`

Jump to content

ไม้กลอง

16 replies to this topic

#1 Deadcell

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members

Posted 03 March 2008 - 12:54 AM

สำหรับคนที่เล่น Rock Band อยู่นะครับ
วันนี้ผมมีข้อมูลเกี่ยวกับไม้กลองมาฝาก

คือจากที่ลองจับไม้กลองที่แถมมากับ Rock Band
รู้สึกเลยว่า มันห่วยมากๆ ทั้งคุณภาพไม้ที่ใช้ ความสวยงาม (ไม้สากๆมือ)
ไม้แบบนี้ ถ้าเอาไปตีกลองจริงๆ ไม่เกินชม. ผมว่าหักแน่นอน

วันนี้ผมเลยไปซื้อไม้กลองอันใหม่ และคุยกับคนขายที่ร้านดู
เลยพอได้ความรู้มานิดหน่อย (ผมเองไม่ใช่มือกลองเหมือนกัน)

เริ่มจาก ขนาด
ไม้กลอง มีด้วยกันหลายขนาด และมีน้ำหนักแตกต่างกันไป
ทั้งเล็กๆแบบ 7A หรือใครชอบใหญ่ๆก็ 2B กันไปเลย

ซึ่งคำถามที่ว่า ขนาดมีผลอย่างไร ?
ขนาดใหญ่ น้ำหนักมาก เวลาตีกลองแล้วเสียงมันจะชัดและดังครับ
ส่วนไม้เล็กๆ น้ำหนักเบา จะตีได้พริ้วๆกว่า
ผมเลยเลือกขนาด 7A มาใช้ครับ

ทำไมต้อง 7A ?
อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ (ใครจะเลือกขนาดอื่นก็ตามความเหมาะมือ)
1. เพราะผมเป็นมือใหม่ การที่ใช้ไม้เบาๆ จะตีได้พริ้วกว่า
2. กลอง Rock Band มันไม่ใช่กลองจริง ไม่จำเป็นต้องใช้ไม้หนักๆตีก็ดังครับ

ทำไมหัวมีหลายทรง ?
หัวไม้กลองมีทั้งแบบหัวเรียว หัวกลม หัวเหลี่ยม (ชะอุ้ย..)
ซึ่งหัวที่ต่างๆกัน จะมีพื้นที่ตกกระทบไม่เท่ากัน ทำให้เสียงออกมาไม่เหมือนกันครับ
ผมเลยไม่สนใจอะไรมาก เพราะ Rock Band มันเป็นกลองไฟฟ้า

ทำไมบางไม้หัวมีพลาสติกหุ้ม ?
บางคนสังเกตุและเห็นว่า ทำไมบางไม้มีหัวเป็นพลาสติกหุ้มอยู่
ซึ่งจุดนี้จะมีผลสำหรับการตีแฉครับ ถ้าเป็นหัวพลาสติกเสียงมันจะใส
แต่ถ้าเป็นหัวไม้เสียงมันจะ soft กว่า ข้อนี้เลยไม่มีผลกับ Rock Band เหมือนกัน

น้ำหนัก ?
น้ำหนักของไม้แต่ละยี่ห้อ จะไม่เท่ากันเลยครับ
อันนี้ขึ้นอยู่กับความถนัดของแต่ละคนเลย

ไม้กลองเดิมๆ ของ Rock Band จะใหญ่กว่า 7A อยู่เล็กน้อย
ผมคิดน่าจะประมาณขนาด 5A ครับ ถ้าใครชินแล้วจะเล่น 5A ก็ได้นะครับ

Edited by Deadcell, 03 March 2008 - 01:00 AM.

#2 kunchan

SKATE

• High Royal Executive Members

Posted 03 March 2008 - 01:05 AM

ไม้กลองแบบโอเค๊โอเค ควรเอามาใช้กับร๊อคแบน ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

#3 Ka-ToA

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 03 March 2008 - 01:06 AM

กระทู้ ยั่วกิเสศ Rock Band d33561e9.gif2

ขอบคุณสำหรับความรู้ค้าบ ต้น

ถ้าผมได้ ก็คงซื้อ 7A มาใช้ล่ะ ชอบพริ้วๆ af48944b.gif

Edited by Ka-ToA, 03 March 2008 - 01:07 AM.

