`

Jump to content

Halo 3 Night - คืนแรกกับ Halo 3 กับการ Co-op 4 คน

• You cannot reply to this topic
16 replies to this topic

#1 gorath

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 28 September 2007 - 08:29 AM

รอแผ่นมานานแสนนานในที่สุดเมื่อวานนี้ก็ได้แผ่น Halo 3 Limited Edition มาแล้วครับ เห็นกล่องแล้วโอเคเรย มันไม่เหมือนในภาพที่เพื่อน ๆ ถ่ายมาให้ดู..กล่องมันเป็นเหล็กสีดำหนาเปิดได้สองด้าน ข้างในมีหนังสือที่ดูดีมาก ๆ แต่ผมก็ไม่ได้ดูเหมือนกัน เก็บไว้ก่อน สภาพแผ่นดีมากครับ ไม่หลุด ไม่มีรอยใด ๆ ทั้งสิ้น Happy มากกับ Packaging ตัวนี้.. :aha:

สำหรับตัวเกม ฉากแรกสุดผมลองเล่นคนเดียวได้สักสิบนาที..แล้วติดธุระนิดหน่อยยังไม่ทันจบฉาก จากนั้นก็มา Co-op กับเพื่อนอีกสองคนเอาราว Mission ที่สองเลย ทำให้คาใจนิด ๆ ว่าต้องมีเล่นใหม่อีกรอบแน่นอน...ฉากนี้เราก็ยังอยู่ที่แคบ ๆ รู้สึกว่าทางมันมั่วดี เด๋วก็ให้ไปทางนี้ ไปทางโน้น เดินย้อนทางเดิมเหมือนสองภาคแรกเลย เรียกได้ว่าช่วงแรกไม่ค่อยประทับใจเท่าไหร่ แต่ถ้าใครเคยเล่นสองภาคแรก ฉากแรกมันจะเอือด ๆ แบบนี้เหมือนกันเลย..แปลกดี -*-

พอเริ่มได้ขับรถ ออกสู่โลกกว้าง...ความมันส์และความฮาก็บังเกิด...ช่วงนี้เป็นช่วงที่เริ่มสนุกแล้วคร
ับ นอกจากจะขับรถ Warthog Drift ไปมาให้เพื่อนยิงปืนกลได้จะ ๆ ยังมีการวิ่งลงไปแย่งมอไซต์ศัตรู โดยขึ้นไปคร่อมแล้วต่อยมันลงจากรถ (ยืนใกล้ ๆ รถศัตรู กด RB ค้าง) ช่วงนี้ผมแย่งมาได้สามคัน สะใจเป็นที่สุด :555

มีอยู่ช่วงนึงที่เราต้องสู้กับหุ่น Scarab อีกตัว ตรงนี้ผมใช้รถถัง Scorpion ยิงจากระยะประมาณเกือบ 1 Km ส่วนเพื่อนอีกสองคนขับ Hornet คนละลำ บินไปวนล่อปืน Scarab ในขณะที่อีกคนวิ่งอยู่ข้างล่าง รอ Scarab ล้มแล้วเข้าไปซัดด้านใน เป็นฉากที่ผมรู้สึกว่ามันเล่นกันเป็น Tactic ดี...นอกนั้นมั่วกันกระจาย :angry

หลังจากเล่นผ่านไปอีกสักพักใหญ่ ๆ เราก็มีเพื่อนร่วม Co-op อีกหนึ่งท่าน เข้ามาราวช่วง Mission ที่ 3 (หรือ 4) ก็เล่นกันไปจนคิดว่าใกล้จะจบแล้วล่ะครับ น่าจะฉากสุดท้ายแล้ว แต่ต้องพักกันก่อนเพราะตีสามแล้วไม่ไหว...อีกอย่างฉากก่อนสุดท้ายมันชวนป๋วยมากครับ ไม่ใช่ว่ามันน่าแหวะ แต่ทางมันมั่วดีจริง ๆ เดินวนหาทางอยู่นานนนน ทั้งมืดทั้งแคบทั้งหลง... :cry2

โดยสรุป...ส่วนตัวผมรู้สึกว่า Halo 3 สนุกใช้ได้เลย ในแง่ของการเป็น FPS ก็มี Tactic พอสมควร ยิงกันมันส์ใช้ได้ แต่อาจจะเป็นเพราะเราเล่นกัน 4 คนในระดับแค่ Normal ด้วยมั๊งครับ เลยรู้สึกว่ามันไม่ท้าทายเท่าไหร่ คือเล่นไปได้เรื่อย ๆ เลย ไม่มีติด ไม่ต้องหลบเท่าไหร่ ยานพาหนะก็มีให้เล่นกันจุใจไม่มากไม่น้อย สมเหตุสมผลดี :eiei

ส่วนที่ไม่ค่อยเข้าท่าคือหลาย ๆ ฉากมันแคบ แล้วเรามีกัน 4 คน เวลาเล่นมันมั่วมาก วิ่งขวางทางปืนกันบ้าง หลงกันบ้าง ยิงโดนพวกเดียวกันบ้าง บางช่วงทางก็มั่วดีจริง ๆ ไม่รู้จะไปทางไหนเดินวนไปวนมา ระบบการ Respawn ก็แปลก ๆ บางทีก็ Respawn ให้เลย บางทีดันบอกว่าตรงนี้อันตราย ยังไม่ re ให้ ต้องรอเพื่อนตายหมดก่อนแล้วไปรีที่ Check Point แล้วทำไมไม่ Re เราคนเดียวที่ไกล ๆ หว่า..อันนี้งงโคตร...

