`

Jump to content

กำลังจะสั่ง Iphone เข้ามาครับ

11 replies to this topic

#1 nonp

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 20 March 2008 - 04:10 PM

พอดีมีคนรู้จักจะส่งไปรษณีย์มาให้ครับ

เลยอยากปรึกษาว่าจะโดนภาษีหรือโดนริบไหม

ผมบอกให้เค้าระบุมาว่าเป็น gift

พอดีไปหากฎหมายที่เกี่ยวข้อง ไม่เจอที่ห้ามนำเข้าอุปกรณ์สืบสารเลยครับ

ขอความเห็นเพื่อนๆด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ปล.ผมมีท่าไม้ตายอยู่กะว่าจะเอาโบชัวร์ไอพอดทัชไปบอกว่าไอ้นี่มันคือไอพอดทัช ห้าห้าห้่า

#2 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 20 March 2008 - 05:23 PM

QUOTE (nonp @ Mar 20 2008, 04:10 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ปล.ผมมีท่าไม้ตายอยู่กะว่าจะเอาโบชัวร์ไอพอดทัชไปบอกว่าไอ้นี่มันคือไอพอดทัช ห้าห้าห้่า

เออก็ดีนะ
แต่ผมเชื่อวงศุลกากรเขารู้จัก iphone เป็นอย่างดี (เผลอๆจะไม่รู้จัก ipod touch ด้วยซ้ำมั้ง)
เพราะจนถึงวันนี้ ผมว่า iphone ถูกลักลอบนำเข้าไทยมาหลายหมื่นเครื่องแล้ว
ศุลกากรเขาจะไม่รู้จักเลยเร้อ

Edited by Burm, 20 March 2008 - 05:23 PM.

#3 nonp

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 20 March 2008 - 06:24 PM

งั้นก็แกะให้ดูเลยว่า นี่มันใช่โทรศัพท์ที่ไหน มันเครื่องเล่นเอ็มพีสามชัดๆ

ใส่ซิมแล้วยังใช้งานไม่ได้เลย (ก็ยังไม่ได้บอกล็อกนี่หว่า)

ตอนนี้สั่งไปเรียบร้อย พอดีถามคนรู้จักมาว่าไม่โดนริบนะ แต่อาจโดน tax สี่สิบเปอร์เซนต์

ลุ้นๆๆ

#4 ohnut7

FIFA ADDICT !!GOW3&FIFA14!!

• Moderator?

Posted 20 March 2008 - 07:21 PM

อืมก็คงโดนภาษีอะคับ แต่ถ้ารอดมาได้ก็โอเลยน้า โอกาสน้อยแต่ก็ลุ้นเอาคับ

#5 ekbee

เซียนเกม

Posted 20 March 2008 - 09:28 PM

40% นี่มันเท่าไหร่เหรอครับ ตอนนี้ 8GB ทุนประมาณ 15000 (รวมภาษีซื้อที่โน่น) เครื่องหิ้วขายกัน 17000

โดน 40% จริงๆ น่าจะแพงกว่าอีกนะ

#6 MoDiFy

Old SuanKuLarB 122

• High Royal Executive Members

Posted 21 March 2008 - 03:24 AM

ผมว่าจะหิ้วมาเหมือนกัน
ของใช่ส่วนตัว ส่วนมากไม่โดนภาษีหรอกครับ

#7 vikiki

นักเล่นเกมมือฉมัง

• Executive Members

Posted 21 March 2008 - 08:56 AM

โดนริบคงไม่โดนแน่นอนครับ เพราะ พี่ตั้มเขาอยากได้เงินค่าภาษีอากร แต่ภาษีเดียวนี้ ถ้าเป็นอุปกรณ์พวกนี้ ไม่น่าเกิน20% หรอกครับ ส่วนการเขียนgift นั้นถ้าผ่านได้ก้อนokครับ แต่ถ้ากรณี ไม่ผ่านก้อบอกราคาอยู่ที่ 6000บาทรวมค่าขนส่งแล้วนะครับนะครับ ถ้าต่ำกว่านี้คงไม่เหมาะละมั้ง

Edited by vikiki, 21 March 2008 - 08:58 AM.

