`

Jump to content

ตกลงจอ LCD ดู Ubc ชัดหรือเปล่าครับ ?

16 replies to this topic

#1 rainman358

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 27 October 2007 - 11:57 PM

สวัสดีครับ 875328cc.gif

คือผมหวด จอ Lcd ของ ซัมซุง มาได้3เดือนกว่าๆแล้วละครับ รุ่น 32R71B 4e5dd44a.gif

แต่ผมยังไม่เคยลองเอามันต่อ Ubc ซักทีเลย ผมเอาไว้เล่นน้อง X อย่างเดียว ( จะดูทีวีก็ไปดูห้องโถง ) :aha:

ผมเลยอยากทราบว่า รุ่นนี้เป็นไงครับ ดู Ucb ภาพพอรับได้หรือเปล่า 3c68bb64.gif เพราะผมรู้สึกเหมือนเคยทราบมาจากในบอร์ดนี้มาว่าจอ Lcd

ไม่เหมาะกับการดูทีวี 4d6161fd.gif ยังไง ถ้าภาพมันห่วยผมจะได้ไปหวด CRT มาอีกตัวนึงไว้ดูทีวี 0fbbf481.gif

ขอบคุณครับ 875328cc.gif

#2 Altimis

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 27 October 2007 - 11:59 PM

ท่านคิดผิดอย่างแรง

ที่คิดว่าชื้อจอ LCD ไม่ว่าจะใหญ่หรือจะเล็ก ไม่ว่าจะ HD หรือไม่ HD

ยังไงก็ไม่ชัดหรอกครับ

เพราะ UBC มันเห่ยแต่แรก

ทำไงก็ไม่ชัดหรอกครับ อย่างมากก็สีสดใสขึ้น

#3 virus4985

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 28 October 2007 - 12:00 AM

ถ้าไม่คิดมากก็พอดูได้อ่ะครับ ผมก็ต่อดูUBCแต่ต้องดูไกลหน่อย

#4 Jay ^^

นักเล่นเกมมือฉมัง

• Executive Members
  • Interests:-

Posted 28 October 2007 - 12:00 AM

ไม่ชัดครับ

UBC แบบจานแดง .. เห็นบอกว่าเป็น digital นึกว่าจะชัด ที่ไหนได้ ดูแล้วมัวๆ ภาพไม่คม

ผมใช้ Provision 32นิ้ว

#5 Kongky

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members
  • Interests:OnePiece
    DragonBallz
    StarWars
    SamillVille

Posted 28 October 2007 - 12:01 AM

CRT ดีกว่าคร้าบ ^^ ยืนยัน ลุงผมใช้ บราเวีย ต่ออยู่ ไม่ชัดเลยคร้าบ

#6 H2O

空のティーア

• High Royal Executive Members

Posted 28 October 2007 - 12:05 AM

ภาพมันไม่ได้ห่วยลงหรอกครับ แต่ทีวีคุณชัดเกินไปต่างหาก 55318906.gif

#7 ISO_Gamer

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 28 October 2007 - 12:13 AM

ดู vcd zoom แต่ภาพไม่มืด .... ความรู้สึกนั้นเลย d33561e9.gif

#8 jonaddon

เซียนเกม

Posted 28 October 2007 - 02:23 AM

QUOTE (H2O @ Oct 28 2007, 12:05 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ภาพมันไม่ได้ห่วยลงหรอกครับ แต่ทีวีคุณชัดเกินไปต่างหาก 55318906.gif

ถูกกกกกกกกกกกกกกกกก 04a97f13.gif

ลองต่อจากช่อง S-video ดูนะครับ ใช้สายดีๆหน่อย แล้วก้อปรับค่า contrast มาที่ต่ำสุดก้อจะดีขึ้นในระดับนึงอ่ะครับ
ผมก้อต่อแบบนี้อยู่ ส่วนระยะห่่างจากหน้าจอก้อมีผลอยู่เหมือนกัน ถ้านั่งดูห่างจากหน้าจอประมาณ2Mขึ้นไป ก้อจะทำให้ดูภาพเนียนขึ้นอ่ะครับ
จริงๆแล้วความละเอียดของภาพแต่ละช่องในUBCก้อไม่เท่ากัน อย่างช่อง AXN ปล่อยสัญญาณภาพมาได้ห่วยสุด
ถ้าใครอยากดูภาพระดับ Hidef ให้ไปสมัครสมาชิก เคเบิ้ลทีวีแบบใหม่อ่ะครับ ที่มันปล่อยแต่สัญญาณที่1080p รู้สึกจะเดือนละ2200
ค่าอุปกรณ์แรกเข้า7000กว่าบาท รับรองได้ว่าภาพสวยถูกใจแน่นอน

#9 NiCK

Piracy is a crime

• Interests:Video game market, Snowboarding, Hot girls around pool in summer!

