`

Jump to content

ผมอยากจะช่วยคนที่ผมรักลืมอดีต ผมควรจะทำอย่างไรดีครับ

31 replies to this topic

#1 Roid

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 01 April 2008 - 02:40 PM

ผมจะทำอย่างไรได้บ้างให้เธอลืมอดีตครับ

ต้องขอโทษที่รบกวนเพื่อนๆ ทุกคน แต่มันคับอกคับใจผมมาก ทำอย่างไรก็ไม่หายเลยต้องมาขอปรึกษาเพื่อนๆ ในเวบหน่อย

เรื่องมีอยู่ว่า ผมได้ไปจีบน้องที่ office เก่าคนหนึ่ง แบบว่าตอนแรกก็ไม่ได้คิดอะไร แต่หลังจากสนิทกัน คุยกันไปนานๆ ก็เริ่มหลงรักเข้าไปทุกที หลังจากรู้จักได้หลายเดือน ผมก็รวบรวมความกล้าเข้าไปจีบจนสุดท้าย น้องเขาก็ยอมเป็นแฟน แต่ก็มีพูดกลายๆ ว่าให้เผื่อใจไว้บ้าง ให้รักตัวเองบ้าง ผมก็ไม่ได้คิดอะไร ก็ทุ่มเทใจให้ทั้งหมด จนคบมาได้เกือบเดือน น้องเขาก็มาบอกว่าอยากจะขอถอยไปก้าวหนึ่งก่อนได้ไหม แบบว่าก่อนคบกับผมเขาเพิ่งจะอกหักมา แล้วเขาพยายามเปิดใจรับผมแล้วแต่ยังทำใจไม่ได้ ผมได้ฟังแล้วจุกไปหมด มันชา มันปวดใจไปหมด (เข้าใจแล้วว่าคนอกหักมีอาการยังไง) วันนั้นแทบครองสติไม่อยู่ แต่ก็ฝืนบอกน้องเขาไปว่าไม่เป็นไร แล้วก็ขอทำตัวแบบเดิมได้ไหม แบบว่าผมคิดอะไรไม่ออกแล้ว กลับบ้านมานั่งทำใจซักพัก พอเพื่อนสนิทโทรมาเท่านั้นแหละ บ่อน้ำตาแตกได้ไงไม่รู้

ตอนดึกคืนนั้นผมก็ได้คุยกับน้องเขา พยายามคุยกับเขา บอกว่าจะขอเข้าไปแทนที่คนเก่าในอดีตได้ไหม แต่น้องเขาบอกว่าเขาก็ยังไม่รู้ใจตัวเองเลย แล้วอย่างงี้ผมควรจะทำอย่างไรดีครับ แบบว่าตั้งแต่เจอผู้คนมามากมาย เพิ่งจะมีคนนี้แหละที่ผมคิดว่า เป็นแม่ของลูกผมแน่นอน (ก่อนหน้านี้ก็เคยมีจีบมาบ้าง แต่ว่าก็ยังไม่ใช่อ่ะครับ) แล้วโดนอย่างงี้เข้าไปทำอะไรไม่ถูกเลย อยากจะช่วยเขาลบอดีต เพื่อนๆ พอจะมีวิธีบ้างไหมครับ ว่าทำอย่างไรดี ตอนนี้หัวผมตื้อไปหมดแล้ว ทำอะไรไม่ถูกแล้ว วันนี้ก็ทำงานไม่รู้เรื่องเลย ปวดหัวไปหมด

ใครมีวิธีอะไรดีๆ ก็ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ ขอบคุณทุกความเห็นมากครับ

ปล. ถ้าจะแนะนำว่าให้หาคนใหม่ ผมขอแล้วกันนะครับ ผมอยากให้ทางเลือกนี้เป็นทางเลือกสุดท้ายที่ผมจะตัดสินใจ ตอนนี้ยังไงผมก็อยากจะช่วยเธอลบอดีตแล้วหันมารักผม แบบว่าคนนี้ผมรักมากที่สุดแล้ว ไม่เคยคิดกับใครมากขนาดนี้มาก่อน (ไม่รวมพ่อแม่นะครับ ^^)

#2 dell

Posted 01 April 2008 - 03:01 PM

มันต้องใช้เวลาครับ ยิ่งถ้าเค้าเคยมีอะไรกันด้วยแล้วยิ่งลืมยากครับ ลองดูไปก่อนครับ และพยายามทำดีกับเธอเหมือนเดิม น้ำหยดลงหินทุกวันหินมันยังกร่อน แล้วหัวใจอ่อนๆจะเหลืออะไรครับ

#3 impboy

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 01 April 2008 - 03:04 PM

ผมว่านะครับ ของอย่างนี้มันต้องใช้เวลาอ่ะครับ อย่าพึ่งไปคาดคั้นอะไรให้มาก
คุณก็ทำตัวธรรมดาอย่างนี้ไปเรื่อยๆแหละครับ ของอย่างนี้เร่งรีบไม่ได้หรอกครับ
ที่สำคัญต้องมั่นคงและจริงใจ แล้ววันหนึ่งน้องเขาจะสัมผัสมันได้เอง

ผมว่ารักแท้มันต้องดูกันนานๆ นะครับ

ก็ขอให้คุณโชคดีนะครับ

#4 -[fuZeZa]-

fsecw

• Royal Executive Members

Posted 01 April 2008 - 03:11 PM

โห!! เจอมากรณีเดียวกันเลยคับO_o!!

ผมว่าเราทำอะไรไม่ได้เลยคับ..
ถึงเราจะเข้ากันได้ดี .. รู้สึกดีๆมากมาย แต่เธอก็ยังไม่ยอมลืมซักที

ทุกอย่างสับสน อยู่พักนึง..

แต่ก็จบไปแล้วคับ.. ผมเลือกที่จะไม่คุยต่อ..

ไม่รู้สิ อารมณ์แบบนี้ อึดอัดชิปเป๋ง..

ของยังงี้มันใช้เวลาแน่ๆคับ.. แต่เมื่อไหร่ แค่ไหน .. ไม่มีใครตอบได้..

เรื่องของผมจบไม่สวย ไม่แนะนำดีกว่า^O^

เอาเป็นว่า สู้ๆละกันนะคับบ~*

#5 k9999

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 01 April 2008 - 03:12 PM

รอครับสักวันเขาอาจรับรักนะครับ(แต่ผมไม่เคยรอเลยอ่ะ ถ้าจีบแล้วไม่ติดผมจะไปเลยครับไม่รอ.........แต่ก็ไม่เคยไม่ติดอ่ะ อิอิอิ)

#6 MaiRuVa

Posted 01 April 2008 - 03:12 PM

แต่คนที่ไม่ใช่ยังไงก็ไม่ใช่นะครับ

#7 slowbeat

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 01 April 2008 - 03:13 PM

เค้าเลิกกับคนเก่ามานานเท่าไรแล้วครับ ?

#8 nointrend

^ ^"

• High Royal Executive Members

Posted 01 April 2008 - 03:20 PM

คุณโชคดีตรงที่ว่าน้องเค้าเป็นคนที่รักใครรักจริงๆ ครับแสดงว่าน้องเค้าเป็นคนที่จริงใจมากๆเลยเป็นแบบนี้

ส่วนเรื่องที่อยากให้เค้าลืมแฟนเก่าให้ได้มีทางเดียวคือดีกว่าแฟนเก่าเค้าเท่านั้นเอ
งครับ จะไปทำให้เค้ารักเราแล้วบังคับไม่ให้คิดถึงแฟนเก่าอันนี้ก็ไม่ถูกต้องครับ

พยายามยัดเยียดความเป็นผัว เอ้ย ยัดเยียดเรื่องดีๆของเราเข้าไปเยอะๆครับอย่าให้น้องเค้าฟุ้งซ่านคิดถึงเรื่องเก่าๆก็
คือพยายามแทนที่ให้ได้แต่อย่าให้น้องเค้ารำคาญครับ แฟนเก่าไม่เคยซื้อของให้ ก็ซื้อให้มั่ง แฟนเก่าไม่เคยพาไปเที่ยว ตจว ก็พาไปซะเลย หรือแฟนเก่าไม่เคยเอาใจ ก็ทำซะครับ รับฟังรับระบายกับน้องเค้าเยอะๆครับ ให้เค้าพูดว่าแฟนเก่ารับเรื่องอะไรไม่ได้มั่งเราก็พยายามแย้งๆว่าแฟนเก่ามันงี่เง่าเ
ข้าไว้ครับ 04a97f13.gif

#9 Jax

• Freshy

Posted 01 April 2008 - 03:25 PM

ไม่มีใครลบอดีตของใครได้ มากที่สุดก็แค่ลืมมันไปในบางเวลา
แต่ไม่วันใดวันหนึ่งเราก็จะมีเรื่องให้คิดถึงมันอีก

สิ่งที่เราทำได้ (และดีที่สุด) คือยอมรับอดีต
และอยู่ร่วมกับอดีตนั้น

แต่จะยอมรับได้ไหม
และอยู่ร่วมกับมันอย่างเป็นทุกข์หรือสุข
นั่นขึ้นอยู่กับตัวเราเอง

#10 GapKung

Red Devil Mafia

Posted 01 April 2008 - 03:43 PM

เรื่องแบบนี้ยิ่งคาดคั้นยิ่งขอเข้าไปแทนที่เค้าผมว่าเค้าจะยิ่งปิดน่ะสิครับ
ของแบบนี้ต้องใช้เวลาให้เค้าลืมคนเก่าให้ได้ ให้คุณทำตัวเหมือนน้ำซึมบ่อทรายดีกว่าครับค่อยๆเข้าไปในใจเธอทีละนิด

