`
←  DGO MOBILE ZONE - ข้อมูลมือถือและอุปกรณ์สื่อสารใหม่ๆ
Logo
»

์กระทู้ระบายพร้อมกับเตือนคนที่คิดจะซื้อครับ

Shadow's Photo Shadow 17 Feb 2008

ผมเองก็เป็นคนหนึ่งที่ชอบ n-gage และก็ใช้มาตลอดน่ะครับ ส่วนตัวคิดว่าเป็นรุ่นที่ดีมาก
พอ NOKIA ประกาศตัว N81 ออกมา ผมก็คิดว่าจะต้องซื้อแน่นอน
ในที่สุดก็ไปซื้อมาครับ N81 8GB วันที่ 10 ก.พ. จากศูนย์โนเกียที่ห้างแห่งหนึ่ง
ซึ่งพอเอามาทดลองใช้ดูก็พบว่าสไลด์ของตัวโทรศัพท์หลวมมาก
ถ้าสไลด์จนสุดนี่ส่วนด้านบนโยกได้เลย ซึ่งพอไปถามที่ศูนย์ที่ซื้อมาก็บอกว่าเป็นปกติของรุ่นนี้ (ปกติบ้านเอ็งดิ)3c68bb64.gif
แต่ก็ไม่มีปัญหาอะไรอื่น จนวันที่ 12 ตอนเย็นอยู๋ดีๆปุ่มกดตรงข้างหูฟังพอกดลงไปแล้วมันก็ค้างกดอีกไม่ได้ซะงั้น
ทั้งทีผมแทบจะไม่ได้ไปกดโดนมันเลยหลังจากซื้อมา วันที่ 13 ก็เลยเอาไปเคลมที่ศูนย์ซึ่งตอนแรกก็จะไม่ให้เราเปลี่ยนเครื่อง
ไปเช็คดูแล้วบอกปุ่มหัก (ทั้งที่ยังแทบไม่ได้ไปกดมันเนี่ยนะ) จะให้ส่งซ่อม (ทั้งที่เพิ่งจะซื้อมาเนี่ยนะ ไหนบอกมีปัญหาใน 7 วันเปลี่ยนได้ไง) พอไปที่ nokia care บอกไม่มีอะไหล่ 4d6161fd.gif
หลังจากเถียงกันอยู่นานในที่สุดก็ยอมให้เปลี่ยนเครื่อง ผมก็สบายใจซะที

แต่....ทีเด็ดมันอยู่ตรงนี้ล่ะครับ
ผมได้แกะเครื่องใหม่เป็นจำนวน 3 เครื่องด้วยกัน แกะซีลเลยนะครับ เครื่องใหม่เลย
ทั้งๆที่น่าจะแกะเปลี่ยนเครื่องใหมเครื่องเดียวแล้วเปลี่ยนก็น่าจะจบเรื่อง แต่มันไม่ง่ายขนาดนั้น

แกะเครื่องแรก สไลด์หลวมครับ ผ่าน
แกะเครื่องสอง อันนี้สไลด์ไม่หลวมแล้วครับ แต่ปุ่มตัวเลขใส่มาไม่เข้าที่ เผยอออกมาเลย ผ่าน
แกะเครื่องสาม สไลด์หลวมอีกแล้วครับ d33561e9.gif

(นี่ซื้อศูนย์นะโว้ย เครื่องใหม่ด้วย ไม่ได้ซื้อเครื่องบิวท์ตามร้านตู้) ตอนนี้ผมแทบจะร้องไห้ ใช้เวลาไปจะ 2 ชั่วโมงแล้วตั้งแต่เข้าร้านมา ถ้าแกะเครื่องใหม่อีกก็คงไม่แคล้วมีตำหนิอีกอยู่ดี
ผมก็เลยบอกว่าถ้าแก้เรื่องที่ปุ่มเผยอได้ผมก็เอาเครื่องสองล่ะ เจ้าหน้าที่ก็เอาเครื่องไปให้ nokia care ที่อยู่ชั้นเดียวกันทำให้
ก็กดแผงปุ่มลงไปได้ ผมก็เลยเอามา แถมคนขายที่่ศูนย์บอกว่าเปลี่ยนเครื่องใหม่ได้ครั้งเดียว ถ้ามีปัญหาให้เข้า nokia care

ซึ่งก็สมกับที่เค้าพูดครับ เอามาถึงกลับมาถึงบ้าน ปุ่มกดด้านใต้เจอหลวมครับ กดแล้วดังแก็กๆๆ รวมทั้งปุ่มตัวเลขก็รู้สึกว่ายุบลงไปคงเกิดจากตอนที่เค้าใช้แรงกดแผงปุ่มให้มันเข้าท
ี่
ไอ้แผงปุ่มที่กดลงไปก็เผยอขึ้นมาอีกแล้ว

วันรุ่งขึ้น ผมก็เอาไปคุยที่ nokia care ที่เดิม ซึ่งก็บอกผมว่า ต้องแกะเครื่องเปลี่ยนแผงปุ่ม แตไม่มีอะไหล่ (เอาของเข้ามาขายแล้วทำไมเอ็งไม่เตรียมอะไหล่ไว้ด้วยฟะ)่ ลูกค้าต้องเข้ามาดูเรื่อยๆ ไม่รู้ว่าจะมีเมื่อไหร่ 3c68bb64.gif
ไม่งั้นก็ต้องทิ้งเครื่องไว้ ผมก็เอากลับมาทนใช้ได้อีกวันสุดท้ายทนไม่ไหวก็เลยเอาไปส่งซ่อมทิ้งเครื่องไว้ จะเสร็จเมื่อไหร่ก็ไม่รู้
รวมเวลาใช้งานเครื่องนี้ สองวันเท่านั้นครับ ก็ต้องส่งไปซ่อมแล้ว 4d6161fd.gif 4d6161fd.gif 4d6161fd.gif

ผมไม่รู้ว่ามันเกิดอะไรขึ้นกับโรงงานผลิตยังไงนะครับ มีปัญหาทุกเครื่อง ถ้ารวมเครื่องที่ผมซื้อมาตอนแรกสุดด้วย
เท่ากับว่า เครื่องใหม่ 4 เครื่องมีปัญหาทุกเครื่อง
ยังไงเตือนเพื่อนๆที่คิดจะซื้อรุ่นนี้ว่า อย่าซื้อเลยครับ เข้าใจว่าหลายคนก็รอรุ่นนี้มานานเหมือนผม แต่เจอแบบนี้เข้าไปผมเสียความรู็สึกมากๆ
เสียดายเงินมาก การประกอบเครื่องห่วยมากๆๆๆๆๆๆ นี่ยังไมู่็ว่าที่ไปซ่อมที่ไม่รู้จะเสร็จเมื่อไหร่นี่ ออกมาจะมีปัญหาอะไรอีกรึเปล่า
ถ้าอยากได้มือถือที่เน้นด้านเกม ผมว่ารอ sony ทำ pspphone ดีกว่า(ถ้าทำน่ะครับ)

nonp's Photo nonp 17 Feb 2008

ผมว่ามือถือน่ะ เล่นเกมยังไงมันก็สู้เครื่องเกมมือถือแบบ PSP NDS ไม่ได้หรอกครับ

ผมเล่นมาตั้งแต่ โนเกียจอสีแรกๆ N-GAGE หรือไม่ก็พวก PDA อย่าง ASUS P525

ถ้าอยากได้จริงๆ ผมเอาเงิน 16000 ซื้อ SE w810 + PSP หรือ NDS ดีกว่า

ราคาพอๆกัน แต่เล่นเกมแจ่มกว่าเยอะ

หรือ PSP + SS E590 + Meizu M3 2GB = 15000 เท่านั้นเอง

ส่วนเรื่องงานประกอบนี่ SE ใช่ว่าจะดีมากครับ

ประกอบแย่ๆก็มีบ้าง แม้จะไม่เท่า NK ก็เถอะ

งานประกอบแน่นๆ SS เท่านั้น (โมโต ไม่นับนะ)

GUEST_1's Photo GUEST_1 17 Feb 2008

สองอาทิตย์ก่อนผมไปสอย N81 ตัว2GB วันรุ่งขึ้นเอาไปขายที่MBKเลย แบบว่าใช้แล้วไม่โดน...ขาดทุนไปซะสองพัน d33561e9.gif

First Try - XBox 360's Photo First Try - XBox 360 21 Feb 2008

แย่จังอ่ะครับ N81 ผมเลิกใช้โนเกีย มาได้ 1 ปี กว่าๆ หลังจากที่เล่น N-GAGE QD มาได้พักนึง แล้วก็ได้มาเจอแสงสว่างกับ SE อ่ะครับ ตอนนี้ใช้ W880i อยู่อ่ะครับ เท่านี้ก็เจ๋งแล้วอ่ะครับ (รอลุ้น W890i ต่อ) :aha:

k9999's Photo k9999 21 Feb 2008

n81 8g นี่ตัวที่ผมเคยยืมมาเล่นมันถือว่างานดีมากผิดวิสัย nokia เลยนะครับแต่ก็อาจเป็นแค่ lot แรกๆแบบนี้ก็เข้าทำนองห่วยเสมอของ nokia นั่นละเพราะสำหรับผม nokia เป็นแบรนหลักๆแบรนสุดท้ายเลยที่ผมจะเลือซื้อ(ไม่ใช่แค่สินค้าแต่พนักงานก็แย่มากๆครั
บ ไร้จิตสำนึกในอาชีพมากๆเลย)

joejoe999's Photo joejoe999 22 Feb 2008

ซื้อมือถือมาแค่ใช้โทรเข้าโทรออกก็พอมั้งคับ อยากเล่นเกมมันๆผมว่า พีเอสพีไปเลยดีก่า อิอิ ความคิดเห็นส่วนตัวนะคับ เพราะเคยหวังอะไรแบบนี้มาแล้วคิดว่า เครื่องเดียวต้องทำได้ทุกอย่างดีหมด สุดท้าย เป็นไปไม่ได้ อิอิ

k9999's Photo k9999 22 Feb 2008

มือถือมันก็คือเครื่องประดับ ประมาณนาฬิกา หรือแหวน สร้อยข้อมือ ประมาณนี้ละครับสำหรับผู้ชาย เพราะฉนั้นผมว่ามันก้ต้องสวยและเหมาะกับเรานะ

First Try - XBox 360's Photo First Try - XBox 360 23 Feb 2008

QUOTE (k9999 @ Feb 22 2008, 03:04 PM) <{POST_SNAPBACK}>
มือถือมันก็คือเครื่องประดับ ประมาณนาฬิกา หรือแหวน สร้อยข้อมือ ประมาณนี้ละครับสำหรับผู้ชาย เพราะฉนั้นผมว่ามันก้ต้องสวยและเหมาะกับเรานะ

ผมว่ามันไม่ใช่แค่นั้นสิครับ มันกลายมาเป็นปัจจัยใหม่ในการดำรงชีวิตด้วยอ่ะครับ ขาดมือถือก็ติดต่อกับใครคนไหนในที่ไกลๆ ก็ไม่ได้ เวลาตามตัวคนๆ นึงที่สำคัญๆ ไม่มีมือถือหน่อยเดียว เรื่องใหญ่เลยอ่ะครับเนี่ย ตามตัวกันให้ควับ 154218d4.gif a03cbf1e.gif

ekbee's Photo ekbee 23 Feb 2008

ของผมไม่ค่อยติดเท่าไหร่นะครับ กับมือถือ วันไหนลืมเอาไป ก็ไม่ได้คิดอะไรมาก

kim's Photo kim 02 Mar 2008

แย่ๆจริงๆ Nokia ต้องซื้อรุ่นถัดๆมา รุ่นแรกจะทำไม่ค่อยดีเท่าไรเลย

gaget's Photo gaget 26 Jun 2008

ผมว่าทำเรื่อง complain ไปที่บริษัทเลยครับ เล่าให้ฟัง และถามไปให้หนังสือเลยครับ เป็นผมก็คงงุดงิด