Posted 28 October 2007 - 04:56 AM

ไม่ขัดครับ บ้านผมที่ไทยก็ต่อกับ LCD TV กับ UBC

เมืองไทยรอ Cable แบบ HD สิครับ ชัดแน่ บ้านเพื่อนผมติด Direct TV HD ดู NFL แบบ HD มันชัดแบบเห็นทุกรูขุมขนจริงๆ หนีงไม่ต้องห่วงเลย
ชัดนรกแตก

#10 aunn

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 28 October 2007 - 07:35 AM

55318906.gif พอรับได้ครับผม แต่UBC เนี่ยเสียงแต่ละช่องมันก็ปล่อยไม่เท่ากันอะ บางช่องเบามากบางช่องก็ดังหรือเกิน เนี่ยถ้าไม่ติดดูบอลกับช่องหนังบวกสารคดี ผมก็ไม่ติดมันหรอกครับ :aha:

#11 Granzon

What once was happy now is sad....

Posted 28 October 2007 - 09:00 AM

ได้ยินมาว่า ถ้าจะส่งข้อมูลระดับ HD 720p ต้องเข้ารหัส แล้วก็ต้องส่งที่ความเร็วอย่างต่ำ 2mbps ครับ ถ้าจำไม่ผิดนะครับ
แต่ผมคิดว่าน่าจะจำผิด น่าจะเป็น 20bps หรือป่าว ไม่แน่ใจครับ

#12 Consoleman360

เซียนเกม

• Interests:Djent.

Posted 28 October 2007 - 09:05 AM

โคตรห่วย UBC ที่บ้านมีคนใช้เดือน 300 ตอนเเรกดูได้ 30ช่อง พอหลังเริ่มดูได้เเค่ Ture Music เเละ ช่อง 60

#13 poonny

~ .. Cuty Boy .. ~

Posted 28 October 2007 - 09:34 AM

แนะนำให้ต่อผ่านช่อง s-video ดูคับ น่าจะพอใจขึ้นมาระดับนึงนะ 4e5dd44a.gif

#14 Bearmee

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 29 October 2007 - 04:33 PM

นอกจากจะไม่ค่อยชัดเจนแล้วยังไม่ได้สัดส่วนด้วยครับ อันนี้ ยังแก้กันไม่ได้ แต่ก้อ โอเคระดับนึง รอๆๆ HD Signal กันต่อไป อยากดู อั้มแบบ Hidef

d33561e9.gif2

#15 MLS

นักเล่นเกมมือใหม่

Posted 21 December 2007 - 02:38 PM

ของผมดู UBC ชัดนะครับ ผมว่าท่านต้องลองดู source ที่ส่งมาจากทาง UBC ด้วย เช่น ช่อง animal planet แบบนี้บางทีดู CRT ก็ยังแตกเลยครับ แล้วจะไปอะไรกับ LCD-TV แต่คุณลองเปลี่ยนไปดูช่องพวก HBO ซิครับ รับรองชัดแจ๋ว

อีกอย่างตอนนี้ทาง UBC ได้ทำการทดลองออกอากาศด้วยสัญญาณ HD แล้วนะครับ โดยเป็นช่องบอลครับ ที่ช่อง 117 ส่วน 116 เป็น radio อย่างเดียว

ส่วนเรื่อง scale นี้ คงต้องให้ function ของ TV แต่ละรุ่นจัดการครับว่าจะปรับ scale ได้ดีแค่ไหน แต่ในความคิดผม ถ้าเป็นช่องหนังแล้วหล่ะก็ส่วนใหญ่จะเป็น widescreen อยู่แล้วครับ

อีกปัจจัยหนึ่งที่สำคัญในการดูทีวีโดยเฉพาะ free TV คือ tuner โดยส่วนตัว tuner ที่สามารถรับสัญญาณภาพได้ค่อนข้างดีมี Phillip, Sharp ครับ (ตัวผมเองใช้ Phillip 32PFL9432 + Cable UBC ถึงจะต่อเสาอากาศธรรมดาก็ชัดครับผม ลองมากับมือครับ)

#16 Return One

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 01 January 2008 - 12:01 PM

อยากดู UBC ,FREETV ได้ชัดๆ ใช่ปะ??? ไม่ต้องพึ่ง CRT แค่ LCD ก็ได้คับ

- ดู LCDTV รุ่น 100 Hz ขึ้นสิคับ ตัวใหม่ๆ ลองให้พนักงานขายเปิดให้ดู FreeTV ใกล้เคียงของ CRT โคตร
(อัตราการรีเฟรช) และรุ่น 100 Hz ไม่แสบตาเหมือน LCD รุ่นก่อนๆ (50 Hz)

- ดูค่า Response time ให้ ต่ำกว่า 6 ms นะ (ระยะเวลาการตอบสนองยิ่งน้อยยิ่งดี)

- รุ่นที่แนะนำนะคับมี 3 ตัว

-----Sony D series 32 นิ้ว รุ่น D นี้ได้ใส่จูนเนอร์ของ WEGA เข้าไป ทำให้ดู FreeTV ได้ชัดขึ้นระดับนึง
แต่ยังไม่ Full HD และ Response time ยังเป็น 8 ms อยู่ Sony ไม่ยอมปล่อยต่ำกว่า 8 ลงมาสักที
ผมให้ 8.5/10 คะแนน

-----Sharp ลองดูรุ่น 32A53M นะ เพราะตัวนี้ได้คะแนนเรื่องเทคโนโลยี (เจ้าตัวเข้าไปในงานรีวิวญี่ปุ่นหาที่ติไม่ได้
ทั้งดู Free TV ชัดมาก และ Sharp LCDTV เป็นขวัญใจอันดับ 1 ของคนญี่ปุ่นคับ ไม่ใช่ Sony นะ
Sharp ผมไปดูที่ห้างของหมดสต๊อก เหลือแต่ตัวโชว์ ภาพ FreeTV ชัดมาก ต้องไปดูด้วยตาตัวเอง
ค่า Response time 4 ms และ 100 Hz คับ Contrast ratio 1500:1 , Dynamic constrast 7500:1
ผมให้ 9/10 คะแนนเลย

-----PHILIPS รุ่น 32PFL9432 ตัวนี้เลยที่ผมจะซื้อ มองเทียบอยู่หลายตัว แต่ตัวนี้แหละที่ไม่เหมือนใคร
ค่า Response time 3(เทียบเท่า BEW) ms Dynamic constrast 8000:1,Contrast ratio 1200:1
จอเป็นแบบ hard panel และดูทีวีชัดโคตร ใช้ LED(อ่านว่า แอลอีดี) เป็น BackLight ที่สำคัญ 100 Hz คับ
ทำให้ดูทีวีได้นานขึ้นและไม่แสบตา
ผมให้ 9.5/10 ส่วนที่ขาด 0.5 เพราะ ตอนที่ภาพเคลื่อนไหวเร็วๆ จะเห็นมันเบลอบ้างนิดหน่อย แต่ถ้าเทียบกับ LCD
ตัวอื่นหล่ะก็ ตัวนี้กินขาดแน่นอนคับ เพราะตัวอื่นมันเบลอเยอะมากอีกถ้าเป็นรุ่นที่เป็น 8 ms นี้เห็นชัดเลยคับ

**PHILIPS รุ่น 32PFL9432 ตัวนี้หล่ะที่ผมรอมานาน ถอยแน่เดือนมกรา55

**สำหรับเพื่อนๆ ที่ต้องการซื้อแนะนำให้ไปลองด้วยตาตัวเองคับ อย่าไปฟังพวกพนักงานขายให้มาก และอีกอย่าง
บางที่เขียนสเปคไม่ตรงกับความเป็นจริง ผมเจอหลายที่แต่ดีที่ผมดูข้อมูลในเน็ตไปแล้วเลยรู้

#17 dewmeister2

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• Freshy

Posted 02 January 2008 - 10:29 PM

QUOTE (Return One @ Jan 1 2008, 12:01 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อยากดู UBC ,FREETV ได้ชัดๆ ใช่ปะ??? ไม่ต้องพึ่ง CRT แค่ LCD ก็ได้คับ

- ดู LCDTV รุ่น 100 Hz ขึ้นสิคับ ตัวใหม่ๆ ลองให้พนักงานขายเปิดให้ดู FreeTV ใกล้เคียงของ CRT โคตร
(อัตราการรีเฟรช) และรุ่น 100 Hz ไม่แสบตาเหมือน LCD รุ่นก่อนๆ (50 Hz)

- ดูค่า Response time ให้ ต่ำกว่า 6 ms นะ (ระยะเวลาการตอบสนองยิ่งน้อยยิ่งดี)

- รุ่นที่แนะนำนะคับมี 3 ตัว

-----Sony D series 32 นิ้ว รุ่น D นี้ได้ใส่จูนเนอร์ของ WEGA เข้าไป ทำให้ดู FreeTV ได้ชัดขึ้นระดับนึง
แต่ยังไม่ Full HD และ Response time ยังเป็น 8 ms อยู่ Sony ไม่ยอมปล่อยต่ำกว่า 8 ลงมาสักที
ผมให้ 8.5/10 คะแนน

-----Sharp ลองดูรุ่น 32A53M นะ เพราะตัวนี้ได้คะแนนเรื่องเทคโนโลยี (เจ้าตัวเข้าไปในงานรีวิวญี่ปุ่นหาที่ติไม่ได้
ทั้งดู Free TV ชัดมาก และ Sharp LCDTV เป็นขวัญใจอันดับ 1 ของคนญี่ปุ่นคับ ไม่ใช่ Sony นะ
Sharp ผมไปดูที่ห้างของหมดสต๊อก เหลือแต่ตัวโชว์ ภาพ FreeTV ชัดมาก ต้องไปดูด้วยตาตัวเอง
ค่า Response time 4 ms และ 100 Hz คับ Contrast ratio 1500:1 , Dynamic constrast 7500:1
ผมให้ 9/10 คะแนนเลย

-----PHILIPS รุ่น 32PFL9432 ตัวนี้เลยที่ผมจะซื้อ มองเทียบอยู่หลายตัว แต่ตัวนี้แหละที่ไม่เหมือนใคร
ค่า Response time 3(เทียบเท่า BEW) ms Dynamic constrast 8000:1,Contrast ratio 1200:1
จอเป็นแบบ hard panel และดูทีวีชัดโคตร ใช้ LED(อ่านว่า แอลอีดี) เป็น BackLight ที่สำคัญ 100 Hz คับ
ทำให้ดูทีวีได้นานขึ้นและไม่แสบตา
ผมให้ 9.5/10 ส่วนที่ขาด 0.5 เพราะ ตอนที่ภาพเคลื่อนไหวเร็วๆ จะเห็นมันเบลอบ้างนิดหน่อย แต่ถ้าเทียบกับ LCD
ตัวอื่นหล่ะก็ ตัวนี้กินขาดแน่นอนคับ เพราะตัวอื่นมันเบลอเยอะมากอีกถ้าเป็นรุ่นที่เป็น 8 ms นี้เห็นชัดเลยคับ
**PHILIPS รุ่น 32PFL9432 ตัวนี้หล่ะที่ผมรอมานาน ถอยแน่เดือนมกรา55

**สำหรับเพื่อนๆ ที่ต้องการซื้อแนะนำให้ไปลองด้วยตาตัวเองคับ อย่าไปฟังพวกพนักงานขายให้มาก และอีกอย่าง
บางที่เขียนสเปคไม่ตรงกับความเป็นจริง ผมเจอหลายที่แต่ดีที่ผมดูข้อมูลในเน็ตไปแล้วเลยรู้

เห็นด้วยในเรื่อง 100Hz ครับ แต่ในสามรุ่นผมว่า Sony ให้ภาพที่ธรรมชาติที่สุด เมื่อเทียบกับ Sharp และ Philips ที่ภาพออกไปทางวิดีโอ หรือ การ์ตูนๆ ดูนานๆแล้วปวดตา ถึงขั้นมึนคลื่นไส้ อันนี้แล้วแต่คน เหมือนค่า response time ที่แต่ละเจ้าให้มาน่ะ ต้องลองไปดูภาพการเคลื่อนไหวเอง จึงจะรู้ว่าแบบไหนสบายตาสุด ส่วนตัวไม่ได้ยึดติดกับตรงนีเพราะแต่ละเจ้าก็ใช้มาตรฐานการวัดต่างกัน ดูอย่างการวัดค่า contrast เป็นต้น เชื่อสายตาตัวเองดีกว่า อย่าพึ่งแต่ spec อย่างเดียว 5c745924.gif

ขอแก้ข้อมูลว่า PHILIPS รุ่น 32PFL9432 ไม่ได้ใช้ไฟ LED แน่นอน ตอนนี้ในตลาดต่างประเทศมี SamsungF91 กับ Philips ตัวกรอบเพชรเท่านั้นที่ใช้ backlight เป็น LED ยังไม่มีแววจะเข้ามาขายเมืองไทยเพราะราคามหาโหดทั้งคู่