`
←  DGO MOBILE ZONE - ข้อมูลมือถือและอุปกรณ์สื่อสารใหม่ๆ
Logo
»

ร้าน mobuy2do ขาย iphone แบบไม่รับผิดชอบ

lokmee99's Photo lokmee99 02 Apr 2008

เมื่อวันเสาร์ที่แล้ว (29/3) ผมไปซื้อ iphone ที่มาบุณครองชั้น 4 กับร้าน mobuy2do ด้วยราคา 17,900
รุ่น 8 G รวมปลดล็อค+โปรแกม 40 ตัว+ฟิลม์กันรอย+เคส+หนังสือ iphone คนขายซื้อ “แจ็ค” (เครื่องนี้แฟนใช้ครับ)
ตอนซื้อก็คุยดีทุกอย่าง เครื่องเห็นว่าเป็นของใหม่แกะซีล พอกลับมาวันแรกเครื่องขึ้นที่หน้าจอประมาณว่าให้ส่ง service หรือติดต่อที่เวป apple
พร้อมกับขึ้นไม่มีสัญญาณ (no service) คือเครื่องจับเครือข่ายไม่ได้ แฟนเลยปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ก็เป็นปกติ
ก็ไม่เอะใจเพราะเคยใช้ ppc/palm มาก่อนอาการแฮงค์แบบนี้เป็นบ่อย

จนเมื่อวันนี้ (2/4) เครื่องก็ขึ้นเหมือนเดิมอีก คราวนี้เครื่องดับไปเลย กดเปิดยังไงก็ไม่ได้
จนที่สุดผมเลยโทรกลับไปที่ร้านว่าจะทำอย่างไรดี โดยผมโทรหา แจ็ค คนขายและบอกอาการว่าตอนนี้เครื่องดับเปิดไม่ติดแล้ว
แจ็คตอบมาง่ายๆ ว่า “แล้วไง” ผมยังใจเย็นถามต่อว่าจะให้ทำไงเขาบอกว่าเอาเครื่องกลับไปคิดค่าบริการ 500 บาท
ผมบอกว่าเครื่องผมมายังไม่ได้ทำอะไรเลย ใช้งานทั่วๆ ไป เสียแล้วทำไมผมต้องจ่าย เขาบอกว่าปกติเครื่องเปิดไม่ติด
เขาคิด 2000 นี่พิเศษแล้ว ทำที 2-4 ชั่วโมงใช้เวลามาก

พอผมถามว่าแล้วมันเสียได้ไง แจ็คออกอาการ สวนผมว่า “แล้วเราทำอะไรเครื่องล่ะ”
หาว่าผมมั่วลงโปรแกรมทำเครื่องเจ๊งแล้วจะเครมฟรีกับเขาว่างั้นเถอะ พอผมบอกว่าเปล่าแค่ใช้งานปกติ
เขาก็ไม่เชื่อ ระหว่างคุยอยู่เครื่องก็ติด (คุยโทรศัพท์ไปมือกดเครื่องไป)
แต่อาการเหมือนเดิมคือ no service แถมด้วยระบบสัมผัสหน้าจอรวนๆ กดได้บ้างไม่ได้บ้าง
ผมเลยสงสัยว่าถ้าจะเอาโปรแกรมที่ลงออกหมดต้องทำไง มันตอบว่า “ให้ไปหาหนังสือมาอ่านแล้วลองทำดูไม่ยากหรอก”
ขี้เกียจคุยเลยวางหูไป แต่แฟนโมโหเลยโทรไปว่าอีกเล็กน้อย

สรุปตอนนี้เครื่องมีอาการจับสัญญาณได้บ้างไม่ได้บ้าง ระบบสัมผัสหน้าจอ ไม่ค่อยทำงาน ลอง reset แล้วก็ไม่หาย
เสียดายเงินไม่เท่าไรแต่โมโหจี๊ด ถ้าเขาบอกผมว่าขายของแบบ ขายขาดไม่มีการดูแล ผมจะไม่งอแงเลย นี่หน้าร้านก็มี ลูกค้าก็เยอะ
ทำไมขายของได้ ฮ่วย แบบนี้ ส่วนเรื่องร้านกำลังคิดอยู่ว่าเอาไงดี ไม่ต้องห่วงผมมีหลายช่องทาง ได้เจอกันแน่ แจ็ค

ที่จริง ผมเองก็ไม่ได้กล่าวหาว่าเขาผิดอาจเป็นที่การใช้ของผมผิดเองก็ได้ แต่ทำไมไม่คุยกันดีๆ ผมไม่ได้ตะคอก
ตะหวาดหรือด่าเขาเลยสักคำ แต่คำตอบแต่ละคำมันเหลือเกินจริงๆ สุดท้าย จำชื่อร้านนี้ดีๆ mobuy2do
อย่าเฉียดไปให้หงุดหงิดหัวใจ มีญาติหรือเพื่อนจะซื้อ iphone ร้านนิสัยเลวๆ อย่างนี้หลีกให้ไกล

ปล. ผมชื่อ อนุชาติ เบอร์ 0813774484 มีตัวจริงแน่นอน
ปล.2 ที่จริงโทรศัพท์คุยยาวกว่านี้แต่จำทั้งหมดไม่ได้เอามาแต่ที่มันติดในหัว
ปล.3 จะเป็นพระคุณมากถ้าจะช่วยกันแพร่ข้อความนี้สู่เวปบอร์ดอื่นๆ ที่ท่านรู้จัก
ปล.4 ร้านที่มาบุณครองชื่อว่า Istar ส่วน mobuy2do เป็นชื่อบนเวป
ขอบคุณครับ

อัพเดทครับ ตอนนี้ restore เรียบร้อยแล้ว (ทำตามเวปpdamobiz ที่คุณ Keng230 บอกไว้)
กำลังลองใช้ดูว่าตกลงเป็นที่เครื่อง
เพราะหรือsoftware ที่ร้านลงมา มีจุดต่างนิดหนึ่ง จากเครื่องในตอนแรกคือ
หลังจากลงเสร็จเปิด wifi จะมีรูปสัญญาณรูปพัดขึ้นมาตรงข้าง TH GSM
ซึ่งก่อนหน้า เปิด wifi จะไม่ขึ้นรูปพัด ผมยังงงว่าแล้วเราจะรู้ได้ไงว่าเชื่อมต่อแบบไหนอยู่

หลังจากนี้ก็ต้องลองใช้ดูละครับว่าจะเป็นอย่างไร ขอบคุณทุกท่านครับผม
Edited by lokmee99, 03 April 2008 - 07:28 PM.

GinolaBoy's Photo GinolaBoy 02 Apr 2008

ถ้าอยากให้ได้ผล โพสต์ในเวบบอร์ดของ pdamobiz เลยครับ
คนเข้าไปหาข้อมูล ไอโฟนกันเยอะมาก
เชื่อว่าคุณเดือดร้อนจริงๆครับ

lokmee99's Photo lokmee99 02 Apr 2008

เดือดร้อนไม่เท่าไร โมโหมากกว่า

RONAN321's Photo RONAN321 02 Apr 2008

ชื่อคุ้นๆน่าจะรู้จัก... 154218d4.gif

GP02A's Photo GP02A 02 Apr 2008

154218d4.gif น่าจะสั่งกะเราจะได้ไม่เกิดเหตุการณ์เยี่ยงนี้

QUOTE (GP02A @ Apr 2 2008, 08:19 PM) <{POST_SNAPBACK}>
154218d4.gif น่าจะสั่งกะเราจะได้ไม่เกิดเหตุการณ์เยี่ยงนี้

ที่จริงผมบอกให้พี่ชายซื้อให้ก็ได้เขาอยู่ USA แต่ขี้เกียจรอเพราะกว่าจะกลับก็อีก 3-4 เดือน
อารมณ์ประมาณว่าแฟนจะซื้อแล้วเลยไม่รอ

tomaru's Photo tomaru 02 Apr 2008

ขอเอาใจช่วยครับ เมื่อไหร่ร้านที่ไม่รับผิดชอบสินค้าตัวเองจะหมดไปเสียที่เนี่ย 4d6161fd.gif