สรุปว่าเต็ม 10 ผมให้ 9.0 ครับ ยังมีอะไรบางอย่างคาใจนิด ๆ เด๋วต้องขอลองเล่นดูหลาย ๆ แนว..อาจต้องเลือกความยากมากขึ้นกว่านี้หน่อย เพราะรู้สึกว่ามันง่ายไป...อีกอย่างที่บ้านผมไม่มีระบบเสียง 5.1 ด้วยอ่ะ เลยไม่ได้อารมณ์ตรงนี้เลย...เสียดาย :angry
------
Edit. ถ้าใครไม่เคยเล่นภาค 1 - 2 และไม่รู้เนื้อเรื่องมาเลย ผมว่าน่าจะรู้สึกเคว้งคว้างกับเกมนี้พอสมควร ประมาณว่า..ทำไม อะไร คือใคร ยังไง..ฯลฯ ยังไงที่ลายเซ็นต์ผมมีเนื้อเรื่องสองภาคแรกนะครับลองอ่านดูได้ครับ น่าจะพอช่วยได้บ้าง

Edited by gorath, 28 September 2007 - 08:52 AM.

#2 maxs

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 28 September 2007 - 08:58 AM

เหอๆเมื่อคึนหลับคาจอยเลย :her หูฟังจังติดที่หูอยู่เลยตึ่นมอีกทีิอ่าวตี4ครึ่งแล้วนี่หว่า :ah กำ :mad

#3 WRX

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 28 September 2007 - 09:00 AM

สนุกดีครับ คุ้มค่าเงินมากๆ แผ่นและกล่องสวยจริงๆ :love

#4 boXy

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members
  • Interests:Computer, Games

Posted 28 September 2007 - 09:03 AM

ผมก็ได้แผ่นมาจาก NADz สภาพดีมากเช่นกัน

เริ่มต้นก็ดูดีหน่อย ไม่ซ้ำแบบภาค 1 และ 2 แน่ก็ไม่ได้สร้างเร้าใจให้ชวนติดหนึบให้กับผมซะเลย ติเรื่องดนตรีประกอบ หรือมันกลัวจะกลบเสียงปืนประเภทแสงที่มันไม่ค่อยดังก็ไม่รู้

ก็พยายามเล่น ดูมึนๆมั่วๆอย่างว่าแหละ

มีอยู่ตอนเดียวที่ทำให้ผมได้ฮาอยู่เงียบก็คือ ตอนที่ผมตายอยู่ใกล้หน่วยทหารของฝ่ายเรา มีคนตะโกน "Master chief death" ฮาจริงๆ

กำลังพยายามเล่นไปไกลหน่อยเผื่อว่าจะเร้าใจขึ้น หรือว่ามันไม่ค่อยมีระบบสั่นให้หรือไงนะ ไม่เร้าใจอย่าง Airborne เลย เล่น Normal อยู่

หรือว่าต้องไปเล่นที่ยากขึ้นหน่อยนะ

ไม่รู้ว่าถ้าจบแบบอยากกว่าจะได้ AP ของแบบง่ายกว่าไปด้วยหรือเปล่า อย่างใน GoW

#5 gorath

เซียนเกม

Posted 28 September 2007 - 09:14 AM

ในคู่มือที่แถมมากับตัวเกมก็บอกนะครับ ว่าถ้าเล่น Co-op ให้เลือกระดับความยากสูง ๆ เข้าไว้ เค้าแนะนำสองระดับสูงสุดเลยอ่ะ...ใครจะเริ่มเล่นรอบใหม่ก็ลองปรับดูนะครับ น่าจะทำให้แนวการเล่นเปลี่ยนไปพอสมควร..คงบู๊มากไม่ได้แระ

#6 RONAN321

ให้มากกว่าที่ผู้อื่นคาดหวัง...และให้ด้วยความเต็มใจเสมอ

Posted 28 September 2007 - 09:39 AM

ผมชอบระบบ Mutiplayer ของเกมนี้มากๆ รู้สึกมันทำอะไรได้หลายอย่างดี
ไม่ใช่แค่ยิงๆกันอย่างเดียว มีอิสระในเกมสูงมากๆ พวกยานพาหนะนี่ทำออกมาได้สุดยอดจิงๆ

