`

Jump to content

กระทู้เพื่อ Kingdom under fire โดยเฉพาะ

141 replies to this topic

#1 Galith

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members

Posted 15 December 2007 - 09:28 PM

ต้องขอพูดก่อนนะครับว่ากระทู้นี้ทำมาเพือคนที่เล่น หรือต้องการจะเล่น KUF โดยเฉพาะ ถ้าใครเคยเล่น online เกมนี้แล้วก็คงจะพอทราบกันว่ามันสนุกยังไง แต่ถ้าใครเคยเล่นแต่ offline อาจจะยังไม่ทราบ ตอนแรกผมก็ไม่อยากเล่นเกมนี้เลย แต่พอลองแล้ว โอ้จอร์จ มันสนุกมาก ถึงแม้จะโดนแบนแต่ผมจะรีบไปหาซื้อเครื่องใหม่กลับมาเล่นแท้เกมนี้ให้ได้แน่นอน บางคนอาจจะได้เล่น offline ในแบบ normal แล้ว หรืออาจจะเคยได้เล่นใน แบบ hard แล้วด้วยก็เป้นไปได้ แต่ความสนุกจริงๆของเกมนี้น่าจะไม่ได้สนุกสุดที่โหมด hard เนื่องจาก นอกจาก hard แล้วมันยังมี mode ที่ยากกว่านั้นอีก ซึ่งทำให้เกมสนุกมากขึ้น การเล่นก็มีแบบแผนขึ้นต่างจาก แบบ normal ที่มีแต่เข้าไปตีๆแล้วก็จบ เมื่อสองคืนก่อนได้ลองเข้าไปสู้กับ boss ตัวแรกที่เป็นต้นไม้ในแบ hard ความรุ้สึกคือแตกต่างจาก normal มากการเล่นมีสีสัน มากขึ้น boss ยากขึ้นมาก ตายไปครั้งสองครั้ง แล้วต้องออกมาวางแผนใหม่ และก็ฆ่ามันได้ในที่สุด แต่ถ้าเป็นแบบที่เหนือกว่า hard แล้วเลเวลเราตันที่ 120 มันต้องสนุกกว่าเดิมเป็นแน่แท้

ยังไม่ครบนะครับ แต่จะตามมาอัพเดทให้เรื่อยๆ
อย่างแรกคือ รายชื่อ monster ในแต่ละฉากเอาไปใช้ทำ quest กัน

ฉากที่ 1. red lizard man soldier-wizard-warrior
blue lizard man soldier-wizard-warrior
stalker
wooden golem
Ripper
plant King-Queen
Ghost Knight
Skeleton soldier armor
Flesh man spear
Louse

ฉากที่ 2. Black sand soldier-Warrior-Shaman
Scorpion Spider
Plantking Queen
Necromancer
Fire-Lightning Knight
The Invisible
Flesh Golem
Flesh man
poison Flesh Stalker
Fleshman Spear

ฉากที่ 3. Cherun-Angle-Arch Angel statue
Mirror
Frozen man
Sculpture apprentice- maestro
Iron Golem
Driller
Necromancer
Flesh Louse
explosive flesh man
mirror
ยังไม่ได้จดฉากอื่นๆเลยแต่เอาแค่นี้ก่อนนะสำหรับศัตรู

ความหมายของค่าStatus ของตัวเรามีอะไรมั่ง?

1. HP ก็คือเลือดนั่นเองหมดก้ตาย
2. Luck คือค่าที่ทำให้ของ drop มีโอกาศ drop มาเป้นของอาชีพที่คุณใช้ (ไม่แน่ใจแต่จากประสบการณ์แล้วใช่)
3. SP เหมือนค่าพลังความอึดของคุณในการโจมตี พลังนี้จะลดลงเรื่อยๆเมื่อคุณกดโจมตีหรือใช้เวทย์มนตร์แล้วแต่อาวุธ กับเวธมนตร์
4. Recover คือหน่วยที่บอกว่า SP คุณจะกลับมาเร็วแค่ไหนต่อวินาที (ขออวดหน่อยของผมในตอนนี้ก็ 395.26 sp/sec )
ซึ่ง SP จะไม่ recover ในกรณีที่กดค้าง หรือกดโจมตี

ทำไมอาวุธบางอย่างใส่ไม่ได้ หรือใส่ได้แล้วทำไมโจมตีได้ทีเดียวไม่ต่อเนื่อง?

