`

Jump to content

รีวิวส่งท้ายปี แกะห่อรอคแบรนด์ Special Edition ของ Ps3

15 replies to this topic

#1 Pasaniva14

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 27 December 2007 - 09:09 AM

ขอสรุปเลยนะครับ แบบความคิดเห็นส่วนตัวล้วนๆ อาจจะเจาะลึกบางจุดไม่ครบ เพาะเล่นไม่ถึง เมื่อคืนเล่นไปห้าเพลงซ้ำไปมาเพื่อความมันส์

ไมค์โครโฟน
เมื่อคืนลองไปสามเพลง เกมส์นี้ใช้ไมคืในการร้องเหมือนคาราโอเก่ะ มีซับอังกิดให้ แถมแบ่งโนตตามเสียง ถามว่าเล่นยังไงกับไมค์
คือมันจะมีเส้นวิ่งเป็นโทน สูง กลาง ต่ำ และ แหกปาก เราต้องฮัมเสียงเพลงให้เข้ากับคีย์เสียงที่เป็นสาย ดูจากคริปด้านล่างครับ

http://www.youtube.com/watch?v=sjxRM-0KavI
เราสามารถ ฮัมมั่วๆก็ได้ครับ มันจับแค่โทนเสียงต่ำ กลาง สูง แต่จะทำไปทำไม ไม่ได้ฟิว ร้องเป็นร้องเลยครับ

จุดเด่นเล้กน้อยที่มีให้สำหรับไมค์
- อย่านึกว่าแค่ฮัมแบบคาราโอเกะแค่นั้นนะครับ เค้ามีคอมโบด้วย ยังไงหรือ พอถึงคียคอมโบ้ เราต้องแหกปากดังๆ อาจจะพูดว่า "ขอเสียงร้องตามหน่อย" "ขอมือขวาสูงๆครับ" ว่าไปนั่น หรือจะทำแหกปากเสียงแหบ
เพื่อที่จะได้เรียกคอมโบ้ติดอ่ะครับ เหมือนเรากดปุ่ม Select อ่ะ เพราะมันจับโทนเสียงดังถึงจะติด ตะโกนก็ได้ถ้าขี้เกียจ สรุป เป็นลูกเล่นสุดบรรยาย
-จุดเด่นที่สอง มีเครื่องดนตรีเพอคัชชั่น นอกจากร้อง ต้องทำเองนะ ทำไงนะหรือ เอานิ้วโป้งหรือนิ้วใดๆที่ถนัด เคาะบนไมค์ ตามจังหวะที่โนต
ตกลงมาครับ ไม่ยาก เพลงที่มจะเป็นเพลงคันทรี หุหุ คิดได้ไง
-ภาครับสัญญาณไมค์ตัวนี้ทำได้ดีครับ มีบ้างที่รับไม่ไว แต่ผมถือว่าโอเคครับ คงไม่ต้องเพอเฟคหรอก แค่นี้มันส์แล้ว
-เสียงออกจากไมค์ ยังก่ะตัวเองเป็นอาฉี เสียงหล่อเว้ย อิอิ 4e5dd44a.gif

จุดด้อยของไมค์ตัวนี้
-ลูกเล่นอาจจะน้อยสุด แต่ไม่ใช่ปัญหาครับ สำหรับนักร้องนำ เพลงค่อนข้างจะเร็ว ไม่เคยฟังอาจจะมึนได้
-ถ้าเล่นแบบไม่จริงจัง จับจุดง่ายครับ แค่ฮัมมั่วๆไปก็ได้ แต่ผมถือว่ามันเป็นข้อเสียที่เราทำเองมากกว่า อิอิ

สรุป อุปกรณ์ชิ้นนี้ แจ่มครับ ทำให้คนร้อง นอกจากแค่ร้องแล้ว ยังมีอะไรเล็กๆน้อยๆเพิ่มเติมเช่นคอมโบแหกปาก แรฟ หรือ ทำดนตรีได้อีก

กีตาร์ตัวสวย
ผมมาสรุปเรื่องกีตาร์เลยนะครับ จุดเด่นและการใช้งาน
-กีตาร์ มีการใช้งานสองเฟรดครับ เฟรดนอก เล่นเหมือนกีตาร์เกมสทั่วๆไป ระยะวางนิ้วลงตัวที่สุดตั้งแต่จับจอยกีตาร์มา ฟลิกมันไม่ต้องกด
ดีดไปเลยครบ ทำท่าจีบนิ้วตัวเองทำปิ๊กแล้วดีดเลยครับ ส่วนทำเบส ก็กดแบบเดนเบสไปเลย ฟิวไหนฟิวนั้น
-กีตาร์เฟรดใน เฟรดใน ข้อแตกต่างคือ ไม่ต้องกดฟริกหรือดีดครับ เราเล่นเฟรดในได้เลย ใช้เล่นตอนไหนที่ไม่ต้อกดฟลิก ดูคริป