#4 Deadcell

Posted 03 March 2008 - 01:20 AM

ไม้กลองมีตั้งแต่ร้อยกว่าบาท ถึงจนถึง XXX
แต่ผมว่าซัก 300-400 นี่ ก็จัดว่าดีแล้วครับ

QUOTE (Ka-ToA @ Mar 3 2008, 01:06 AM) <{POST_SNAPBACK}>
กระทู้ ยั่วกิเสศ Rock Band d33561e9.gif2

ขอบคุณสำหรับความรู้ค้าบ ต้น

ถ้าผมได้ ก็คงซื้อ 7A มาใช้ล่ะ ชอบพริ้วๆ af48944b.gif

อะไรพริ้วครับ ดูท่าแล้ว ไม่น่าใช่ไม้กลอง b6b25dc6.gif

#5 Ka-ToA

เซียนเกม

Posted 03 March 2008 - 01:25 AM

QUOTE (Deadcell @ Mar 3 2008, 01:20 AM) <{POST_SNAPBACK}>
อะไรพริ้วครับ ดูท่าแล้ว ไม่น่าใช่ไม้กลอง b6b25dc6.gif

ถ้าตอบว่า ไม้ผมเองจะโดนแบนมั้ยคับ :ah

#6 seacret

เซียนเกม

Posted 03 March 2008 - 01:26 AM

ไม้สวยดีครับ...
ผมเคยซื้อมาคู่นึงเมื่อเกือบ 20 ปีที่แล้วตอนหัดเล่นกีตาร์
แล้วว่าจะลองตีกลองด้วย แต่ สุดท้ายก็ไม่ได้เรียน
แบบนี้ คงต้องซื้อร็อคแบน ไว้หัดตีกลอง สักที

#7 gt41

เซียนเกม

Posted 03 March 2008 - 01:36 AM

หาเรื่อง ให้เสียเงิน อีกแล้วนะครับ

.... ใช้เดิมๆ เล่นไปก่อนแล้วกัน เรา ....

#8 warrior

นักเล่น H เกมส์มือฉมัง

• Interests:xxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxx

Posted 03 March 2008 - 02:25 AM

QUOTE (Ka-ToA @ Mar 3 2008, 01:25 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ถ้าตอบว่า ไม้ผมเองจะโดนแบนมั้ยคับ :ah

ไม่โดนแบนหรอกครับ ถ้าคุณไม่โพสรูปไม้ของคุณลงในกระทู้นี้ 154218d4.gif

ปล.ขอบคุณ จขกท.ครับ เป็นความรู้ใหม่เลยน่ะเนี่ย 875328cc.gif

#9 birdmania

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• Interests:Game , Football

Posted 03 March 2008 - 02:29 AM

ได้ ความรู้เพิ่มเลยนะเนี่ย 04a97f13.gif

#10 thebank

นักเล่นเกมมือฉมัง

• Executive Members

Posted 03 March 2008 - 05:12 AM

thank you kub

#11 j_melody

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 03 March 2008 - 07:58 AM

ไม้กลอง RB ใหม่ดำไปหมดแล้วอะค่ะ
ผ่านมือคนมาประมาณ 20 คน (เพื่อน)

ตอนนี้คิดจะหาอันใหม่อยู่เหมือนกัน
สงสัยจะได้ 7A แบบคุณ Deadcell มาใช้แล้ว

#12 YaKiZoBa

ふぅん・・・

Posted 03 March 2008 - 08:01 AM

เอา Ludwig ที่มากับ Rockband ไปตีกลองจริงมาเรียบร้อยแล้วครับ โดนแฉแทะเกือบหัก - -''

