`

Jump to content

เพื่อนใช้ router รุ่นไหนครับที่ nat เป็น open เลยนะครับ

12 replies to this topic

#1 asran

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 07 October 2007 - 09:07 AM

เพื่อนๆใช้ router รุ่นไหนครับที่ nat ของน้อง x เป็น open เลยนะครับแบบว่าพอเสียบปุ๊ปแล้ว
ืใช้ได้เลยครับจะไปซื้อแว้วครับ :kanoiyom

#2 mrzane

Hi-Def freak

• DGO Reporter

Posted 07 October 2007 - 09:28 AM

View Postasran, on Oct 7 2007, 09:07 AM, said:

เพื่อนๆใช้ router รุ่นไหนครับที่ nat ของน้อง x เป็น open เลยนะครับแบบว่าพอเสียบปุ๊ปแล้ว
ืใช้ได้เลยครับจะไปซื้อแว้วครับ :kanoiyom
ที่ NAT Open มาเลยจากโรงงาน คงไม่มีแน่ๆ ครับ นอกจากคุณจะซื้อโมเด็ม แล้วก็มาตั้ง username/password ที่น้อง x แทนครับ (ซึ่งก็คงไม่ตอบโจทย์ของคุณ เพราะคุณต้องการ router ใช่ไหมครับ)

แนะนำ router ที่มันมี NAT preset สำเร็จรูปมาให้ครับ ผมใช้ Dlink รุ่น DGL-4300 อยู่ มันมี preset ของ xbox live มาให้เลย แค่เปิดจาก drop down list แล้ว add เข้าไปใน list ครับ ไม่แน่ใจว่า Dlink รุ่นอื่นๆ จะมีหรือเปล่านะครับ จริงๆ แล้วลองเข้าไปเล่นในเว็บ Dlink ครับ มันจะมี Firmware simulation ให้ลองกดเล่นด้วยครับ จะได้แน่ใจว่ามันมีจริงๆ หรือเปล่า

ถ้ายี่ห้ออื่นๆ ก็แนะนำ Netgear และ Linksys นะครับ :explain

#3 คันโมะจัง

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 07 October 2007 - 10:58 AM

เคยอ่านในบอร์ดผ่านตา ว่ามีอยู่เหมือนกันครับ ซื้อมาไม่ต้องตั้งค่าอะไรเลย xbox เห็นเป็น open ทันที คงต้องรอคนที่ใช้ผ่านมาเห็นมาตอบให้

การตั้งค่า NAT ไม่ได้ยุ่งยากอะไรเลยนะครับ ถ้า router รุ่นนั้น ๆ ไม่ได้ถึงขนาด incompatible กับระบบ Live จริง ๆ
(อย่าง Huaweii ตัวแถมมากับ True) หรือ ระบบเครือข่ายไม่อำนวย หรือ มีการบล็อค port , protocol ไว้

เคยเจอเคสนึงของคุณ gogoken อพาร์ทเมนท์ซึ่งเดิมมีระบบโทรศัพท์ภายในแบบ PABX แต่ต่อมาต้องการใช้ระบบ LAN
ภายในเพื่อเล่นเน็ต เค้าจะใช้อุปกรณ์พิเศษที่ติดตั้งไว้กับทุกห้อง (จำชื่อไม่ได้แล้ว) โดยสายโทรศัพท์ต่อเข้าเจ้าตัวนี้ แล้วต่อสาย LAN
จากเจ้าอุปกรณ์ตัวนี้ เข้า PC ทำให้สามารถใช้สายโทรศัพท์ที่มีอยู่แล้วแทนสาย Lan ได้เลย ตัว window เองก็มองเห็นระบบ LAN,
รับค่า IP ได้ปกติ, รองรับน่าจะทุก protocol ทำให้ประหยัดค่าใช้จ่ายได้มาก ไม่ต้องตั้ง Switch และเดินสาย Lan เข้าห้องพักทุกห้อง

แต่หลังจากที่ตั้งค่าทุกอย่างถูกต้อง ทั้งตัว Xbox เอง และ ตัว router Zyxel 660R ตัวแม่ที่อยู่ office ก็ยังไม่สามารถใช้งานได้
ถ้าจำไม่ผิดรู้สึกจะไปติดที่ MTU

