`

Jump to content

เกี่ยวกับเกมเมอร์ชาวไทย และ XBOX Live

51 replies to this topic

#1 mrzane

Hi-Def freak

• DGO Reporter

Posted 11 October 2007 - 03:57 PM

กระทู้นี้ยาวนิดนึง แต่ถ้าสำเร็จ น่าจะเป็นประโยชน์ต่อพวกเราทุกคนครับ

ขอเสียงเพื่อนๆ หน่อยนะครับ โดยเฉพาะเพื่อนๆ ที่เล่น xbox live อยู่นะครับ ผมเชื่อเหลือเกินว่า ในประเทศของเราตอนนี้มีคนเล่น xbox หลายพันคน และใช้ xbox live อยู่หลายร้อยคนครับ

เพื่อนๆ เคยรู้สึกแบบนี้หรือไม่ครับ

- Microsoft ไม่มี localized service สำหรับประเทศไทย ทำให้เราไม่สามารถมี gamertag ของชาวไทยได้ ถ้าจะสมัคร ก็ต้องเลือกประเทศอื่น เช่น US, UK, Japan, Korea หรือ Singapore แต่เราไม่มีชื่อประเทศของเรา และธงชาติของเรา อยู่ใน list ของ Microsoft

- คุณรู้สึกหรือเปล่า ว่าเรากำลังถูกบังคับ เวลาซื้อ item ต่างๆ จาก Microsoft เราต้อง import เข้ามาเอง (ตาม region ของ gamertag ที่เราใช้อยู่) ทำให้เราต้องเสียเงินราคาแพงกว่าปกติ เวลาจะเติม Live หรือ Point ก็ต้องมานั่งเลือกซื้อว่าเป็นของ US หรือไม่ บางคนต้องยอมใช้ credit card ซื้อเองแล้วต้องใช้ที่อยู่ปลอม แล้วยังมีปัญหาว่าต้องไปตามยกเลิกบัตรเครดิตทีหลังอีก

- คุณรู้สึกหรือเปล่าว่ามันไม่ยุติธรรม ที่เราถูกปิดกั้นไม่ให้ดาวน์โหลด content บางประเภท เนื่องจากนโยบาย ของ Microsoft ในการ control การ release content ไปยัง region ต่างๆ ทั้งๆ ที่คุณ จ่ายเงินค่า Live อย่างถูกต้อง และจ่ายแพงกว่าคนชาติอื่นๆ ด้วยซ้ำ

- รู้สึกอึดอัดหรือเปล่าครับ เวลามีคำถามที่ต้องการความช่วยเหลือ แล้วเราต้องช่วยเหลือกันเองด้วยการ post ในบอร์ด แล้วช่วยๆ กันแก้ปัญหา แก้ได้บ้าง ไม่ได้บ้าง ในขณะที่เราจ่ายเงินซื้อเครื่องของเขาอย่างถูกต้อง และจ่ายแพงกว่าคนชาติอื่นๆ แต่เราไม่ได้รับการ support ใดๆ เลยจาก Microsoft ด้วยเหตุนี้ทำให้เกิด home-grown solution (ภูมิปัญญาชาวบ้าน) ขึ้นมาเยอะแยะไปหมด เช่นการเปิดเครื่องมาอัดพัดลม เปลี่ยนโน่นเปลี่ยนนี่เพื่อยืดอายุ xbox กันวุ่นวาย ทั้งๆ ที่คุณ ในฐานะลูกค้าคนหนึ่งที่จ่ายเงินให้ไมโครซอฟท์ คุณมีสิทธิ์โดยชอบธรรมที่จะได้รับการดูแลเอาใจใส่ ซ่อมแซม และแลกเปลี่ยนเครื่องที่เสียจากผู้ผลิต

- คุณรู้สึกโดดเดี่ยวหรือไม่ เวลาที่เครื่องเกมมีปัญหา แล้วไม่สามารถหันไปหาใครได้ แม้คุณจะซื้อเครื่องไม่แปลงก็ตาม แต่ warranty ของ Microsoft ก็ดูราวกับว่า “ไร้ตัวตน” เพราะคุณต้องรับภาระค่าใช้จ่ายทั้งหมดในการส่งเคลมเครื่อง ที่ไม่มีหลักประกันอะไรให้คุณเลยว่าเมื่อซ่อมกลับมาแล้วมันจะหายดี 100%

