`

Jump to content

ต่อ Xbox360 + HDMI + Optical เข้าเครื่องเสียง แต่เสียงมันซ้อนกันครับ

6 replies to this topic

#1 yutakakaito

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 08 January 2008 - 01:19 AM

ต่อ Xbox360 + HDMI + Optical เข้าเครื่องเสียง แต่เสียงมันซ้อนกันครับ คือ optical เข้าเครื่องเสียง hdmi เข้า ทีวี ปกติต่อ hdmi
เสียงมันจะออกที่ tv ด้วย ต้องคอยไป ปิดเสียงที่ทีวี เพื่อฟังจาก เครื่องเสียง ถ้าไม่ปิดเสียงที่ทีวี

เสียงมันจะซ้อนกันครับคือออกทั้ง tv ทั้ง เครื่องเสียงเลย มีวิธีเซทให้เวลาเปิด xbox แล้วเสียงออกทางเครื่องเสียงอย่างเดียวป่ะครับ โดยที่ไม่ต้องไปคอยปิดเสียงทีวี

#2 lop023

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 08 January 2008 - 02:54 AM

ผมว่าปิดเสียงทีวีก็น่าจะเป็นวิธีที่สะดวกแล้วนะครับ

#3 H2O

空のティーア

• High Royal Executive Members

Posted 08 January 2008 - 03:45 AM

กด Mute สิครับ ง่ายขึ้นมานิดนึง

จริงๆแล้วถ้าเป็น AVหรือ component มันถอดสายเสียงได้ถ้าไม่ใช้ นี่ก็คงเป็นการออกแบบที่ผิด
พลาดของ HDMI กระมัง

#4 pinaldo

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 08 January 2008 - 09:22 AM

ปิดเสียงที่ TV ครับ ผมก็ทำแบบนั้นอยู่ ง่ายมากๆครับ

#5 aza

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

Posted 08 January 2008 - 11:22 AM

QUOTE (yutakakaito @ Jan 8 2008, 02:19 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ต่อ Xbox360 + HDMI + Optical เข้าเครื่องเสียง แต่เสียงมันซ้อนกันครับ คือ optical เข้าเครื่องเสียง hdmi เข้า ทีวี ปกติต่อ hdmi
เสียงมันจะออกที่ tv ด้วย ต้องคอยไป ปิดเสียงที่ทีวี เพื่อฟังจาก เครื่องเสียง ถ้าไม่ปิดเสียงที่ทีวี

เสียงมันจะซ้อนกันครับคือออกทั้ง tv ทั้ง เครื่องเสียงเลย มีวิธีเซทให้เวลาเปิด xbox แล้วเสียงออกทางเครื่องเสียงอย่างเดียวป่ะครับ โดยที่ไม่ต้องไปคอยปิดเสียงทีวี

ลองเข้าไปที่system setting น่าจะมีให้เลือกว่าจะปล่อยหรือไม่เสียงทางhdmiได้

#6 y2oh

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 08 January 2008 - 11:49 AM

จริง ทีวี ที่รับเสียงทาง HDMI มักจะมี optical out มาให้ในตัวนะครับ
ลองย้ายสาย optical ที่ออกจาก 360 มาเป็น ออกจาก ตัวทีวี แทน ก็น่าจะแก้ปัญหาได้นะ

xbox360 --HDMI--> TV --optical--> Home theatre

#7 TK BKK

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 08 January 2008 - 12:52 PM

ของผมวิธีคล้ายคุณ y2oh นะครับ

XBOX360 -HDMI-> TV -Digital Out-> HomeTheatre

ได้ 5.1 เหมือนกันนะครับ