แต่ประเด็นสำคัญอยู่ที่ว่าคุณรอได้นานแค่ไหน? แล้วถ้าวันนึงเธอเปิดใจแต่ไม่ใช่กับคุณ คุณจะทำใจได้ไหม?
โอกาสเจ็บตัวสูงแต่ถ้ารักจริงความเจ็บแค่นี้อย่าไปกลัวเลยครับ

#11 ZEFA_GUST

GhOsTzZ

• Interests:AuditionWorld

Posted 01 April 2008 - 03:55 PM

ใช้ความจริงใจเท่านั้นครับ พยายามแสดงออกให้เธอรับรู้ให้ได้ว่า เธอคือคนที่คุณคิดจะสร้างอนาคตร่วมกัน

จะไม่มีทางจบลงอย่างเจ็บปวดเหมือนกับที่เธอเคยเจอมาอย่างเด็ดขาดครับ (ทำได้ยากมากแต่ไงก็พยายามละกันครับ) baa60776.gif:

* ผู้หญิงแต่ละคน ก็อาจจะชอบวิธีการแสดงออกว่าฝ่ายชายจริงใจกับเธอแบบไหน บางคนอาจจะดูที่การกระทำ

แต่บางคน กลับรอจากคำพูด ก็อยู่ที่จะเลือกใช้กันไปครับ พยายามมองให้ออกละกันว่าควรจะเลือกใช้แบบไหนดี 154218d4.gif

** ผมเองก็กลัว ๆ อยู่ว่าจะโดนเหมือน จขกท. เลย ทั้ง ๆ ที่ตัวผมเองน่ะพยายามคิดแค่ว่า เมื่อก่อนอดีตเธอเคยคบใครมา

ไม่สำคัญเท่าปัจจุบันที่เธอรักเราก็พอ แต่ก็นั่นล่ะครับ ปัญหามันอาจจะอยู่ที่ว่า เธอยังคงจมอยู่อดีตที่เจ็บปวด ไม่ยอมลืมนั่นเอง e111de78.gif

Edited by ZEFA_GUST, 01 April 2008 - 04:01 PM.

#12 tidas21

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 01 April 2008 - 04:13 PM

เอาใจช่วยด้วยครับ
เปนใครโดนแบบนี้ก็เซ็ง
จีบน้องเค้าติดแล้ว ห้ามทิ้งล่ะ

#13 jonaddon

เซียนเกม

Posted 01 April 2008 - 04:14 PM

ถ้าคุณต้องการเข้าไปแทนที่คนเก่า
คุณก้อจะถูกเปรียบเทียบกับคนเก่า
ไม่ว่าเรื่องใดก้อเรื่องนึง

คุณต้องเป็นคนใหม่ครับ

เป็นตัวของตัวเองครับ
เป็นคนใหม่ของน้องเค้า
เป็นคนที่ดีกว่าคนเก่า
เป็นคนที่เข้าใจน้องเค้า
เป็นคนที่น้องเค้ารัก
เป็นคนที่เค้าฝากชีวิตได้

ต้องพาเค้าเดินให้พ้นจากอดีต

ใช้เวลาหน่อยครับกับความจริงใจและรักแท้
ถ้าคุณคิดว่าเธอคนนี้คือคนที่ใช่ในชีวิต
ก้อจงพยายามให้สุดชีวิตครับ

#14 aonaom_master

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 01 April 2008 - 04:31 PM

ผมเข้าใจความรู้สึกนะ ผมเองก็เป็น แต่ตอนนี้ผมกับแฟนแต่งงานกันแล้ว คบกันได้ 4 ปีกว่า จนมาถึงทุกวันนี้ ผมเจอเธอที่หน้า ม. แฟนผมอกหักมาเหมือนกันรักคนเก่ามาก แต่ผมก็เป็นผู้ใหญ่พอนะที่จะให้ความรักและการดูแลเอาใจใส่เหมือนที่ผมคบกับทุกๆคน เพราะผมคิดว่าคนเราเจอกันครั้งเดียวครับทำให้ดีที่สุดไม่มีคำว่าเอาไว้ก่อน สำหรับความจริงใจให้เต็มที่ (แต่ก็แอบใส่เต็มเหนียวเหมือนกัน) เหอะๆ พูดไปก็ขำตัวเองครับ เอาเป็นว่าถ้าคุณรักและหวังดีกับเธอคนนั้นจริงอย่าไปเทียบกับใครเลยครับ เป็นตัวของตัวเองดูแลเธอให้ดีผู้หญิงก็แบบนี้แหละครับ ว่าจะเข้าใจง่ายก็ง่ายครับ ยากก็ยากครับ "แต่ใส่ก่อนได้เปรียบครับ" อิอิ (ล้อเล่นนะ) 4e5dd44a.gif

#15 Zeon

โลกนี้ไม่มีความบังเอิญหรอกนะ จะมีก็แต่พรหมลิขิต

Posted 01 April 2008 - 04:32 PM

เวลา กับ ตัวคุณแหละครับ จะเป็นตัวแปรสำคัญของเรื่องนี้

#16 Roid

Posted 01 April 2008 - 04:51 PM

ขอบคุณทุกความเห็นมากครับ ได้กำลังใจมาอีกเป็นกองเลย ผมจะพยายามให้ถึงที่สุดครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ

#17 rbgel

<อัศวินมาไค ยศกาโร่>

• DGO Reporter

Posted 01 April 2008 - 05:05 PM

+พอดีวัน 2 วันมานี้ ตูนเพิ่งหยิบ My Sassy Girl มาดูอีกรอบ .. บังเอิญเช่นว่าเหตุการณ์คล้ายๆกันกับคุณเลยค่ะ

+เรื่องแบบนี้ต้องใช้เวลานะคะ ทำดีกับเธอไปเรื่อยๆค่ะ ถนอมน้ำใจกันไว้ อย่ายึดติดและคิดครอบครอง .. จำได้มั๊ยกว่านางเอก "จวน จิ ฮุน" จะเปิดใจรับพระเอก "เกียน ยู" ได้ ใช้เวลาตั้งหลายปีนะคะ (ในเรื่อง ตอนเจอพระเอกครั้งแรก เธอก็เพิ่งเสียใจจากอดีตของแฟนเก่าเช่นกัน)

+สู้ๆนะคะ ตูนเชื่อว่าถ้าคุณดีกับเธอเสมอต้นเสมอปลาย สักวันเธอก็จะยอมเปิดใจรับคุณเข้ามาในชีวิตของเธอจ้ะ

+ลองหยิบหนังเรื่องนี้มาเปิดดูอีกรอบนะคะ จะได้เป็นกำลังใจ และให้แง่คิดดีดีในมุมมองของความรักค่ะ

++แต่ถ้าอีกหลายปีต่อมา คุณไม่ได้เป็นคนในอนาคตของเธอ ก็อย่าเสียใจนะคะ เพราะยังไงคุณก็รักเธอ และจะยังรักเธออยู่เหมือนเดิมต่อไปไม่ใช่หรือ++ 4412144b.gif 967339c1.gif

#18 bester55

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members
  • Interests:Denim Lover

Posted 01 April 2008 - 06:02 PM

เอาใจช่วยด้วยคนครับ

อิอิ

ระยะทางพิสูจน์กำลังม้า ระยะเวลาพิสูจน์ใจคน

เกี่ยวไหมครับ

5555+

เอาเป็นว่าเอาใจช่วยๆ

#19 Masaru

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 01 April 2008 - 06:19 PM

เผื่อใจ้ไว้บ้างนะครับ

ของๆ เรายังไงมันก็เป็นของเรา
แต่ถ้าไม่ใช่ ทำไง มันก็ไม่ใช่ครับ

เรื่องแบบนี้อยู่ที่ จังหวะ และเวลาด้วยครับ
ถ้าจังหวะดี มาถูกที่ถูกเวลา อะไรก็ราบรื่นครับ
แต่ถ้ามาผิดที่ ผิดเวลา ต่อให้เราเป็นคนดียังไง มันก็มีหวังยากครับ

ผมไม่ได้จะมาบั่นทอนกำลังใจนะครับ
แต่เป็นห่วงครับ
เรื่องแบบนี้ผมเจอ หลายทีจนนิยามได้เป็นข้อความด้านบนน่ะครับ

#20 Jax

• Freshy

Posted 01 April 2008 - 07:37 PM

QUOTE (jonaddon @ Apr 1 2008, 04:14 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ถ้าคุณต้องการเข้าไปแทนที่คนเก่า
คุณก้อจะถูกเปรียบเทียบกับคนเก่า
ไม่ว่าเรื่องใดก้อเรื่องนึง

คุณต้องเป็นคนใหม่ครับ
เป็นตัวของตัวเองครับ
เป็นคนใหม่ของน้องเค้า
เป็นคนที่ดีกว่าคนเก่า
เป็นคนที่เข้าใจน้องเค้า
เป็นคนที่น้องเค้ารัก
เป็นคนที่เค้าฝากชีวิตได้

ต้องพาเค้าเดินให้พ้นจากอดีต

ใช้เวลาหน่อยครับกับความจริงใจและรักแท้
ถ้าคุณคิดว่าเธอคนนี้คือคนที่ใช่ในชีวิต
ก้อจงพยายามให้สุดชีวิตครับ

สุดยอดครับ