`

Jump to content

รีวืวตามคำสัญญาครับ Bose C5 ลำโพงตัวจิ๊ด ราคาโต๊โต

40 replies to this topic

#21 Guest_punro_*

• Guests

Posted 17 March 2008 - 11:47 PM

QUOTE (GinolaBoy @ Mar 17 2008, 10:55 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ชอบ bose แต่ยังไงก็อยากให้ไปลองฟัง Energy ครับ
Acoustimass มันราคาสูงมากครับ เมืองไทยแพงเกินครับ

บางยี่ห้อมันอาจดีกว่า แต่คิดว่า ไทยมันมีตัวเลือกน้อยครับเลยเอา boseไว้ก่อน

อย่างแรก
ขายมือสองไม่ขาดทุน
ผมได้ราคาไม่ถือว่าถูกและไม่แพง

ผมไม่ซื้อเพราะราคามันแรงเกินไป + ผมคิดว่าไปจ่ายลำโพงโอมจริงๆดีกว่า

อีกอย่างผมเลือก bose พื้นที่จำกัด กับเสียงที่เกินตัวผมเลยเลือก bose แล้วผมชอบฟังเพลงครับ

#22 jonaddon

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 18 March 2008 - 10:34 AM

เห็นว่ามันฟังเพลงโดยต่อทางช่อง USB ไม่ใช่เหรอ

#23 Guest_punro_*

• Guests

Posted 18 March 2008 - 01:13 PM

QUOTE (jonaddon @ Mar 18 2008, 10:34 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เห็นว่ามันฟังเพลงโดยต่อทางช่อง USB ไม่ใช่เหรอ

ถูกต้องครับอีกอย่างมันมีซาว์กาดในตัว

#24 GinolaBoy

DGO Revolution

• Admin

Posted 18 March 2008 - 01:22 PM

QUOTE (punro @ Mar 17 2008, 11:47 PM) <{POST_SNAPBACK}>
บางยี่ห้อมันอาจดีกว่า แต่คิดว่า ไทยมันมีตัวเลือกน้อยครับเลยเอา boseไว้ก่อน

อย่างแรก
ขายมือสองไม่ขาดทุน
ผมได้ราคาไม่ถือว่าถูกและไม่แพง

ผมไม่ซื้อเพราะราคามันแรงเกินไป + ผมคิดว่าไปจ่ายลำโพงโอมจริงๆดีกว่า

อีกอย่างผมเลือก bose พื้นที่จำกัด กับเสียงที่เกินตัวผมเลยเลือก bose แล้วผมชอบฟังเพลงครับ

ผมไม่ได้เลือกยี่ห้อครับ ผมเลือกความคุ้มค่าในการจ่ายเงินออกไป
แต่นั่นก็เป็นสิ่งที่เป็นปัจเจกบุคคลและความพึงพอใจครับ

ผมเล่นเครื่องเสียงมานาน มีลำโพงผ่านหูผมมาเยอะมากหลายๆคู่

สำหรับผม ถ้าจะเลือกลำโพงสักคู่ ผมคงไม่เลือก Bose ในการฟังเพลง เพราะว่ายี่ห้อนี้เขาไม่ได้เน้นการออกแบบลำโพงเพื่อฟังเพลงและดูหนังเป็นหลัก
ผมย้ำว่าทีม R&D ไม่ได้เน้นการออกแบบนะครับ (แต่ก็มีลำโพง คอม ลำโพง HT ลำโพงฟังเพลงออกมาเพื่อรองรับ segment นี้ ไม่งั้นบริษัทอยู่ไม่ได้)

Bose จะเน้น R&D ในการค้นคว้าเรื่องการกระจายตัวของเสียงมากกว่า อย่างเช่นลำโพง PA (Public Announcement)
หรือลำโพงในบ้านที่คุณสามารถติดตั้งได้ทุกที่ๆ เน้นการกระจายตัวของเสียงเพื่อทำให้เราสามารถฟังเสียงได้ในทุกๆที่
เช่นลำโพงที่รูปร่างคล้ายๆก้อนหินสามารถทนแดดทนฝนได้ หรือลำโพงติดเพดานที่กระจายเสียงได้ดีๆ (ตามห้าง หรือ ห้องประชุมใหญ่ๆ)

ถ้าคุณเน้นฟังเพลง
อยากให้ไปลองฟังลำโพงยี่ห้อที่เขาออกแบบเพื่อการฟังเพลง เช่น ProAC, NHT, หรือ Totem
ตามร้านเครื่องเสียงมีให้คุณนั่งลองฟังโดยไม่คิดค่าใช้จ่ายเลย เช่น ปิยะนัสตามสาขาต่างๆ หรือ Conice
ลองเปิดหูเปิดตาดูครับ เมืองไทยมีหลายๆบริษัทนำเข้ามาให้เลือกหลายยี่ห้อ ราคาก็สมเหตุสมผลนะครับ

ผมอดเป็นห่วงไม่ได้ที่เห็นคุณซื้อของแต่ละชิ้นราคาสูงๆ โดยอาจจะไม่ได้หาข้อมูลที่เพียงพอ (เน้นว่าเพียงพอครับ)
ชุด Samsung 5.1 ที่คุณเคยเล่นมาก่อน ผมเคยเล่นและคิดว่าน้ำเสียงที่ได้มันโอเคเลย ถ้าเรารู้จักที่จะปรับหรือ set up ให้มันเข้ากับห้องที่เรามี
ห้อง HT ผมมีขนาด 3x4x2.5 (กxยxส.)เมตรนะครับ ขนาดเล็กแต่เราก็ทำให้มันเหมาะกับห้องเราได้ เช่น ระยะห่างลำโพง, ความสูงของ ลำโพง surround สายลำโพงที่ใช้ และอื่นๆที่มันสามารถทำให้ดีขึ้นได้

ถ้าคุณชอบฟังเพลงหรืออยากเล่น HT จริงๆ เงิน 15,000บาท ซื้อAVR และลำโพงมือสองสภาพดี(เน้นว่าสภาพดี)ได้ครบชุดนะครับ
คุณจะฟังเพลงผ่านคอม หรือต่อออก PS3 หรือ Xbox ผ่านช่อง optical (อ่านว่า อ็อปติคัล, ไม่ใช่ ออปปิคอล) ก็ได้ครับ

ที่โพสต์มายาวๆเพราะอยากให้ใช้เงินให้คุ้มค่าน่ะครับ เห็นว่ายังเป็นวัยเรียน และลองผิดลองถูกมาโดยตลอด
ทั้งจอ LCD หรือ ลำโพงต่างๆ ลองฟังเยอะๆ แล้วคุณจะรู้ว่ามันมีอีกหลาย brand ที่ทำได้ดีกว่า bose และ Z5500

ขอบคุณครับ 875328cc.gif

#25 dudsasdee

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 18 March 2008 - 02:10 PM

Bose ดูหนัง เล่นเกมส์ดีครับ อันนี้ยืนยัน มันตั้งตรงไหนก็ได้เสียงในระดับเดียวกัน ไม่คำนึงถึงตำแหน่งการจัดวางมากนัก

แต่เรื่องฟังเพลง ยังไงผมก็ว่า bose เสียงยังไม่ดี

ยิ่งถ้าเล่นหูฟังจะรู้ครับ ว่า bose คนนิยมใช้น้อยกว่ายี้ห้ออื่นเยอะ

ปล. ลำโพง หรือ หูฟัง Burn แล้วเสียงจะต่างจากที่ฟังครั้งแรกเยอะนะครับ

#26 mm3

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 18 March 2008 - 09:11 PM

ส่วนตัวคิดว่า bose ก็เสียงดีนะครับ หน้าตาก็ดี และก็ติดตั้งง่ายอย่างที่มีคนพูดถึง จริงๆ เพื่อนผมก็ขายเจ้ายี่ห้อนี้แหละ ถ้ามีเงินก็ซื้อเถอะ ผมว่ามันก็ดูมีระดับ เหมือนเครื่องประดับชิ้นหนึ่ง ประหยัดที่ด้วย

เสียดายเมืองไทยไม่มี AE เพราะผมว่าคุ้มค่ามากทีเดียว ถ้ามีใครเจอช่วยบอกด้วยนะครับ เพื่อนอยากได้เหมือนกัน เคยถามตัวแทนในไทย ก็บอกไม่มีโครงการเอาเข้า