1. ถ้าอาวุธที่คุณได้มาแล้วใส่ไม่ได้นั้นมีอยู่ 2 กรณีก็คือ
1.1. อาวุธนั้นไม่ใช่ของอาชีพคุณ สามารถกด Y อ่านชื่อได้
1.2 SP คุณไม่เพียงพอกับการใส่

2. ถ้าคุณไม่สามารถโจมตีได้ต่อเนื่องละก็เพราะ การโจมตีแต่ละทีอาวุธจะ consume Sp ของคุณเข้าไป อย่างเช่นฆ้อนที่ผมใช้ในตอนนี้ ใช้ 240 sp ในการโจมตีแต่ละครั้ง แต่ผมมี SP อยู่ 1000 กว่า มันก็ลบไปเรื่อยๆ จนกว่าไม่มี SP ให้ลบ แล้วก็จะหยุดโจมตี แต่ในกรณีนี้ผมสามารถโจมตีจนจบ combo ได้ เพราะในแต่ละครั้งของการโจมตีจะมี Gab ว่างอยู่ซํกประมาณ 1 วิ ทำให้ SP วิ่งกลับคืนมาทัน ซึ่งมันก็เหลือๆสำหรับผมในตอนนี้แน่นอน

ช่วยบอกรายละเอียดการผสมของ/Synthasize Item?
1. กด Y ที่ Item เวลาที่เวลาที่เราจะเก็บของนะครับ จะเป้นการเรียก Item ขึ้นมาผสม ซึ่ง item ที่อยู่ด้านบนสุดจะเป็นตัวตั้ง และไม่ว่าจะเลือกอะไรผสมก็จออกมาเป็น Item ชิ้นนั้นๆ แน่นอน เช่น ผมเลือกเอาดาบเป็นตัวตั้ง ไปผสมกับชุดเกราะของที่จะออกมาก็เป็นดาบแน่นอน 100 % แต่ก็มีค่าความสำเร็จอยู่ด้วย การที่เราจะผสมสำเร็จหรือไม่ขึ้นอยู่กับหลายๆอย่าง เช่นเงิน ถ้าเราใส่ไปเต็มจำนวนมันก็มีโอกาศที่จะผสมออกมาสำเร็จสูง
2. การที่เราตายจะทำให้ Item ทุกชิ้นที่เราใส่อยู่ มีค่าความสำเร็จในการผสมลดลง(แต่ไม่รุ้ลดลงเท่าไรนะ)
3. เราสามารถใช้ดอกไม้ (ผมจำไม่ได้ง่ามันชื่ออะไร)เพื่อที่จะทำให้เวลาผสมของมีโอกาศสำเร็จ 100%
4. ถ้าเราต้องการจะผสมให้ skill ของ itemอื่น ไปอยู่ใน item ตัวตั้ง ให้สังเกตุที่ item ที่เราจะนำไปผสม มันจะมีบอกว่าสามารถเอาไปผสมกับ item อะไรได้บ้าง แต่ก็จีมีสกิลบางจำพวกที่ไม่สามารถไปยัดให้อยู่กับอันอื่นได้เช่น bloodlust เปนต้น (ผมใช้ kendal เลยไม่ปลด king of blood lust ซะที) แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ต้องดูที่อาวุธที่เราจะนำไปผสมด้วยดังที่กล่าวไปข้างต้นจะดีที่สุด

ถ้ายังงั้นจะอัพเลเวลตัวละครยังไงดี อันไหนสำคัญ HP/ SP / LUCK ?

อันนี้เป้นคำแนะนำของผมนะครับซึ่งอาจจะไม่ถูกต้อง 100% แต่ถือว่าเป็นการอัพ style ผมละกัน

1. ค่า HP ในตอนแรกของเราอาจจะดูน้อยแต่หลังๆชุดเกราะที่เรามี จะบวกค่า HP~ ให้กับเราอย่างมหาศาล รวมไปถึง Accesories หลายๆอย่างที่บวก HP~ ทีเปน 1000 ก็มี ดังนั้นผมว่าเรายังไม่ควรจะอัพตรงนี้มากในช่วงแรก แต่ช่วงหลังๆสำคัญจริงๆ เพราะศัตรูกับ boss จะเก่ง และโจมตีอย่างโหดร้าย & ทารุณ เอาแค่หนอนที่เราเดินเหยีบก็ตายในฉากแรกแบบ normal พอมา hard นั้นคนละเรื่องเลย
2. ค่า SP สำคัญแทบจะมากที่สุดเลยก็เป็นได้ เพราะถ้าไม่มีมันเราใส่เกราะไม่ได้ ไม่มีมันตีไม่ต่อเนื่อง แต่อาจจะไม่จำเป้นต้องมีเยอะเกินก็ได้ เพราะถ้าเรามีของที่ Recover ดีพอแล้ว การไปเพิ่ม sp ก็จะไม่ค่อยจำเป้นนัก

3. ค่า Luck ถ้าถูกต้องตามทฤษดีของผมที่กล่าวไปในข้างต้นแล้ว มันจะไม่ดีเหรอ ที่คุณจะมีโอกาศได้ของๆ คุณมากกว่าคนอื่น ถึงบ้านชิ้นอาจจะไม่ดีเท่าของเก่า แต่ก็ทำให้คุณมีโอกาศเจอ rare มากกว่าคนอื่นแน่นอน ชัวป้าป

การอัพในแบบของผมคือ อัดใส่ค่า SP ไปก่อนเลย แล้วเหลือเศษเท่าไรค่อยมาอัพให้ HP~ และ luck อีกทีนึง
เช่น
lv up ได้มา 500 point เอาไปใส่ sp แล้วเหลืออยู่ 15 ผมก็จะเอา 15 นี้แหละไปถัวเฉลี่ยใส่ใน luck และ HP

แต่การอัพค่า luck ก็แล้วแต่ทุกๆคน แต่ผมหยุดที่ 333 เนื่องจากผมชอบเลข 3 ไม่มีอะไรมาก

ตอนนี้นึกได้เท่านี้ไว้มีอะไรจะมาอัพเดทอีกที

Edited by Galith, 17 December 2007 - 08:23 AM.

#2 koch

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 15 December 2007 - 09:45 PM

น่าเล่นมาก แผ่นแท้ฮาวมัท?

#3 Silversmoke

ไอ้บ้า

• High Royal Executive Members

Posted 15 December 2007 - 09:54 PM

เครื่องตูโดนแบนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนน

อ้ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

อ้ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

อ้ากกกกกกกกกกกกก

เอาKUFมาให้เล่นซะดีๆ-------------

Edited by Silversmoke, 15 December 2007 - 09:55 PM.

#4 Saka

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 15 December 2007 - 10:06 PM

ขอบคุณครับ กะลังคิดจะเล่นพอดีเรย 4e5dd44a.gif

#5 Galith

Posted 15 December 2007 - 10:10 PM

QUOTE (koch @ Dec 15 2007, 09:45 PM) <{POST_SNAPBACK}>
น่าเล่นมาก แผ่นแท้ฮาวมัท?

ถ้าเปนข้าวต้มมัดน่าจะมัดละ 5 บาท นะพี่ แต่ถ้าเกมนี้นี่ผมไม่รุ้

#6 hmashin

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 15 December 2007 - 10:16 PM

เล่นหลัง ๆ ศัตรูจะโจมตีติด status เยอะมาก ตัวที่น่ากลัวมาก ๆ คือ พวก archer ทั้งหลายแหล่ เพราะระยะยิงมันไกล + ค่อนข้างแม่นมาก ถ้าเป็นไปได้ให้ซิวพวกนี้ก่อนอันดับแรก

