`
←  DGO CLUB : PSVITA & PSP
Logo
»

สุมหัว God of War Chains of Olympus

Ayaka's Photo Ayaka 07 Mar 2008

จริงๆสำหรับเกมนี้ผมเล่นวันเดียวจบ คิดว่าอาจจะไม่จำเป็นก็ได้ แต่ที่ผมตั้งมานี่ไม่ใช่แค่คุยเพื่อเล่นให้ผ่านทางอย่างเดียวครับ แต่จะเป็นการรวมข้อมูลเพื่อให้จบได้ 100% ครับ เพราะเกมนี้ไม่ได้มีแค่การเล่นจบแล้วก็จบกันไป
เรายังมีอะไรให้ทำอีกเยอะกับเกมนี้ เช่น การเล่น Mode ที่ยากยิ่งขึ้น หรือการเล่นหาชุดพิเศษ ไอเท็มพิเศษที่อาจจะซ่อนอยู่ในเกมครับ

อย่างแรกเลยคือผมจบเกมนี้ไปเมื่อ ตี 4 ในโหมด Hard (Spartan) ใช้เวลาประมาณ 9 ชม.กว่าๆ
(ไม่ต้องสงสัยไป เพราะผมเป็นพวกชอบสำรวจเส้นทางและหาของซ่อนเป็นกิจวัตร 154218d4.gif )
ส่วนโหมด God ไว้เดี๋ยวจะมาเล่นเพิ่ม ซึ่งจะพยายามหาหีบที่หายากๆ หรือแอบไว้มิดชิดแล้วจะมาบอกตำแหน่งให้ทราบกันอีกที

สิ่งที่ได้หลังจากการจบก็คือสามารถเลือกชุดในการเล่นรอบใหม่ได้
และนี่คือรายชื่อชุด

ชุด 1
Kratos
ความสามารถ : ไม่มี
เงื่อนไข : มีตั้งแต่แรก

ชุด 2
Spud of War
ความสามารถ : ใช้เวทย์ได้ไม่จำกัด
เงื่อนไข : จบเกม 1 รอบ ด้วยระดับความยากใดก็ได้

ชุด 3
McKratos
ความสามารถ : พลังโจมตีสูง
เงื่อนไข : จบ Challenge of Hades

ชุด 4
Mime of War
ความสามารถ : ได้รับ Red Orbs มากกว่าปกติ
เงื่อนไข : จบ God Mode (Very Hard)

ปลดล็อคอื่นๆ

Replay Mode
การเล่น Replay Mode คือการที่เรามีความสามารถเท่ากับตอนที่เราจบเกม ซึ่งจะ Replay ได้เฉพาะในระดับความยากเดิมที่เล่นจบไปหรือต่ำกว่าเท่านั้น โดยการเล่นคือเลือกระดับความยากแล้ว เกมจะถามว่าเราต้องการโดยใช้ข้อมูลเก่าเราหรือไม่ ถ้าตอบ Yes ก็จะเป็นการเข้าสู่ Replay Mode ครับ

Challenge of Hades
ในหมวดของ Treasures จะมี Challenge of Hades ซึ่งจะต้องจบเกมก่อนอย่างน้อยหนึ่งรอบ เพื่อปลดล็อคการเล่นโหมดนี้ครับ
โหมดนี้จะเป็นการท้าทายความสามารถเราโดยจะมีทั้งหมด 5 ด่านครับ เมื่อเราเคลียร์ด่านแรกแล้วด่านต่อไปจะปลดให้เราเคลียร์ต่อครับ

Challenge 1 : Fiery Fate
เงื่อนไข : กำจัดทหารศัตรู 50 คน ด้วยการเผาเท่านั้นโดยใช้ Efreet
รายละเอียด : ทหารศัตรูจะมาเรื่อยๆจนสูงสุด 5 คน โดยที่มีหีบเติมพลัง 2 ใบ เป็นแบบเลือกเติมพลังชีวิตหรือเวทย์มนต์ทั้ง 2 ใบ
และยังมี ไซคลอป เกิดเป็นระยะๆ ซึ่งเราจะแพ้ทันทีเมื่อ ทหารตายด้วยสาเหตุอื่นที่ไม่ใช่การเผา ดังนั้นต้องระวังไซคลอปที่เล็งแต่จะโจมตีทหารอย่างเดียวไว้ด้วย
ศัตรู : Perian Soldier , Cyclops
เวทย์มนต์ : ใช้ได้
ความยาก : 4/10
เทคนิคการผ่าน :
สำหรับด่านนี้ ทหารเปอร์เซียจะมาทีละ 5 คน ซึ่งพยายามล่อให้มาอยู่ใกล้ๆกันแล้วใช้ Efreet เผาให้หมด รอบต่อมาอีก 5 คน จะพบว่าไซคลอปโผล่มาแจมด้วย ให้เราพยายามฆ่าไซคลอปก่อน เทคนิคแนะนำคือใช้หมัดซุสหวดไป 3 ที แล้วใช้ Efreet เผาทหารแล้วไซคลอปจะตายตามไปด้วย ถึงรอบนี้เผาไม่ครบ 5 คนไม่เป็นไร ดีกว่าทหารโดนไซคลอปอัดตายแล้วเริ่มใหม่ ทำไปเรื่อยๆครับ ถ้า Magic หมด ก็เปิดหีบเติมเอา

Challenge 2 : Perfection
เงื่อนไข : ฆ่าทหารไฟ 50 คน โดยที่ห้ามถูกโจมตีแม้แต่ครั้งเดียว
รายละเอียด : ทหารไฟจะมาเรื่อยๆจนสูงสุด 5 คน ซึ่งเราต้องฆ่าเรื่อยๆ โดยที่ห้ามถูกโจมตีแม้แต่ครั้งเดียว
ศัตรู : Fire Guards
เวทย์มนต์ : ใช้ไม่ได้
ความยาก : 9/10
เทคนิคการผ่าน :
เป็นด่านที่จัดว่ายากมากๆด่านนึง แผนของผมคือใช้หมัดซุสกระโดดให้สูงที่สุดแล้วกด สามเหลี่ยม + L ค้างไว้ เพื่อชาร์จแล้วจะลงมาตีกระแทกพื้นแรงๆครับ
ขั้นแรกมาถึง ศัตรูจะค่อยๆโผล่ จนมาสูงสุด 5 คน ตอนที่โผล่มาเรามีโอกาสฆ่าฟรีๆเลยคนนึง ให้รีบหาตัวที่โผล่มาตัวแรกก่อน แล้วเข้าไปอัดอย่างเร็วๆเลย เพราะถ้าปล่อยนานกว่านี้จะแห่กันมาเยอะจนไม่มีโอกาสได้โจมตี ตัวแรกนั้นให้ใช้หมัดซุสต่อย 3 ที โดยทีที 3 ให้ชาร์จให้สุด แล้วทหารไฟจะตายพอดีครับ พอถัดมาหลังจากนั้นให้ใช้แผนผมคือ กระโดดใช้ท่า สามเหลี่ยมค้าง + L ค้างไว้ ซึ่งให้เราหาจังหวะดีๆในการกระโดด อย่าปล่อยให้โดนล้อมแล้วกระโดดครับ ไม่ดีเพราะมีโอกาสที่เราจะตกลงมาแล้วโดนโจมตีพอดี ให้เราเดินลากไปห่างๆหน่อยแล้วกระโดดให้สุดแล้วค่อยใช้ เพราะศัตรูจะวิ่งตามมาแต่ยังไม่ได้ตั้งท่าโจมตี ทำให้โดนเราโจมตีก่อนเต็มๆ ข้อควรระวังคือหลังจากโจมตีแล้วให้ระวังการโจมตีหลังจากนั้นด้วยเพราะเราจะยืนโล่งๆเลยมีโอกาสที่ตัวที่ยังไม่โดนท่าเรากำลังจะโจมตีเราอยู่ วิธีคือให้มองดีๆถ้ามีใครโจมตีมาให้เรา เคาเตอร์แล้วสวนครับ จากนั้นรีบไปตั้งหลักก่อนค่อยโจมตีด้วยท่าเดิมใหม่ สำหรับกรณีที่อัดแล้วโดนศัตรูหมดแต่ยังมีบางตัวไม่ตาย เข้าไปต่อยซักที 2 ซีก็ตายแล้วครับ แต่ก่อนเข้าไปอัดก็ดูด้วยว่ามีตัวไหนฟื้นแล้วหรือยัง ไม่งั้นก็โจมตีด้วยท่าเดิมต่อเลย วิธีนี้อ่านแล้วเหมือนยุ่งยาก แต่ผมว่าง่ายกว่า แผนอื่นๆเช่นเน้นเคาเตอร์สวนหรือ โจมตีแล้วหลบเอาหลบเอา พวกนั้นลำบากกว่าจะฆ่าตายทีละตัว พลาดทีตายอีก วิธีผมว่าเวิร์คแล้วเพราะแปปๆตายหลายตัวเลยครับ

Challenge 3 : Life is Short
เงื่อนไข : พลังชีวิตเราจะค่อยๆลดลงเรื่อยๆ ดังนั้นฆ่าศัตรูให้หมด ก่อนที่เราจะตาย
รายละเอียด : ศัตรูจะมาเป็นระยะๆ ให้เรารีบฆ่าให้หมดก่อนที่พลังชีวิตเราจะหมด ในด่านมีผู้หญิงถูกตรึงที่เสา 5 คนสามารถฆ่าเพื่อเอาพลังชีวิตปะทังไว้ได้
ศัตรู : Armor Minotaur , Demon Birds , Fire Guardian
ความยาก : 7/10
เทคนิคการผ่าน : เริ่มแรกให้ถอยลงมาสุดจอแล้วใช้ Light of Dawn ยิงมิโนทอร์เกราะจนเวทย์หมดเราจะจับทุ่มมันได้(ถ้าไม่ได้ก็เอาหมัดซุสซ้ำทีนึงแทน) พอชนะเราจะได้พลังชีวิตมาส่วนหนึ่ง แล้วจะเจอปีศาจนกให้เราเอาหมัดซุส ชาร์จหมัดเดียวต่อยมันจะตายพอดี ระหว่างนี้ถ้าพลังใกล้หมดก็ไปฆ่านักโทษเอาพลังได้ พอจัดการปีศาจนกจนหมด นักรบไฟจะมา ให้เราใช้หมัดซุสต่อยไปสองที ทีที่สามให้ชาร์จมันจะตายพอดี ฆ่า3 ตัวเราก็จะผ่าน

Challenge 4 : Crunch Time
เงื่อนไข : ทำลายวัตถุภายในฉากก่อนที่เวลาจะหมด
รายละเอียด : จะมีให้เวลา 1 นาที ให้ทำลายวัตถุต่างๆให้หมด โดยจะมีทั้งหมด 40 ชิ้น ทำลายยากง่ายแตกต่างกันไป
ศัตรู : ไม่มี
ความยาก : 9/10
เทคนิคการผ่าน : เริ่มแรกมาถึงใช้อีกฟรีทก่อนเลยแต่ทีเดียวนะไม่ต้องกดวงกลมย้ำๆ จากนั้นให้กลิ้งมาทางซ้ายล่างเอาหมัดซุสต่อเสาทีละต้น แล้วหันมาจัดการเสาพิเศษและหน้าเมดูซ่าให้กด L + สี่เหลี่ยม ค้างไว้จนชาร์จเต็ม แล้วเราจะพุ่งไปต่อย พยายามต่อย 1 ครั้ง โดนทั้งเสาและหน้าเมดูซ่าเลย ให้เราทำเรียงเป็นวงกลมไปเรื่อยๆก็จะผ่านครับ ถ้าไม่ผ่านก็พยายามเร่งให้เร็วขึ้นอีกนิด

Challenge 5 : Epic Brawl
เงื่อนไข : ฆ่าศัตรูให้หมด
รายละเอียด : ฆ่าศัตรูให้หมด ศัตรูจะมีหลายประเภททยอยๆโผล่มาเรื่อยๆ ภายในด่านจะมีหีบเติมพลังชีวิต และเติมเวทย์มนต์ให้ในฉากอย่างละหีบ
ศัตรู : Harpy , Gorgon , Guard , Cyclops
ความยาก : 10/10
เทคนิคการผ่าน : เริ่มแรกใช้ เบลดออฟคาออส แล้วกดสี่เหลี่ยม 1 ครั้งไปยัง ฮาร์ปี้ แล้วรีบกดวงกลมทันที เราจะดึงฮาร์ปี้มาฉีกร่างทิ้ง ให้ทำไปเรื่อยๆ พองูกอร์กอนโผล่มาก็ให้ใช้หมัดซุสในการสู้ กรณีที่งูกอร์กอนปล่อยแสง ให้เอาหมัดซุส กดท่า L + สี่เหลี่ยม ไม่ต้องชาร์จ ชกใส่ให้งูกอร์กอนหงายไปเลยครับ สู้ไปซักระยะจะเริ่มมีทหารเข้ามายุ่งด้วย แต่พยายามกำจัดงูกอร์กอนก่อน ถ้าเกิดได้จังหวะดีๆ มีศัตรูเข้ามามากๆ ก็กด อีฟรีทบ้างหลังจากนั้นจะมีไซคลอปอีกสองตัวโผล่มา ใช้หมัดซุสต่อยไป 3 ที โดยให้ทีที่ 3 ชาร์จ จากนั้นทำกับอีกตัวด้วยวิธีเดียวกันแล้วใช้อีฟรีทเผา ไซคลอปจะตายทั้งคู่ จากนั้นก็จะวนด้วยชุดเดิมคืองูกอร์กอนกับทหาร และสุดท้ายคือฮาร์ปี้ ก็ให้ใช้วิธีเดิมจัดการก็จะจบครับ

จากที่เล่นมาก็ก็คิดว่ายากหมดทุกด่านแหละ เพียงแต่บางด่านถ้าจับเคล็ดได้ก็เริ่มไม่ยากเท่าไหร่ครับ

God Mode
โหมดสำหรับเกมเมอร์ผู้บ้าคลั่ง กล้าลุยไปในดงนรกฮาเดส คราวนี้คนร้องโอยจะเป็น เพเซโฟเน่ หรือ เครโตสกันแน่นะ
เงื่อนไข : จบเกม 1 รอบ ด้วยระดับความยากใดก็ได้

Character Concept Art

อันนี้เป็นพวกภาพร่างคาแรคเตอร์ดีไซน์ในเกม

Environments Concept Art

อันนี้เป็นพวกภาพร่างของสิ่งแวดล้อมสถาปัตยกรรมของเกม
เงื่อนไข : จบ Challenge of Hades

Outtakes
เป็นภาพร่างที่ดีไซน์ด่านและตัวละครที่ถูกตัดออกจากเกม
เงื่อนไข : จบ God Mode (Very Hard)

In-Game Movies

ส่วนนี้เราสามารถดูมูฟวี่ในเกมได้ทั้งหมดครับ

Inside Ready at Dawn Studios
อันนี้จะเป็นสภาพแวดล้อมในห้องทำงานและทีมงานของ สตูดิโอ Ready at Dawn

Making of Attica
เป็นวีดีโอแสดงการสร้างฉากเกม การออกแบบเลเวลในเกมครับ

The Lost Levels

ส่วนนี้คือฉากที่ถูกตัดออกไปจากเกมครับ
Edited by Ayaka, 14 October 2008 - 12:46 PM.

narutohero's Photo narutohero 07 Mar 2008

ด่านที่เราได้โล่รพะอาทิตย์มา แล้วเอาโล่ไปวางไว้ใต้สัญลักษณ์มันจะมีบันไดวนลงไปอ๊ะครับ ห้องที่เราต้องดันรูปปั้นทั้งสองข้างเข้าไป แล้วเราต้องดึงตรงกลางออกมาแล้วรีบปืนขึ้นไป จะเห็นรูปปั้นม้ายกขาอยู่อ๊ะคครับ ฉากนี้ผ่านยังไงเหรอครับ หาตั้งนานหาทางออกไม่เจอเลยครับ 4519626a.gif

Ayaka's Photo Ayaka 07 Mar 2008

ดึงฐานออกมาตรงกลางออกมาให้สุดนะครับ แต่ไม่ต้องปีนขึ้นไป ให้วิ่งไปทางซ้ายครับ จะพบว่าฐานมีช่องให้เข้าไปอีกห้องครับลองดู
Edited by Ayaka, 07 March 2008 - 10:05 AM.

narutohero's Photo narutohero 07 Mar 2008

ขอบคุณมากครับ 875328cc.gif มิน่าหาทางไปไม่เจอซักที 154218d4.gif

Consoleman360's Photo Consoleman360 07 Mar 2008

ใครมี Savegame เเบ่งหน่อย ด่านไหนก็ได้ เเต่ ขอให้ผ่านด่านปล่อยเเสงใส่ม้าก็พอ

ขอบคุณงับ
Edited by Consoleman360, 07 March 2008 - 01:28 PM.

Consoleman360's Photo Consoleman360 07 Mar 2008

เกมนี้มันส์จริงๆ
Edited by Consoleman360, 07 March 2008 - 01:28 PM.

katikung555's Photo katikung555 07 Mar 2008

แจ๋วมากครับ

Genocide Fang's Photo Genocide Fang 08 Mar 2008

จบไปสองรอบ กำลังเล่น God Mode อยู่
แต่มีหีบอยู่ใบหนึ่งที่ผมหาทางเก็บมันไม่ได้

ในช่วงแรกสุดของเกมก่อนสู้กับบาซิลลิสค์ บนฉากที่เป็นดาดฟ้าอาคาร
(ดาดฟ้าที่อยู่ถัดจากดาดฟ้าที่ต้องใช้บาลลิสต้ายิงใส่บาซิลลิสค์ให้หนีไป)
มันจะมีห้องทรงโรมันอยู่ห้องนึง มีหลังคา มีเสาทรงโรมันล้อมรอบ
มองลอดระหว่างเสาเข้าไปในห้อง จะเห็นเป็นหีบสมบัติแพลมให้เห็น
แต่ผมหาทางเข้าไปเอามันไม่ได้ มีใครสามารถไหมครับ?

God Mode นี่สมชื่อจริงๆ
โดนธนูสามดอก... ร่วง

Ayaka's Photo Ayaka 08 Mar 2008

ตอนนี้ผมก็เล่น God Mode อยู่ ดับอนาถตรงแพะถือการ์ต้าครั้งที่ 2 บริเวณลานกว้างเยอะมาก โหดจริงๆ กว่าจะผ่านเล่นไป ชม.กว่า จุดนั้นจุดเดียว d33561e9.gif

ส่วนจุดที่ถามวิธีเก็บก็ให้หมุนบาลิสต้าไปตรงกลางแล้วจัดการยิงครับ มันจะไปทำลายอาคารที่ว่านั่นเป็นรู

ตามรูปเลยครับ

ข้างในมี Gorgon Eye

benz123's Photo benz123 08 Mar 2008

ตอนที่กะโดดลงมาแล้วด้านขวามีจักรให้หมุนแต่ด้านซ้ายเหมือนมีหินทับอยู่อะคับ
ทำยังไงต่อ
ขอบคุณคับ 154218d4.gif

Ayaka's Photo Ayaka 08 Mar 2008

^
^
ตรงไหนครับเนี่ย นึกไม่ออกแฮะ ช่วยบอกให้ละเอียดกว่านี้ทีครับ

benz123's Photo benz123 08 Mar 2008

ที่มีโซ่เป็นทางเชื่อม
เพื่อเดินต่อคับ

ลองเปิดเซฟดู แล้วอ่านว่าตำแหน่งที่เซฟน่ะ ชื่อด่านว่าอะไรแล้วลองบอกมาทีครับ หรือจะ cap รูปมาก็ได้ ถ้าไม่ใช่จุดที่ผมเล่นแล้วติดบอกแบบนี้ผมนึกไม่ออกจริงๆ

ฉาก Jails of Tartarus อะคับ
ขอบคุณมากคับ 875328cc.gif

เจอซะที 154218d4.gif
ไม่นึกว่าจะมาติดที่ง่ายๆแบบนี้
อันนี้สินะครับ

จำไว้ว่าเจออะไรที่มันเปร่งแสงๆเรืองๆสีน้ำเงินๆ ให้เอาหมัดซุสต่อยได้เลยนะครับ

rg4700's Photo rg4700 09 Mar 2008

แากตรงลานที่มีม้ายกขา และมีรูปปั้นถือโล่สะท้อนแสง 4 ตัว ที่เรียงแล้วจะมีตัวกลางออกมา ผ่านยังไงอะคับ 5c745924.gif

Ayaka's Photo Ayaka 09 Mar 2008

^
^
วางรูปปั้นทับสวิตท์ตามนี้นะครับ
รูปปั้นที่หันไปทางตะวันออกให้ วางด้านสวิตท์บนซ้าย
รูปปั้นที่หันไปทางตะวันตกให้ วางด้านสวิตท์บนขวา
รูปปั้นที่หันไปทางเหนือ วางทับข้างล่าง ทั้ง 2 รูปปั้น

จากนั้นจะมีจุดวงกลมๆ บนแท่นด้านบน กระโดดไปสะท้อนแสงใส่รูปปั้นม้าก็โอเคครับ

benz123's Photo benz123 09 Mar 2008

หมัดซุส ไปทำหล่นไว้ที่ไหนก็ไม่รู้
จะกลับไปเก็บก็หาทางไม่เจอแล้วอะคับ
ช่วยหน่อยคับ

154218d4.gif 875328cc.gif

Sam_FISher's Photo Sam_FISher 09 Mar 2008

QUOTE (benz123 @ Mar 9 2008, 03:35 PM) <{POST_SNAPBACK}>
หมัดซุส ไปทำหล่นไว้ที่ไหนก็ไม่รู้
จะกลับไปเก็บก็หาทางไม่เจอแล้วอะคับ
ช่วยหน่อยคับ

154218d4.gif 875328cc.gif

มันหล่นด้วยเหรอท่าน 154218d4.gif

Ayaka's Photo Ayaka 10 Mar 2008

หมัดซุสหล่นได้ด้วยเหรอ - -