Mysteryman's Photo Mysteryman 02 Apr 2008

ต้องไปต่อว่าต่อหน้าร้านเลยครับตอนลูกค้าเยอะๆ 4d6161fd.gif

carickz's Photo carickz 02 Apr 2008

แย่จิงๆ 4d6161fd.gif

ohnut7's Photo ohnut7 02 Apr 2008

ถ้าไงสะดวกเอามาให้ผมช่วยดูให้ ก็ได้นะครับ ไม่คิดตังค์ก๊าบบ

GinolaBoy's Photo GinolaBoy 02 Apr 2008

QUOTE (ohnut7 @ Apr 2 2008, 10:36 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ถ้าไงสะดวกเอามาให้ผมช่วยดูให้ ก็ได้นะครับ ไม่คิดตังค์ก๊าบบ

ลองให้คุณนัทดูให้ก่อนด้วยนะครับ
บริการทั่วราชอาณาจักร บริการทุกระดับประทับใจ

เดี๋ยวจะฝากอัพ FW ด้วยนะจ๊ะ...ฮิฮิ b6b25dc6.gif

ohnut7's Photo ohnut7 02 Apr 2008

QUOTE (GinolaBoy @ Apr 2 2008, 11:18 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ลองให้คุณนัทดูให้ก่อนด้วยนะครับ
บริการทั่วราชอาณาจักร บริการทุกระดับประทับใจ

เดี๋ยวจะฝากอัพ FW ด้วยนะจ๊ะ...ฮิฮิ b6b25dc6.gif

ได้... b6b25dc6.gif

QUOTE (ohnut7 @ Apr 2 2008, 10:36 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ตอบที่ pm แล้วนะครับ

บอร์ดนี้ใจดีจริงๆ จะตอบแทนทุกท่านด้วยการแจกแต้มบน gear นะครับ (ที่จริงก็แจกตลอดทุกครั้งอยู่แล้ว)

ล่าสุดกลับมาใช้งานได้เฉยเลย ไม่ได้ทำอะไรปล่อยไว้เฉยๆ ก็ปกติ
แต่คิดว่าคงจะเอ๋อ..อีกแน่นอน

ปล.เจ้าของร้าน (อีกคน) โทรมาเมื่อสัก2-3 ชั่วโมงก่อน คงเห็นตามเวปที่ผมโพส (หลายที่ครับเพราะจี๊ดจัด) เนื้อหาขอสงวนไว้ก่อน
แต่ประมาณว่า ทางใครทางมัน

buapower7's Photo buapower7 03 Apr 2008

ดีคับ เจอแบบนี้ต้องกระจายข่าว

GinolaBoy's Photo GinolaBoy 03 Apr 2008

โพสต์ที่นี่เลยครับ
smart-mobile
mrpalm
thai2hand
pantip

เอาแหม๋งให้หมด

ekbee's Photo ekbee 03 Apr 2008

อาจเป็นที่การปลดไม่สมบูรณ์ก็ได้นะครับ แนะนำว่าลองปลดล็อคใหม่อีกที น่าจะใช้ได้

k9999's Photo k9999 03 Apr 2008

ถ้าเป็นผมเจอกวนตีนแบบนี้ผมซัดแม่งตรงนั้นเลยครับ อ่านแล้วเดือดแทนนะเนี่ย

ขอไปประจานใน pantip นะครับ ฉุนๆๆๆ
Edited by k9999, 03 April 2008 - 10:42 AM.

MoDiFy's Photo MoDiFy 03 Apr 2008

ผมก็จะตามอ่านมันทุกทีเลย
อยากรู้จริงๆ ตอนจบจะเป็นยังไง ร้านค้าแบบนี้ เสียเพราะบริการเยอะ

ohnut7's Photo ohnut7 03 Apr 2008

โพสลง pdamobiz.com ด้วยนะครับ

tomaru's Photo tomaru 03 Apr 2008

ถ้าเรื่องมีความคืบหน้ายังไง ช่วยมาโพสต่อนะครับ จะคอยดูตอนจบครับ และจุดจบของร้าน 55318906.gif