#8 ekbee

เซียนเกม

Posted 22 March 2008 - 11:23 PM

QUOTE (MoDiFy @ Mar 21 2008, 03:24 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมว่าจะหิ้วมาเหมือนกัน
ของใช่ส่วนตัว ส่วนมากไม่โดนภาษีหรอกครับ

อันนี้ก็ใช่ครับ ไม่เถียง แต่อย่าเอามาเยอะมากนะครับ

#9 First Try - XBox 360

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Interests:PS3 + Wii Games
    Watch
    Anime
    Japanese Books

Posted 31 March 2008 - 01:39 PM

จำนวนกี่เครื่องครับเนี่ย ถ้าจะเอาเข้ามาจิงๆ ลองใช้วิธีผมดู (ตอนกลับจากเมืองจีน กับกระเป๋าเดินทางอันเบ้อเริ่ม) ให้ซุกเครื่องห่อกระดาษกันเอาไว้อีกทีกันการตรวจจับเอ็กซ์เรย์ เอาไว้ในกระเป๋าใบใหญ่ก่อนโหลดขึ้นเครื่อง และต้องถือกระเป๋าให้น้อยเข้าไว้เวลาขึ้นเครื่อง (แบ่งบางเครื่องใส่กระเป๋าถืออีกที) น้ำหนักไม่เกิน 10 kg. รวมกัน เวลาถึงสนามบินเมืองไทย รับกระเป๋าแล้วติ๊ก ไม่ต้องสำแดง แล้วรีบส่งใบเขา และที่สำคัญ อย่าลนครับ เขาเรียกเอ็กซ์เรย์กระเป๋า และจะขอตรวจของ เรารีบดึงกระเป๋าใส่รถเข็น แล้วทำหน้าด้านๆ เข้าไว้ เดินออกจากตรงนั้นแบบธรรมดา ให้ไวที่สุดครับ เท่านี้ก็พ้นแล้วครับ 967339c1.gif

#10 oh-mo

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

Posted 03 June 2008 - 03:55 PM

ไม่รู้ใช้ได้เหมือนกันไหมนะ

แต่ผมก็สั่งมือถือจาก ebay มาบ่อยเหมือนกันแต่ส่วนมากจะให้บอกว่าเป็น used ครับไม่เคยเสีียภาษีเลย อิ อิ

#11 NiCK

Piracy is a crime

• High Royal Executive Members
  • Interests:Video game market, Snowboarding, Hot girls around pool in summer!

Posted 03 June 2008 - 04:46 PM

จริวๆแล้วมันเป็นสินค้าต้องกำกัด(ไม่แน่ใจว่าเรียกอย่างนี้หรือเปล่าครับ) และจริงเป็นสินค้าที่ต้องมีใบอนุญาตินำเข้า เค้ามีสิทธิ์ตรวจยึดนะครับ ระวังตรงนี้ไว้หน่อยก็ดีนะครับ เท่ามจำได้สินค้าที่ต้องมีใบอนุญาติจะมี อุปกรณ์สื่อสาร ,ปืนกระสุนปืน ,เงิน ประมาณนี้

พอดีเมื่อวานผม search เพื่อจะหาข้อมูลสินค้าที่ต้องห้ามเพราะลูกค้าผมจะสั่งมีดพกสำหรับเดินป่ามาขาย ยังไงเช็คดีๆนะครับ ถ้าโดนยึดผแนะนำให้ทำเรื่องส่งของกลับไปต้นทางจะได้เอาไปคืนเพื่อขอเงินคืนที่ US ไม่งั้นเสียฟรีครับ แต่ถ้ามีเนสายก็โอเค ผมเลิกนำเข้ามาเพราะอย่างนี้แหละ ขนาดผมมีบ้านที่โน่นยังไม่กล้าเอาเข้ามาแล้วตั้งแต่มีข่าวยึดหนักๆ

ลองดูนะ ผมกลัวจะโดนหน่วยงานราชการบ้านเราเล่นงานกันเพราะคนสั่งเข้ามาเยอะผมว่าเจ้าหน้าที่น
่าจะรู้ครับ แต่ก่อนผมส่งเข้ามาผ่านฉลุยไม่โดนภาษี เดี๋ยวนี้รอดยากครับ เพราะเปิดตรวจกันแทบจะทุกกล่อง

Edited by NiCK, 03 June 2008 - 04:48 PM.

#12 MoDiFy

Old SuanKuLarB 122

Posted 03 June 2008 - 07:38 PM

ก็แย่หน่อยนะ
ถ้าจะแบกเข้ามาคงต้องแกะแล้วมาห่อใหม่มั้ง