http://www.youtube.com/watch?v=qMPh59AEpdM&feature=related
ในคริปเค้าดีดแบบนั้น เบสก้กดอีกแบบ เฟรดในไม่ต้องดีด ตรงที่จังหวะมันขึ้นกรอบสีฟ้าครับ แต่ถ้าไม่มีกรอบสีฟ้าต้องดีดนะครับ
อ้อถ้าพลิกแพลงเองได้นะ เหมือนเพลงบางเพลงเปิดมาเล่นเฟรดในเลยก็ได้ครับ แต้มคูณ จะขึ้นไว สุดยอด

-ท่อนรีดตอนจบ นึกภาพเสกก่ะวงดราก้อนฟรอช ตัวนี้เล่นกดเฟรดในมั่วๆเลยครับ กดไปเพื่อเอาแต้มให้ได้มากที่สุด มันไม่ใช่โนตลงมาเป็นชุด
แต่มันเป็นช่วงฟรีสไตร์ให้เรารีดแบบเทพ แต่เล่นแบบหมูมาให้ครับ แต่ตอนจบปิดคีย์ต้องระวัง กดโนตที่ลงมาตัวสุดท้ายให้ทัน ไม่งั้นที่รีดๆไป
แต้มสะสมหายหมดครับ ผมกดได้หลายพัน ดันทำแป๊กแค่โนตตัวเดียว ยกตัวอย่าง ผมดัดแปลง รีดแบบนิ้วจิ้มครับ รัวๆ อย่างก่ะเซียนมาเองกร๊าก ของจริงไม่เคยทำได้หรอก เท่ห์ดี
จะใช้ฟันกดก็ได้นะ ถ้าคิดว่าทำได้

-ปุ่มสามเหลี่ยมคือปรบเอฟเฟกครับ ผมลองแล้วไว้ใช้ก่ะคันโยก คันโยกเหมือนเดิมครับ แต่ก้านยาวขึ้น สะดวกขึ้น

-ส่วนเบสไม่มีอะไรมากครับ คล้ายๆกัน แต่ง่ายกว่า เอาจอยกีตาร์มาเสียบอีกตัว จอยฮีโร่สามน่าจะได้ Patch ออกแล้วมั้ง

สรุปกีตาร์ ตัวนี้ ซูฮกให้เต็มเลยครับ มีทุกอย่างที่ผมคาดไว้ และที่เหนือคาดหมายคือการรีดแบบเทพแต่เล่นแบบหมู คิดได้ไง สุดยอด
ข้อเสียเห็นจะเป็น ระวังปุ่มฟลิดที่ดีด ดีๆบางทีตอบสนองช้า เสียแต้มหมด ผมให้ 5/5 ครับ เพอเฟค

กลอง
ตัวที่เด็ดแห่งเกมส์ ผมลองเล่นดู ยอมรับครับว่า เสมือนจริงมาก ยากใช้ได้ เพราะมีขามาเกี่ยวด้วย การตีและการวางโนตของเกมส์ระดับ Normal เข้าขั้นสุดมันส์แล้ว วางโนตได้ดีมากครับ
สังเกตุได้ว่าต้องนับในใจ 1234 เหอๆ ใครตีกลองเป็นจะรู้จังหวะครับ

การตอบสนองดีครับหลังอัฟเดต Patch ตีหนักๆได้ จับทัน แต่ก็ยังมีหลุดหน่ะ คงต้องรอ Patch แก้อีกหน่อย กลองหาเก้าอี้แจ่มๆ นั่งตีมันครับ
ยืนก้ได้ มันสืเช่นกันแต่เมื่อโคตร เนื้อที่ โอ้วววววววววววววว ห้องผมรอดตาย ไม่กินเนื้อที่เท่าไหร่ หุหุ

http://www.youtube.com/watch?v=5SJIE7fWq6E&feature=related

การเล่นคอมโบ กีตาร์มีรีดเทพแล้ว กองก็มีรัวเทพด้วย ใส่ไปเลยครับตอนจบ แบบเดียวกัน แต่ต้องปิดคีย์จบให้ได้ด้วยนะ อย่าพลาดเช่น
ต้องตีฉาบก่ะกลองแทร๊กปิดคีย์ อะไรเช่นนนี้ อ้อ ตีขอบๆได้ด้วยนะ เอาก่ะเค้าดิ แป้นทนทานดี แต่อย่าแรงไป มันคือของเล่น
จริงๆตีเบาๆติดง่ายกว่าครับ สรุปผมให้ 4/5 ข้อติคือ ยากสำหรับผม และบางจังหวะจับไม่ทันเคาะลงไปไม่ติดแต่น้อยมากๆ