ถ้าเพื่อนๆ อ่านมาจนถึงบรรทัดนี้แล้วเห็นด้วยกับผม ผมอยากรบกวนให้ช่วยออกความเห็นด้วยนะครับ

ผมกำลังคิดที่จะ:

1) จัดทำ petition รวบรวมรายชื่อ เป็นจดหมายเปิดผนึกถึง Microsoft Thailand เพื่อเรียกร้องให้ Microsoft พิจารณา และลงมือทำในสิ่งต่อไปนี้:

- เปิด xbox live service สำหรับประเทศไทย พร้อมพิจารณา pricing model ต่างๆ ให้เหมาะสมกับคนไทย รวมถึงจัดทำระบบ billing ด้วย
- ขายสินค้าต่างๆ ที่เกี่ยวข้องกับ xbox live อย่างถูกต้องในเมืองไทย
- จัดทีมสำหรับรับโทรศัพท์เพื่อ support ลูกค้ากรณี xbox live มีปัญหา
- จัดทำ migration plan สำหรับลูกค้าคนไทย ที่สมัคร gamertag ประเทศอื่น ให้ย้ายมาเป็น tag เมืองไทย โดยให้เสียค่าใช้จ่ายน้อยที่สุด
- นำเข้าเครื่อง อุปกรณ์ และแผ่นเกม มาขายในราคาที่ยุติธรรม (อันนี้หวังสูงไปหน่อย แต่จะลองเรียกร้องไปครับ)
- ถ้า Microsoft ไม่มีแผนจะนำเครื่องเข้ามาจำหน่าย Microsoft ควรหาทางออกให้ลูกค้าที่เครื่องมีปัญหา เช่นสร้าง channel ในการส่งซ่อม รวมถึงออก process และ service level agreement (สำหรับคนไทย) ที่ชัดเจน

2) ต้องการให้ Microsoft ตอบจดหมายเปิดผนึกของพวกเราอย่างเป็นทางการครับ โดยให้แจ้ง:
- สถานะปัจจุบัน ของการ roll out xbox live service มาที่ประเทศไทย และถ้ายังไม่มีสถานะ ก็ควรจะตอบมาว่าการ roll out ดังกล่าว มีอยู่ใน plan ของ Microsoft หรือไม่
- แจ้ง time frame ที่ชัดเจนของการ roll out ในข้อที่แล้ว
- แผน และทิศทาง ในการนำเข้าอุปกรณ์ที่เกี่ยวข้องกับ xbox มาจำหน่ายในเมืองไทย

สิ่งที่ผมอยากถามเพื่อนๆ คือ:

ถ้าผมจะทำจดหมายเปิดผนึกบน website ซักแห่ง (คิดว่าน่าจะเป็น xbox.com -- แต่ตอนนี้ยังไม่ได้ตัดสินใจนะครับ) เพื่อนๆ เห็นด้วยหรือไม่ครับ และจะลงชื่อเพื่อสนับสนุนหรือเปล่า ลำพังตัวผมเอง ตัวเล็กๆ คนเดียวเสียงไม่ดังพอแน่ๆ ครับ แต่ถ้าพวกเราทุกคนร่วมใจกัน ผมคิดว่าพวกเราชาว DGO เสียงดังพอที่จะทำให้ MS หันมามองแน่ๆ ครับ

เนื่องจากสิ่งนี้จะเป็นประโยชน์ต่อเพื่อนๆ ทุกคนในอนาคตครับ เลยอยากให้เพื่อนๆ ช่วยออกความเห็นด้วยนะครับ ว่าผมควรจะเขียนจดหมายฉบับนี้หรือไม่ และเนื้อหาบนจดหมายควรจะเป็นไปในแนวทางไหน ใครมีไอเดียอะไรก็โยนเข้ามาได้เลยครับผม

เพิ่มเติมครับ:
ขอแยกเป็น 3 ประเด็นดีกว่าครับ จะได้ไม่สับสน :explain
ประเด็นแรก xbox live เพื่อนๆ เห็นด้วยหรือไม่ครับ ที่จะให้มี Live service สำหรับประเทศเรา

ประเด็นที่สอง ก็เรื่องนำเข้าเครื่อง, อุปกรณ์ และ แผ่นเกมครับ อันนี้เชิญออกความเห็นตามสบายนะครับ

ส่วนประเด็นที่สาม เป็นเรื่องการจัดตั้ง channel สำหรับส่งซ่อมเครื่องไฟแดงครับ อันนี้เห็นว่ายังไงบ้างครับ

ขอบพระคุณครับ :kanoiyom

Edited by mrzane, 11 October 2007 - 04:45 PM.

