`
←  DGO CLUB : XBOX ONE & XBOX360
Logo
»

วิธีการทำ ปกเกมส์ ((สำหรับคนที่โหลดมา..แล้...

dismember's Photo dismember 13 Aug 2006

ปกติผมเป็นคนที่โหลด ดีวีดี มาดูอยู่บ่อยๆ จะมีแต่แผ่นก็กะไรอยู่ ก็เลยไปหาโหลดปกมาด้วยซะเลย แล้วนำไปอัดที่ร้านถ่ายรูป ได้ปกออกมาสวยงามมากครับ ไม่ทราบว่าจะมีคนทำแบบผมบ้างรึเปล่า ผมเลยอยากแบ่งปัน วิธีการทำ ปกให้เพื่อนๆได้นำไปใช้กันนะครับ เผื่อบางคนยังไม่รู้ แหะๆๆ :D :D

ปกเกมส์ Xbox360 ก็เท่ากับขนาดปกของดีวีดี ไปโหลดปกได้ที่เว็บนี้ครับ http://www.cdcovers.to/ Search ชื่อเกมส์ที่จะหาแล้วเลือก เป็น Xbox 360 โลด พอมีชื่อขึ้นมาแล้ว มันก็จะลิงค์ไปตามเว็บที่มีปกที่เราต้องการอยู่ครับ ก็เซฟลงไว้ในเครื่องได้เลย

ต่อไปคือวิธีการทำขนาดปกให้พอดีกับ กล่องดีวีดีนะครับ
สิ่งที่ต้องมี
1.Photoshop เวอร์ชั่นอะไรก็ได้
2.รูปปกจ้า

ขั้นตอนในการทำ...
1. เปิดโปรแกรม แล้วคลิกที่ file เลือก open file ปก
2. คลิกที่ image เลือก image size High = 7.2 inch แค่อันเดียวพอ แล้วก็เลือก Resolution = 300 pixels/inch
3. คลิกที่ image เลือก canvas size เลือก width = 12 , inch High = 8 inch
4. เมื่อทำตามขั้นตอน 1-3 แล้ว จะมีกรอบสีขาวอยู่ รอบๆ ปกนะครับ เท่านี้ก้เสร็จเรียบร้อย ไรท์ใส่แผ่นไป อัดรูปที่ร้านได้เลย

เวลาไปอัดรูป บอกว่าอัดขนาด 8 x 12 นะครับ เวลาอัดออกมาจะมีขอบขาวๆให้ตัดทิ้งครับ แล้วนำไปใส่กล่องก็จะได้พอดีเลย :lol: :lol:

ไม่รู้ว่าทุกท่านทราบวิธีนี้กันรึยัง...ถ้าทราบแล้วก็ขอ อภัยด้วยนะครับบบบ :thumb :thumb ขอบคุณครับ

Pepo's Photo Pepo 13 Aug 2006

แจ่มเลยครับ :cool

fern_9668's Photo fern_9668 14 Aug 2006

:cool

InFiNy's Photo InFiNy 14 Aug 2006

:kanoiyom

NUVEAU's Photo NUVEAU 14 Aug 2006

ขอบคุณครับ ของผมนี่ทำเอง print เอง เคลือบเองเลยครับ แต่ผมวัดเป็น cm นะครับ ขนาด 28.3x17.3 cm ครับไว้กลับไป
office เมื่อไหร่จะเอามาให้ดูนะครับ ^_^ เป็นปกหลังนะ ผมใช้ photoshop,illustrastor ทำครับ :D

dismember's Photo dismember 14 Aug 2006

ผมลืมบอกไปนะครับ เวลา เซฟไฟล์ มันจะมีให้เลือกความละเอียด ให้เปลี่ยน Quality เป็น 12 เลยนะครับ แล้วเลือกให้เป็น Maximum เลยครับ เวลาไป อัดจะได้ภาพที่ คมชัดมากๆครับ

Guest_Guest_Berserk_*_* 14 Aug 2006

View Postdismember, on Aug 14 2006, 09:12 AM, said:

ผมลืมบอกไปนะครับ เวลา เซฟไฟล์ มันจะมีให้เลือกความละเอียด ให้เปลี่ยน Quality เป็น 12 เลยนะครับ แล้วเลือกให้เป็น Maximum เลยครับ เวลาไป อัดจะได้ภาพที่ คมชัดมากๆครับ
แล้ววิธีทำปกใน แบบกล่องใส ด้านใน จะโหลดได้จากไหน หรือมีวิธีทำยังไงอะคับ ช่วยตอบที หรือว่าหารูป อะไรก้อได้ใน เกมแล้วก้อมาปรับ size ช่วยแนะนำหน่อยคับ

xx GiMiNi xx's Photo xx GiMiNi xx 14 Aug 2006

:thumb :yoyo

dismember's Photo dismember 14 Aug 2006

แล้ววิธีทำปกใน แบบกล่องใส ด้านใน จะโหลดได้จากไหน หรือมีวิธีทำยังไงอะคับ ช่วยตอบที หรือว่าหารูป อะไรก้อได้ใน เกมแล้วก้อมาปรับ size ช่วยแนะนำหน่อยคับ

เรื่องรูปปกด้านในผมไม่แน่ใจนะครับ(คิดว่าควรหารูปที่มีความละเอียดสูงๆหน่อย..เวลาข
ยายจะได้ไม่แตกอ่ะครับ) แต่ขนาดก็คงทำ ตามวิธีที่ผมได้กล่าวไปในข้างต้น เพราะว่าขนาดด้านในด้านนอก คงจะเหมือนกันนะครับ

ปล.เรื่องการนำรุปไปอัด ถ้าเกิน 30 บาทอย่าไป อัดนะครับ แพงเกินไป แถวบ้านผม บางแค อัดที่ ฟิวเจอร์พาร์ค รูปล่ะ 25 บาทครับ ส่วนใหญ่ตามพื้นที่ต่างๆน่าจะมีร้านจักรวาล โฟโต้ นะครับ น่าจะถูก ไม่น่าเกิน 30 ครับ เผลอๆ บางร้าน อัด15บาท เอง แถวๆลาดพร้าว((แต่ไม่แน่ใจว่าอยู่ตรงไหนนะครับ มีคนเค้าบอกมาอีกที)) แนะนำ อย่าเอารูปไปอัดที่ ร้านตามห้างนะครับ แพงมากกก

NUVEAU's Photo NUVEAU 14 Aug 2006

ผมทำ size ไว้แล้วนะครับพอดีเป๊ะเลย เอาไปใช้ได้นะครับ ยังไม่เสร็จหรอกครับ ใครอยากจะใส่อะไรเพิ่มก็ทำเอาเองเด้อ : Ohhhh

Fat Evil's Photo Fat Evil 15 Aug 2006

:cool

O-Por's Photo O-Por 15 Aug 2006

:cool :cool

peak1451's Photo peak1451 16 Aug 2006

ขอบคุณคร้าบบบ

ใหญ่ดีจังเรย :aha

KingLucifer's Photo KingLucifer 18 Aug 2006

:THX

piya2519's Photo piya2519 12 Sep 2007

:kanoiyom

oakland1's Photo oakland1 20 Mar 2008

แจ่มเลยครับ

Eatter's Photo Eatter 18 Aug 2008

QUOTE (Guest_Berserk_* @ Aug 14 2006, 11:18 AM) <{POST_SNAPBACK}>

งงไป2

gole's Photo gole 19 Dec 2008