สกิลบางอัน แต่ละตัวใช้แล้วเอฟเฟคต่างกันด้วย เช่น สกิล dash ถ้า Kendel จะวิ่งเอาโล่ชน, Duane วิ่งเหมือนกัน แต่จะล้มตอนหลัง เด็ดสุดคือ Leinhart แปลงเป็นกลุ่มค้างคาวพุ่งใส่ แต่ละตัวจึงมีความเหมาะสมกับสกิลต่าง ๆ กันไป

มีคำถามดังนี้ครับ

1. ผมใช้ดอกไม้เพิ่มค่า Syn ไม่เป็น อยากจะขอคำแนะนำแบบละเอียดครับ
2. จะพบ Mutant Curian ได้ที่ไหน
3. stone golem อยู่ไหน
4. damage สูงสุดใน leader มันทำได้อย่างไร เพราะผมโจมตีสูงสุดแค่ 2505 เอง

#7 Galith

Posted 15 December 2007 - 10:43 PM

QUOTE (hmashin @ Dec 15 2007, 10:16 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เล่นหลัง ๆ ศัตรูจะโจมตีติด status เยอะมาก ตัวที่น่ากลัวมาก ๆ คือ พวก archer ทั้งหลายแหล่ เพราะระยะยิงมันไกล + ค่อนข้างแม่นมาก ถ้าเป็นไปได้ให้ซิวพวกนี้ก่อนอันดับแรก

สกิลบางอัน แต่ละตัวใช้แล้วเอฟเฟคต่างกันด้วย เช่น สกิล dash ถ้า Kendel จะวิ่งเอาโล่ชน, Duane วิ่งเหมือนกัน แต่จะล้มตอนหลัง เด็ดสุดคือ Leinhart แปลงเป็นกลุ่มค้างคาวพุ่งใส่ แต่ละตัวจึงมีความเหมาะสมกับสกิลต่าง ๆ กันไป

มีคำถามดังนี้ครับ

1. ผมใช้ดอกไม้เพิ่มค่า Syn ไม่เป็น อยากจะขอคำแนะนำแบบละเอียดครับ
2. จะพบ Mutant Curian ได้ที่ไหน
3. stone golem อยู่ไหน
4. damage สูงสุดใน leader มันทำได้อย่างไร เพราะผมโจมตีสูงสุดแค่ 2505 เอง

เอ่อ คือตัวผมเองก็ไม่เชี่ยวเกมนี้เท่าไรเหมือนกันนะครับ ตอบได้แค่ 2 ข้อ คือ

อันนี้ผมก็ยังไม่ค่อยรุ้รายละเอียดเท่าไร แต่วิธีการใช้คือเลือกอาวุธที่เราจะทำการ sync แล้ว sync ดอกไม้เข้าไปจะทำให้ค่าในการ sync เปน 100% ครับ (จากที่ลองนะครับไม่ชัวเท่าไรเมหือนกัน)
2. mutant Curian จะอยู่ในด่าน 2 ซึ่งจะมีทางที่ชื่อว่า end อะไรสักอย่างตอนแรกจะเข้าไปมได้แต่ทำ quest เข้าไปได้ครับ

#8 VisionX

Senior Gamer

• Interests:Game Manga Anime Jazz & SEX !?

Posted 16 December 2007 - 12:06 AM

มีคำถามครับ...... 5c745924.gif
1. การที่เราเก็บ item ไว้กับ Idol แล้ว พอจบเกมแล้วสามารถเล่นตัวอื่นต่อโดยเอา item ที่เก็บไว้กับ Idol มาใช้ได้หรือไม่ ?
(เล่น Ciline แล้ว item ตกเยอะมาก แบบว่าปกติเอามาขายทิ้งอย่างเดียว ถ้าส่งต่อได้จะได้เก็บ ๆ ไว้บ้าง)
2. เงื่อนไขการพบ Idol แต่ละตัวมันเป็นยังไงครับ หรือมันมาแบบ Random
3. รูปพระจันทร์ใน menu Status ของตัวละครมันบ่งบอกอะไรครับ

#9 hmashin

Posted 16 December 2007 - 12:38 AM

QUOTE (VisionX @ Dec 16 2007, 04:06 AM) <{POST_SNAPBACK}>
มีคำถามครับ...... 5c745924.gif
1. การที่เราเก็บ item ไว้กับ Idol แล้ว พอจบเกมแล้วสามารถเล่นตัวอื่นต่อโดยเอา item ที่เก็บไว้กับ Idol มาใช้ได้หรือไม่ ?
(เล่น Ciline แล้ว item ตกเยอะมาก แบบว่าปกติเอามาขายทิ้งอย่างเดียว ถ้าส่งต่อได้จะได้เก็บ ๆ ไว้บ้าง)
2. เงื่อนไขการพบ Idol แต่ละตัวมันเป็นยังไงครับ หรือมันมาแบบ Random
3. รูปพระจันทร์ใน menu Status ของตัวละครมันบ่งบอกอะไรครับ

1. ไม่ได้ครับ ให้ฝากเพื่อนโอนแทนดีกว่า
2. เคยอ่านเจอว่าดวงจันทร์มีผลกับการปรากฏตัวของเหล่า Idol ครับ
3. คนทำเกมส์เคยบอกพวก reviewer ว่าดวงจันทร์ยังมีผลต่อไอเทมที่ตกด้วยครับ

#10 [[[PEE]]]

เซียนเกม

• Interests:360

Posted 16 December 2007 - 12:42 AM

ไม่กล้าเล่นอะ เดี๋ยวโดนแบน 55318906.gif

#11 Interstella555

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 16 December 2007 - 12:44 AM

โห ฟอร์ด ฟิตว่ะ รออยู่มาไวไว เลย 55318906.gif

#12 TONBO

Quit.

Posted 16 December 2007 - 01:12 AM

ระบบ Synthesis ของ Phantasystar universe ก็มีครับ หาวัตถุดิบมาทำเป็น อาุวุธ เกราะ ไอเท็มฯ เพราะมันเป็น MMO rpg เต็มขั้นนี่เนาะ
เสียดายคนไทยไม่เล่นกัน เท่าที่ผมรู้มีแค่ 2 คนเองมั้ง(รวมผมด้วย)
ยิ่งภาคเสริม มีอะไรให้เล่นมากกว่าภาคแรกมากมายนัก

ปล.ไม่เกี่ยวอะไรกับเนื้อหากระทู้ แค่แอบมาโปรโมทเผื่อมีใครอยากจะเล่นบ้างน่ะครับ

#13 guest_james

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 16 December 2007 - 09:42 AM

Phantasy Star นี่มันต้องเสียค่ารายเดือนนอกจากค่า xboxlive ป่าวอะครับ
เท่าไหร่เอ่ย ถ้าไม่เสีย ว่าจะลองซื้อมาเล่นดู

#14 TONBO

Quit.

Posted 16 December 2007 - 12:30 PM

เดือนละ 9$ ครับ

#15 Jin

Heal The World

• Interests:All About Hi-Fi and Technology

Posted 16 December 2007 - 06:08 PM

โห ว่างจัดนั่งพิม ราคาแผ่นแท้อยู่ 1600-1900 แต่หายากอะ

#16 guest_james

Posted 16 December 2007 - 07:50 PM

มัน CO-OP ได้กี่คนอะครับ KUF

#17 Galith

Posted 16 December 2007 - 08:06 PM

4 คนครับ

ปล เด๋วมาอัพเดทรายชื่อmonster ให้วันอังคารนะตอนนี้ขี้เกียจนิดๆ

#18 guest_james

Posted 16 December 2007 - 09:29 PM

ีup รายชื่อคนเล่นออนไลน์เกมส์นี้หน่อยจิครับ
ชักสนใจแล้วสิ แต่ต้องหาเครื่องใหม่ก่อน เครื่องเก่าแบนไปแล้ว

#19 hmashin

Posted 16 December 2007 - 09:58 PM

ตอนนี้มีผม hmashin, คุณ minnie, คุณ SilentAttendant และ คุณ nongpong ครับ

#20 Galith

Posted 16 December 2007 - 10:53 PM

DeSinHunter มาวัน พฤหส นี้ครับ