#2 zineryl

藍染 惣右介

Posted 11 October 2007 - 04:05 PM

เขาไม่มาสนใจชนกลุ่มน้อยอย่างพวกเราหรอกเพราะอะไรก้รู้กันอยู่

ปล.วันนี้ได้รับ voice massage จาก AL CAPONE36O ผมก้งงว่าใครหว่าดูลายเซ้นคนไทยนิ ปรากฏว่าคือตา AL QUEDA เปลี่ยนชื่อได้ยินไม่ค่อยชัดรู้สึกเขาบอกว่า ms สั่งให้เปลี่ยนชื่อ :555 ฮาดี

#3 giggogs

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 11 October 2007 - 04:09 PM

ยินดีร่วมลงชื่อด้วยครับ ถ้าจะยากแต่ก็น่าลองดูครับ

View Postzineryl, on Oct 11 2007, 04:05 PM, said:

เขาไม่มาสนใจชนกลุ่มน้อยอย่างพวกเราหรอกเพราะอะไรก้รู้กันอยู่

ปล.วันนี้ได้รับ voice massage จาก AL CAPONE36O ผมก้งงว่าใครหว่าดูลายเซ้นคนไทยนิ ปรากฏว่าคือตา AL QUEDA เปลี่ยนชื่อได้ยินไม่ค่อยชัดรู้สึกเขาบอกว่า ms สั่งให้เปลี่ยนชื่อ :555 ฮาดี
ได้เหมือนกันครับ :555 เห็นบอกว่าms ให้เปลี่ยนฟรีด้วยนะครับ

#4 burger

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 11 October 2007 - 04:12 PM

มันก็ต้อง ซื้อ แผ่นแท้เท่านั้นอ่ะ นะ ถ้าอยากให้เค้าเข้ามาขายจริง

ผมไม่มีปัญหาหรอก แต่สำหรับคน ทุนน้อย ก็จะออกมาบ่น ว่าไม่มีตังซื้อแผ่น

ต้องช่วย กันซื้อ แผ่น แท้ ถ้าอยากให้เข้ามา ช่วยกันได้หรือป่าว อ่ะ :explain

แล้วก็ตอน ที่โดนแบน ผมก็ เมลไปถาม ms ไทยอ่ะ เค้าก็บอกว่า เคยมีผู้นำ xbox1 มาขายแล้ว แต่มันไม่ประสบความสำเร็จอ่ะนะ

ถ้าเอาเข้ามาขาย เครื่องคงแพง ขึ้น มั้ง

อีกอย่าง เศรษฐกิจ ไทยมันไม่ดีด้วยอ่ะ เวียดนาม สิงโปร์ น่าลงทุนกว่าเยอะ

( เมืองไทยมีโจรบริหาร ) :jark

3 ข้อ นั้น เห็นด้วยหมดครับ อะไรที่เป็น xbox360 ในไทย เอาหมด

เราควรทำยอด คนที่มี xbox360 ในที่ไหมอ่ะ ถึง 10000 ปะ

ยากให้ส่ง จดหมายให้ทั้ง MS ไทย และ นอก เลยอ่ะ

Edited by burger, 11 October 2007 - 04:24 PM.