ขอแนะนำให้ลองดู VDO ตอนเราเล่นmuti เลือกดูผู้เล่นได้ทุกคนมุมกล้องอิสระแบบ100%
ภาพในmuti สวยมากๆไม่แพ้ในGOWเลย เมื่อคืนตอนเล่นเสร็จผมกดเข้าไปดูเพลินเกือบชม. :numairu:

#7 piya2519

I AM THE LEGEND OF KINGDOM UNDERFIRE

• Interests:TRS ThaiRainbowSix

Posted 28 September 2007 - 09:54 AM

ผมอยู่ด้านมืดครับเลยเล่นก่อน :aha:

#8 nongpong

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 28 September 2007 - 11:41 AM

มะคืน ลองเล่น 3 ทีม เปน 10 กว่าคน กะเพื่อนๆ DGO มันมากเลยครับ
แต่ไม่รู้ทำไม โหมด Co op ผมเฉยๆ มากเลย

#9 mennie

เซียนเกม

Posted 28 September 2007 - 11:44 AM

เมื่อคืนไต่ลวดกายกรรมกวางเจาเกือบครึ่งชั่วโมง อนาถ บันไดมีไม่ยอมขึ้น

#10 gorath

เซียนเกม

Posted 28 September 2007 - 11:46 AM

View Postmennie, on Sep 28 2007, 11:44 AM, said:

เมื่อคืนไต่ลวดกายกรรมกวางเจาเกือบครึ่งชั่วโมง อนาถ บันไดมีไม่ยอมขึ้น
โคตรฮา..แล้วผมไต่ได้ตั้งสองรอบ พวกทั่นไต่ไม่ได้ :555 ที่ไหนได้..มีบันไดอยู่ใต้ทางด่วน :ohno

View Postnongpong, on Sep 28 2007, 11:41 AM, said:

มะคืน ลองเล่น 3 ทีม เปน 10 กว่าคน กะเพื่อนๆ DGO มันมากเลยครับ
แต่ไม่รู้ทำไม โหมด Co op ผมเฉยๆ มากเลย
ต้องลองระดับยาก ๆ อ่ะครับ เพราะระดับธรรมดามันสู้พวกเราไม่ได้เลย..ทำให้ไม่ต้องใช้ Tactic อะไรมาก..เด๋วจบรอบนี้ผมคงลอง Legendary อ่ะ

#11 yuffee

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 28 September 2007 - 12:18 PM

มันจริง ๆ ครับ :love แต่มาทำงานนี้สิง่วงจิง ๆ :cry2

#12 burger

เซียนเกม

Posted 28 September 2007 - 12:28 PM

ไม่มีครชวนเลยอ่ะ

#13 southtown

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 29 September 2007 - 11:08 AM

เรื่อง Respawn น่ะครับ เขาทำได้ดีแล้วล่ะครับ เพราะว่าเขาต้องให้เราอยู่ในที่ๆปลอดภัยก่อนมันถึงจะให้เกิดใหม่ได้ ถ้าเกิดเราตายแล้วเพื่อนเราอยู่ใกล้ๆที่เกิดเหตุซึ่งกำลังมีการต่อสุ้กัน มันเป็นที่อันตราย เขายังไม่ให้เกิด ถ้าอยากเกิดต้องบอกเพื่อนให้ไปที่ๆปลอดภัยครับจะเกิดปุ๊บปั๊บเลย

เล่นภาค1-2 มา ระบบนี้ดีมากๆเลย เข้าใจง่ายดี

#14 Desolate

อยากจะขี่เก๋งให้มันดูโก้โถ่จะกินยังไม่มี @#!%$

Posted 29 September 2007 - 12:36 PM

แง๊อยากเล่นอ๊ะ

#15 Uzsa

Shirokishi Monogatari Hikari to Yami no Kakusei

Posted 01 October 2007 - 03:38 PM

เกมส์นี้เสียอย่างตรงฉากคัทซีน หน้าคนทำได้ไม่เนียนเลย อ่อนใจ อย่างอื่นผมว่าดีหมด

#16 gorath

เซียนเกม

Posted 01 October 2007 - 03:44 PM

เล่นจบ Legendary แล้วครับ สนุกกว่า Normal มากมาย ค่อยเป็นสาระหน่อย Co-op 4 คน Normal เนี่ย..ราบเป็นหน้ากลอง พอ Legendary นี่แหลมไปเป็นดับ ^^" ส่วน Cutscene หน้าคนทำไม่ค่อยดีจริง ๆ ครับ แต่ฉากอื่น ๆ โอเคนะ เพราะไม่ค่อยมีคน 555

#17 Alystiria

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 01 October 2007 - 06:52 PM

เพิ่งได้แผ่นเหมือนกันครับ กล่องสวยดี :love
มาถึงก็เข้าไปเล่น legendary โลด ไม่ผ่านด่านแรกครับ กลับมาเล่น normal ก่อนดีกว่า :her
ช่วยๆ กัน add พาผมไปลุยด้วยน้า :cry2