`

Jump to content

ปัญหาไฟแดง กับการปรับความละเอียดหน้าจอ น่าจะเกี่ยวกันหรือไม่

15 replies to this topic

#1 chito

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 14 October 2007 - 01:17 PM

ตามหัวข้อครับ :aha:

คือผมเนี่ยครับ ซื้อน้องเอ็กซ์มาไม่ถึงวันดี มันก็ค้างและรวน มีอาการของไฟแดงเบื้องต้น แต่ก็เอาไปเปลียนแล้วครับ

สาเหตุอย่างหนึ่งที่ผมว่ามันเร่งการรแฮ๊งค์ คือ ผมได้มาก็ปรับความละเอียดไปที่สูงสุดเลย ต่อจอคอมแบบไวล์สกรีนน่ะครับ ให้มันแสดงผลเต็มที่ ก็น่าจะเทียบได้กับ 1080p ของทีวีนะครับ อันนี้กะ ๆ เอา

ปรากฏว่าเครื่องร้อนมาก แล้วเกิดอาการค้างไวมาก ๆ

แต่พอลองมาปรับเป็นความละเอียดต่ำ ๆ อย่าง 640*480 แอ๊ะ มันเล่นได้นานขึ้นแหะ

พอมีปัญหาผมก็เลยตระเวนไปถามเพื่อน ๆ ที่เล่นแล้วแดง เล่นแล้วไม่แดง

เห็นผลชัด ๆ อย่างหนึ่งคล้ายงานวิจัย ฮ่า ๆ

คนที่แดงปรับความละเอียดสูงปรึ๊ดทุกคนครับ

คนที่ไม่แดง เล่นกับจอแก้วรุ่นเก่า เครื่องก็ปล่อยแค่ 480i น่าจะใช่นะครับ

ก็เหมือนกับใช้ถนอม เครื่องประมวลผลไม่หนัก ความร้อนไม่ขึ้น ก็ไม่แดงง่าย

ผมคิดว่าน่าจะเป็นแบบนี้นะครับ อยากขอความเห็นเพื่อน ๆ ดูครับ

แต่เรื่องความร้อนนี่ ผมว่าชัวร์ สาเหตุหลัก ๆ ของไฟแดง

ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ อยากแชร์กันเท่านันเอง :love

#2 nongpong

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members

Posted 14 October 2007 - 01:22 PM

เกี่ยวกันมั๊ย ไม่รุ้นะครับ
แต่ถ้า แค่ปรับความละเอียด สูงๆ แล้ว เครื่องมันค้าง
แล้วต้องปรับแต่ความละเอียดต่ำๆเล่นนี่

ผมแนะนำครับ
เอา xbox ที่ซื้อมา ไป เขวี้ยงใส่หัวคนขายร้านที่ซื้อมาซะนะคับ

ผม ซื้อ มา 3 เครื่องแล้ว เล่นความละเอียด สูงๆ ตลอดไม่เห็นเคยมีค้างซักครั้ง

#3 sax

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 14 October 2007 - 01:38 PM

อ่า จริงๆแล้วมันไม่เีกี่ยวอะคับ แต่การปรับความละเอียดภาพสูงขึ้น มันทำไห้เครื่องร้อนกว่าปรับ 720p จริงๆอะแหละครับ เคยลองปรับเป็น 1080i แล้วจับๆดูเครื่องมันร้อนอะคับ

ps. แต่ถ้าติดพัดลมดีๆก็ไม่มีัปัญหาตรงนี้หรอกคับ

#4 chito

Posted 14 October 2007 - 01:46 PM

ก็คงตามนั้นมั้งคร้บ

ซื้อมาก็อยากเล่นที่มันสวย ๆ อะนะ

ผมก็ไม่ได้เชิญชวนให้มาเล่นความละเอียดต่ำ ๆ

แค่สังเกตุดูเฉย ๆ นะคร้าบ

#5 winspeed

Gundam Meister

• Executive Members

Posted 14 October 2007 - 01:49 PM

กรรม ผมว่าไม่เกี่ยวนะครับ เครื่องผมอัดแอร์ 23 องศาหนาวโคตรๆ เข้าฐานเครื่องยังแดงเลยครับ :angry

#6 kangpc

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 14 October 2007 - 01:56 PM

โอ้ววว...ทฤษดีใหม่ นี่อาจเป็นสาเหตุส่วนหนึ่งก็ได้ใครจะรู้ :555

ว่าแต่เอาไปเลี่ยนกลับมาแล้วยังเป็นเหมือนเดิมป่ะละ ปรับแบบเดิมอะ

#7 nongpong

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 14 October 2007 - 01:57 PM

View Postchito, on Oct 14 2007, 01:46 PM, said:

ก็คงตามนั้นมั้งคร้บ

ซื้อมาก็อยากเล่นที่มันสวย ๆ อะนะ

ผมก็ไม่ได้เชิญชวนให้มาเล่นความละเอียดต่ำ ๆ

แค่สังเกตุดูเฉย ๆ นะคร้าบ

ไม่ได้ว่าอะไรนะครับ
ก็ถึงบอกว่าผมไม่แน่ใจ ก็อาจจะเกี่ยวก็ได้

แต่ ไอ่ที่ว่า ซื้อเครื่องมาแค่ไม่กี่วัน "แล้วแค่ปรับความละเอียด สูงๆแล้วเครื่องรวนเนี่ย"

มันไม่ถูกต้องแล้วครับ ไม่ถูกต้องมากๆ ด้วย
ไม่เชื่อ เด๋วดู เพื่อนๆ dgoทั่นอื่น เค๊ามาอ่านดูละกัน

Edited by nongpong, 14 October 2007 - 01:57 PM.

#8 Ovaltine

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 14 October 2007 - 01:57 PM

res สูงขึ้น = เครื่องทำงานหนักขึ้น = เครื่องร้องขึ้น

#9 Altimis

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 14 October 2007 - 02:17 PM

ฟันธง

ไม่เกี่ยวกับความละเอียด

#10 Dinga

เซียนเกม

Posted 14 October 2007 - 02:47 PM

ผมว่าไม่เกี่ยวนะครับ

#11 Ogg

Posted 14 October 2007 - 03:07 PM

เฉพาะเรื่องความร้อนอย่างเดียวนะ ตอบได้ว่าเกี่ยวครับ ความละเอียดสูงขึ้น ทำให้ใช้งาน CPU , GPU หนักขึ้น ก็ร้อนขึ้นเป็นเงาตามตัว

แต่เรื่องไฟแดงเป็นอีกเรื่องนะ ถ้าเครื่องออกแบบระบบระบายความร้อน + QC + ระบบอื่นๆมาดี ก็คงไม่ทำให้ไฟแดงกันง่ายๆหรอก

#12 hitman47

Posted 14 October 2007 - 04:52 PM

ฟันธงว่าไม่เกี่ยวเช่นกัน ครับ ผมมาถึงเล่น 1080i เลย
เปิดแอร์ 24 องศา เปิดพัดลมอัด(พัดลม จิงๆ พัดลมอ่ะ พัดลมที่ใช้เป่าคนอ่ะ 555+) ด้านหน้า 1ตัว แผ่นอุ่นๆจนเกือบเย็น

เล่นอีกห้อง มันเป็น TV ธรรมดา ทำวิธีเดียวกัน ก็แผ่นอุ่นๆจนเกือบเย็นเช่นกัน อยาก1080i ต้องไปเล่นห้องพ่อ T*T

คือด้วยตัวของมันเองเปิด ธรรมดา 5 นาทีก็ร้อนตับแลบแล้วครับ ถ้าไม่เปิดแอร์ ติดพัดลม แต่ผมว่ามันแปลกๆน่ะ แฮ๊งบ่อย ซื้อใหม่ๆด้วย ผมซื้อมาใหม่ๆไม่ได้เล่นห้องแอร์ เล่น 1080i ก็ไม่แฮ๊งน่ะครับ แต่มีแบบกระตุกชาตินึงกระตุกที แต่แผ่นประหนึงไฟไหม้ ผม่วาถ้าซื้อมาใหม่ๆแล้วเป็นแบบนั้น ไปด่าคนขายดีกว่า ก่อนที่จะ มีปัญหาใหญ่ตามมา
ไม่ก็ลองทำแบบผมก็ได้วิธีง่ายๆ คือมันอาจจะเหมือนการ์ดจอ คอมอ่ะครับ ที่เวลา มันร้อนๆมาก การทำงานของมันจะไม่คงที่ อาจจะกระตุก ก็เป็นธรรมชาติที่กระตุกมากๆจะแฮ๊ง คือการ์ดจอคอมผมเคยเป็น sink มันเสีย เล่น dota ละlag -*- 6600td 512 เล่น dot aกระตุก มันก็ยังไงๆ แต่พอ เปิดพัดลมป๊าบบบบ ลื่นหัวแตก ก็ลองๆดูละกันครับ แต่ด้วยส่วนตัว ผมอยากให้เอาไปให้ร้านดูมากกว่า เพระซื้อมาแล้วเล่นรายละเอียดระดับ HD สูงๆไม่ได้เนี่ย มันเหมือนท่านไม่ได้ซื้อ 360 น่ะครับ

:kanoiyom :kanoiyom

#13 bluray360

นักเขียนการ์ตูนไทยไส้แห๊ง แห้ง

Posted 14 October 2007 - 06:14 PM

ตอบเจ้าของกระทู้นะครับ

"ไม่มีความเกี่ยวข้องกันเลยครับ" ซักนิดก็ไม่มี ของผมซื้อมาต่อเข้าทีวี 29 นิ้วธรรมดาๆ ผ่านทางคอมโพแน้นท์ แต่ 4 เดือนกว่าๆ ก็แดง และตายถาวรเปิดไม่ไติดอีกเลยตอนเข้าเดือนที่6

มันไม่เกี่ยวกับการปรับภาพหรอกครับ มันเกิดจากQC ห่วยๆ กับระบบระบายความร้อนแย่ๆ ของเครื่อง 360 เองต่างหาก :um

#14 pat_c

Posted 14 October 2007 - 08:06 PM

ผมก็ว่าไม่เกี่ยวครับ
เล่นๆ ไป เถอะครับ ยังไงก็แดง ทุก เครื่องอะ เล่นแบบ สบาย ใจดีกว่านะ :cry

#15 chito

Posted 14 October 2007 - 08:37 PM

โอว ขอบคุณทุกความเหนเลยนะครับ มีความเห็นหลากหลายอย่างที่คิด

ขอบคุณนะครับ เห็นหลายคนพยายามทำให้เย็นแล้ว ก็ยังแดง

ก็เอาเป็นว่าเล่นให้คุ้มดีกว่า 555 :explain

ขอบคุณที่สนใจมาตอบกันนะคร้าบ

:kanoiyom

#16 X Shape

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 08 December 2010 - 03:32 PM

dig 4 Edit