`

Jump to content

iphone VS N95 Black วิจารณ์โดย nointrend ครับ

• You cannot reply to this topic
10 replies to this topic

#1 nointrend

^ ^"

• High Royal Executive Members

Posted 14 March 2008 - 12:44 PM

(รูปนี้ถ่ายจาก iphone ครับ ย่อเหลือ 800)

*อยากรู้ตรงไหนเด่นด้อยกว่ากันถามไว้ได้เลยนะครับ ผมจะตอบสดๆเลยของอยู่ในมือ
*ส่วนตัวขอไม่เอา N81 มาเทียบเพราะเป็นเหมือนหลายๆคนติ จริงๆครับ แล้ว Sony w910 สำหรับผมตกรอบแรกครับ

จากคำถามได้ยินบ่อยๆว่างบ สองหมื่นนิดๆซื้อไรเล่นดี (บางคนใช้คำว่าเล่น ฟังแล้วอิจฉาจัง)
ตอนนี้เด่นๆของโนเกียก็ยังต้องยกให้ N95 ส่วนทาง PPC ก็ต้องไปทาง Asus ตัวใหม่ๆ(อันนี้ข้าน้อยไม่ขอเทียบนะครับราคาเกินงบสองหมื่นไปกลางๆครับ ที่สำคัญหาลองไม่ได้ด้วย)

iphone ประกาศใน oficial เลยว่าระบบหลักๆของเค้าก็คือ โทรเข้าออก ฟังเพลง ดูหนัง เล่นเน็ต ครับนอกนั้นไม่เน้นเท่าไหร่ครับ
N95 เป็นโคตระ multimedia ที่ทำได้ทุกด้าน โทรเข้าออก ฟังเพลง ดูหนัง เล่นเน็ต มี Gps FM bluetootp a2dp 9ล9

(รูปนี้ถ่ายจาก 95 ครับ ย่อเหลือ 800)

*************มวยด้าน วัสดุ **************
ความแข็งแรงความสะดวกในการพก iphone กินขาดครับแบนๆราบๆ ไม่ได้เป็นดุ้นๆเหมือน 95
แต่ปัญหาใหญ่คือ iphone หากตกน้ำถอดแบ้ตไม่ได้ครับ N95 ถอดได้นะ เออ

[ด้านจอภาพ]
iphone นำ 95 ไปหลายขุมครับ

[ลำโพง]
ความดังของ N95 ถ้าดังเต็ม 10 ipone ทำได้แค่ 5-6 ของ N95 ครับ iphone ถ้าวางโตะอยู่ไกลๆไม่ได้ยินแล้วครับ

**********การใช้งานด้านการโทรเข้าออก**********

[เสียงเรียกเข้า]

ความดังของ N95 ถ้าดังเต็ม 10 ipone ทำได้แค่ 5-6 ของ N95 ครับ iphone ถ้าวางโตะอยู่ไกลๆไม่ได้ยินแล้วครับ

[speed dial]

N95 สามารถโทรด่วนได้เลยโดยกดปุ่ม speed dial ตามเบอร์ที่เราตั้งได้เลย
iphone ต้องกดเข้าเมนูโทรศัพท์ แล้วเข้า favorites จะมีลิสต์ชื่อเราสามารถใส่เข้าไปได้ครับ ก็คือต้องทำลิสต์ชื่อคนโปรดก่อนครับ (ปัญหานี้แก้ได้ครับรอโปรแกรมดีๆออกมาก่อนครับ)

[speaker] iphone ลำโพงเบากว่าเยอะครับ N95 ทำได้ดีกว่าเยอะครับ

[เรื่องสัญญาณ] N95 ทำได้ดีกว่าครับ แต่ไม่มากครับ

[การรับสายโทรเข้าโทรออก] iphone จะกดรับแบบแตะจอทัชสกรีน แต่95รับได้โดยกดปุ่มหรือสไลด์เอาครับ N95 สะดวกกว่าครับ

คะแนนด้านการใช้โทรเข้าออก N95 เด่นกว่าเยอะครับ

**********ด้าน ถ่ายภาพ**********

iphone สามารถใช้งานได้แค่กดเข้ากล้องจะถ่ายตรงไหนแล้วกดถ่ายได้เลย ไม่มีปรับแต่งอะไรได้เลย
N95 มาครบครับ lens carl zeiss มีปรับแสง flash โหมดภาพ ปรับ iso ได้หมดครับ

N95 โดดเด่น feature มากกว่าเยอะครับ iphone ถ่าย Vdo ไม่ได้นี่ทำผมคิดหนักเหมือนกันนะ

**********ด้าน multimedia**********

[การฟังเพลง ด้าน hard ware]

iphone มีfeature soft ที่แข็งแรงกว่าเยอะครับใส่ หน้าปก ดูเนื้อเพลง หรือเปลี่ยนเพลงแบบ cover flow การปรับเปลี่ยนเพลงต้องกดทัชสกรีนมีเพียง เพิ่มและเบาเสียงเท่านั้นที่เป็นปุ่มกดได้
N95 มี hard ware รองรับการเล่นเพลง (สไลด์ข้างจะเข้าโหมดเพลงและมีปุ่มกดเล่นหรือเปลี่ยนได้ทันที)

[การฟังเพลง ด้าน เสียง]

ผมเทสกับ senheiser cx500 นะครับ

iphone เสียงที่ได้ค่อนข้างสะอาดฟังสบายสไตล์ flat ของ ipod ฟัง hiphop จะรู้สึกเคลียร์หูมากกว่า เสียงที่ได้จากหูฟังดังกว่า N95 แต่ออกลำโพง iphone ห่วยกว่าเยอะครับ
N95เสียงออกเป็นแนวอบอุ่น ถ้าฟัง hiphop rock จะสนุกกว่า เสียงออกแนวอุ่นๆแต่ออกหูฟังเบากว่า iphone ครับ

iphone สะสมfeature มาเยอะครับด้าน multimedia ส่วนใครจะเหนือกว่าใครด้านเพลงแล้วต้องเทสเองครับ เพื่อนผมฟันธงเลือก 95 ส่วนผมเลือก iphone ครับ

[ด้าน VDO]

หาก rip หนังจากแผ่น ดูบนมือถือ iphone กินขาดครับ
หากดู clip จาก web N95 สะดวกกว่าเยอะครับไม่ต้องมาแปลง mp4 ลาก ผ่าน itune ให้ยุ่งยาก แต่ผมลองโอนไฟล์หนัง 1 g ใส่ N95 ใช้เวลานานกว่า iphone ครับ

ถ้าเน้นเรื่องคุณภาพ ต้อง iphone ครับ หนังสูบมา(พวก .dat ดูบน iphone สนุกกว่าบนจอคอมเสียอีกครับแต่ใช้เวลาแปลงและใส่เป็นชม ครับ
แต่ถ้าเน้นการใช้งานง่ายๆโหลดเข้าง่ายๆดูไฟล์ได้หลายชนิด N95 ง่ายกว่าเยอะครับ iphone ไม่สามารถดึงหนังจากเครื่องเพื่อนผ่านบลูทูธได้เหมือน N95 นะครับ

************ด้านโปรแกรมเสริมที่ลงเพิ่ม**************

N95 เป็น symbian java ที่สะสมประสบการณ์มาเยอะกว่ามากครับถ้าเรื่องนี้ N95 ดีกว่าเยอะครับ

เดี๋ยวจะมาต่อเรื่อยๆนะครับ

**************internet play****************

[wifi]

wifi N95 จะ serch ได้นอ้ยหรือใกล้กว่า iphone ครับ ความแรงก็ขอยกให้ iphone เหมือนกันครับ hard ware เค้าทำมาดีมากๆครับ

[edge]

เหมือนกันครับ iphone ใช้งานง่ายกว่าครับ แต่ iphone จะมีข้อด้อยกว่า 95 ตรงนี้ก็คือ ในบางครั้ง iphone มันจะต่อเน็ตกินค่า gprs เอง(หลายคนโดนมาแล้วครับ)ต้องใช้โปรแกรมจัดการควบคุมอีกทีนึง นั่นคือ itoggle หรือ brosspref ครับ

[internet browser]

iphone ยก safari มาจาก apple มาเลยครับทำให้เล่นง่ายกว่าตรงที่ว่าใช้นิ้วเปิด เปลี่ยน สลับหน้าเพจ เลื่อนหน้าขึ้นลงได้ดีกว่าสะดวก กว่าเยอะ แต่ปัญหาที่เซ็งๆก็คือโหลดภาพ เซฟ txt ไม่ได้เลยได้แต่อ่านอย่างเดียวครับ อย่างถ้าผมจะหาบทสรุปเกมส์เดี๋ยวนั้นเลยต้องเปิดเน็ตอ่านไม่สามารถเก็บ txt ได้ครับ

Edited by nointrend, 15 March 2008 - 04:25 PM.

#2 nonp

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 14 March 2008 - 01:10 PM

ขอเทียบกับ w960i ด้วยได้ป่าวครับ

w910i นี่มันคนละเกรดกันเลยนา

#3 nointrend

^ ^"

• High Royal Executive Members

Posted 14 March 2008 - 01:41 PM

QUOTE (nonp @ Mar 14 2008, 01:10 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอเทียบกับ w960i ด้วยได้ป่าวครับ

w910i นี่มันคนละเกรดกันเลยนา

ยังไม่ได้จับตัวเป็นๆเลยอ่ะครับ

Edited by nointrend, 14 March 2008 - 01:43 PM.

#4 ohnut7

FIFA ADDICT !!GOW3&FIFA14!!

• Moderator?

Posted 14 March 2008 - 04:15 PM

เทียบกันในเรื่องการใช้งานหลากหลาย nokia n95 กินขาดอยู่แล้วละน้อ

#5 GinolaBoy

DGO Revolution

• Admin

Posted 15 March 2008 - 11:11 AM

ชอบน้อง ไอ

#6 k9999

เซียนเกม

Posted 15 March 2008 - 02:07 PM

iphone นี่ผมว่าเจ๋งตรงหน้าจอ กะระบบสัมผัสที่ลื่นสุดๆ และระบบใช้งานที่น่าสนใจมากๆครับ แต่นอกนั้นผมเฉยๆอ่ะ ผมว่าถ้าอย่างผมก็อีกหลายคนที่เล่นหนักๆนี่พาลจะเบื่อเร็วแน่ครับ n95 น่าสนุกกว่านะสำหรับผม

#7 Consoleman360

เซียนเกม

• Interests:Djent.

Posted 15 March 2008 - 03:51 PM

ยังไงก็ชอบ iPhone

#8 NiCK

Piracy is a crime

• Interests:Video game market, Snowboarding, Hot girls around pool in summer!

Posted 15 March 2008 - 11:47 PM

ผมชอบ iPhone ตรงระบบสัมผัสที่ดีมากๆ และ sensor ที่ทำงานได้เรียกว่าไร้ที่ติ แต่สำหรับผมที่ต้องอ่าน email เป็นตันๆ ต้อง remote desktop เข้าเครื่อง server ได้ตลอดเวลา และต้องออนไลน์ MSN ได้ทุกที่ หรือแม้แต่มานั่ง bid ของใน ebay ผมเลยต้องขอผ่าน iPhone ไปอย่างเลี่ยงไม่ได้จริงๆ ผมใช้ Window Mobile นี่ครบเครื่องครับ แต่มันแฮงค์บ่อยจนน่ารำคาญ 4d6161fd.gif แต่ทำไงได้

#9 synopsis

นักเล่นเกมมือใหม่

Posted 17 March 2008 - 02:01 PM

ผมชอบ ไอโฟน

#10 nointrend

^ ^"

Posted 18 March 2008 - 03:33 PM

QUOTE (NiCK @ Mar 15 2008, 11:47 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมชอบ iPhone ตรงระบบสัมผัสที่ดีมากๆ และ sensor ที่ทำงานได้เรียกว่าไร้ที่ติ แต่สำหรับผมที่ต้องอ่าน email เป็นตันๆ ต้อง remote desktop เข้าเครื่อง server ได้ตลอดเวลา และต้องออนไลน์ MSN ได้ทุกที่ หรือแม้แต่มานั่ง bid ของใน ebay ผมเลยต้องขอผ่าน iPhone ไปอย่างเลี่ยงไม่ได้จริงๆ ผมใช้ Window Mobile นี่ครบเครื่องครับ แต่มันแฮงค์บ่อยจนน่ารำคาญ 4d6161fd.gif แต่ทำไงได้

ใช้ ppc ได้คุ้มมากครับ

#11 MasZaBoH

นักเล่นเกมมือใหม่

Posted 23 May 2008 - 06:35 PM

เย่ ๆๆๆ โพสได้แล้ว ขอโทดน่ะครับ ...

ผมแค่มาลองโพสอะคับ ไม่มีอันไหน โพสได้ เยยย 154218d4.gif

ขอโทด จิง ๆๆๆ น้า 875328cc.gif 875328cc.gif 875328cc.gif