ ต่อให้รักษายังไง
ประมาณ ปีกว่า ๆ ถึงสองปี ก็เสื่อมเท่ากันอยู่ดีครับ
จะเล่นไปชาร์จไปหรือจะไม่ค่อยได้เล่น หรือจะชาร์จเสร็จแล้วค่อยเล่น
ระยะเวลาในการเสื่อมไม่แตกต่างกันมากหรอกครับ

คือของพวกแบ็ตเนี่ย มันมีอายุการใช้งานอยู่แล้วครับ
เขาทำออกมาเพื่อซักวันมันต้องเสื่อมแน่ ๆ
ดังนั้น อย่าไปยึดติดครับ ต่อให้คุณถนอมมันยังไง ประจุชาร์จ 8 ชม. อะไรนั่น
สุดท้ายก็ไม่พ้นเสื่อมครับ และก็ระยะเวลาก็พอ ๆ กับคนที่ใช้งานปกติแบบไม่ได้รักษาอะไรมากเลยละครับ

ประมาณ 1 ปีครึ่งขึ้นไปครับ จะเริ่มออกอาการเสื่อมเองครับ
จากเคยเล่นได้ 4 ชม.
อาจจะเหลือ 2 ชม.ครึ่งครับ ประมาณนี้

เพราะยังไงแบ็ตลิเที่ยมไออ้อนแบบนี้ก็ยังเป็นลิเทียมไออ้อนแบบปกติ

ถ้าเขาพัฒนาแบบแบ็ต Enloop ของ sanyo เมื่อไหร่ ก็คงจะทนนานได้มากขึ้นละครับ

#8 Zeon

โลกนี้ไม่มีความบังเอิญหรอกนะ จะมีก็แต่พรหมลิขิต

Posted 07 April 2008 - 01:35 PM

ตอนแรกผมคิดว่าการเล่นไปชาร์ทไป จะเป็นการทำให้แบตเสื่อมเร็วนะเนี่ย จริงๆแล้วเสื่อมเท่ากันเหรอเลยเนี่ย อุตสาหชาร์ทเสร็จถึงค่อยเล่นทุกครั้งเลยนะเนี่ย 4519626a.gif

#9 auns555

Posted 07 April 2008 - 01:41 PM

มันก็อาจจะไม่เท่ากันเป๊ะ ๆ หรอกครับ ถ้าชาร์จไปเล่นไป ก็อาจจะเสื่อมเร็วกว่า
แต่ก็ไม่ได้เร็วกว่ามากมายครับ

สมมุติว่า แบ็ตปกติ ถ้าใช้งานแบบชาร์จเสร็จแล้วค่อยเล่น
และพอขึ้นเหลือ 1 ขีด แล้วเอามาชาร์จใหม่ไม่ปล่อยให้หมด
แบบนี้อาจจะ 2 ปีถึงจะเริ่มเสื่อม

แต่ถ้า เล่นไปชาร์จไป อาจจะเสื่อมเร็วกว่า ประมาณ 1 ปี 11 เดือน ถึงจะเสื่อม

อะไรทำนองนี้น่ะครับ คือ ค่าพวกนี้ มันไม่สามารถคำนวณเป็นมาตรฐาน ตอบให้เข้าใจแบบเป๊ะ ๆ ได้น่ะครับ

แต่ถ้าเล่นหนัก ๆ
เล่นแล้วแบ็ตหมดคาเครื่องจนจอดับ
นี่ละครับ แบ็ตเสื่อมเร็วสุด ๆ

#10 kikuntin

บันทึกลับอสูรฟ้า เคล็ดวิชาอมตะ ตำนานกระบี่เมตไตร ม้วนภาพเทพยุทธ์

Posted 07 April 2008 - 11:00 PM

แบบนี้ก็เล่นไปชารต์ไปได้แล้วไม่ต้องไปกังวลให้กลุ้มใจเปล่าๆ