จากที่ทดลองโหลด bit เช็คค่า NAT จาก web ก็เห็นว่า Open ด้วยซ้ำ แต่ดันเข้า Live ไม่ได้ซะงั้น คิดว่าระบบ Test connection
ของ xbox มันคงตั้ง Limit เกี่ยวกับความแรงของสัญญาณ หรือ การ Delay ของคำสั่งต่อคำสั่ง เอาไว้สูง เพื่อไม่ให้เกมส์แลคจนเล่นไม่ได้

คุณภาพสัญญาณต่ำ สายโทรศัพท์คงสู้สาย LAN ไม่ได้ แถมระยะทางกว่าจะมาถึง switch ที่พ่วงกับ router ก็ค่อนข้างไกลมาก สัญญาณน่าจะ drop ไปพอสมควร

เอาเป็นว่าผมแนะนำตัวที่ใช้อยู่ให้ 3 ตัว Zyxel 650H, Zyxel 791R (G.SHDSL), LinkSys AG241

3 ตัวนี้สามารถตั้งค่า NAT ให้เป็น OPEN ไว้เล่น Live ได้แน่นอนครับ

#4 gogogo7922

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 07 October 2007 - 11:17 AM

ครับ เห็นด้วยครับ เพราะปัจจุบันผมก็ใช้ AG241 ตามที่คุณ คันโมะจัง แนะนำเหมือนกันครับ

ขอให้โชคดีครับ :bye

#5 boXy

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members
  • Interests:Computer, Games

Posted 07 October 2007 - 11:29 AM

ผมใช้ของ Linksys WAG200G (ADSL WLAN router) ก็ต่อ xbox live ได้เลย ไม่ได้ไป set อะไร

เห็นมีตรง NAT ตั้งเป็น enable อยู่

#6 mrzane

Hi-Def freak

• DGO Reporter

Posted 07 October 2007 - 11:58 AM

ลืมบอกไปว่าน้อง x สนับสนุน UPNP นะครับ ถ้า router สนับสนุนด้วย มันจะเปิด Port ให้น้อง x อัตโนมัติครับผม :aha:

#7 คันโมะจัง

• High Royal Executive Members

Posted 07 October 2007 - 12:11 PM

View Postmrzane, on Oct 7 2007, 11:58 AM, said:

ลืมบอกไปว่าน้อง x สนับสนุน UPNP นะครับ ถ้า router สนับสนุนด้วย มันจะเปิด Port ให้น้อง x อัตโนมัติครับผม :aha:

อืมม เป็นไปได้ครับ คงจะเป็นเพราะ UPnP นี่แหละที่ทำให้ open ได้ทันที

ผมคิดว่าไม่ทุกรุ่นนะครับ อย่างตัวแสบ Huaweii ผมก็ลอง UPnP ก่อนเลยก็ไม่ได้

นึกได้ว่าเคยอ่านเจอวิธี config เจ้าตัวนี้อยู่ครับ ในบอร์ดเก่าก่อนล้างบาง สามารถทำได้ แต่ตั้ง Rule เยอะแยะไปหมด

อ่านแล้วไม่เข้าใจ ยอมแพ้ :ohno

Edited by คันโมะจัง, 07 October 2007 - 12:13 PM.

#8 Silversmoke

ไอ้บ้า

Posted 07 October 2007 - 12:13 PM

ผมใช้อิLinksys อยู่อ่ะนะ อมาต่อ ก้อต่อ 360ได้เลย ไม่ต้องเซทอะไรสักอย่าง

#9 Tiva

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Interests:Xbox360, Xbox ONE

Posted 07 October 2007 - 12:28 PM

ของผมเป็น Zyxel 660P-T1 ครับตั่งค่านิดหน่อย (จริงๆก็ติ๊กถูกเพิ่มอีกช่องสองช่อง) ก็ได้แล้วไม่มีปัญหาคร๊าบ

#10 Noelle

~ มหาเทพวินนิ่ง ~

• Interests:Game Consoles, Foreign Movies, Japanese Animations ^_^

Posted 07 October 2007 - 06:10 PM

ผมใช้ Netgear 5.4 Mbps w111v2

access point included พอได้คับ wifi ก็แหล่มเลย

#11 giggogs

Posted 08 October 2007 - 01:56 AM

ใช้ Linksys WRT54GL อยู่ครับเซ็ตง่ายมาก

#12 Eatter

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 25 March 2010 - 08:27 PM

#13 X Shape

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 08 December 2010 - 03:25 PM

dig 4 Edit