`

Jump to content

สอบถามเรื่อง ภาพเป็น ghosting หน่อยคับ

2 replies to this topic

#1 sirowzkung

นักเล่นเกมชั้นครู

• High Royal Executive Members

Posted 25 January 2011 - 12:35 AM

ของผม ต่อแบบนี้คับ

ps3>avr onkyo 608>sony lx 900

เวลาเล่นเกม ฉาก มมชืดๆ หรือ ท้องฟ้า มันจะมี ghosting เหลืออยู่ แต่พอผมเปลี่ยน เสียบจาก ps3>sony lx 900

ทำให้ผมทราบว่า ปัญหาเกิดจาก onkyo 608 และผมก็ได้ทราบวิธีแก้แล้วคือ เข้าไปใน setting ใน onkyo เปิด gaming mode เป็น on
พอเปิด ghosting ต่างๆหายไปแล้วคับ

มีคำถามดังนี้คับ

1. เหตผลที่มี ghost เวลาเสียบ ผ่าน onkyo มันเกิดจากอะไรหรอคับ เพราะสัญญาณมันส่งไปหลายทอดหรอคับ
1. ทำไมพอเปิด gaming mode on แล้ว ghosting ถึงหายไปคับ
2. จริง gaming mode เวลา on แล้ว มันทำให้คุณภาพของภาพ ลดลงหรือป่าวคับ ทำให้ ghosting จึงหายไป
3. ผมสมควร เปิดหรือ ปิด gaming mode ดีคับ แต่ ghosting มันรำคาญจริงๆคับ

ขอบคุณมากคับ

#2 silapakorn

ขยันอัพเกรดแต่ไม่ขยันเล่น

• High Royal Executive Members

Posted 25 January 2011 - 09:00 AM

คุณเข้าใจถูกแล้วครับ ghost มันเกิดจากการประมวลสัญญาณไม่ทันครับ เพราะมันผ่าน avr นั่นเอง
game mode โดยส่วนใหญ่คือการ bypass การประมวลผลของ avr ภาพที่ได้จะเหมือนกับต่อจาก ps3 โดยตรงครับ
ผมเดาว่า avr คุณมันมีฟังก์ชั่น upscale ด้วยและมันพยายามจะอัพภาพให้ แต่มันประมวลผลช้ากว่าต่อตรงจึงเกิด ghosting
ถามว่าถ้าใช้ game mode ภาพจะลดลงไหม คำตอบคือไม่ลดถ้าเทียบกับต่อตรง แต่มันก็จะไม่มีการ upscale นั่นเอง

#3 sirowzkung

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 25 January 2011 - 10:47 AM

ขอบคุณคับ

งั้นถึงแม้มันจะไม่ upscale ก็ไม่มีปัญหา เพราะภาพที่ได้มัน pass through แบบ native ที่เป็น 720p หรือ 1080p จาก ps3 อยู่แล้วถูกไหมคับ

พูดง่าย การเปิด game mode ใน avr คือสัญญาณที่ได้จาก ps3 หรือตัวต้นเป็นยังไงมันก็ส่งไปตาม นั้นไม่ประมวลผลผ่าน avr ก่อนอีกรอบนึง avr จะประมวบผลแต่เสียงอย่างเดียวถูกไหมคับ

View Postsilapakorn, on 25 January 2011 - 09:00 AM, said:

คุณเข้าใจถูกแล้วครับ ghost มันเกิดจากการประมวลสัญญาณไม่ทันครับ เพราะมันผ่าน avr นั่นเอง
game mode โดยส่วนใหญ่คือการ bypass การประมวลผลของ avr ภาพที่ได้จะเหมือนกับต่อจาก ps3 โดยตรงครับ
ผมเดาว่า avr คุณมันมีฟังก์ชั่น upscale ด้วยและมันพยายามจะอัพภาพให้ แต่มันประมวลผลช้ากว่าต่อตรงจึงเกิด ghosting
ถามว่าถ้าใช้ game mode ภาพจะลดลงไหม คำตอบคือไม่ลดถ้าเทียบกับต่อตรง แต่มันก็จะไม่มีการ upscale นั่นเอง