`

Jump to content

สิ่งที่เรากลัวในการได้เป็นทหารเกณฑคือ

23 replies to this topic

#1 asdc

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 25 March 2008 - 07:26 PM

สมมุติว่าผมเกิดได้จับใบแดงขึ้นมา
ทุกสิ่งทุกอย่างมันจะดูมืดมนทันที
อาจจะต้องเป็นลมสลบไปตรงนั้นเลยก็ได้
สาเหตที่ไม่อยากเข้าเป็นทหารเลยเพราะ
1.ขาดอิสระ เพราะจะต้องอยู่ในค่ายเป็นเวลา 3เดือน
ถ้าเราเริ่มนับวันว่าวันนี้วันที่เท่าไหร่เราจะยิ่งกระวนกระวายขึ้น
2.ไม่เป็นตัวของตัวเอง
เพราะมีระเบียบวินัยบังคับ อาจเป็นโรคประสาทได้เพราะได้ยินแต่เสียงนกหวีด
หลับอย่างมีความสุขต้องตื่นมาตอนตี5
ลงมาวิ่งออกกำลังกาย กินข้าววางเสียงกระทบช่อนไม่พร้อมกัน ก็โดน
3.ต้องอยู่กับคนที่เราไม่ชอบขี้หน้า บางทีเจอใครซักคน แล้วไม่ถูกชตา
แต่ต้องทนอยู่กับมันเจอหน้ามันไปเป็นปีๆ มันช่างน่าเบื่อจริงๆ
4.ต้องทนครูฝึกที่มันเกิดหมั่นไส้เราวันดีคืนดีมันเรียกเราไปกระตื๊บเฉยเลย
บอกเราหน้ากวนส้นจีนมัน
5. ความยากลำบาก ตอนเข้าป่า อาหารหลุม ที่รสชาตห่วยแตก
กลิ่นเสื่อผ้าเหม็นอับ ปืนหนัก7-10โล วิทยุหนักเกือบ20โล

หลังจากที่เรียนรด.มา3ปีก็มีหมายเรียกให้ไปฝึกทบทวนปีละ21วัน
ผมไปแค่3วันแรกก็อยากจะกลับบ้านแล้ว
ขนาดว่าไปกับเพื่อนที่เรียนด้วยกันมา5คนนะ
ปีแรกไปปี2กะจะไม่ไปพอดีเป็นอีสุกอีใส
เค้าเลยให้พักยาวไม่ต้องฝึกมารับตังอย่างเดียว
พอปี3กะไม่ไป แต่เพื่อนขอร้องให้ไปเพราะไม่มีเพื่อนไป
ก็เลยยอมทนๆ
แต่ปีสุดท้ายสนุกหน่อยเพราะได้ไปเที่ยว(หมวดเค้ามีรถกระบะ พาไปเที่ยว)
ไม่น่าเชื่อว่าเวลาจะผ่านไปตั้ง15ปีแล้ว
รู้สึกว่าผมจะได้ปลดไม่ต้องเป็นทหารเลยประมาณ2553นี่แหละ ถ้าจำไม่ผิด

#2 ZEFA_GUST

GhOsTzZ

• High Royal Executive Members
  • Interests:AuditionWorld

Posted 25 March 2008 - 07:51 PM

เพิ่มเติมให้อีกข้อครับ

- ใครที่มีแฟนที่อาจไม่มีความมั่นคงพอนั่น อาจขาดกันได้นะ 154218d4.gif

#3 drv

นักเล่นเกย์ มือฉกาจ

Posted 25 March 2008 - 08:30 PM

ขอเสริมอีกข้อนึก อยู่ท่ามกลางหนุ่มๆกลัดมัน ระวังอาจโดนตุ๋ยได้ :aha: 55318906.gif

#4 BayZ

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 25 March 2008 - 08:48 PM

= =" ไม่มีเข้าเวรยามหรอฟะ... โดนซ่อมยันเช้า จับเจ๊วเดินเ้ข้าห้องน้ำ

ขนาดพระ จับได้ใบแดง ลงไปกองกะพื้นเลย...

#5 captain_L

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 25 March 2008 - 09:02 PM

ทำไมผมอยากเป็น ถึงไม่ได้เป็น e111de78.gif สมัครแล้ว แต่ คนเต็มไปซะก่อน

#6 Pasaniva14

เซียนเกม

Posted 25 March 2008 - 09:17 PM

สมัยผมจับ เต็มกันพรึบเหอๆ เลยรอด

#7 katikung555

นิยมเกมเก่า

Posted 25 March 2008 - 09:23 PM

ไม่อยากเป็นครับ ไม่ชอบระเบียบวินัยที่ตึงมากจนเกินไป

#8 carickz

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 25 March 2008 - 10:34 PM

เพิ่มอีกข้อ (อันนี้ส่วนตัว)

-ไม่อยากหัวเกรียน d33561e9.gif

#9 nakharin

☆ 20th Century Badass ☆

Posted 25 March 2008 - 10:48 PM

ผมว่ามันก็สนุกกะชีวิตไปอีกแบบ
ผ่านตรงนี้ไปได้ ชีวิตในอนาคตเจออะไรลำบาก ก็จะได้เปรียบคนอื่นเขาเยอะ

ครั้งนึงในชีวิตเชียวนะ....

#10 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 25 March 2008 - 11:32 PM

ผมชอบทุกอย่างที่เป็นทหาร......ยกเว้นเป็นทหารซะเอง - -"

กลัวลำบากอะคับ

ถ้าใครจะถามว่าผมดีใจที่สุดในชีวิตตอนไหน
ก็คือ ตอนที่จับได้ใบดำนี่แหละ ผมจำได้ว่าทุกสิ่งทุกอย่างมันโล่งมากๆ
พอหันไปหาแม่ผม แม่ผมก็ยิ้มทั้งน้ำตาเลย

เอาเถอะ ด่าผมเลย ว่าผมเห็นแก่ตัว
แต่มันคือ ผมจริงๆนี่นา ผมเกิดมาไม่เหมาะที่จะเป็น ตัวก็ผอม

ดังนั้น ซุปเปอร์ฮีโร่ของผมก็คือ เหล่าทหารนั่นเอง

#11 t.EXIT

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 26 March 2008 - 12:59 AM

ผมยังไม่ได้จับคับ

ในใจตอนนี้ก็ 50-50 เป็นก็ได้ไม่เป็นก็ได้

แต่ไม่ได้เป็นก็คงดีได้เล่นเกม
แต่ได้เป็นก็คงได้รับใช้ชาติ

ผมลองชั่งในใจเอาแล้วยังไงมันก็เท่ากัน 55318906.gif

#12 birdmania

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• Interests:Game , Football

Posted 26 March 2008 - 03:11 AM

ผมผ่อนผันอะ 154218d4.gif ยังเรียนอยู่เลย ขอเรียนก่อน เอ่อว่า แต่เพื่อนผม มันก้อต้องไปเกณฑ์ เหมือนกันนะ แต่ว่า ทีนี้มันไปเตะบอลแล้ว เอ็น

เข่ามันเกิด ขาด ขึ้นมาต้องผ่า ตัด พอผ่าตัด ออกมาแล้ว มัน ต้องใส่เหล็ก สกรู อะคับ 2 ตัว ยึดเอ็นให้มันเชื่อมกันอะ ที่เข่ามัน อะคับ แล้วแบบ

นี้มันต้องไปเกณฑ์ รึป่าวคับ หรือว่ายังไงหว่า 5c745924.gif

#13 k2527hotmail

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 26 March 2008 - 05:25 AM

ผ่านประสบการณ์จับใบดำใบแดงมาแล้วครับคิดว่าได้แดงชัวร์ โครต ระทึก โชคดีได้ใบดำ 154218d4.gif

พวกที่นั่งๆๆรอจับใบนี่มันเชียร์ให้ได้ใบแดงรวมพวกญาติๆที่คอยมาให้กำลังใจ(ก็เชียร์
คนอื่นให้ได้ใบแดง) 4519626a.gif

#14 Kbeehuk

until the day I die.

Posted 26 March 2008 - 05:41 AM

เป็นทหาร ได้อะไรมากกว่าที่คุณคิด
แต่ไม่ได้เป็นทหาร ได้อะไรมากกว่าตอนไปเป็นทหาร

#15 Guest_draftsmart_*

• Guests

Posted 26 March 2008 - 08:54 AM

ไม่ชอบตอนอาบน้ำ บางทีทหารสั่งให้รีบๆอาบกัน ทุกคนเลยแก้ผ้าอาบกันหมดเห็นแล้ว .......

#16 GapKung

Red Devil Mafia

Posted 26 March 2008 - 09:18 AM

โว้ววว อีก 2 ปีคุณ ฟลุ้ค จะปลดประจำการแล้วหรอเนี่ย เค้าจะปลดกันตอนอายุ 50 หรือ 60 นี่แหละไม่ใช่หรอคับ

ตอนเด็กๆผมก็กลัวนะกับการไปเกณฑ์ทหาร โดยเฉพาะเวลาฟังเรื่องเล่าจากผู้ใหญ่ในบ้าน
โตมาเลยคิดว่าเรียน รด เลยดีกว่าไหนๆก็มีเพื่อนเรียนด้วยเป็นร้อยชีวิตปีละ 20 สัปดาห์ สัปดาห์ละ 4 ชม. แถมหยุดได้ 3 ครั้งอีกต่างหาก แป๊บๆก็ครบแล้ว แถมตอนไปเข้าค่ายก็มันมากๆเดินหลงป่าตากฝนเสื้อผ้ากระเป๋าสัมภาระเปียกหมด อิอิ
น้องๆคนไหนยังไม่เรียนผมแนะนำให้เรียนโลดดดดด
แต่สมัยนี้ฝึกทหารเกณฑ์คงไม่โหดเหมือนที่เคยได้ยินแล้วมั้งครับ

ปล ตอนแรกนึกว่าคุณ ฟลุ้คจะมาโพสว่าสิ่งที่เรากลัวในการเป็นทหารเกณฑ์คือ...อดไปฟาร์มแมว อิอิ

#17 หนุ่มรถไฟมือใหม่แมน

ตรั่บๆๆๆ

Posted 26 March 2008 - 09:34 AM

ผมเป็นคนไม่ชอบกฏระเบียบเอามากๆๆๆๆถึงมากที่สุด ชีวิตเราไม่ควรมีใครมาบังคับ อย่าไปทำอะไรให้คนรอบข้างและตนเองเดือดร้อนก็พอแล้ว นี่คือคติพจน์ของผม...

#18 drv

นักเล่นเกย์ มือฉกาจ

Posted 26 March 2008 - 10:28 AM

QUOTE (draftsmart @ Mar 26 2008, 08:54 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ไม่ชอบตอนอาบน้ำ บางทีทหารสั่งให้รีบๆอาบกัน ทุกคนเลยแก้ผ้าอาบกันหมดเห็นแล้ว .......

เห็นแล้ว เกิดอารมณ์หรือเปล่าครับ 55318906.gif 55318906.gif

#19 nakharin

☆ 20th Century Badass ☆

Posted 26 March 2008 - 10:50 AM

ตอนเด็กๆผมก็กลัวนะกับการไปเกณฑ์ทหาร โดยเฉพาะเวลาฟังเรื่องเล่าจากผู้ใหญ่ในบ้าน

พูดงี้เขาก็รู้ว่าแก่เดะ เวรกรรม 4519626a.gif

#20 KILL_YOU

2 มือ 1 ใจ อะไรก็เป็นไปได้

Posted 26 March 2008 - 12:09 PM

สนุกน้า... บ้านผมอยู่ในกรมฯ(ส่วนผมก็อยู่ในกลม)
ผมเห็นทุกวันแหละ วิ่งกันทุกเช้า
กับข้าวน่ะหรอ ก็มี แกงส้มล้อแม็กส์(มันใส่แต่กระดูกไก่)
เขียวหวานมะเขือ(มันมีแต่มะเขีอจริงๆ) เพื่อนผมมันก็โดนเกณฑ์
พ่อมันเป็นทหารแท้ๆ พ่อผมเองก็เป็นดันจับได้ใบดำ เพื่อนบอกว่ามันส์โครตๆ
โดยเฉพาะตอนอาบน้ำมีแก้ผ้าโดดตบด้วย สุนกไปอีกแบบ แล้วก็มีจริงๆด้วย
พวกเกย์ที่มักจะโดนขู่เข็ญให้กินถั่วหรือกินไอติม แต่เพื่อนมันยังไม่เคยใช้บริการ
เจอกันเสาร์อาทิตย์มันตัวใหญ่ขึ้นกล้ามเป็นมัด ยอมรับว่ามันเท่มาก กินเบียร์กัน
มันกินเหมือนอดอยาก คติประจำตัวมันคือ "ไม่หลบไม่อู้ ก็สู้ไม่ไหว"
มันมักจะใส่เสื้อสีน้ำตาลเป็นรูป พลซุ่มยิง แต่มันเอาไปสกีนใหม่เฉพาะกลุ่มว่า
"พลซุ่มอู้" อิอิ เล่าให้ฟังครับว่าไม่เลวร้ายขนาดนั้น ฝึก 3 เดือน เขาก็ให้ประจำจุดแล้วล่ะครับ