GAMEPLAY&SOUND-GHAPHIC

ระบบการเล่น มี10ดาวให้10 ดาวเลยอ่ะ มันคือเกมส์แรกที่ให้ความรู้สึกว่า เราเล่นของจริงแต่ไม่จำเป็นต้องเซียนของจริง คนไม่เป็นอาจจะ
ไม่ชอบบ้างเพราะฟิสิกการเล่น ดึงประสาทตรงนั้นมาใช้ครับ ดีดก็ต้องเป็นจังหวะ ตีต้องเข้าระบบ วงต้องเข้าขา เปรียบเทียบโหมด Normal ฮีโร่สามและรอคแบรนด์ ของฮีโร่สามยากกว่าเท่าตัวครับ
เข้าใจว่ารอคแบรนอยากให้คนเล่นเป็นง่ายขึ้น สังเกตุว่าตอนรีดฮีโร่ ลงมาเป็นแผงโนตมือหงิก แต่รอคแบรนโยกมาเป็นคอมโบฟรีสไตร์แทน ยอดครับทุ่นแรงผม

เปิดเกมส์มาเล่นไปเรื่อยๆ 58 เพลง 13 โบนัสมั้ง มีบอสให้สู้ถ้าจำไม่ผิด เก็บเงินแต่ชุด ซื้อของได้เยอะแยะ เกือบทุกเพลง ย้ำว่าเกือบทุกเพลง
เป็นเพลงที่ทุกคนฟังแล้วเคยได้ยิน เคยร้อง เคยฮิต 58เพลง ผมได้ยินมาเกือบ สี่สิบเพลงอ่ะ เลยทำให้เล่นได้สนุกขึ้น ขอบคุณ MTV จัดให้
สามารถเล่นซ้ำได้บ่อยๆแน่นอน เพราะเกมส์นี้ไม่ได้เน้นจบแล้วเลิก อ้อขณะที่เขียน รูดการ์ดหาเพลงได้แล้วร่วมๆ สามสิบเพลง เยอะชิบ
คนร้องร้องไป คนดีดดีดไป คนตีตีสะใจ ตกเพลงละ 2-6เหรียญ US

ระบบเสียง ดีมากให้ 5/5 เล่นกีตาร์ เสียงก็เด่นชัดเจน แถมเวลามีบรรยากาศโอบล้อม ฟิวออกคอนเสิทเองมาเลย ส่วนกลองสะใจครับ
ชอบเสียงกระเดื่องมากๆ หนักแน่นดีมาก ผมนึกว่าผมเอากลองไฟฟ้ามาเล่นจริง สุดยอด เสียงร้อง เสียงเราเองออกลำโพงกลางถ้าระบบ5.1
ใช่เลย ใครเสียงห่วยมีวงแตก เพราะมันเด่นมากครับ ไมค์เสียงดีนะหุหุ ทำเสียงหล่อเลย

ระบบภาพ ตัดเกรน เล่นเอฟเฟก MV บางทในตัว ชอบครับ ถึงแม้โพลีกอน ไม่ Next อะไร แต่การวาง Animate สวยครับ พร้อมมีมิวสิคด้วย

สรุป นี่คือเกมส์ม้ามืดแห่งปีของผม PS3 ผมยกให้เกมส์นี้แล้วกัน เฉือน GT และ อันชาร์ตไป สองแต้ม และมันคืน 1 ใน5 เกมส์
ตอนนี้ขึ้นแท่นในใจผมเลยครับ ติดแต่ราคาบาดใจถ้าซะ 7500-8000 ยอดเลย เหอๆ เอาว่าเพอเฟคครับ 9.5/10 เกมส์แห่งปีสำหรับคอดนตรี

อันดับในใจผม เสียดายโพลไม่ตั้ง
1 Rockband
2.Fm2008 ของ PC
3.อันชาร์ตและ GT
4.EOJ และ มาริโอ้แกแลคซี่ Wii
5.วินนิ่งกับ สาวผมแดง
6.UT และ ราเชด

Edited by นักเตะเบลโล, 27 December 2007 - 09:40 AM.

#2 ลูกพ่อขุน

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 27 December 2007 - 09:12 AM

ที่ 1 เย้!!!!!!! 0fbbf481.gif2

#3 kem

BoA BoA BoA

• High Royal Executive Members
  • Interests:BoA AKB48 MorningMusume

Posted 27 December 2007 - 09:28 AM

รออ่านต่อ

อ๋อ ขอรีวิวแบบเล่นครบวงด้วยสิครับ
แบบถ้าวันไหนมีเพื่อนไปเล่นที่บ้านลองบรรยาย
บรรยากาศแบบครบวงมาให้อ่านด้วยนะครับ

#4 Pasaniva14

เซียนเกม

Posted 27 December 2007 - 09:30 AM

ได้ครับ แต่คงครบยากเหอๆ อยากชวนเพื่อนๆ DGO ครบวงอยู่ เช่าร้านคุณคิดเอาดีป่ะ อิอิ

ตัวแรกที่จะปล่อยแยกชิ้น คงเป็นไมค์ก่ะแผ่นอีกแผ่น อุจาดเสียงตัวเองชิบ

ระบบออนไลน์ตัวนี้ เหมือน UT ครับ ชวนเพื่อนมาได้เลย สร้างห้องได้ สุ่มแบบเร็วหาเพื่อนได้ครับ หุหุ แต่ผมยังไม่เจอคนเล่น กำ

Edited by นักเตะเบลโล, 27 December 2007 - 09:44 AM.

#5 mr2

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 27 December 2007 - 09:41 AM

QUOTE (ลูกพ่อขุน @ Dec 27 2007, 09:12 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ที่ 1 เย้!!!!!!! 0fbbf481.gif2

เข้าใจว่าเป็นอายุ

#6 NeAx

นักเล่นเกมชั้นครู

• DGO Reporter

Posted 27 December 2007 - 09:57 AM

มันออนไลน์ได้ป่าวครับเกมส์นี้ แบบ ที่บ้านเล่นคนเดียว

อีกอย่างครับ ถ้าผมซื้อมา

ให้แฟนผมร้อง มันจะฟังได้ป่าวครับ 5 55

#7 ลูกพ่อขุน

Posted 27 December 2007 - 10:07 AM

QUOTE (mr2 @ Dec 27 2007, 09:41 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เข้าใจว่าเป็นอายุ

บร้า....เดี๋ยวไม่โอนให้ซะเลย...มาว่าเค้า 0fbbf481.gif

#8 tekkenman

เซียนเกม

Posted 27 December 2007 - 10:11 AM

อยากสัมผัสบ้างจัง

#9 beamnintendo

เทพเกียร์มาจุติ ใครอยากอันเชิญinviteด้วย

Posted 27 December 2007 - 10:39 AM

อิจฉาตาร้อน baa60776.gif:

#10 Mohigan

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Play Magazine

Posted 27 December 2007 - 10:42 AM

อยากเล่นง่า EA จ้าปล่อยออกมาไวๆ นะ baa60776.gif:

#11 poomlover

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 27 December 2007 - 11:14 AM

อยากเล่นมาก แต่ปัญหาอยู่ที่ตัง

#12 Pasaniva14

เซียนเกม

Posted 27 December 2007 - 11:33 AM

ออนไลนืได้ครับ แบบ UT เลยระบบเหมือนๆกันครับ เรียกเพื่อนได้เลย ถ้าเค้ามีเกมส์นี้
มะกี๊ให้เพื่อนมาตีกลอง ขอบอกว่า ส่งจังหวะได้ด้วย ถ้าทำถูกคียืแต้มพุ่ง ช่วงส่งคีย์อ่ะครับ

คนเล่นกลองจะทราบ ตอนเปลี่ยนคียืหรือส่งจังหวะ ทำได้เนียนดีครับเกมส์นี้แจ่มมาก

ถ้าผู้ ญ ร้อง สร้างตัวละคร ญ นะ จะจับอีกโทนนึง เหอๆ

#13 Advan

Posted 27 December 2007 - 11:50 AM

ราคา ไม่อำนวย ไหนจะอยากได้ G 25 มาเล่นกับ PS3 อีก d33561e9.gif

#14 iceKr3w

life PlayStation

Posted 27 December 2007 - 12:18 PM

ราคา ไม่อำนวย ค๊าบ !! แต่ถ้าอยากเล่น จริงๆ ต้อง.........

ปล้น บ้าน :aha: หรือไม่ ก็ ปล้น ร้าน game ที่ เซียรังสิต 55318906.gif 55318906.gif 55318906.gif

#15 birdmania

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• Interests:Game , Football

Posted 27 December 2007 - 07:29 PM

อยากได้ กีต้าร์ จิงๆๆ d33561e9.gif

#16 manner

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 28 December 2007 - 11:13 AM

มันonlineได้มิครับ ถ้าได้นะ พี่นักเตะมาเล่นกะผมเลย รอซื้อก่อนใกล้บินแล้ว :aha: