`
←  Halo 3
Logo
»

Halo3 Tips&Tactics

Atarukun's Photo Atarukun 19 Nov 2007

เห็นยังมีคนเล่นอยู่บ้าง เลยเขียนไว้เผื่อเป็นแนวทางในการเล่นนะครับ
เขียนจากประสบการณ์ตัวเอง ใครจะเพิ่มเติมอะไรก็เพิ่มได้ครับ
1. เวลาเพิ่งเกิดอย่าบ้าพลังวิ่งไปแลกกับเขาทันที เดินเก็บของก่อนก็ได้ 04a97f13.gif
2. หนีเมื่อจำเป็น ถ้าศัตรูมี 2คน+ แล้วเรามีแค่คนเดียวกับปืนยิงถั่ว ถึงฆ่ามันได้คนนึงเราก็ตายอยู่ดี ไม่มีประโยชน์ 154218d4.gif
3. ก้ม(กด analog ซ้ายค้างไว้) จะทำให้ศัตรูมองไม่เห็นเราใน radar ซึ่งเหมาะมากในการซุ่มหรือทำตัวเป็นโจรมุมตึก :aha:
4. ปืนแต่ละชนิดให้ผลต่างกัน อย่างปืนแท่งชมพูกระสุนจะนำวิถี แค่เล็งให้ศัตรูอยู่กลางเป้าก็พอ ถ้าเป็นที่โล่งๆยังไงก็เสร็จ
5. ใช้ช๊อตกันเล็ก ยิง 1 ที แล้วกดต่อยต่อทันที เป็น combo instant kill
6. อยู่รวมๆกันไว้ดีกว่า มีอะไรช่วยๆกันได้
7. ดูเรดาห์!!!!!! 4d6161fd.gif
8. กระโดดเมื่อถูกยิงจากข้างหลัง ช่วยยืดชีวิตไปได้อีกหน่อย โดยเฉพาะจากปืนยิงถั่ว
9. อย่าเปิด bit ทิ้งไว้เวลาเล่น ไม่งั้นท่านจะ lag อยู่คนเดียว 4519626a.gif
10. ปืนพวก ช๊อตกัน/ช๊อตกันเล็ก อันตรายมากในระยะใกล้ อย่าเข้าไปบวกโดนไม่จำเป็น ช๊อกันเล็กจะสังเกตง่ายเพราะจะเห็นไฟสีส้มเป็นดวงๆที่ปืน ถ้าช๊อตกันธรรมดาจะแยกกับปืนยิงถั่วยากหน่อย
11. ถ้าถือปืนที่ใช้ได้ดีในระยะไกล อย่าวิ่งเข้าไปบวก ให้ถอยหลังไปยิงไปจะ work กว่า แล้วเวลาเรา connection เป็นสีเหลือง เราจะต่อยสู้ฝรั่งไม่ได้ มันจะต่อยเราได้ก่อนเสมอ
12. จากข้อ 11 อย่าวิ่งเข้าไปบังเพื่อนที่ถือดาบ/shotgun หรืออาวุธหนักอื่นๆ เพราะไอ้คนที่โดนบังมันยิงไม่ได้

ตอนนี้คิดออกแค่ 12 ข้อนี้อ่ะครับ หวังว่าคงช่วยท่านที่ยังเล่นอยู่ได้บ้างเน่อ 967339c1.gif

เพิ่มเติมข้อ 13

13. ขับรถขับราระวังเพื่อนด้วย แล้วก็อย่ามั่นใจในรถมากเกินไป จริงๆแล้วรถเกมนี้มันเปราะนะ

jumpman's Photo jumpman 19 Nov 2007

QUOTE (namfon @ Nov 19 2007, 02:39 PM) <{POST_SNAPBACK}>
แหล่มมากจ้ะ ขอบคุณนะจ๊ะ 0fbbf481.gif

ยังเล่นอยู่อีกเหรอจ๊ะ 0fbbf481.gif2
มาเล่นด้วยกันสิจ๊ะ

เนื่องจากว่ายังอยู่ Light side
ก็เลยไม่มีแผ่น COD4

แต่กำลังสังเกตอยู่ว่า จะมีคนเล่นมากเหมือนเดิมเรื่อยๆหรือเปล่า

ถ้าน้อย ก็จะไม่ซื้อ

แต่ใจจริงอยากเอาเครื่องไป ย้อมสีดำมากกกกกกก

DeLiMaNjOo's Photo DeLiMaNjOo 21 Nov 2007

1. ปืน Needler ใช้ยิงพวกเดินตรงๆ หรือพวกถือ Sniper ยิงไกลๆ จะ Work มากๆ เจอคนยิง Needler ใส่ตัวเราให้เดินเฉียงๆแล้วกระโดด ยังไงก็ไม่ตาย

2. ปืน Rocket รอให้ศตรูกระโดดแล้วยิงที่พืนตอนมันลง เจอคนยิง Rocket อย่ากระโดด เดินเฉียงๆไปๆมาๆพอมันยิงค่อยกระโดด

3. Step Basic: ยิงๆ ทุบๆ ยิงๆ ทุบๆ

4. ดาบ/ฆ้อน พยายามอย่าเดินไปถือไป รู้ว่ามันเท้แต่มันตายง่าย เจอดาบ/ฆ้อนอย่าไปใกล้มัน เดินถอยหลังแล้วยิงๆๆๆ

5. ฝึกโยนระเบิดที่พืน เล็งตัวไม่ค่อยโดน รอมันกระโดด (เหมือน Rocket)

[[[PEE]]]'s Photo [[[PEE]]] 24 Nov 2007

ยิงแล้วตบ ตบแล้วยิง ใช้ได้กับทุกเกมส์เลยจริงๆ 55318906.gif
Edited by [[[PEE]]], 24 November 2007 - 07:29 AM.

Consoleman360's Photo Consoleman360 25 Nov 2007

ผมชอบใช้คบ

jumpman's Photo jumpman 25 Nov 2007

เกมส์นี้ไม่ค่อยเน้นดวลกันใกล้ๆ เหมือน Gears
ผมว่าเวลามันแล็ค เลยไม่ค่อนเสียเปรียบเท่าไหร่

ก็เลยเล่นกับคนต่างชาติง่ายหน่อย

มาเล่นกันเยอะๆ นะครับ สบายๆ

DeLiMaNjOo's Photo DeLiMaNjOo 26 Nov 2007

ฝึกใช้ปืน RIFLE!!!
จะเก่งมากๆ
ลองถามคุณ Atarukun เจอกัน 2 คน ทำไรไม่ได้เลย ><

Atarukun's Photo Atarukun 26 Nov 2007

ผมว่าไอ้ 2 คนนั่นมันใช้ปืนนี้เก่งด้วยแหละ
ยิงจากไกลๆ แม่นๆ แป๊ะๆ ตายเร็วจริงๆ

เอา Needler ไปแลกยังแพ้เลย -__-"

XParm's Photo XParm 26 Nov 2007

รอผมก่อนนะครับ T-T อีกไม่นานผมจะซื้อแผ่นแท้มาเล่นด้วยยย รอเครื่อง 65nm ก่อน

Atarukun's Photo Atarukun 27 Nov 2007

เริ่มใช้ไอ้ปืนแป๊ะๆ คล่องขึ้นละ

มันต้องยิงจากไกลๆ แล้วถอยหลังไปยิงไปไม่ให้เข้าระยะปืนยิงถั่วแฮะ

เจ๋งดีเหมือนกัน 5 ชุดตาย ถ้า headshot ก็ 2-3 ชุด

XParm's Photo XParm 02 Dec 2007

ซื้อ Halo3 Limited มาแล้วครับ .. ใครยังเล่นอยู่ รบกวน Add ผมด้วยเน้อ

ปล.มาช่วยผมจบแบบยากสุดด้วยก็ดีครับ ผมเล่นคนเดียวจบแบบ normal ได้ AP แค่ 410 เอง 154218d4.gif ไม่ได้เก็บอะไรเลย ตอนนี้หวดแผ่นแท้แล้วต้องเอาให้คุ้มหน่อย

ใครยังเล่นอยู่ Add มาเลยครับ XParm
Edited by XParm, 02 December 2007 - 06:27 PM.

Atarukun's Photo Atarukun 02 Dec 2007

พักนี้ถ้าเล่นก็ online ยิงฝรั่งอย่างเดียวเลยอ่ะ ยังไม่จบแบบยากสุดเหมือนกัน

jumpman's Photo jumpman 04 Dec 2007

รอผมหน่อย ผมงานเยอะ เล่นราวๆ 5 ทุ่มของทุกวัน ยกเว้นเสาร์อาทิตย์

morigan's Photo morigan 07 Dec 2007

QUOTE (jumpman @ Dec 4 2007, 12:08 AM) <{POST_SNAPBACK}>
รอผมหน่อย ผมงานเยอะ เล่นราวๆ 5 ทุ่มของทุกวัน ยกเว้นเสาร์อาทิตย์

ได้เลยครับ เดือนๆนึงนี่ผมเล่นได้ไม่กี่ชั่วโมงเองนะ หาโอกาสเจอคุณ beer ยากมากๆ

Atarukun's Photo Atarukun 08 Dec 2007

เมื่อคืนเล่น SF2 กับคุณ Morigan สนุกดี

วันหลังเล่น Halo ด้วยก็ได้นะ ^_^

XParm's Photo XParm 08 Dec 2007

วันนี้เล่น Halo3 กันเถอะครับ ผมเห็นเล่นเกมอื่นอยู่ ไม่กล้าชวน

[[[PEE]]]'s Photo [[[PEE]]] 08 Dec 2007

ผมเล่นด้วยลุง เรียกผมด้วย Pushzegg d33561e9.gif2

XParm's Photo XParm 08 Dec 2007

ทำไมมีหลาย tag จังอ่ะ -*-

[[[PEE]]]'s Photo [[[PEE]]] 09 Dec 2007

QUOTE (XParm @ Dec 8 2007, 06:54 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ทำไมมีหลาย tag จังอ่ะ -*-

เอาตังค่าเติมโกล ไปจ่ายค่าโคโล คนในบอร์ดนี้อะคับ ตังเลยหมด ก็เลย ต้องใช้แทคน้องที่โดนแบนไปก่อน เหลือ 6เดือนแหน่ะ 55318906.gif