#27 Showbiz

แมวน้ำงื้ดๆ Muse - Love is our resistant

Posted 18 March 2008 - 11:44 PM

หูผมไม่เทพ และผมก็ว่า Bose น่าจะดี ถ้าถูกอีกหน่อยคงหวด อิอิ :aha:

#28 demontong

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 20 March 2008 - 01:39 PM

เห็นบอกข้อดีมาเยอะขอบอกข้อเสียของลำโพง BOSE C5 หน่อยนะครับ

เสียงจะออกมาเต็มประสิทธิภาพถ้าคุณต่อกับหัว usb นะครับถ้าคุณใช้หัวแปลงเป็นแบบแจ็คที่ใช้ทั่วๆไป เสียงที่ออกมาไม่ดีเท่าที่ควร พูดง่ายๆลำโพงตัวนี้เหมาะสำหรับต่อกับคอมพิวเตอร์ นั้นเอง 04a97f13.gif

อ๋อ BOSE C5 อย่าเอาเปลี่ยนเทียบกับ AVR + ลำโพง นะครับเพราะมันคนละเรื่องกัน C5 เค้าออกแบบมาเพื่อคอมพิวเตอร์ เหมาะสำหรับพื้นที่ที่จำกัดแต่ได้คุณภาพเสียงที่ดีเกินตัวและที่สำคัญราคาก็แรงเกินต
ัวเช่นกันครับ 875328cc.gif

*** Klipsch 5.1 คุณภาพเสียงก็ไม่ด้อยไปกว่า Bose C5 นะครับ สุดยอดเหมือนกันลองหามาฟังดูครับ ***

Edited by demontong, 20 March 2008 - 01:40 PM.

#29 Guest_punro_*

• Guests

Posted 20 March 2008 - 02:57 PM

Klipsch 5.1

ข้อเสียของมันนะครับ

มันจะมีเยงไม่ถึงประสงค์มาด้วยแหละสิ ลองฟังไปนานๆนะ เสี้ยงจี่อย่างชัดเจน

เอ่อ bose C5 ถ้าเอาไปเสียบ ขาวแดง ปกตอเสียดีแหละคับแต่มันไม่ถึงดีที่สุดครับผม

#30 Fairlady Z

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• Interests:PS4, Xbox One

Posted 21 March 2008 - 05:44 PM

ของแบบนี้อยู่ที่ความชอบ ความพอใจล้วนๆ

สำหรับผม ไม่เชื่อคนอื่นอ่ะ ว่าตัวนั้น ตัวนี้ ดีกว่ากัน

เพราะสำหรับผมคิดว่า เราซื้อมาฟังเอง เราชอบในแบบของเรา แต่ละคนชอบไม่เหมือนกัน 04a97f13.gif

#31 chobitstae

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 21 March 2008 - 08:32 PM

ผมว่ารู้สึก พี่ๆ เพื่อนๆ จะออกนอกประเด็น กันเยอะนะครับ

ผมว่าสิ่งที่ตัวนี้ให้คือ

1.ความสะดวก มันเล็กและติดตั้งได้ง่าย ไม่ต้องคำนึงถึงสภาพห้อง

2.เสียงที่นุ่มนวล ละเอียด เมื่อเทียบกับ ลำโพงคอมด้วยกัน ผมไปฟังมา ทั้ง JBL creative logitech ... (ฟังตามร้านต่างๆ)
Bose ให้ลายอะเอียดออกมาดีที่เดียว พี่ชายผมใช้ C3 กับ 2zs ผมนั่งฟังเก็บลายอะเอียดมาพอสมควรครับ

3.เนื้องานประกอบ มันทำได้ดี กว่าทุกตัว ที่เคยเห็น ย้ำว่างานเค้าดี จริงๆ

อยากจะบอกว่า ลำโพงคอมก็คือลำโพงคอมครับ เสียงมัน คงเทียบกับ ชุดฟังเพลงไม่ได้

ประสบการณ์ฟังเพลงของผม อาจจะเีทียบอะไรไม่ได้มากนะครับแค่บอกเล่า แลกเปลี่ยนความคิดเห็น

ชุดฟังเพลง Totem arro
ชุดดูหนัง bose Lifestyle 14 เก่าๆ
Gadget Iphone + Super Fi5

