`

Jump to content

ถามเรื่องลำดับการโจมตีหน่อยคับ

• You cannot reply to this topic
1 reply to this topic

#1 kaka1234

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 22 February 2008 - 12:11 PM

บางครั้งผมอยากใ้ช้เวทย์ป้องกันก่อนที่ศัตรูจะโจมตี แต่ไม่รู้ว่าลำดับการ Turnbase ตัวไหนจะใช้เวทย์ก่อนที่ศัตรูจะโจมตี
ไม่ทราบจะรู้ได้ไหมคับ แล้วต้องดูตรงไหนอ่ะ

ปล.พวกทหารนี่ ใช้แหวนอะไรถึงจะเสริมพลังคับ รู้สึกมันยากกว่าสัตว์ประหลาดอีก

#2 hmashin

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 22 February 2008 - 09:36 PM

บอกได้เลยว่าเวทย์ส่วนใหญ่จะร่ายหลังการโจมตีเสมอ ยกเว้นศัตรูใช้สกิลหรือเวทย์ ยิ่งถ้าใช้เวทย์แรง ๆ ยิ่งกินเทิร์นครับ
แต่ศัตรูที่ร่ายเวทย์อยู่จะแพ้การโจมตีปรกติ ถ้าเราโจมตีใส่จะทำให้การร่ายเวทย์ดีเลย์ไปอีก อาจถึงดีเลย์ขนาดกลายเป็นเทิร์นถัดไป

ศัตรูจะมีรูปแบบการโจมตีไม่กี่แบบครับ เล่นบ่อย ๆ ก็จำได้เอง ยกตัวอย่างง่าย ๆ ก็ dark kelolon มีแค่โจมตีด้วยสกิลที่เร็วมาก ๆ กับ ใช้เวทย์หมู่ ถ้ามันมา 2 ตัวก็สั่งฟันมันสองตัวเลยครับ อย่างน้อย ๆ ถ้ามีตัวใดตัวนึงร่ายเวทย์ เราก็จะโดนโจมตีแค่เทิร์นนั้น ทำให้กองหลังของเราร่ายเวทย์ลดพลังโจมตีทันเวลา (แลกกับเทิร์นหน้า dark kelolon จะใช้เวทย์เป็นตัวแรก)

ถ้าไม่ชัวร์จริง ๆ ก็ยอมโดนอัดเทิร์นแรก ร่ายเวทย์ป้องกันทั้งโจมตี ทั้งป้องกันเลยครับ