#5 draw

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 11 October 2007 - 04:12 PM

ก็เห็นด้วยแน่นอนคับ แต่ทาง Microsoft คงมีแต่คำตอบเดิมๆให้เรานะคับสำหรับทัศนะของผมเพราะ Volume ในประเทศเรายังไม่มากพอจะให้เขาตัดสินใจทำอะไรลงไปจิงๆ รวมถึงการที่มี Dealer มากมายไม่ว่าจะที่สะพานเหล็กหรือที่ใดๆก็ตามก็มีเครื่องวางจำหน่ายอยู่และดูเหมือนจะมี Power มากกว่าซะด้วย ทำให้เหมือนเป็นการตัดยอดขายกัน อาจเกิดกรณีเช่นในสินค้าจำพวกกล้องถ่ายภาพที่มีกรณีของ เครื่องประกันร้าน กับ เครื่องประกันศูนย์ ที่จะได้รับการดูแลที่ไม่ทัดเทียมกัน เพราะทางศูนย์ก็จะพยายามเพิ่มยอดขายให้กับตนจนต้องตัดทอนการบริการหากซื้อผ่าน Dealer ห้างร้านดังที่สินค้าจำพวกกล้องถ่ายรูปประสบอยู่ ซึ่งในทีนี้เครื่องประกันศูนย์ย่อมมีราคาแพงกว่าตาม Dealer ที่สามารถเลือกลดแลกแจกแถมได้โดยไม่ต้องมีนโยบายจากทางศูนย์ ซึ่งอันนี้จะทำให้คนทุนน้อยคิดหนักเหมือนกันนะคับ ซึ่งก็คงเป็นจุดที่ทำให้ Microsoft คิดหนักหละคับกับการจะมาลงทุนนะคับ ว่ายอดขายมันจะคุ้มกับการลงทุนเปิดตลาดแหล่งใหม่รึป่าว
ซึ่งในส่วนที่จะเรียกร้องให้มีการเปิด Channel ในไทยเพื่อรับส่งซ่อม ซึ่งอันนี้ดูชัดเจนและเป็นไปได้มากทีเดียวคับ น่าจะช่วยให้การแก้ปัญหาและการซ่อมแซมดูมั่นคงและมีการรับประกันที่น่าเชื่อถือได้
ปล.อันนี้เป็นทัศนะส่วนตัวนะคับ :shame2

Edited by draw, 11 October 2007 - 04:18 PM.

#6 ArtDVDs

เซียนเกม

• Interests:-__-'

Posted 11 October 2007 - 04:15 PM

ลองดูก็ไม่เสียหายครับ แต่คงยากครับ Office ของ MS ในไทยกระจิ๋วเดียวเอง เน้นขายซอฟแวร์ซะมากกว่า ส่วน Hardware ไปอยู่กับผู้นำเข้ารายใหญ่ซะหมด

#7 pooyjack

ตำนานมีชีวิต เทพแห่งการดองเกม

• Banned

Posted 11 October 2007 - 04:18 PM

มีก็ดีเลยครับ แต่ไม่มีก็ชินซะแล้วล่ะครับ :555

#8 stillenigma

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 11 October 2007 - 04:19 PM

ยินดีร่วมลงชื่อครับ ผมเองถ้ามีเงินก็จะซื้อเครื่องอีกเครื่องนึกไว้ออนไลน์เหมือนกัน ส่วนเครื่องเก่าก็เอาไว้เล่นเกมที่ไม่ได้ชอบนัก(ก็อบปี้)หรือเกมอื่นๆ

#9 mrzane

Posted 11 October 2007 - 04:20 PM

ถ้าอย่างนั้น ขอแยกเป็น 3 ประเด็นดีกว่าครับ จะได้ไม่สับสน :explain

ประเด็นแรก xbox live เพื่อนๆ เห็นด้วยหรือไม่ครับ ที่จะให้มี Live service สำหรับประเทศเรา

ประเด็นที่สอง ก็เรื่องนำเข้าเครื่อง, อุปกรณ์ และ แผ่นเกมครับ อันนี้เชิญออกความเห็นตามสบายนะครับ

ส่วนประเด็นที่สาม เป็นเรื่องการจัดตั้ง channel สำหรับส่งซ่อมเครื่องไฟแดงครับ อันนี้เห็นว่ายังไงบ้างครับ

ขอบคุณอีกครั้งนะครับ

Edited by mrzane, 11 October 2007 - 04:22 PM.

#10 jumpman

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 11 October 2007 - 04:26 PM

ดีครับ จะร่วมด้วย

#11 thaiger

แชมป์โลก Bejewel

Posted 11 October 2007 - 04:42 PM

เห็นควรด้วยครับ ผมลงชื่อด้วยคน มี light side น้า อย่างน้อยก็เครื่องนึงละ

#12 dokdak

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 11 October 2007 - 04:43 PM

ก็ลองดูครับถ้าให้ดีบอกมันไม่ต้องล็อคโซนด้วยได้ไหมอยากได้ที่สุดเลย :her

#13 mrzane

Posted 11 October 2007 - 04:46 PM

View Postdokdak, on Oct 11 2007, 04:43 PM, said:

ก็ลองดูครับถ้าให้ดีบอกมันไม่ต้องล็อคโซนด้วยได้ไหมอยากได้ที่สุดเลย :her
เดี๋ยวจะลองดูครับ แต่ท่าทางจะลำบากเหมือนกัน เพราะขอให้ไม่ล็อกโซนเนี่ย มันจะไปขัดกับ business model ของเขาอ่ะครับ :numairu:

#14 appleneat

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

Posted 11 October 2007 - 04:48 PM

ผมว่ากระทู้นี้เหมาะกับ light side เท่านั้นนะคับ (ความเห็นส่วนตัวเน้อ)

#15 YajokKung

B A

Posted 11 October 2007 - 04:52 PM

เห็นด้วยครับ เพราะผมก็ไม่ไหวเหมือนกันท่าเราเล่นแผ่นแท้แล้วเวลาไฟแดงเราต้องส่งเครื่องไปต่างประ
เทศเนี่ย แล้ว เรื่องล็อคdemo ก็เหมือนกัน - -

#16 c.tsubasa

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 11 October 2007 - 05:11 PM

เห็นด้วยครับ เพราะตรงส่วนนี้จะเป็นประโยชน์ต่อส่วนรวมทั้งหมด และคงต้องได้รับความร่วมมือจากหลายๆท่าน แต่ตรงนี้ถ้าตามหลักแล้ว ผู้ที่จะได้รับประโยชน์มากที่สุดคือกลุ่มที่ใช้เครื่องที่ไม่ได้รับการดัดแปลง และใช้แผ่นแท้ แต่ผมคิดว่านี่เป็นจุดเริ่มต้นที่ดีครับ เพราะจริงๆบ้านเราก็ถือเป็นตลาดใหญ่ของทาง microsoft เหมือนกัน

Edited by c.tsubasa, 11 October 2007 - 05:12 PM.

#17 manzax

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 11 October 2007 - 05:13 PM

ประเทศเรามันก็แค่ส่วนน้อย ในระบบธุรกิจอันยิ่งใหญ่ครับ ในหมาสมุทร เราก็เหมือนกับ หินก้อนนึงเท่านั้นเอง เค้าไม่สนใจเราหรอก

#18 Xenon

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 11 October 2007 - 05:17 PM

เรื่อง Zone จะเห็นได้ว่า MS ได้วางเป็นจุดๆตามประเทศต่างๆ ไม่ได้ทำทุกประเทศ
อย่างประเทศในยุโรปที่ใช้ software ลิขสิทธิ์ทั้งหมดก็ไม่เห็น MS จะไปเปิดศูนย์ที่ประเทศนั้นๆทุกประเทศ
ดังนั้นผมว่าประเทศไทยที่มีกำลังซื้อแผ่นลิขสิทธิ์อันน้อยนิดและไม่มีแนวโน้มที่ดีใน
ด้านการตลาด คงยากที่เค้าจะมาตั้งศุนย์บริการที่นี่

#19 Marko

ชายผู้โดดเดี่ยว รักสงบ ท่ามกลางสมรภูมิ DGO Battle ที่บ้าคลั่ง

Posted 11 October 2007 - 05:22 PM

เป็นไอเดียที่ดีครับ ลองทำดูก่อนได้ครับ เข้าใจว่าสำเร็จยาก แต่อย่าเพิ่งถอดใจไปซะก่อนละ :kanoiyom

#20 zero360123

ณ ที่อันไกลโพ้น

Posted 11 October 2007 - 05:26 PM

:mad สู้ๆ แต่ผมดำมาแต่ไกลเลยนะ กลัวเลย :aha: