`

Jump to content

FFT Dark Knight เก่งมั๊ยครับ

7 replies to this topic

#1 หมูดำ

We run Bangkok

• Royal Executive Members

Posted 13 December 2007 - 04:05 PM

คือ จ๊อบที่มันต้องการ เห็นแล้วปวดกบาลเลยอ่ะครับ
Knight ต้องเป็นมาสเตอร์ (อันนี้ไม่เท่าไหร่)
Ninja ต้องเลเวล 8 (อันนี้ขำๆ)
Samurai ต้องเลเวล 8 (ยากหน่อย แต่เฉยๆ)
Dragoon ต้องเลเวล8 (อันนี้ง่าย)
Black Mage ต้องเป็นมาสเตอร์ (อันนี้โหดสุด เก็บกันกระจุยเลย)
มันคุ้มมั๊ยครับ 154218d4.gif

#2 Ayaka

Aya Brea

• Interests:Game Comic Anime Internet

Posted 14 December 2007 - 01:15 AM

ที่ว่ามายังไม่ครบนะครับ เต็มๆแล้วต้อง
Knight ต้องเป็นมาสเตอร์
Black Mage ต้องเป็นมาสเตอร์
Ninja ต้องเลเวล 8
Samurai ต้องเลเวล 8
Dragoon ต้องเลเวล 8
Gemomancer ต้องเลเวล 8
ฆ่าศัตรูมาแล้ว 20 ตัวขึ้นไป (ต้องกลายเป็นคริสตัลหรือหีบแล้วด้วย)

ถามว่าคุ้มมั้ย ผมว่าคุ้มครับ
ปากอย่างเดียวไม่พอ ผมมีภาพประกอบแนะนำ

อาเกรียสตอนเป็น Holy Knight PA (Physical Attack) มีค่า 10

พอเปลี่ยนเป็น Dark Knight แล้ว ค่า PA ขึ้นมาเป็น 13
นั่นแปลว่าข้อดีของ Dark Knight คือ พลังโจมตีจะสูงขึ้นมาก
ข้อเสียคือพลังชีวิตที่น้อยกว่านั่นเอง

ที่ผมอยากให้สังเกตอีกอย่างคือ Support Ability ผมเป็น Vehemence ของอาชีพ Dark Knight คุณสมบัติคือ โจมตีแรงขึ้น 50% แต่ก็โดนโจมตีแรงขึ้น 50% เช่นกัน

มาดูของ ลัมซ่าบ้าง ปรากฏว่า ค่า PA 22 มากกว่าอาเกรียสมาก แต่ไม่แปลกครับ เพราะ อาเกรียสจ๊อบ Holy Knight ของเธอนั้นการเติบโตของ ค่า PA มันน้อยมาก

ท่า Hollowed Bolts ของเธอ ความแรงก็อย่างที่เห็น ทีเดียว Malboro ตาย

ไม่ใช่แค่ Malboro อย่างเดียว Pisco Demon ข้างๆก็ตายในดาบเดียว

มาดูการโจมตีปกติของคนอื่นบ้าง จากรูปใช้หอกสุดยอดโจมตีลด 450 ถึงจะมากกว่า แต่การโจมตีของ Dark Knight ถือว่าแรงเทียบเคียงได้ทีเดียว

ต่อครับ บอร์ดไม่ให้โพสรูปเยอะใน rep เดียว

เดิมทีแล้ว Dark Knight มีท่าโจมตีดังนี้
Sanguine Sword โจมตีดูดเลือด เป็นท่าโจมตีที่เบาที่สุด เป้าหมายเดี่ยว ระยะ : 3 สูง : ไม่จำกัด
Infernal Strike โจมตีดูด MP เป้าหมายเดี่ยว ระยะ : 3 สูงไม่จำกัด
Crushing Bow โจมตีศัตรู แรงกว่า Sanguine Sword เป้าหมายเดี่ยว ระยะ 3 : สูง : 2 ผล : Stop
Abyssal Blade โจมตีศัตรูหมู่ โดยเสียเลือดนิดหน่อย ระยะ : 3 (รูปโคน) สูง : 2
Unholy Sacrifice โจมตีศัตรูรอบตัว โดยเสียเลือดค่อนข้างปานกลาง ระยะ : 3 รอบตัว สูง 3 ธาตุ : Dark

มาลองดูกันเลยดีกว่า

Skill Sanguine Sword ดาบดูดเลือด เป็นท่าเบาที่สุด ข้อได้เปรียบคือดูดเลือดได้ และความสูงที่ไม่จำกัด

Sanguine Sword ใช้โดยอาเกรียส สังเกตว่าแรงเกือบเท่าๆกับ ลัมซ่าเลย

คราวนี้ Crushing Bow มั่ง แรงกว่าเดิมเยอะ ข้อเสียคือความสูงแค่ 2

ผลของการใช้ Crushing Bow

สรุป เป็นอาชีพที่โจมตีแรงมาก ขนาดอาเกรียสพลังโจมตี 13 แต่ติดสกิล Vehemence ของอาชีพ Dark Knight แล้วทำให้โจมตีแรงได้เกือบเท่าๆกับ ลัมซ่า ซึ่งพลังโจมตี 22
จุดเสียของอาชีพนี้คือ ต้องเก็บเลเวลอย่างอดทนมากๆ - -" และพลังชีวิตที่น้อยครับ

ป.ล. ผมไม่ได้คำนวณเรื่องราศีให้นะครับ อันนี้ให้ดูเปรียบเทียบคร่าวๆ

#3 katikung555

นิยมเกมเก่า

• High Royal Executive Members

Posted 14 December 2007 - 01:49 AM

ขอบคุณมากเลยครับ มีรูปประกอบด้วย

#4 Ayaka

Aya Brea

• Interests:Game Comic Anime Internet

Posted 14 December 2007 - 01:54 AM

สงสัยเกมนี้ถามได้เลยครับ ผมช่ำชองมากๆ 0fbbf481.gif

#5 MicHaeL69

ジョジョ

• Interests:apple, nintendo, animation, j-pop, k-pop

Posted 14 December 2007 - 03:05 AM

ไม่ได้มีรูปแบบข้างบน แต่สำหรับผมแล้วมันก็ดีสุดแหล่ะในบรรดานักรบที่โจมตีธรรมดาระยะประชิด (แต่สกิลระยะกลางๆ) ท่าโจมตีโหดๆ ทั้งนั้นเลย ชอบ

#6 Mohigan

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Play Magazine

Posted 14 December 2007 - 09:27 AM

เป็นอาชีพที่น่าใช้ครับ แต่กว่าจะได้ใช้ก็นานเลย กว่าจะอัพ Black Mage Master ได้ทำเอาเหนื่อย d33561e9.gif

#7 หมูดำ

We run Bangkok

Posted 14 December 2007 - 01:55 PM

โห
เลเวล45 แต่ไมของมโหฬารขนาดนั้นครับเนี่ย อิจฉาๆ
ผมตระเวนเกบจน30ละครับ ยังเพิ่งถึงต้นๆ Chapter 2 เองง่ะ
แบบว่า บ้าเลเวล แหะๆๆ 4412144b.gif เดินผ่านจุดเขียวจนกว่าจะเจอมอนอ่ะ 4e5dd44a.gif
พอไปถึงจุดที่เป็นตามเนื้อเรื่อง (จุดสีส้มในแผนที่) เลเวลผมก็ศัตรูต่างกันประมาณ 20 กว่า 55318906.gif
เดินเอาหอกทิ่มชิลๆ อิอิ b6b25dc6.gif

#8 Ayaka

Aya Brea

Posted 14 December 2007 - 11:41 PM

จริงๆแล้ว เลเวลผมผ่านการลดมาราวๆ 2 รอบทุกคนนะครับ ไม่อย่างนั้นมอนสเตอร์ตามป่า เลเวลสูงโหดเกิน ในขณะที่ช่วง Chapter 2 นั้นของสวมใส่ยังไม่ค่อยดีเท่าไหร่ครับ

ตอนนั้นผมเก็บเลเวลอย่างบ้าคลั่งเหมือนกันกว่าจะได้ Dark Knight 10 คน และเวลาเล่นมาจน Chapter 4 ก็ปาไป 90 กว่า ชม. แล้ว ยังไม่มีทีท่าว่าจะจบง่ายๆ เพราะยังมีอีกหลายคนที่ยังไม่ได้เริ่มเก็บ 154218d4.gif

Edited by Ayaka, 14 December 2007 - 11:57 PM.