ตอนนี้เลยใช้ Promark 5B ที่ใช้กับกลองจริงอยู่ ก็ ok ดีครับ

#13 Skiver

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 03 March 2008 - 10:44 AM

วันก่อนไปดู ไม้กลองที่ห้าง Topland ที่ อุบลมา ราคาตั้ง 135 บาท

จะหาซื้อ 7A ราคา 20 บาทได้มั้ยเนี่ย 55318906.gif

#14 แอปเปิ้ลปั่น

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 03 March 2008 - 11:22 AM

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ 4e5dd44a.gif

#15 Deadcell

Posted 03 March 2008 - 12:38 PM

QUOTE (j_melody @ Mar 3 2008, 07:58 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ไม้กลอง RB ใหม่ดำไปหมดแล้วอะค่ะ
ผ่านมือคนมาประมาณ 20 คน (เพื่อน)

ตอนนี้คิดจะหาอันใหม่อยู่เหมือนกัน
สงสัยจะได้ 7A แบบคุณ Deadcell มาใช้แล้ว

อ่านตอนแรกตกใจ นึกว่าใช้ไม้ดำของ TAMA รุ่น Yoshiki (โคตรเท่ย์เลย) :ah

ไม้ RB ผมก็มีดำๆนิดๆครับ เพราะว่าไม้มันเปลือยๆเลย เวลาจับแล้วสกปรกง่าย แถมสากมือด้วย
สังเกตุไม้อันใหม่ที่ผมซื้อมา จะมีเคลือบไว้บางๆด้วย

สำหรับมือใหม่ใช้ 7A เหมาะครับ (เล็กกว่าไม้เดิมๆ อยู่เล็กน้อย)
ตอนเลือกไม้ ถ้าลองได้ให้ก็ลองเช็คน้ำหนักไม้ทั้ง 2 ข้างให้เท่ากันด้วยนะครับ
ใช้มือข้างเดียวกัน วนไม้กลางอากาศเป็นวงกลม (แล้วพูดว่า วิงการ์เดียน เลวิโอซ่า...)
จะได้รู้น้ำหนักครับ

QUOTE (YaKiZoBa @ Mar 3 2008, 08:01 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เอา Ludwig ที่มากับ Rockband ไปตีกลองจริงมาเรียบร้อยแล้วครับ โดนแฉแทะเกือบหัก - -''

ตอนนี้เลยใช้ Promark 5B ที่ใช้กับกลองจริงอยู่ ก็ ok ดีครับ

ใช่ครับ ไม้มันเปราะมากๆ ตอนจับครั้งแรก ก็รู้สึกเลย
ว่าแต่คุณ YaKiZoBa ใช้ 5B แสดงว่าเจอมือกลองตัวจริงแล้วเรา af48944b.gif

ผมลองถือ 5B แล้ว มันอ้วนๆ ใหญ่ๆ ไม่ถนัดมือเลย คิดว่าคงใช้ 7A ไปซักพัก
เก่งๆแล้ว อาจจะขยับไปเล่น 5A ครับ

#16 Pasaniva14

เซียนเกม

Posted 03 March 2008 - 02:06 PM

ผมเปลี่ยนไว้นานแระ 7a ลืมยี่ห้ออีก กำ คู่ละสามร้อยกว่า แล้วพันกันลื่น
ถามว่าพันแล้วมีผลไหม มันกระชับมือครับ ผมชิน เพราะเวลาเล่นนานๆ
เหงื่อมันทำลื่น อ้อไม้ที่ผมเลือก เน้นหัว กันการตีกระทบไม้เอง
เพราะผมเฟอะฟะ มือใหม่

สรุป เหนผล ตีความยากระดับเทพ
ได้สบายๆ มันรัวติดง่ายกว่าไม้เดิม
ออกแค่แรงข้อ เหมาะสำหรับคนไม่ชอบไซร้นั้น

Edited by นักเตะเบลโล, 03 March 2008 - 02:13 PM.

#17 mennie

เซียนเกม

Posted 03 March 2008 - 02:27 PM

ลองตะเกียบไม๊พี่น้อง อิอิ