ด้วยความเคารพครับ 875328cc.gif

#32 Guest_punro_*

• Guests

Posted 22 March 2008 - 08:20 AM

อืมประเด็นมันคือ เนื้อที่ใช้สอยครับผมว่าของผมมัน้อยชุดโฮมคงไม่ไหวจริงๆแล้วจะหาลำโพงเล็กเสียงดีๆไป
กว่านี้ไม่ได้แล้ว

ผมเลยเลือกboseเนี่ยแหละครับ

#33 Trapper

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 22 March 2008 - 06:48 PM

บ้านรวยกันจริงๆ 55318906.gif

น้ำมันแพงนะ ใช้จ่ายประหยัดหน่อยเด้อ เอามาโชว์แล้วว้อนท์เลยเนี่ย :aha:

#34 bittersweet

Posted 24 March 2008 - 02:31 AM

แนะนำครับ
Bose C5 เวลาฟังเพลง หา Soundcard Audigy2ZS หรือ Asus Xonar D2 มาต่อแล้วเสียงจะดีขึ้นอย่างเห็นได้ ชัดเจนเลยครับ ต่อสายผ่าน USB เวลาดูหนังอย่างเดียว เวลาฟังเพลง ปรับเลือก input จาก Soundcard เสียบเข้าผ่านทาง Control Pod ดีขึ้นราวๆ 40% เสียงใส ปลายชัดขึ้น รายละเอียดมาเยอะขึ้น bass แน่นขึ้นด้วยครับ ลองดูครับ

ส่วน Klipsch GMX5.1 เสียงแนวๆเดียวกับ Z5500 แต่มีข้อเสียคือจะมีเสียงรบกวนของลำโพงออกมา ได้ยินค่อนข้างชัดเจน ไม่ว่าจะเปิด Vol ขนาดไหน เสียงจะแนวๆหนักแน่น เบสหนักมาก ใสกุ้งกิ้งพอตัว แต่ขาดความอ่อนหวาน เมื่อก่อนเคยใช้อยู่ครับ เอามาฟังเพลง ก็โอเคนะคับ ไม่เด่นมาก เด่นตรงเล่นเกมนี่แหละต่อผ่าน optical กระหึ่มมากมาย 04a97f13.gif

ตอนนี้เอามาใช้เสียบกับ PS3 อยู่ อยากหาลำโพง 5.1 มาต่อเหมือนกัน น่าจะมันกว่า d33561e9.gif

Edited by bittersweet, 24 March 2008 - 02:41 AM.

#35 Waltz

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

Posted 09 April 2008 - 01:57 PM

ผมข้องใจว่าตัวนี้มันใช้ USB ในการรับเสียงจากคอมพิวเตอร์

แล้วการ์ดเสียงแพงๆเนี่ยจะมีผลกับเสียงที่ขับออกมารึเปล่าครับ

พอดีผมใช้ Sound blaster elite pro ว่าจะซื้อตัวนี้อยู่เหมือนกัน แต่เห็นเป็น USB เลยมึนๆ

#36 chobitstae

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 10 April 2008 - 10:49 PM

เสียบได้ ผ่าน dock เท่านั้นครับ

Edited by chobitstae, 10 April 2008 - 10:49 PM.

#37 bittersweet

Posted 12 April 2008 - 12:22 AM

4412144b.gif ยังไม่ลองกะ sound เลย ขายซะแล้วหรอคับ

Edited by bittersweet, 12 April 2008 - 03:47 PM.

#38 Kantravis

นักเล่นเกมมือใหม่

Posted 14 April 2008 - 12:00 PM

โห เมืองไทยขาย Bose ราคาโหดมากเลยอ่ะ ผมอยู่ US พึ่งไปถอยตัวนี้มาเหมือนกัน $399 ครับ ไม่รวม Tax ตกเงินไืทยก็ประมาณเหมืื่อนสี่เองง่ะ

#39 winspeed

Gundam Meister

Posted 18 April 2008 - 02:35 PM

ผมใช้ X-Fi Xtreme music ผมว่าเสียงดีกว่า audigy2 นิดนึงนะ 4412144b.gif

#40 thiti2526

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 19 April 2008 - 05:27 PM